Saa tatu kamili jioni Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa nane kamili mchana. Hizi ni habari kuu za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire. Wafungwa katika gereza kuu katika mji mkuu wa Sierra Leone, Freetown, wamezua vurugu na kuchoma vitu baada ya kuthibitishwa kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi gerezani humo. Milio ya risasi imesikika wakati wa vurugu hizo katika gereza la Padema. Baadhi ya nyumba zimeripotiwa kuteketezwa moto. Akiongea kwa njia ya video, waziri wa habari wa Sierra Leon Muhammad Rahman Aswarei amesema kwamba kuna vifo vimetokea bila kutoa maelezo zaidi, akiahidi kufanya hivyo atakavyopata habari za kutosha kutoka gerezani humo. Gereza hilo linakadiriwa kuwa na zaidi ya wafungwa elfu mbili Licha ya kuwa na uwezo wa kuzuilia wafungwa wa 324 pekee. Waziri mkuu wa Guini Bissau Nuno Gomes Nabian na mawaziri wengine watatu wa serikali yake wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona. Wizara ya afya imetangaza kwamba Nabiam pamoja na waziri wa mambo ya ndani Boche Kande na mawaziri wengine wawili wamewekwa karantini katika hoteli moja katika mji mkuu baada ya vipimo vilivyofanyika Jumanne kuthibitisha kwamba wameambukizwa virusi vya korona, waziri wa afya wa Guinea Bissau Antonio odeuna hajatoa maelezo zaidi kuhusu hali yao ya afya kwa sasa. Antonio amesema kwamba kiwango cha maambukizi ya korona nchini Guinea Bissau kinaweza kuongezeka kwa haraka sana katika siku chache zijazo mahakama jijini kampala uganda imeamurisha wabunge kurejesha dola elfu tano walizojitengea kila mmoja kwa madai kwamba watazitumia kueneza ujumbe kati ya raia jinsi ya kujikinga na maambukizi ya virusi vya korona hii ni baada ya rais wa uganda yoweri museveni kukosoa hatua ya wabunge kujitengea kiasi cha shilingi bilioni 10 sawa na dola milioni 2.6 kwa madai kwamba pesa hizo zitawasaidia kupambana na janga la virusi vya korona. Mseveni ametaja hatua hiyo kuwa utovu mkubwa wa nidhamu usioweza kusamehewa, akisema kwamba pesa hizo zingetolewa kwa kamati za wilaya zilizopewa jukumu la kuwasaidia watu wakati huu wa janga la korona. Picha za satelaiti zinaonyesha kwamba boti za kifahari anazotumia kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na maafisa wake zilikuwa karibu na mji Wonsan, ishara kwamba kiongozi huyo amekuwa katika hoteli hiyo ya kifahari iliyo kwenye pwani hivi karibuni. Picha hizo zimetolewa na wataalam wanaofuatilia utawala wa Korea Kaskazini. Uvumi umekuwa ukienea kuhusu hali ya afya ya kiongozi huyo wa Korea Kaskazini, na hata wakati mmoja kumetolewa madai kwamba amekufa. Kim Jong Un hajaonekana hadharani kwa muda sasa, na uvumi kumhusu ulianza kusambaa baada ya kukosa kuhudhuria sherehe muhimu Korea Kaskazini kuadhimisha siku aliyozaliwa babu yake mwanzilishi wa taifa hilo Kim Il-sung, Aprili 15. Kumekuwepo taarifa kwamba hali ya afya ya Kim ilikuwa mbaya baada ya kufanyiwa upasuaji wa moyo, lakini Korea Kusini imesisitiza kwamba haijaona jambo lolote lisilo la kawaida Korea Kaskazini na rais wa Marekani Donald Trump amesisitiza kwamba anafanya vizuri zaidi kuliko nchi nyingine yoyote duniani katika kupima virusi vya korona. Ndiyo maana idadi ya watu walioambukizwa virusi hivyo Marekani ni ya juu zaidi kote duniani. Trump amesema kwamba Marekani imepima watu wengi mara mbili zaidi kuliko nchi yoyote nyingine duniani, ama nchi nyingine zote zikijumulishwa pamoja. Kulingana na chuo kikuu cha Johns Hopkins, zaidi ya watu milioni moja wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona nchini Marekani na kuifanya nchi yenye idadi kubwa zaidi ya maambukizi kote duniani. Watu elfu 57 wamekufa kutokana na virusi vya korona hapa Marekani. Nakamilisha habari za dunia kwa sasa. Naitwa Kenneth Bwire na kuacha na Idi Ligongo akiuletee kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tunaangalia athari ya mafuriko ambayo yamesababishwa na mvua ambazo zimeendelea kunyesha katika eneo la Afrika ya mashariki na kati, ambapo maafa mbalimbali yametokea kuanzia Kenya mpaka taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Basi tutaangalia e, katika matangazo ya kwa undani hii leo e, yale ambayo yamesababishwa na athari za mafuriko hayo. Katika sehemu ya pili hii leo tutazungumza na mmoja kati ya watu walioambukizwa virusi vya korona, ambaye ameugua na kupona, anatupa hali halisi ya namna virusi hivi vinaweza vikasumbua mwili wako. Inayokaribisha katika matangazo haya ya kwa undani hii leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na kwa moyo mkunjufu na kukaribisha, ikiwa leo ni tarehe 29 ya mwezi wa nne mwaka huu wa 2020 na nam karibu katika kwa undani katika kwa undani hii leo tunaangalia mafuriko na mamonyeko wa udongo uliosababishwa na mvua zinazoendelea kunyesha katika mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki na kati. Katika wiki mbili zilizopita, mvua kubwa zimekuwa zikinyesha katika mataifa ya Tanzania, Kenya, Uganda, hali kadhalika Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo maafa mengi yameshatokea na mpaka hivi sasa hali jinsi inavyoonekana mataifa yaliyoathirika zaidi na mvua hizo ni mataifa ya Kenya na taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nchini Kenya, kutokana na mvua hizo chama cha Msalaba Mwekundu cha nchini Kenya uh, yani Red Cross kimeeleza kwamba watu elfu thelathini e wamejikuta wakiwa hawana makazi yao toka mwezi Machi kutokana na mvua hizo ambapo rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta hapo e, Aprili 26 alithibitisha kwamba watu 29 waliuawa kutokana na mmomonyoko wa udongo uliosababishwa na mvua kubwa katika uh, maeneo ya Elgeyo Marakwet na West Pokot uh, ambapo uh, hali hiyo imekuwa ikiendelea toka hapo uh, Aprili 18. Hayo yakiendelea, basi vilevile vile, uh, taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa mji wa Uvira, katika wiki mbili zilizopita zil uh, ulishuhudia mafuriko makubwa ambayo yalisababisha maelfu ya watu kukosa makazi yao mara baada ya mafuriko ku Uh, bomoa majumba yao na kuharibu kabisa miundombinu katika mji huo, ambapo vifo vilivyotokana na uh, mvua hizo ama mafuriko hayo vinaelezwa kufikia zaidi ya watu 40 lakini, kwa nchini Kenya, katika nchi ya Afrika Mashariki eh, nimezungumza na mwenzangu uh, Josephat Kioko kutaka kutueleza kile ambacho kinaelezwa uh, na wataalam na serikali ya Kenya kama tathmini ya hali halisi ya mambo inavyokwenda. Josephat Kioko, hebu tueleze nini hasa ambacho uh, kinaelezwa hapo uh, Kenya ikiwa kama ni maafa ya mafuriko haya ambayo yamesababisha vifo na uharibifu mkubwa wa miundombinu na kukosesha maelfu ya watu makazi. Josephat Kioko, asante sana Idi. Ama kweli mafuriko yanayoshuhudiwa nchini Kenya yamesababisha maafa. Hivi mapema juma hili, Rais Uhuru Kenyatta ameripoti kwamba waliofariki walikuwa ni takriban ishirini na tisa. Idadi inaonekana kuongezeka. Kuna kisa kingine nimepata katika vyombo vya habari kwamba idadi sasa ni 30. shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya limetangaza kwamba watu zaidi ya thelathini elfu wamepoteza makao kutokana na mafuriko. Zaidi ni maeneo ya magharibi mwa Kenya, tukizungumzia Kisumu na sehemu zingine mashariki mwa Kenya, hata kaskazini mashariki. Kinachoshitua wengi ni kwamba sehemu ambazo kawaida huwa ni kame zimeshuhudia mafuriko mabaya zaidi. Watu wamepoteza makao, mifugo mingi zaidi ya elfu hamsini pia imetatizwa na hata kuangamia kwa sababu ya mvua zinazoonyesha sehemu mbalimbali na kusababisha mafuriko. Serikali ikishirikiana na Red Cross na mashirika mengine yamo pamoja kwa wakati huu kujaribu kunusuru watu wale wanaozingirwa na maji katika sehemu ambazo zinafurika. Mito ambayo kawaida huwa na maji kila wakati na mito ambayo hupata maji wakati wa mvua pia imefurika sana sana. Kuna hofu kwamba labda watu wengine wamefariki katika sehemu ambazo haziangaziwi sana vyombo vya habari, lakini yote hayo, Msalaba Mwekundu inajaribu kuweka pamoja ili kutoa habari kamili kuhusiana na maafa haya. Sehemu ambazo hupata mvua kidogo sana zinazidi kushuhudiwa mvua kubwa. Swala so, hili nimelirusha kwa idara ya utabiri wa hali ya anga, na hivi ndivyo daktari Richard Mwita alivyonieleza. kuna swala kuu la mabadiliko ya tabia nchi na pia kuna swala kuu la mabadiliko ya hali ya anga, swala ambalo liko katika ulimwengu mzima, lakini nikiangazia tu maeneo ya Afrika Mashariki ni kwamba katika tuseme miongo miwili miwili hivi iliyopita, tumeanza kuona mabadiliko fulani ya hali ya hewa, mwelekeo wa mvua, mwelekeo wa joto na viashiria vingine, na hali hii nitasema sana sana inaonekana ama inadhihirika kutokana na vile viashiria ambavyo vinasukuma hali ya hewa. Kwa mfano katika msimu uliopita wa vuli yaani, Oktoba hadi uh, Disemba mwaka jana tuliona kwamba kulikuwa na hali ya joto ya kiwango cha juu kupita kile cha wastani katika bahari Hindi. Kweli. na ambayo ilikuwa inahusishwa na mfumo ambao tulikuwa tunauita IOD ama Indian Ocean Dipole. mm -hmm. Hivi ni viwango vya joto ambavyo vinaonekana tu baada ya kila miaka kama kumi hivi. Lipo jopo la serikali na wapo watu wa Samaria Wema pamoja na shirika la Msalaba Mwekundu. Wana kikosi cha kukabili mikasa ambacho kinatembea sehemu zote nchini kujaribu kuokoa watu na kuwashauri. Kwa mfano, mimi katika simu yangu ya mkononi nimepata ujumbe unaonishawishi kama nipo sehemu hatari zinazoashiria mafuriko, kuhamia sehemu salama na zenye miinuko. Naona kwa sasa ni hayo basi, nirejee kwako. Idi Ligongo, Washington DC. Asante sana Josephat Kioko kwa kutueleza hayo vilevile vile, katika mji wa Uvira wiki iliyopita, e, kama tulivyoripoti watu wengi walikosa uh, makazi, maelfu ya watu na watu zaidi ya arobaini kufariki dunia, ambapo uh, hali iliyoonekana kurejea kama kawaida, lakini taarifa ambazo zimepatikana kutoka katika uh, eneo la Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na mvua zinazoendelea, mvua kubwa vilevile imenyesha usiku wa kuamkia leo, na bado haijajulikana tathmini ya hali halisi ya uharibifu ambao umepatikana. Lakini hayo yakiendelea, ikumbukwe kwamba shirika la kuhudumia wakimbizi, halikadhalika shirika la kuhudumia watoto duniani, UNHCR na UNICEF, kwa pamoja yalieleza kwa namna moja manyingine idadi ya watu ambao watahitaji msaada wa kibinadamu katika mji wa Uvira mara baada ya uharibifu mkubwa kutokea. Nimezungumza na mwenzangu uh, Mitima De La Chance, ambaye ni mwanahabari wetu wa eneo la Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na nikataka kufahamu kile ambacho kinaendelea. Mitima De La Chance, hebu tueleze nini kinachoelezwa hapo? Asante sana bwana Idi, ni kwamba uh, hali ya mafuriko inaendelea tu sababu yale mafuriko ambayo tuliwahi kuyazungumzia uh, siku ambazo zimepita yalifanyika ama yalitokea usiku wa kuamkia Aprili 17, na baada ya hapo kuna mafuriko mengine ambayo yaliendelea kuweza kujitokeza, sababu mvua kali kabisa zinaendelea kunyesha katika hili uh, eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hususan huko Uvira, ambako kila mara kila tangu wakati huo kila mvua zikinyesha, um, kunakuwa basi hali ya mafuriko ambayo inaripotiwa ya kila leo, kuna mitoni ambayo inafurika, na wakati inafurika inafurika uh, ndani ya kata mbalimbali na uh, kwa mwanzo ilibomoa nyumba, na kwa sasa sababu hakuna tena uh, nyumba za kuziwia maji maji yanaendelea kutandaa huko na kule katika uh, kata mbalimbali. Usiku wa kuamkia uh, hii leo uh, kuna hali ya mafuriko ambayo iliweza kuripotiwa huko tena, sababu uh, ni vema nikumbushe kidogo tu ya kwamba kuna ujumbe ambao uliwahi kutoka mjini Kinshasa, ujumbe ambao ulitumwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kwenda kuwapongeza basi na kujaribu kuweza kuleta msaada fulani wa pesa za Kongo ya Kidemokrasia, franka za Kongo uh, laki tatu. Lakini msaada huo ulionekana kwamba hautoshi, sababu ni watu zaidi ya elfu sabini na saba ambao wameathirika na hayo mafuriko. Na baadhi yao wanakuwa katika hali kabisa ngumu ya kimaisha. Zaidi ya jamaa elfu tano mia tano ambayo zinakuwa bila makazi kwa sasa, familia nyingi zikiwa zinapitisha usiku ndani ya mashule, ndani ya makanisa, hasa wakati mgumu kabisa ambao umetokana na namna ambazo ziliweza kuchukuliwa na wakuu viongozi kwa kuweza kupambana na kutapanywa kwa virusi vya korona. Usiku wa kuamkia leo, nilivyokuwa nikisema, mafuriko mapya ambayo yaliweza kuripotiwa huko Uvira katika kata nyingi, upande wa huko Kasenga, upande wa huko Mulongwe, upande wa huko Kavimvira kuelekea maeneo ya Kilomoni pia na hali hii imesababisha wakati mwingine unakuta kwenye mpaka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Burundi mpaka wakavivira huko, ambako wakati mwingine unakuta kwamba utazani ya kwamba ni ziwa ambalo liliweza kuhamia hayo, hayo maeneo, sababu ni maji tu ambayo yanajaa humo ndani na, ni shida kabisa kwa wakazi lakini mitima vilevile. Vile hebu ungetueleza, maanake wananchi wamekuwa wakilalamika labda kutopata misaada ya Uh, haraka haraka katika kushughulikia hizo, na tunajua kwamba mvua nyingine imenyesha. Sasa changamoto ni nini hasa eh, hapo inayowakabili watawala eh, na tueleze hali halisi ya mvua ambayo imejitokeza hii, uh, hii usiku wa leo. Changamoto kubwa uh, kwa wakuu viongozi, sababu gavana wa mkoa wa Kivu Kusini bwana Teungwa Bije jana ndo waliweza kurudi hapa mjini Bukavu wakisindikizwa pia na ule ujumbe ambao ulitoka mjini Kinshasa kwa kwenda kusaidia ama kuweza kuwapongeza hao watu huko upande wa Uvira. Jana tu ndo waliweza kufika hapa na usiku wa jana, kwa mkia leo mafuriko mengine mapya yameripotiwa, lakini katika haya mafuriko kwa sasa hakujaripotiwa mtu yoyote yule ambaye amefariki, lakini ni nyumba ambazo zinaendelea basi kufurika. Uh, watu kuweza kupoteza vitu vyao vya lazima kama vitu, vile vitu vya nyumbani, kuna magari ya ambayo yamemezwa ndani ya matope na kadhalika. Yaani, sura ya Uvira kwa sasa ni sura mbaya kabisa. Si Uvira tu ndani ya mji, lakini pia kuna maeneo ya mashamba mashamba ambayo yamefurika na pia mazao yakawa yameharibika na wakazi wa Uvira wanahisi ya kwamba huenda siku za usoni zitakuwa tena siku ngumu kabisa kwao kutokana na jinsi wanahofia hali ya njaa kwa uh, sababu uh, mimea imeharibika ndani ya mashamba, na pia kuna vilalo ambavyo vimekatika, vilalo ambavyo vinatoka Uvira kuelekea katika miji mingine kama mji wa Baraka huko kusini mwa mji wa Uvira, au mji wa Bukavu kaskazini mwa mji wa Uvira. Ni vigumu kabisa, sababu upande wa magharibi ni kuna milima kule ambako maji yanatoka na, ya kwa kuweza kufurika ya, na wakati mvua zinanyesha, na upande wa mashariki kuna ziwa Tanganyika. Yaani Uvira inajikuta ya kwamba ni mji ambao unabaki katikati, na ni shida kabisa kwa wakazi ambao hawajui cha kufanya ni gani bon kuna gavana wa mkoa wa Kivu kusini ambaye alipendekeza ya kwamba siku za usoni waweze kuchunguza namna gani ya kuweza kutafuta ama kuweza ku, uh, ku, kuwapa viwanja vingine kwa kuweza kujenga makazi yao, lakini hiyo, hiyo basi si inapasha uh, kuweza kuchukua muda fulani hiyo jitihada na Uvira kabisa. Kwa sasa hayo mafuriko yamesababisha hali kuwa ngumu zaidi hali ya kimaisha. Uh, yani wo, yanaendelea. Hata wakati ambapo ninakuwa nikiweza kuongelea kuna mvua ambazo zilishinda zinaonyesha kwa huu mchana hali uh, ambayo ine, imeweza kuongeza basi maji ya mafuriko upande wa huko Uvira. Tunaendelea tukisubiri kuweza kuangalia kipi ambacho kitafuata baadaye, lakini gari nyingi kwa sasa, kuna magari mengi na nyumba nyingi ambazo uh, ziko chini ya matope na min, e, nyumba nyingi ambazo zimemezwa na maji, ni hali kabisa ya kutatanisha. Asante kabisa, Mitima de la Chance, kwa kutueleza hayo. Basi kufika hapa ndo tunakamilisha uh, sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Katika sehemu hii ya pili hii leo e, basi tunaangazia uh, namna uh, ugonjwa wa korona unavyoweza kushambulia uh, mwili wako. Na mwenzangu Libert Adede akiwa katika mji wa Mombasa amezungumza e, na mmoja wa wale walioambukizwa virusi hivi na kuugua Covid 19 uh, yani unaosababishwa na virusi vya korona. Uh, baada ya kumaliza matibabu katika karantini ya Mombasa na sasa ameruhusiwa kurejea nyumbani, atueleze hali halisi ya virusi hivyo vinavyoweza kushambulia mwili wako. Shukran sana mwenzangu, ukiwa Washington DC. Kama ulivyogusia kwa undani, hivi leo tunaangazia gonjwa hili la korona. Leo tunapata fursa ya kuzungumza na mmoja ambaye ameugua na sasa amefaulu na yuko salama, amerejelea kazi zake. Lakini kabla turudie kwa hayo, tuangalie tu takwimu nchini Kenya. Zinadokeza kwamba takriban watu elfu kumi na tisa wameweza kupimwa na kuna baadhi ambao wamepatikana kuwa wameambukizwa ikiwa idadi hii inaelekea watu mia nne walioambukizwa na waliokufa ni kumi na nne. Na pia cha kufurahisha zaidi ni kwamba idadi ya wale waliopona kutokana na korona inaendelea kuongezeka nchini Kenya, ikiwa imezidi watu mia moja na ishirini. Tunapata fursa ya kuzungumza na mmoja ambaye amepitia hali hii, atatuelezea alipata vipi na imekuwaje katika safari yake. Kwa majina ni Peres Haluch, mimi ni nafanya kazi KPA hizi kazi ndogo ndogo za usafi. Kwa hiyo kazi yangu niliweza kupata hii ugonjwa. Kuna mama mmoja kwa rafiki yangu, yeye pia ni mfanyikazi wa KPA staff, so venye alipata hii ugonjwa tuwezi sema juu tulikuwa tu na yeye, tulikuwa tuki sana, sana tunakaa pamoja tunakula pamoja tuna kila kitu tulikuwa tukifanya pamoja hapo ofisini tulikuwa na yeye so aligonjeka ali toka kuwa mgonjwa tu, headache anaumwa na kichwa hizo joint pain. Kimchezo tu akaniambia, Perez, kanunulie dawa. siku hiyo ya pili yake alikuja, lakini aliniambia sisikii vizuri so alikuwa nalalalala sana baadaye. tu wafanyikazi wenzake ndo alimpigia simu akawambia niko na nimonia. Hapo ikakaa some days, tukaambiwa ako na korona So venye nilikuwa karibu na yeye na by that time nilikuwa na since nilikuwa na, sina sense of smell, sina sense of taste alafu nilikuwa na dry cough. Venye watu walisikia kuna hii ugonjwa ya korona, kila mtu akaanza kusema Perez, wendo ulikuwa naye karibu na venye dalili zako zimekuwa, umekuanga ukisema usiki sense of smells, enda nyumbani ukuwe quarantine so nikakuja nyumbani nikakuwa quarantine for some days zenye hata watu wakupima walikuwa wataka kunipima ah, juu nikieleza hizo signs wanasema juu temperature yangu nilipimwa temperature ilikuwa sawa. So, ulikuwa umepoteza ile ile hisia a, ya, ku, a, ya, harufu, a, ya ya harufu ya a, kuonja a, na labda na, na kikohozi kicho kidogo gumu, yeah. Sasa ulivyopima ukapatikana kwamba sasa uko na korona, mm. Hatua gani zilichukuliwa? Ok, venye nilipatikana niko na hii ugonjwa wa korona, nikapigiwa simu na daktari mmoja anaitwa Daktari Adija akaniambia, Peres, bahati mbaya umepatikana na hii ugonjwa wa korona, unakuja kuchukuliwa na ambulance so, kuwa, kuwa prepared. So mipa ni, venye nilisikia nilishtuka juu sikutarajia. Ni miongoni mwa masuala ambayo Wizara ya Afya nchini Kenya inagusia haswa sana ikisema inatatizika e, kutokana na wale ambao wameambukizwa lakini hawajaonyesha dalili hizi moja kwa moja. Wacha turudi kwako Paris. Uh, ulipoingizwa sasa huko katika ile inaitwa karantini, mm -hmm, matibabu yalikuwaje huko na hali ilikuwaje kutolewa hapa? Nika, nikapelekwa kule spitali Coast General nikaingizwa nikapatika kwa isolated room number 10. Daktari alikuja akachukua majina zangu hapo akaniandikia dawa uniandikia dawa nikawekewa hapo dawa zangu na box. Dawa gani hizi? Dawa ilikuwa dawa ya antibiotic na painkiller. Daktari alikuwa akuji ni hao tu, manases wat, watakuja saa zile watakuja bisha mlango wakuulize unaendelea aje, temperature yako iko ngapi? Ama wapige simu wakuulize asubuhi, maybe jioni, wakuulize temperature iko ngapi. Na baada ya kushughulikiwa hivyo, siku zako kumi na nne zikakamilika huko, wagonjwa wenzako uliwagundua, uliwaona walikuwa wanaendeleaje? Ukikuwa na hii ugonjwa unamaliza siku tano, afta siku tano unapimwa tena. So siku yangu ya tano venye iliisha, nilipimwa tena na nilivyopimwa tena nikapatikana niko positive. Nilikuwa nimepatiwa pain killer na hydrochloroquine, yenye hiyo hydrochloroquine haikufanya kazi, so iliwabidi wanibadilishie dawa, so nikapatiwa pain killer na antibiotic ingine. So nilipopatiwa hiyo ni sasa ni wiki ya pili, Juni hii wiki ya kwanza nilipatikana positive, ikabidi sasa nianze tena hizi madawa eh, wiki ya pili nianze tena hizi ma, madawa So, ika, nikaendelea tu hivyo na madawa. Siku ya tano tena nikapimwa, after siku tano unapimwa. Nikapimwa tena siku tano, results zikakuja after some two days, results zikakuja, nikapatikana negative yenye which nilikuwa na furaha, nilijua niko na improvement. Lakini dalili yote yenye nilikuwa nayo ilikuwa hakuna, nilikuwa tu venye nilikuja tu hiyo hisia ya ku ya kuonja na ya kusikia kusikia ilikuwa ya kusikia harufu, nilikuwa bado sina niko tu so hiyo. Venye wiki hiyo wiki ya pili venye nilipatikana negative, sasa ndao mimi Kenya sasa nilikuwa najaribu kusikia kusikia, nayo ni hiyo hizo hisia so nikaona hisia yangu inarudi sasa, nikikula chakula nasikia nasikia ni siku moja tu ndo nilikaribu nishindwe kupumua nili. So unajua, uwezi jua kama nilikuwa nashindwa na kupumua, juu nilikuwa katika hiyo hali ya stigma, juu unaogopa. Uk, ukisikia tu mwili imebadilika tu kidogo, umeshaogopa unasema, hey, ni nini na inanifanya. Zimepita siku zako kumi na nne, hisia ya yako ya kuonja na kupata harufu ikawa imerejea imefika wakati wako wa kutoka mm. Ilikuwaje, kuna watu wanalalamika kwamba wanapewa e, bili za hospitali, kuna wale wanakuwa wana, ni kwamba ni kama wanazuiwa kwa sababu hawajalipa. Ilikuwaje upande wako, shida ya niseme ya hospitali ya hata results hizo majibu zetu? Kama hiyo siku ya mwisho nyenye nilifanyiwa test results majibu yangu haikukuja siku, juu tunajua inalala siku moja alafu ju alituambia majibu inakuja between 24 hours to 48 hours. So venye ilifika, unajua uko na ile hamu ya kujua majibu yako venye unaendelea juu pia ume, umechoka kukaa pale. Kumbuka hakuna exercise yoyote unafanya umekaa tu, ni kukula na kulala, na hakuna mwenye anataka kukuambia majibu yako. Uko hospitali, hujui kitu yoyote, ukiuliza daktari, daktari anakuambia majibu haijakuja siku ya pili ikapita hivyo, siku ya tatu, kama majibu yangu ya mwisho nilipimwa tarehe ishirini na moja ishirini na saba majibu haijakuja. So unajua uko ile hali mbona, na hakuna mwenye anakuongelesha anakuambia hivi hivi, madaktari wamenyamaza. Kuna mwenzangu mmoja mwinya mwenye alikuwa pale Nili, mimi nilipimwa mbele yake, alipimwa mimi nilipimwa tarehe ishirini na moja ye akapimwa tarehe ishirini na tatu na kitu shida yeye ya majibu yake ilikuja, mimi yangu bado, yenye nilisononeka sana ikafika wakati wake wa kutoka yeye yeah, ametoka mimi niko hapa nikiuliza naambiwa majibu yangu ijakuja okay, siku ya kutoka niliambiwa bili ya sipitali ni 83000 ungewaambia nini wa Kenya kuna wengine wanapuuza wanaona ni kama si ukweli wengine wanaona kama ni mzaa unafanya ungewaelezea nini wa Kenya haswa sana tunapojaribu kupunguza maambukizi ili kwamba Kenya bakie bila maambukizi okay, kwa wenzangu wa Kenya wenzangu ningeweza kuwaambia hii ugonjwa kwa venye nimeona mahali ambapo tumewekwa ma, venye ambavyo tumekaa pale, tusichukulie mzaa, tusichukulie mchezo. Tukiambiwa tukae manyumbani kwetu, tafadhali tukae manyumbani manjum, juu kwanza, hata hiyo stigma hiyo kukaa tu place moja peke yake inaweza hata kukumaliza mtaani kule, ulikuwa unakaa mtaani kwako, kwa watu walikubagua kwa sababu ulionekana umepatikana maambukizi sana nilibaguliwa sana. Mahali ambapo nilikaa, kila mtu aliweza, watu wengi waliweza kuniogopa mm. A, watu wengi nilikuwa na changamoto, hakuna mwenye anataka kutangamana na mimi. Niliweza kukaa tu nyumbani bila sina hata ile marafiki, kila mtu anakukimbia, uwezi enda dukani, uwezi fanya jambo lolote. Yenye hiyo kwanza ndo ilikuwa inanisumbua kabisa, hiyo ndo kwanza kama ni kifo ya kwanza, hiyo ndo ingekuwa kifo ya kwanza kwa nyumba juu hakuna mwenye alikuwa anataka kutangamana na mimi. Shukran sana kwa wakati wako Paris, na tunakutakia afueni ya haraka unaporejea katika shughuli zako. Msikilizaji, kwa undani leo kutoka Mombasa tumekuwa tukiongea na mmoja ya wale walipatikana kaugua korona amemaliza matibabu siku zake kumi na nne za karantini. Sasa amerejea japo amepewa maagizo ya kukaa nyumbani kwa kujitenga kwa siku zingine kumi na nne akihakikisha kabisa amepona. Sina la ziada na kurejesheni studio kumi na tano Washington. Mimi ni Collins Liberty Adede. Asante Liberty Adede kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani na kufika hapa tunakamilisha matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Kigono, na ndakuambia shukrani kwa kuwa nami, na usikosi kujiunga nasi katika na sehemu nyingine ya matangazo ya Kwa Undani.