Ni saa nane mchana katika studio ya Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji nime Patrick Nduimana. Waziri wa fedha wa Kenya Ukuru Yatani leo amesema uchumi wa taifa unatarajiwa kushuka kwa kiwango cha asilimia mbili nukta tano mwaka huu lakini unaweza kuporomoka hadi asilimia moja nukta nane, ukilinganisha na ukuaji wa asilimia tano nukta nne mwaka uliopita kutokana na kwamba sekta muhimu za uchumi zimeathiriwa na mlipuko wa korona. Kenya ilisitisha safari zote za ndege za kimataifa, ikaweka amri ya kutotoka nje na kupiga marufuku mikusanyiko ya watu. Ilipiga pia marufuku ya usafiri wa kuingia na kutoka kwenye majimbo matano yanayoathiriwa sana na korona ikiwemo mji mkuu Nairobi, ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona hatua hizo zilipunguza sana shughuli za kiuchumi, amesema waziri wa fedha Yatani. Amesema pia Kenya anatarajia kuchukua dola milioni 701.2 kutoka shirika la kimataifa la fedha IMF ifikapo katikati mwa mwezi Mei ili kusaidia uchumi kuhimili athari za janga la korona. Mamilioni ya wa Wamarekani waliopoteza ajira kutokana na janga la korona wameshindwa kujisajili kwenye mtandao ili wapate msaada wa serikali utafiti umeonyesha leo, kwa mujibu wa taasisi moja ya sera za uchumi ambayo imeitisha kura ya maoni kwenye mitandao. Miongoni mwa Wamarekani kumi waliomba kupewa ruzuku baada ya kupoteza ajira, wawili au watatu walishindwa kujisajili na wawili wengine hawakujaribu kujisajili takwimu za serikali ya Marekani zinaonyesha kwamba watu milioni 26.5 walijiorodhesha tangu katikati mwa mwezi March ili wapewe ruzuku baada ya kupoteza ajira. Utafiti huo umeonyesha pia kwamba kati ya watu milioni 8.9 hadi milioni 13.9 waliondolewa kwenye mfumo wa kupata ruzuku, amesema Ben Zipera, aliendesha utafiti huo. Zipera anasema utafiti huo unadhihirisha ripoti za vyombo vya habari kwamba watu wanapata changamoto ya kujisajilisha mtandaoni ili wapate ruzuku wanayohitaji na ambayo ni haki yao. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis leo amewasihi watu kuendelea kuheshimu kanuni zilizowekwa ili kujikinga na wimbi jipya la maambukizi ya virusi vya korona, wakati viongozi wao wameanza kulegeza hatua kali walizochukua ili kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Francis ametoa tamko hilo leo katika ibada yake ya misa ya kila asubuhi, ambapo huwa anachukua fursa hiyo kutoa maoni kuhusu maada tofauti zinazohusiana na virusi vya korona. Kuanzia Ulaya mpaka hapa Marekani na Asia, viongozi wameanza kukabiliana na mivutano na ukosoaji wa amri walizotoa za watu kubaki majumbani kwao. Papa Francis amesema wakati huu ambapo hatua za karantini zimeanza kulegezwa, tumwombe Mungu atupe sote neema yake ili tuwe makini na tuendelee kuheshimu sheria, ili janga hili lisirudi tena. Papa Francis mwenyewe amejiweka karantini, ibada anaziendesha bila ya waumini na zikionyeshwa kupitia mtandao wa intanet. Itali ni moja mataifa ya dunia yaliyotaabika sana kutokana na janga la korona. Shirika la Umoja Mataifa la haki za binadamu leo limesema waasi wanaodhibiti eneo la mashariki mwa Libya waliwafurusha wahamiaji na wakimbizi elfu moja na mia nne mnamo mwaka huu kwa kukiuka sheria za kimataifa zinazohusu wakimbizi. Msemaji wa afisi ya kamishina wa haki za binadamu Jeremy Lawrence amesema mwezi huu pekee wahamiaji mia moja sitini kutoka Sudan walifurushwa Amesema utaratibu huo unakiuka majukumu ya kimataifa Libya iliyosaini, ambayo yanakataza kuwafurusha wahamiaji, akiongeza kuwa ni makosa makubwa kuwarejesha wakimbizi na walioomba hifadhi kwenye nchi waliotoroka, ambapo wanaweza kufanyiwa manyanyaso. Amesema wahamiaji hao walirejeshwa Sudan, Niger, Chad na Somalia na walifurushwa bila kuruhusiwa kupata msaada wa kisheria na huduma zingine zinazohitajika kulinda usalama wao. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi, katika matangazo ya kwa undani tunaangalia hali ya maambukizo ya virusi vya korona eh, katika eneo la jumuiya ya Afrika ya Mashariki na harakati mbalimbali zinazochukuliwa hivi sasa na mataifa hayo ya Afrika ya Mashariki. Hali kadhalika, tutaangalia hali jinsi ilivyo duniani kote, na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia e, hapo jana kampeni zilizinduliwa nchini Burundi katika kuelekea uchaguzi mkuu wa taifa hilo ambapo wakati huu ulimwengu e, na mataifa jirani yanayozunguka Burundi yakiendelea kukabiliana na virusi vya korona ninayokaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. nam karibu katika matangazo ya kwa undani ikiwa e hii leo ni siku ya jumanne ya tarehe ishirini na nane mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili na ishirini tukianza kuangazia e, idadi ya maambukizo ya virusi uh, vya korona mpaka hivi sasa e, kenya ndiyo inaendelea kuongoza katika ukanda wa mataifa ya afrika mashariki ikiwa e na jumla ya maambukizo mia tatu sabini na nne watu kumi na mmoja wakiambukizwa uh, ama wakiandikishwa hii leo ambapo mpaka sasa Kenya imeandikisha uh, vifo uh, vinne. Tukielekea katika uh, taifa uh, la Tanzania ambalo lenyewe ni taifa la pili uh, kuwa na idadi kubwa ya virusi uh, vya uh, korona uh, basi taarifa ambazo zimetangazwa kwa mujibu wa wizara ya afya ya kisiwa, kisiwani Zanzibar uh, wagonjwa saba wapya wame gudulika e, ambao wamekutwa na virusi hivyo na kufanya idadi ya watu ambao wameambukizwa virusi vya korona kufikia mia moja aa, na tano jumla na kufanya jumla ya nchi nzima ya Tanzania kuwa na maambukizo mia tatu na sita kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa uh, hii leo. Taifa lingine ambalo la Afrika ya Mashariki linaloshika nambari tatu eh, kuwa na maambukizo ya virusi uh, vya korona ni taifa la uh, Rwanda ambalo lenyewe mpaka hivi sasa e, kwa mujibu wa taarifa ambazo zimepatikana e, kutoka katika vyanzo mbalimbali na taifa lenyewe e, la Rwanda linaeleza watu ambao wamegundulika kuwa na maambukizo ya virusi vya korona ni mia mbili na saba mpaka hivi sasa, huku taifa e, la Uganda lenyewe likiwa limeandikisha e, jumla ya wagonjwa kwa mujibu wa wizara ya eh, afya ya Uganda ni wagonjwa sabini na tisa mpaka hivi sasa. Ikumbuke kwamba Rwanda na Uganda mpaka hivi sasa hawajaandikisha kifo hata kimoja, lakini kwa upande wa taifa lingine la Afrika Mashariki, Burundi lenyewe mpaka hivi sasa limeandikisha e, jumla ya maambukizo kumi na mmoja na kifo cha mtu mmoja, huku taifa la Sudan Kusini likiwa na jumla ya wagonjwa a, sita mpaka hivi sasa. Lakini kile ambacho kinaelezwa kwa taifa la Kenya, e, hapo jana Waziri wa Afya wa taifa hilo Mutahi Kagwe alitangaza eh, kwamba migahawa itaanza kuruhusiwa uh, kuanzia uh, wiki hii ambapo wizara ya afya pia imesema kwamba itaruhusu migahawa kuanza kufunguliwa uh, kati ya saa kumi na moja asubuhi na saa kumi na moja jioni, lakini masharti yaliyotolewa ni mengi yakiwemo namna ya watu kuingia na huduma ambazo zitakuwa zikitolewa katika migahawa hiyo mbalimbali mbali, ili kufuata utaratibu uliopo vilevile vile wa kunawa mikono, kutumia vitakasa mikono na kuvaa barakoa kama kawaida, ikiwa ni masharti ambayo yaliyowekwa. Lakini hatua ya kutokaribiana itaendelea kutekelezwa, umbali wa mita moja baina ya mtu hadi aa, mtu mwingine. Lakini watakaoruhusiwa kutoa huduma ni wale watakaokuwa wamepimwa pekee, pia kulingana na Wizara ya Afya katika migawa hiyo huduma ya kujiwekea chakula bado uh, inaendelea uh, itakuwa imesitishwa e, uh, lakini kuna mambo mengi ambayo yameelezwa. Sasa tuungane na mwanahabari wetu Kenned Wandera. Kenned Wandera, hebu tufahamishe uh, masharti mengine ambayo, e, namna serikali ya hapo Kenya ilivyotangaza e, kufungua migahawa. Serikali ya Kenya imetangaza kuwa itaondoa kwa muda sitisho la baadhi ya migahawa kufungwa. Utaratibu umewekwa kwa baadhi ya migahawa hiyo na maeneo mengine ya kula ili kuwawezesha raia wa Kenya kupata chakula. Miongoni mwa taratibu zilizowekwa ni pamoja na migahawa hiyo yote itafunguliwa tu kuanzia saa kumi na moja asubuhi na kufungwa saa kumi jioni. Migahawa hiyo ni lazima iweke vizuizi kuepusha misongamano ya watu ndani. Ni watu wanne kwa muda fulani watakaotakiwa kuwapo katika umbali wa mita kumi meza zinazotumika na wateja ziwekwe umbali wa mita moja unusu. Wateja lazima waangaliani uso kwa uso, hakuna atakayeketi nyuma ya mwingine. Vileo au pombe kutolewa kwa mteja anayenunua chakula, vileo hivyo vitauziwa watu wanaosubiri kupata chakula au wanaoendelea kupata mlo, ama baada ya dakika thelathini baada ya mteja kupata mlo. Migahawa hiyo imeagizwa kudhibiti uwezo au ruhusa ya mteja wa kujipakulia chakula. Mteja ataagiza na kuletewa chakula hicho aliko. Migahawa husika inatakiwa kudumisha ubora wa chakula kinachopikwa au kuandaliwa bila kuwaweka wateja wake katika hatari yoyote. Wamiliki wa migahawa hiyo ni sharti wapulizie kemikali zinazoua vimelea vya virusi hivyo katika maeneo yanayotumika kabla ya kutumika na wateja. Vyeuzi, sabuni na maji yanayotiririka kuwekwa tayari katika maeneo hayo yatakayotumika. Yeyote anaingia maeneo hayo ya chakula ni sharti afanyiwe vipimo vya nyuzi joto kuthibitisha iwapo ana dalili za virusi hivyo kabla ya kuruhusiwa kuingia kula humo. Mteja atakayepatikana kuwa na nyuzi joto zaidi ya 37.5 hataruhusiwa kuingia katika maeneo hayo ya chakula. Hilo linapogundulika, mmiliki wa hoteli hiyo anatakiwa kumwasilisha mteja huyo kwa wizara ya afya. Wahudumu wa migahawa hiyo wanatakiwa pia kuwa na vyeti vya kupita viwango vya upimaji vilivyowekwa ili kuruhusiwa kuhudumu humo. Na Rais Uhuru Kenyatta Jumamosi ametangaza hatua ya kuongezwa kwa muda wa katazo la kutoka nje usiku kwa siku nyingine ishirini na moja kama mojawapo wa njia za kupambana na janga la korona baada ya kipindi cha kwanza cha katazo hilo kukamilika. Ni hayo tu kutoka Nairobi. Hidligongo kwako, shukran kabisa uh, Kennedy Wandera kwa kutupa uh, taarifa hiyo. Basi tuelekee moja kwa moja nchini Tanzania ambako uh, kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na wizara ya afya ya Zanzibar. Ikumbuke kwamba uh, wizara za afya za uh, Tanzania na Zanzibar haziko katika muungano. Kwa maana hiyo, Zanzibar inakuwa inatoa ripoti zake, eh, hali kadhalika Tanzania bara inatoa ripoti zake na kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara ya afya ya kisiwani zanzibar eh, wagonjwa saba wamegundulika na kufanya idadi kuwa eh, mia moja na tano wagonjwa maambukizo ndani ya visiwa vya zanzibar huku jumla eh, kwa tanzania nzima ikiwa ni watu eh, mia tatu na sita na kulingana na taarifa katika vyombo vya habari wagonjwa wote wapya ni raia wa Tanzania. Aidha, taarifa hiyo iliyotoa saini na waziri wa afya kisiwani humo imesema kwamba wagonjwa thelathini na sita mpaka hivi sasa wamesharuhusiwa kurejea majumbani kwao baada ya dalili zao za maradhi ikiwemo homa, kikohozi, kifua kubana na kuumwa na kichwa kuisha. Vilevile, taarifa hiyo imesisitiza kwamba wagonjwa wote wameshauriwa e, kusalia katika nyumba zao kwa muda wa siku kumi na nne huku wataalam wa taalamu, afya wakiendelea kuwafuatilia kwa karibu kabla ya kuruhusiwa kurudi katika shughuli zao za kawaida. Wakati huo huo, serikali kupitia wizara ya afya inaendelea kuwasisitiza wananchi ambao wana dalili za homa kali, kukohoa na kupiga chafya kujitokeza katika vituo vya afya na kufanyiwa e, vipimo. Mji wa Dar es Salaam uh, umetangazwa kuripoti wagonjwa wengi wa virusi vya korona ikilinganishwa na miji mingine ya nchini Tanzania. Kumbuke jiji la Dar es Salaam ndilo jiji lenye watu wengi kuliko majiji yote ya Afrika Mashariki ikiwa na takriban ya wakazi uh, milioni sita. Sasa kutaka kujua kile ambacho kinaendelea vilevile vile, -vile e, katika jiji hilo la Dar es Salaam na nchini Tanzania, hasa Tanzania Bara kwa ujumla, tumsikilize mwanahabari wetu Jorji Njogopa. Jorji Njogopa, tueleze kile ambacho kinaendelea hivi sasa. Sasa hapo, wananchi wameendelea kuchukua tahadhari kubwa kuhusiana na maambukizi ya ugonjwa wa Covid 19 ambao kwa mara ya kwanza kisa cha mtu kukumbwa na ugonjwa huu kiliripotiwa Machi 16, ingawa hadi sasa wizara ya afya au serikali kwa ujumla haijatoa takwimu zozote kuelezea maambukizi yamefikia kiwango gani, lakini ukipita mitaani unaona wananchi wanavyochukua tahadhari. Uvaaji wa barakoa umezingatiwa kwa kila pahala ambako ukibahatika kupita, na tangazo la rais la mwishoni mwa wiki kwamba watu wachukue tahadhari, ugonjwa upo na kama wanaweza wakatengeneza hata barakoa zao wenyewe kwa kutumia nguo au vitambaa. Niseme swala so hili ndo linaonekana likipewa muhimu kubwa, kwa sababu watu sasa wamechukua hatua mahususi kutengeneza hizi barakoa. Zinauzwa kwa wingi mno katika maduka mbalimbali, hata katika maeneo ya ushonaji wa nguo, na watu wanazingatia lakini jambo lingine kubwa ni kwamba bado watu wanaonekana kujishughulisha na yale ya kila siku, shughuli zao za kila siku. Na kama ukibahatika kupita katika maeneo ya starehe, uh, kuna msongomano sio mkubwa kama ulivyokuwa ukijitokeza siku za nyuma kabla ya kuzuka kwa janga hili. Kwa hivyo watu wanaenda katika shughuli zao kama kawaida, lakini wakichukua tahadhari kubwa kinachozungumzwa kwamba ni ugonjwa huu bado uko nchini na watu wachukue tahadhari, ndo kila mtu anajaribu kuzungumzia kwa namna anavyofahamu mwenyewe. Shukran kabisa uh, Joji Njogopa kwa kutueleza hayo kutoka hapo jijini Dar es Salaam. Ikumbuke kwamba eh, shirika la afya ulimwenguni WHO lilieleza wiki eh, tatu ama mwezi mmoja uliopita kwamba uh, hali ya hatari zaidi inategemewa kutokea barani Afrika kwa sababu ya mfumo wa afya ambao umekuwa eh, si thabiti ukilinganisha na mataifa yaliyoendelea, mataifa ambayo mpaka hivi sasa yameandikisha vifo vingi kwelikweli, vikiongozwa na Marekani eh, taifa la Uhispania na Italia lakini kulikutana na hilo vilevile, vile kulikuwa na habari ambazo ziliripotiwa kwamba chanjo mojawapo iliyofanyika nchini Uingereza ingeweza kufanyika katika taifa la Kenya. Lakini hata hivyo, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alipinga vikali taarifa hizo na kuweka bayana kwamba hakuna chanjo yoyote ambayo imepangwa kufanyika nchini aa, Kenya. Sasa kutaka kujua kile ambacho mataifa ya Afrika mpaka hivi sasa yanachofanya na tangazo la zungumza na Dk Timothy Sadera kutoka katika jiji la Atlanta katika jimbo la Georgia, na nikataka kujua kile ambacho wanakiona eh, kutokana na ubashiri ambao ulielezwa na shirika la afya duniani WHO kwamba Afrika ndiyo itakayo, uh, kuwa na, ma, uh, na maafa makubwa yaliyosababishwa na virusi vya korona. Sasa kile ambacho wanakiona uh, Dk Sadera, Afrika kinachoendelea ni e nini hasa? Kwa mujibu wa taarifa ambazo zilitolewa na shirika la afya ulimwenguni WHO, kwa uhakika sikubaliani na wao, maanake mbona Afrika? Jambo lililopo ni kwamba hata wanasayansi waliotoa matamshi yao ni kwamba wanaitazamia Afrika kama ndio mchezeo, ama kwenye uwanja ndio uwanja wa mchezea. Kwa hivyo sioni kama jambo lile litawezekana. Ni kwamba Afrika yenyewe haina vifaa, haina hospitali, hawajajitayarisha vilivyo kukabiliana na ugonjwa huu. Kwa hivyo jambo lililopo ni kwamba viongozi wengine wa Kiafrika pia wameamu, wameamua ya kwamba wanaachilia watu wao wakafanya vile wanavyotaka, na pengine wengine wameanza kuingiza ule uhalifu wa kuanza ama tuseme, uh, kuingiza vitu ambavyo visivyo, kwa mfano sindano za zile chanjo zitakazokuwa zinasemekana kule Afrika. Utakuta viongozi wengi wakilipwa pesa watakubali kupatiana na jambo lile liingie. Kwa hivyo pale pana jambo la kutoelewana kati ya Waafrika wenyewe, viongozi wa Kiafrika kia, na naamini ya kwamba ugonjwa huo hautakubalika, hautaenea katika jimbo la Afrika. Shukrani kabisa uh, Daktari Timothy uh, Sadira kwa kutu eleza hayo yote. Lakini ukumbukwe mpaka hivi sasa vilevile, kuna shauri lingine ambalo linaleta uh, msukosuko kwa namna moja ama nyingine katika jumuiya ya, ya Afrika ya Mashariki eh, kwa sababu Uganda imekuwa ikiandikisha maambukizi mapya ya virusi vya korona, lakini imekuwa ikieleza kwamba maambukizi hayo ni Uh, ya madereva wa malori wanaotoka katika mataifa ya Kenya na Tanzania. Na Uganda imewahi kuwarejesha eh, wagonjwa wa korona kutoka Tanzania na Kenya, jambo ambalo uh, limekemewa na shirika la afya uh, ulimwenguni WHO likisema ni ukiukwaji wa kanuni za kushughulikia janga hili la virusi vya korona. Lakini hata hivyo hali hiyo inaendelea, hakuna kinachoendelea eh, kuelezwa kwa upande wa pili, yani mataifa ya Kenya na Tanzania juu ya hatua hiyo ya Uganda, lakini ripoti vilevile zinasema kwamba kumekuwa na msururu mkubwa kabisa wa malori ambayo yapo katika mpaka wa Uganda na Kenya eh, kwa ajili ya kuhakikisha kwamba maafisa wa afya wa Uganda kuwapima uh, wale madereva wa lori wanaoingia katika taifa hilo ikiwa ni juhudi mojawapo ya kukabiliana na virusi vya korona. Mpaka hivi sasa kama nilivyogusia, Uganda ina jumla ya maambukizo 79 na hali hiyo bado inaendelea kuzusha mjadala. Tutaendelea kuangazia swala hili. Kufika hapo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani eh, katika sehemu hii kwanza na tutakaporejea, tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili hii leo basi, tunaangazia eh, kuzinduliwa kwa kampeni za uchaguzi nchini Burundi hapo jana eh, ambapo Uh, imeelezwa kwamba kampeni hizo zitaanzia uh, toka tarehe ishirini na saba yaani jana mpaka kufikia Mei kumi na saba uh, ikiwa ni siku tatu tu uh, baadaye ndio uchaguzi utafanyika hapo Mei ishirini. Wagombea urais uh, kwa niaba ya vyama vya siasa ambavyo vinashiriki muungano wa vyama pamoja na wagombea huru wote ninajumuisha wagombea saba uh, Evaris Ndaishimi ni mgombea uraisi kwa tiketi ya chama tawala cha CNDD. E, amezindua kampeni yake katika mkoa wake wa asili wa Gitega, huku mpinzani Agaton Rwasa ambaye ana ushawishi mkubwa akizindua kampeni zake e, katika chama chake cha CNL kwenye makao makuu ya mkoa wa Ngozi ambako pia alizaliwa. Hayo basi yakiendelea, lakini kile ambacho kinaelezwa nchini Burundi. E, picha mbalimbali zimeonyesha mikusanyiko ya maelfu ya watu ambao walikwenda kushuhudia hizo uh, kampeni ambazo, e, jambo hilo limezua wasiwasi kwa kuongezeka pengine maambukizi ya virusi vya korona. Ikumbukwe kwamba kile ambacho kinashauriwa na wataalamu wa afya ni watu kukaa mbali, kutokaribiana na vile vile, jambo hilo limefanya kwamba Burundi kuangaziwa kwa karibu kuona je, eh, ni jinsi gani itapita katika janga hili la virusi vya korona, wakati linaendelea kufanya uchaguzi wake na kampeni zimeanza, na imeshuhudiwa umma ama umati mkubwa wa watu wakijitokeza katika uh, kampeni hizo. Nimezungumza na mwanahabari wetu uh, Jean Marie Hichu Burundi kujua kile kinachoendelea nchini humo. Hakika kampeni zimeanzishwa kama kawaida kama zisho, uh, uh, kuanzishwa siku ya Jumatatu tarehe ishirini na saba Aprili. Wagombea saba, karibu ya wote wamejielekeza katika sehemu mbalimbali kuanzisha kampeni hiyo katika sehemu za mikoani. Mgombea uh, wa chama cha CNDD-FDD Evariste Ndayishimiye uh, yeye ameanzisha kampeni ya chama hicho madarakani katika mkoa wa Gitega, mahali ambapo alizaliwa. E, kile ambacho kimedhihirika katika kampeni hiyo ya chama hicho madarakani CNDD-FDD ni kwamba rais wa jamhuri ambaye anaacha madaraka Pierre Nkurunziza ameonekana amewasili katika sehemu hiyo akiwa na mgombea huyo wa chama cha CNDD-FDD Evariste Ndayishimiye. Hiyo ikimaanisha kuwa rais wa jamhuri Pierre Nkurunziza anamunga mkono kwa dhati mgombea huyo wa chama cha CNDD-FDD. Kwa upande wake mgombea wa chama cha upinzani mkuu e, kisiasa cha FNL, e, mbunge Agaton Gwasa yeye binafsi ameanzisha kampeni ya chama chake hicho cha upinzani katika e, mkoa wa Ngozi, ni mkoa ambako pia naye anazaliwa. Licha ya wagombea hao wawili ambao wanapewa nafasi kubwa katika chaguzi hizo, na wagombea wengine wa pia wamejihusisha na kampeni hiyo ukichukulia mfano wa mgombea wa chama cha Uprona Gaston Silimo yeye ameanzisha kampeni hiyo katika mkoa wa Mwaro. E, mgombea wa chama cha upinzani cha Frodebu Ndendakumana ameanzisha kampeni hiyo katika mji mkuu ki wa kiuchumi zaman..., Bujumbura, na rais wa zamani wa Burundi Domitien Ndayizeye, kwa upande wake ameanzisha kampeni hiyo katika mkoa wa Muramvya katikati mwa Burundi. Hebu tueleze sasa hali ya ufanyikaji wa kampeni maanake, uh, mikusanyiko ya watu kwa mujibu wa wataalamu wa afya wameeleza kwamba ni jambo uh, la kuepuka. Kwa hapo uh, Burundi kampeni zinafanyikaje? Wakati huo huo kuna hii hali ya uh, maambukizo uh, ja uh, ya virusi vya korona. Licha ya kuwa nchini Burundi kuna visa vya maambukizi ya virusi vya covid kumi na tisa ama korona tayari kuripotiwa lakini chaguzi zinafanyika kama kawaida, ni kama vile hakuna janga hilo ambalo linaripotiwa. E, waziri wa afya nchini Burundi, Kadidkumana, yeye ametoa tu taarifa akiwataka wananchi ambao wanashiriki katika kampeni hiyo, e, kujihusisha zaidi na taratibu za usafi, lakini hakuna chochote ambacho kimezungumziwa kuhusu kuepusha mikusanyiko ya watu watu. Wanaendelea kusanyika kama kawaida, na hali hiyo ikiwa inahofia kuwa huenda e, pakawa maambukizi ya ziada ya virusi hivyo vya korona. Na kile ambacho kinachoonekana mwitikio wa wananchi kwenda kwenye hii mikutano ya kampeni ikoje mpaka hivi sasa? Je, kuna watu wengi wanaojitokeza au ni makundi machache ya watu ambao wanajitokeza? Kwa siku hii ya kwanza hakika wamejitokeza kwa wingi sana e, tukichukulia mfano kwa kinara Femena, e mkuta, vile vile, wa upinzani wa chama hicho, na Agathon Rwasa, yeye kampeni hiyo ameianzisha kaskazini mwa Burundi katika mkoa wa Ngozi, lakini vilevile wameonekana hata wafuasi wake ambao akitokea katika mikoa mingine na hata mikoa ya mbali kusini mwa Burundi na tukichukulia vilevile mfano wa mgombea wa chama tawala chama madarakani ashi, na pia wameonekana watu wengi wametokea katika mikoa mbalimbali, iliali kuwa kampeni yenyewe imeanzishwa katika mkoa wa Jitega katikati ach, lakini na wafati wengine wengine kutokea katika mikoa mingine ya mbali wamehudhuria pia katika kampeni hii kuna swala lingine ambalo limekuwa likiendelea hapo uh, Burundi kuna baadhi ya wapinzani kulalamikia kwamba kuwepo na mazingira ambayo uh, si rafiki kwa wao kufanya siasa vizuri wakati huu wa kampeni. Je, uh, kuna lolote ambalo limeonekana kwa namna moja au nyingine ambalo linaendana na malalamiko ambayo yamekuwa yakitolewa kwa kipindi kirefu juu ya hali ya usalama au kutopewa uh, fursa sawa na chama tawala? Ndiyo, ni kweli wagombea wa, wa, wa upinzani. E, wanalalamikia e, tume huru ya uchaguzi wakiomba iwe huru kabisa na isegemee upande wote, kwa sababu e, baadhi ya wagombea wa upinzani wamekuwa wanaona kuwa wananyanyaswa na, na baadhi ya wafuasi wa chama madarakani na hakuna kitu kinafanyika kile ili kuhakikisha usalama wa wagombea pamoja na wafuasi wa upinzani wakati wakiwa katika shughuli zao za kisiasa. Ama kuhusu wa wanasiasa wa upinzani wa, wa wa ambao walio wamishoni, wenyewe kwa upande wao walikuwa wameomba serikali irefushe au iairishe chaguzi hizi, wakidai kuwa hali sasa sio mwafaka kutokana na madhara ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Burundi. Lakini serikali ya Burundi imepinga katukatu kuairisha chaguzi hizo na kusema kwamba licha ya kuwepo virusi hivyo vya korona lakini chaguzi zitafanyika kama kawaida. Shukran kabisa mwanahabari wetu uh, Jean Marie hichi Burundi, kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Na hapa tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.