Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye habari za jioni, saa 12 na na nusu za jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau, na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi. Leo ikiwa ni tarehe 27 Aprili mwaka huu wa 2020 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wetu wa VOASwahili.com. Karibu sana. kwenye baadhi ya matangazo yetu, hivi leo, Burundi yazindua rasmi kampeni za uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi ujao, licha ya janga la COVID-19 linaloendelea kushuhudiwa kote ulimwenguni. Licha ya kuarifiwa visa vya watu walioambukizwa na virusi vya korona, wagombea wamekuwa hawana la kufanya, wamelazimika wame kujihusisha na kampeni hizo, na hawana maoni yoyote yaliyo tofauti na yale ya serikali ya kuamua kuendelea na chaguzi hizo na katika habari nyingine, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa haki za binadamu Michelle Bachelet amezisihi serikali za ulimwengu kuheshimu haki za binadamu wakati huu wa kipindi hiki cha janga la COVID-19. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia, ukisomewa hapa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi amemuidhinisha rasmi makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden kwa ajili ya uteuzi wa urais wa chama cha Democratic. Katika taarifa iliyorekodiwa kwa video na kutolewa mapema leo Jumaatatu, Pelosi alimwelezea Biden kama kiongozi mwenye matumaini na hamasa alimwelezea kuwa uzoefu wake umesaidia kupitishwa sheria ya huduma nafuu na ya afya na kutekelezwa kwa sheria ya American Recovery and Reinvestment ya mwaka elfu mbili na tisa, akieleza kuwa anastahili kuongoza taifa kufuatia janga la virusi vya korona. Hatua hiyo ya Pelosi haikushtushwa na wengi. Mwanasiasa huyo aliamua kuendelea kuwa kimya wakati wa utaratibu wa uchaguzi wa awali wa Democratic, akirudia kuonya chama kuangalia mbele katika juhudi za kumshinda rais Donald Trump kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba. Japokuwa Biden bado yupo na upungufu wa kiasi cha wajumbe mia sita kufikia 1991 wanaohitajika kushinda uteuzi wa chama cha Democratic, wapinzani wake wote katika chama wamesitisha kampeni zao na kumwidhinisha Biden. Majimbo zaidi ya Marekani yanapanga kuchukua hatua leo Jumatatu ya kuondoa baadhi ya masharti yaliyowekwa kwa ajili ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona, wakati maafisa wa afya na serikali kuu walipotangaza orodha iliyoongezeka ya dalili nyingine za ugonjwa huo. Maafisa wa afya Marekani wanasema kwamba mtu akijisikia kibaridi, kujirudia kwa baridi inayomfanya tetemeke, maumivu ya misuli kichwa, kikohozi, na kupoteza uwezo wa kunusa au kupata ladha ya chakula, hizi huenda zitakuwa dalili za maambukizi ya virusi vya korona. Kitengo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa Marekani awali kilisema kwamba homa, kushindwa kupumua na kikohozi ni dalili za COVID 19. Viongozi wa majimbo ya Colorado, Mississippi, Montana na Tennessee waliruhusu baadhi ya biashara kuanza tena leo Jumatatu. Majimbo hayo yanaungana na majimbo ya Georgia, Oklahoma, Alaska na South Carolina katika shinikizo la kuwaruhusu watu kurudi makazini na wakazi kurudi kwenye hali yao ya maisha ya kawaida kabla ya kuibuka kwa virusi vya corona. Wataalamu wa afya wanya, wanaonya dhidi ya kufunguliwa tena haraka kwa shughuli za umma na magavana wa majimbo mengi wanasema hatua zitachukuliwa kulinda usalama wa umma. Kuna takriban kesi laki tisa na elfu themanini zilizothibitishwa za virusi vya korona pamoja na vifo elfu hamsini na tano nchini Marekani. New Zealand inaingia katika awamu mpya ya kupunguza masharti magumu ya kujikinga dhidi ya virusi vya korona ambapo leo Jumatatu imeanza kufungua baadhi ya shule pamoja na biashara. Serikali ya nchi hiyo imeripoti kesi tano mpya na waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern amesema maafisa wataendelea kufuatilia maambukizo yeyote mapya. New Zealand ina kesi elfu moja na mia moja zilizothibitishwa za korona na vifo kumi na tisa. Masharti magumu yatalegezwa ili kuwaruhusu kiasi cha watu laki nne kurudi makazini. Ni mwezi mmoja tangu nchi hiyo ilipowasihi watu wake wakae majumbani na kutoa amri ya biashara zote zisizo za lazima kufungwa. Aden amesema ni mapema mno kusema ni lini nchi hiyo itafanikiwa kusitisha kabisa maambukizi ya Covid 19 hatua ambayo ni muhimu ya kufungua kabisa shughuli zote nchini humo. Shirika la ndege linalomilikiwa na serikali nchini Rwanda, Rwanda Air, limetangaza kuwa litapunguza mishahara ya wafanyakazi wake kati ya asilimia mpaka 65 wakati ikijitahidi kukabiliana na janga la virusi vya korona. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika barua yake kwa wafanyakazi wote, Rwanda a e imesema kuwa uamuzi huo ulifanywa ili kuepuka kupunguza wafanyakazi. Hatua nyingine ambayo imechukuliwa na shirika hilo ni kusitisha kwa muda kandarasi kwa marubani na wafanyakazi wasio lazima mpaka itakapotangazwa hapo baadaye. Huu ulikuwa ni uamuzi mgumu sana, hata hivyo uamuzi tuliochukua ni njia bora kabisa mbadala kwa wakati huu. Waraka huo umesema shirika hilo la ndege linafanya safari za kimataifa katika vituo ishirini na sita barani Afrika, Asia na Ulaya na Machi kumi na tisa lilisitisha safari za ndege baada ya Rwanda kutangaza hatua kali za kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Nchi hiyo imeripoti kesi nane mpya za virusi vya korona jana Jumapili, na kufikisha idadi ya wagonjwa kufikia mia moja tisini na moja huku watu tisini na mbili wakiwa wamepata nafuu. Hakuna vifo vilivyoripotiwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa haki za binadamu anazisihi serikali duniani kuheshimu haki za binadamu katika kipindi hiki cha janga la COVID-19. Michel Bachelet alisema katika taarifa yake leo Jumatatu kwamba haki za binadamu hazitakiwi kukiukwa kwa kisingizio cha hatua za dharura. Michel alisema madaraka ya dharura yanatakiwa kukabiliana kwa ufanisi na janga, na yasitumiwe kama silaha ya serikali ya kuwakandamiza na kudhibiti watu na hata kukiuka muda wao wakiwa madarakani. Ofisi ya Kamishna Mkuu inatoa mwongozo mpya wa sera juu ya hatua za dharura, kwa sababu walisema kumekuwepo na ripoti kadhaa kutoka maeneo tofauti kwamba polisi pamoja na vikosi vingine vya usalama vimekuwa vikitumia nguvu kupita kiasi na wakati mwingine gesi ya kutoa machozi kufanya watu wasambaratike kutokana na masharti yaliyowekwa ya, ya kukaa ndani au marufuku ya dharura kutotoka nje wakati wa usiku. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amerejea kazini leo Jumatatu, chini ya wiki tatu baada ya kuruhusiwa kutoka wodi ya wagonjwa mahututi katika hospitali moja mjini London, mahala ambako alikuwa akitibiwa ugonjwa wa virusi vya korona. Kupona kwake kunakuja wakati shinikizo linaongezeka kwa serikali kutoka wafadhili wakubwa wa chama chake chama tawala cha Conservatives pamoja na baadhi ya wanachama waandamizi katika chama hicho, wakitaka kuanza kulegeza baadhi ya masharti ya watu kukaa nyumbani ili kuepuka kusambaa virusi vya korona na kuruhusu watu wafanye kazi, angalau kuirejesha baadhi ya sehemu ya nchi katika hali ya kawaida. Uamuzi wake wa kupumzika nyumbani na kujitenga na kuanza kujaribu kufufua uchumi unaelezea vyema nafasi yake katika Downing Street, na bila shaka itatengeneza kwa miezi kadhaa ijayo sera ya kukabiliana na matatizo ya afya ya umma ambayo yanaonekana kuiumiza sana Uingereza kuliko majirani zake wa Ulaya, wanasema watoa wa maoni. Akizungumza kutoka ofisini kwake leo Jumatatu, Johnson alisema Uingereza inaanza kubadili mwelekeo katika mapambano dhidi ya virusi vya korona, lakini alisema huu sio muda wa kulegeza masharti ya watu katika nchi kutotoka nje kama hawana shughuli maalum. Kulegeza masharti hayo kutasitisha juhudi zote na mahangaiko ya watu Uingereza, na hata ya kupata mlipuko mkubwa kwa mara ya pili, aliongeza hivyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kampeni za uchaguzi mkuu nchini Burundi zimezinduliwa rasmi hivi leo, licha ya wasiwasi wa kusambaa hata zaidi kwa virusi vya korona kutokana na uwezekano wa ongezeko la mikusanyiko ya watu kuelekea kwa uchaguzi huo wa mwezi ujao. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wa Sauti ya Amerika Jean Marie Hichu Burundi akiwa mjini Kigali, Rwanda, na kwanza akamuuliza Uzinduzi huo wa kampeni umeendeleaje hivi leo? Wagombea karibu ya wote saba ambao wanapania kuwania uwadhifu wa urais wa jamhuri wamejihusisha na kampeni hiyo. Mgombea wa chama cha SNDD FDD Varist Ndayishimiye ameanzisha kampeni ya chama hicho madarakani katika mkoa wa katikati mwa Burundi wa Gitega, ambako anazaliwa. Rais wa jamhuri Pierre Ngurunziza ameshiriki pia katika kampeni hiyo ili kudhihirisha uungaji wake mkono kwa mgombea wa chama cha CNDD-FDD. Kwa upande wake mgombea wa chama cha CNL ambacho kinasadikiwa kuwa na upinzani mkubwa nchini Burundi, chama cha mbunge Agaton Gwasa, kampeni ya chama hicho imezinduliwa katika mkoa wake wa asili wa Ngozi, kaskazini mwa Burundi. Wagombea wengine ambao wameanzisha kampeni ya chaguzi hizo ni pamoja na Gaston Sindimo wa chama cha Uprona ambaye amejielekeza mkoani Mwaro. Leons Ngendakumana wa chama cha upinzani cha Frodebu alikuwa katika mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura, na rais wa zamani Domitien Ndayizeye alijielekeza mkoani Muravya katika kampeni hiyo ya chaguzi za kirais nchini Burundi, na inatarajiwa kuendelea hadi tarehe 17 mwezi wa Mei ujao. Jean Marie, uh, kampeni hizi zinazinduliwa wakati kuna janga la corona, maambukizi hayo. Je, kuna tahadhari ambazo zinachukuliwa katika Uh, kuhakikisha kwamba maambukizi hayasambai hasa kwenye mikusanyiko ya watu uh, wa, wengi, kutokana na msimamo wa serikali na wa tume huru ya uchaguzi seni wa kupania kuendelea na mchakato wa uchaguzi nchini Burundi licha kuarifiwa visa vya watu walioambukizwa na virusi vya korona, wagombea hawa wamekuwa hawana la kufanya, wame, wamelazimika kujihusisha bila, bila kupinga hali hiyo, kujihusisha na kampeni hizo na hawana maoni yoyote yaliyo tofauti na yale ya serikali ya kuamua kuendelea na chaguzi hizi. Waziri wa afya Tade Ndikumana, katika taarifa yake, amewataka wananchi wote wajihusishe na taratibu za usafi kwa kunawa mikono na maji safi pamoja na sabuni, wajiepushe vile vile na kusalimiana kwa kupana mikono na kutotoa chafya wakiwa miongoni mwa watu wengi wanaoshiriki katika kampeni hiyo ya chaguzi. Na je, kuhusu uchaguzi wenyewe, au kampeni kuelekea kwa uchaguzi wenyewe, wapinzani wenyewe wanasemaje? Wapinzani e, wengi miongoni mwa wapinzani na hususan wapinzani walio uhamishoni wameonekana kutokuwa na imani na chaguzi hizo, kwa sababu wenyewe wanahisi kwamba chaguzi hizo hazitakuwa uhuru na hazitakuwa na usawa, na vilevile wanahisi kuwa chaguzi hizo zina, zinatarajiwa kufanyika wakati e, zaidi ya laki tano ya Warundi wakiwa wamekimbilia katika nchi mbalimbali za kigeni, na hiyo imekuwa ni hali ngumu sana, kwani chaguzi zenyewe inaonekana kuwa, kwa maoni ya wapinzani hao, kuwa hazitakuwa za usawa na hazitakuwa uhuru, na kwa hiyo wameonekana kuwa hawana imani yoyote na chaguzi hizo ambazo zitafanyika. Ni mwandishi wetu wa maswala ya Burundi John Marie Vianney hicho Burundi akizungumza nasi kwa njia ya simu kutoka Kigali, Rwanda. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Tanzania yana wasiwasi wa kuongezeka kwa vitendo vya unyanyapaa hasa wakati huu wa kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Wasiwasi huo unakuja huku ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia watoto UNICEF likisema kumekuwepo na ongezeko kubwa la matukio ya unyanyapaa katika mataifa mbalimbali mbali kuhusiana na janga la virusi vya korona. George Njogopa anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Uwepo wa hofu ya ugonjwa wa COVID-19 kutokana na upya wake pamoja na kukosekana kwa tiba yake kumejenga hofu katika jamii na kusababisha ongezeko kubwa la vitendo vya unyanyapaa pamoja na hatua za utoaji elimu kwa umma kuhusiana na janga hilo hata hivyo hali ya mambo inaonyesha kwamba wengi wamekuwa wakijikuta wakinyanyapaliwa jambo ambalo linachangia wengi wanaofikwa na madhila ya ugonjwa huo kushindwa kujitokeza na kujitangaza Fulgens Masao kutoka kituo cha haki za binadamu nchini Tanzania anasema mbali na matukio nyanyapaa pia kiwango cha uvunjifu wa haki za binadamu nacho kimekuwa kikiongezeka wakati huu lakini pia kunakuwa na ukatili wa kijinsia kwa kwa jamii kumfano, kwa mfano kwa sasa hivi familia zinaishi pamoja kwa muda mrefu, unakuta baba anakaa na watoto aguzoea ma yuko na mke akuzoea. Sasa hivi wanajifungia, wako ndani, unakuta sasa hivi kuna ukatili wa hali ya juu sana. Ndio maana baada ya kuona changamoto kama hizi, kituo cha sheria za binadamu tumetoa maandiko mbalimbali yanayoonyesha haki ambazo zinavunjwa kipindi kama hiki. Ukienda kwenye website yetu utaona kwamba tumeangalia kwa kwenye makundi yale maalum, kwa mfano watu wenye ulemavu namna gani wanaathirika na mnagani, kipindi hiki haki zao zinavunjwa, ukiangalia watoto, ukiangalia wanawake. Kwa hiyo unakuta ni swala mtambuka na sasa hivi tunaona hata wafanyakazi wanaanza kukosa kazi. Kwa hiyo haya yote haya tunaona ni changamoto. Tanzania kama ilivyo mataifa mengine imekuwa ikichukua hatua mbalimbali za kukabiliana na janga hilo ikiwemo kuwataka wananchi kujiepusha na mikusanyiko isiyokuwa ya lazima. Hata hivyo, Dero Chas kutoka shirika la elimu ya uraia na haki Silao anaona kwamba pamoja na hatua hizo kuna haja ya kuongeza kasi ya kuelimisha wananchi ili kuondokana na dhana ya unyanyapaa kimaadili na kiutu, kwamba mtu yeyote anapopatwa na shida fulani, kwa mfano kama u, u, u, ugonjwa na ukaanza kumbagua, unamwongezea shida na zaidi na zaidi. Kwa hiyo badala ya kupambana kumwokoa maisha ya mtu u, u, watu ambao wana, wanaamua sasa kumtenga mtu na kumnyanyapaa, wanamwongezea machungu na wanamwongezea kwa lugha nyingine, wanarahisisha kifo chake kabla ya muda ambao Mwenyezi Mungu alipanga. Kwa hiyo jambo la msingi hapa ni nini? Jamii iige uzalendo na urafiki na upendo wa wauguzi, madaktari na manesi kutokana na dhana potofu kwa wale wanaofikwa na janga hilo. Hivi karibuni Rais John Magufuli alionya mwenendo huo akiwatakwa anaiche kujitenga na vitendo vyenye kutweza utu wa mwingine. Alitoka mtu Dar es Salaam, mgogo mmoja, kwenda kwenye kijiji chake Alipofika pale akaanza kushambuliwa na Wagogo watani zangu, wanasema amewaletea korona, ametoka Dar es Salaam. Walikuwa wamuue, akakimbilia kwenye hospitali na kwenda kujifungia mle, na baadaye ndiyo wakaja wakamwokoa. Baadaye wao wanafikiri kila mmoja anayetoka Dar es Salaam ana korona mara kwa mara. Umoja wa Mataifa umeonya kuhusu kuongezeka kwa vitendo vya vunjifu haki za binadamu wakati mataifa yakichukua hatua za kukabiliana na janga hili la COVID 19. zinazoongozwa na Saudi Arabia katika vita nchini Yemen umetoa wito kwa pande zote kuheshimu makubaliano ya Riadh ya kusitisha mapigano baada ya kundi kuu la kusini STC kutangaza hali ya dharura katika mji mkuu wa kusini wa Aden. Taarifa iliyotolewa na muungano huo na kuchapishwa na shirika la habari la Saudi Arabia inatoa wito wa kukomeshwa uhasama huko Yemen na kusema hatua ya kutaka kujitenga inatatanisha juhudi za kupatikana kwa amani. Abdishakur Abod anasomea ripoti kamili. Serikali ya Yemen inayotambuliwa kimataifa na kuongozwa na Rais Abdurabu Mansur Hadi imepinga hatua ya kundi la STC na kusema hii leo kwamba hayo ni mapinduzi ya utawala. Nayo Umoja wa Falme za Kiarabu umepinga uamuzi wa kujitangazia utawala wa ndani na kutaka kuheshimiwa makubaliano ya Riadha ya mwaka jana. Hali hii ya kutatanisha imejitokeza Yemen baada ya kundi kuu linalotaka kujitenga kwa Yemen kusini la baraza la mpito la kusini STC lilivunja makubaliano ya amani na serikali inayotambuliwa a kimataifa jana na kutangaza kuchukua udhibiti kamili wa mji mkuu wa kusini wa Aden na kujitangazia utawala wa ndani. Msemaji wa kundi hilo linaloungwa mkono na Umoja wa Falme za Kiarabu katika muungano wa nchi za Kiarabu, Nizar Haitham, alitangaza hali ya tahadhari kwa majimbo ya kusini na kutishia kuanza mapigano dhidi ya washirika wake wakuu. Kwa kutangaza hali ya dharura na kujitawala wenyewe katika majimbo ya kusini, ni hatua muhimu ili kupinga makubaliano ya awali kutokana na ukweli kwamba serikali ya Yemen ilikuwa na muda na nafasi ya kutosha kutekeleza ahadi zake. Kwa wananchi anasema, kwa bahati mbaya tangu kuanza vita mwaka elfu mbili na kumi na tano wamechoka na kuvunjwa moyo kutokana na serikali, hasa kutoweka kabisa kwa huduma za umeme na ukosefu wa maji kwa maeneo mengi ya kusini, na hiyo ndiyo maana iliyosababisha kuchukua madaraka hayo. Kundi hilo linaituhumu serikali inayoongozwa na Rais Hadhi kwa ulaji rushwa na kusimamia vibaya madaraka. Hata hivyo magavana wa majimbo matano ya kusini hawakubaliani na hatua hiyo ya STC, na wachambuzi wanasema hali hiyo inatishia kuanza vita vipya kati ya washirika wawili wa, wa, wa mashariki ya kati wanaoungwa mkono na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Majid Al Suhaib, mwanachama wa STC, anasema watachukua udhibiti wa majimbo yote ya kusini. Hivi sasa, hatua zetu zitakazofuata ni kuchukua udhibiti wa majimbo yote ya kusini na hatuta sita Eden peke yake. Baada ya hatua hii, mafanikio mengi yatashuhudiwa ambayo yatabadilisha mambo mengi na kutoa huduma chungu nzima. Kundi la STC ni mojawapo ya makundi yanayopigana dhidi ya wahudhi wanaoshikilia maeneo ya kaskazini ya Yemen, wakisaidiwa na muungano wa nchi za kiarabu zinazoongozwa na Saudi Arabia. Mvutano huu kati ya wa washirika wawili unatokea wakati Umoja wa Mataifa unajaribu kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano kote nchini ili kuweza kupambana na janga la Korona. Ingawa hadi hivi sasa ni mtu mmoja anayefahamika ameambukizwa nchini humo, ugomvi huu unadhihirisha wazi jinsi hali ya Yemen si rahisi kutanzua, tangu mwaka elfu mbili kumi na nne pale wapiganaji wa kihudhi wakiungwa mkono na Iran kuiondosha serikali ya hadhi kutoka sana na kuisababisha Saudi Arabia ikiongoza muungano wa nchi za kiarabu kuingilia kati. Zaidi ya watu laki moja wameuliwa katika vita hivyo na mamilioni kukoseshwa makazi na umoja wa mataifa kutangaza kuwa ni janga kubwa la kibinadamu. Abdushakur Abud, Sauti Amerika, Springdale, Maryland Michizo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu inapokualika katika Michezo. Mimi ni Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaanza kuangazia ligi ya soka ya Uingereza yaani EPL. Inafanya mazungumzo zaidi wiki hii yakiwa na lengo la kupanga siku ya kurejea uwanjani bila ya mashabiki hapo mwezi Juni. Vilabu vyote ishirini vitafanya mikutano yake kwa njia ya simu siku ya Ijumaa. Hii itakuwa ni katika kuhakikisha kwamba wanarejea uwanjani, lakini hilo litategemeana na uamuzi wa serikali. Serikali ya Uingereza inatarajia kufanya tathmini yake ya amri ya sasa ya kutotoka majumbani hapo Mei saba mwaka huu, ambapo mipango inaendelea chini ya mpango unaojulikana kwa jina la program kurejea. Waziri mkuu wa Uingereza Johnson Uh, Boris, um, Boris Johnson amesema leo hii kwamba watu waendelee kuwa na subira. Amesema kwamba Uingereza inaendelea vyema katika kurejea katika hali ya kawaida, wakati huu ikikabiliana na virusi vya korona. Basi ndio hali ilivyo, eh, katika mikakati ya kurejea kwa ligi ya EPL. Moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania kwa mwanahabari wetu George Njogopa ambaye anaangazia taarifa juu ya shirikisho la kabumbu nchini humo TFF kuweka mikakati ya kuwabana wa wachezaji wa kimataifa wanaosajiliwa na vilabu vya soka vya Tanzania, kwamba wawe na viwango vya kutosha, na Tanzania si jalala la wachezaji wasiokuwa na viwango. George Njogopa, tupe taarifa kamili. Shirikisho la soka nchini Tanzania, TFF, limeonya kwamba msimu ujao halitaruhusu wachezaji wa kulipwa kusajiliwa katika klabu za nchini kama wachezaji hao hatakuwa katika kiwango cha kutosha tena wapo katika orodha ya timu ya taifa katika mataifa wanayotoka. TFF imesema kwamba ligi ya Tanzania bara sio maficho kwa wachezaji wa kimataifa wasiokuwa na uwezo, na kusisitiza kwamba kuanzia msimu ujao itahakikisha inaongeza umakini kwa kuwafuatilia wachezaji wetu wa wa kimataifa wanaosajiliwa na klabu za nchini. Kwa hivi sasa kumekuwa na mjadala mkubwa unaoendelea kuhusu idadi ya wachezaji wa, wa kimataifa wanaopaswa kusajiliwa na timu za Tanzania bara na kwa kipindi gani wanapaswa kusajiliwa wachezaji hao. Timu tatu za Yanga, Simba pamoja na Azam FC ndizo zenye rekodi ya wa kusajili wachezaji wengi wa kulipwa, ikiwasajili kutoka eneo la Afrika Mashariki na Kati. Mbali na kutoka katika eneo hilo, timu hizo pia zimekuwa zikiwakaribisha wachezaji pia kutoka mataifa ya Afrika Kusini, Ghana, Zambia pamoja na Nigeria mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni Jorji Njogopa. Shukran kabisa, Jorji Njogopa kwa taarifa hizo. Moja uh, kwa moja tuelekee nchini Kenya, kwake Denis Wanyonyi ambaye anaangazia eh, mikakati inayofanywa na mashabiki, kile ambacho wanakiona kifanyike katika kuhakikisha kwamba uh, ligi ya soka nchini humo inarejea ikiwezekana bila ya mashabiki. Tueleze yale ambayo yanazungumzwa hapo nchini Kenya wito sasa umetolewa kwa shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya, FKF, kukamilisha ligi kuu nchini Kenya, KPL, bila ya mashabiki uwanjani. Baadhi ya mashabiki wa soka waliolunga na meza ya VOA michezo jijini Nairobi wanakiri kuwa utakuwa ufisadi mkubwa sana kwa rais wa sasa ni kumwenda kukamilisha ligi hiyo ikizingatiwa mechi ilizosalia ni chache mno. Samuel Okalo aka pasa ni mmoja wa mashabiki sugu wa soka na wa klabu ya ya AFC Leopards. Badala ya kutafuta suluhisho jinsi ambavyo mechi zitaendelea kuchezwa, anasema anapendekeza Baadhi ya watu wanapendekeza ya kwamba gorumaia ipatiwe ama watawazi kuwa mabingwa. Sasa tunashangaa kama ni corruption ama ni lazima gorumai ipatiwe kikombe na kama ni hivyo basi, ligi haisingechezwa haisingechezwa. Vile vile Okalo anasema ni vyema kwa FKF kushughulikia swala nzima la kesi ya malipo ya aliyekuwa mkufunzi mkuu wa timu ya taifa soka Harambee Stars Adel Amruche ambaye anadai FKF mamilioni ya pesa kwa sasa. Tazama kitu kama coach Adela Amroj ambaye kwa sasa hivi anaidai nji na hata nji itabaniwa, badala president wa nji ya football ashughulikie mambo kama yale, anakuja kushughulika na vitu ambazo hazistahili, badala ya kusema ligi ichezwe, hata kama hakuna mashabiki iendelee. Anasema imaliziwe, goro atawazwe. Hatuwezi tukakubali vitu kama hivi. Nikiripotia Sauti ya Amerika, meza ya michezo, kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi naitwa Denis Wanyonyi. Shukran kabisa, Wanyonyi, na moja kwa moja tuelekee katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwanamichezo wetu Kahozi Kosha, tueleze yale ya kimichezo yanayoendelea. Nam, tuanze na makala ya tisa ya mchuano wa World Games ya Francophonie, ambaye serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilistahili kuandaa mwaka ujao, michuano ambayo ni ya wachezaji wa nchi inayoizungumuza lugha ya kifaransa duniani. Serikali ya DRC inaomba hii leo kuahirishwa kwa michuano hiyo kulingana na janga la COVID-19. Watu 416 wanaambukiza na COVID-19 katika jimbo sita la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Watu 28 jana Jumapili ni watu kenda walioambukiza na janga hilo la COVID-19 wakiwemo mtu mmoja mzaliwa wa muji wa Lubumbashi. Kulingana na janga hilo, serikali ya DRC naomba muda kuandaa michuano hiyo ya Frankofoni hadi mnamo mwaka 2022. DRC ni nchi ya kwanza duniani inayokuwa na watu wengi wanaozungumza lugha ya Kifaransa. eza ya michezo, Sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Shukran kabisa Kahozi Kosha kwa kutueleza hayo. Tukikamilisha michezo uh, kwa siku hii ya leo eh, tuangazie uh, mashindano ya riadha ya marathon ya jiji la London ambayo sasa yanaweza kuruhusu tu eh, kufanyika kwa wanariadha mahiri kwa mujibu wa waandaaji wanariadha mashuhuri wa mbio hizo, Eliud Kipchoge wa Kenya na Kenenisa Bekele wa Ethiopia, wanatarajia kushiriki katika mbio za London Marathon kwa mwaka huu wa 2020. Ni hayo katika michezo, mimi ni Idi Ligongo. Basi kabla ya kufunga matangazo yetu hivi leo, kwanza tupate muktasari wa habari. Spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi amemuidhinisha rasmi makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden kwa ajili ya uteuzi wa urais wa chama cha Democratic. Majimbo zaidi ya Marekani yanapanga kuchukua hatua leo Jumatatu ya kuondoa baadhi ya masharti yaliyowekwa kwa ajili ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona, wakati maafisa wa afya na serikali kuu walipotangaza orodha iliyoongezeka ya dalili nyingine za ugonjwa huo. New Zealand inaingia katika awamu mpya ya kupunguza masharti magumu ya kujikinga dhidi ya virusi vya korona, ambapo leo Jumatatu imeanza kufungua baadhi ya shule pamoja na biashara. Hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi ya Dija Riami, produsa Aida Isa, jina langu Harrison Kamau nikishirikiana na Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tukutakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.