Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji pote pao nakusikiliza, kwa matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri, saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki inayokaribisha. Jina langu ni Sandey Shomari, ikiwa na mwenzangu Mery Mgawe. Leo ikiwa ni Jumatatu, Aprili 27 mwaka wa 2020, tunasikika afrika Mashariki na eneo zima la maziwa Makuu. Karibuni na miongoni mwa habari zinazo hii leo katika Kumekucha Afrika, huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, maambukizi ya virusi vya korona yaendelea kushika kasi, na upande wa Kivu Kaskazini wagonjwa watangaza kupata uponyaji. watu ambao waliweza kupatwa na magonjwa ndani ya jimbo letu hili walienea watano, ndani ya jimbo ya Kivu ya Kaskazini, na wote watano wamepona na magonjwa haya. Na katika habari nyingine, bunge la Kenya limewagiza mawaziri wawili wanasimamia idara za afya na usalama wa taifa kufika mbele yake ili kutoa maelezo kufuatia tuhuma kwamba maafisa wa kulinda usalama wanakiuka haki za binadamu. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali, kwanza mbali, tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Meri Mgawe. wachambuzi wa mambo na wananchi kwa ujumla bado wanazungumzia msamaha wa rais John Magufuli wa Tanzania kwa wafungwa 3973 katika sherehe za miaka 56 ya muungano wa Tanzania. Wengi wanaona kama hii ni hatua bora, hasa wakati nchi ikiwa inakabiliwa na maambukizi ya virusi vya korona. Kwa sasa ni wasiwasi uliokuwa unaibuka kwa watu wengi, hata endapo maambukizi yakitokea katika jela na Tanzania, za Tanzania ambazo nyingi zinasemekana kuwa na watu wengi, hali ingekuwaje? Kati ya waliopewa msamani watu 256 ambao awali walikabiliwa na hukumu ya kifo. Hata hivyo, hatua wa hiyo ni mwendelezo wa utamaduni wa kuachilia wafungwa katika taifa hilo la Afrika Mashariki wakati wa maadhimisho ya siku hiyo muhimu kihistoria, ambapo ilifanyika mwishoni mwa wiki. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilipata uhuru wake tarehe ishirini na sita ya mwezi Aprili mwaka 1964, Tanganyika na kuungana na Zanzibar. Magufuli aliwataka Watanzania kuitizama sikukuu ya Muungano kama nafasi nzuri ya kutafakari na kumwomba Mungu kuwaokoa kutokana na janga la korona. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa zilizotanda katika magazeti kadhaa. Italia imetangaza kuruhusu makampuni na viwanda kufungua shughuli zake kuanzia Mei nne mwaka huu baada ya nchi hiyo kufunga shughuli zake na kuweka masharti ya kubaki nyumbani kwa muda mrefu ili kuepuka maambukizi zaidi ya virusi vya korona. Waziri mkuu Giuseppe Conte amesema hayo jana, huku akiendelea kutoa tahadhari kwa watu kuendelea kujikinga zaidi, zaidi ya miezi miwili baada ya kesi ya ugonjwa wa COVID-19 kuthibitishwa katika mji mdogo nje wa Milan na kufuatiwa na wiki za kufungwa miji, Itali inatazamiwa kuwa kama nchi nyingine kufungua uchumi wake. Waziri mkuu huyo amesema wanategemea kupata changamoto kubwa za kiuchumi, lakini bado kuna matumaini ya kuvuka kipindi hicho. Makampuni na viwanda na wauzaji wa reja reja watafungua biashara zao Mei nne wakifuatiwa na migahawa ya vyakula na maduka ya pombe hapo baadaye, mwanzoni mwa mwezi Juni. Uholanzi inapeleka vifaa vya matibabu vya haraka huko Ugiriki ili kusaidia kuwalinda maelfu ya wahamiaji na wakimbizi kufuatia mlipuko wa virusi vya korona katika kambi za wakimbizi za Ugiriki. Serikali huko Athens zinazidisha udhibiti, lakini pia inaimarisha sheria za kukaa ndani kwa wahamiaji na kuwachukulia hatua kali wavunjaji wa sheria za wanaoomba hifadhi na kuwapiga faini nzito. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Katika wakati wote wa mzozo huu wa covid 19, Ugiriki imekuwa mfano wa kuigwa wa kupunguza kuenea kwa maambukizi kwa hatua kali na kuwaambia watu kubaki majumbani tangu mwanzo sasa. Hata hivyo, siku chache kabla ya serikali huko Athens kuchukua hatua ya kupunguza baadhi ya udhibiti, wasiwasi wanajitokeza haraka kutokana na kesi kujitokeza katika kambi kadhaa za wakimbizi zilizotawanyika kote nchini. Katika mkoa wa kusini wa Peloponis, wahamiaji wapatao 150 wamepimwa na kutwa na ugonjwa huo katika hoteli na mapumziko eneo ambayo iligeuzwa kuwa makazi ya nyumba ya wahamiaji wapatao 500 hasa kutoka Kamerun na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mfanyakazi mmoja wa misaada na mfanyakazi wa hoteli pia wameambukizwa na hakuna hata hivyo ambaye ameonyesha dalili kali hadi sasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anatarajiwa kutangaza mipango ya kulegeza masharti ya kutotoka nje na biashara mapema wiki hii baada ya mwezi mmoja wa masharti magumu yaliyowekwa kupunguza maambukizi ya virusi vya korona. Johnson anatarajiwa kurejea kazini leo baada ya kukaa hospitali wiki moja akiugua covid-19 na wiki mbili nyingine nyumbani akipata nafuu zaidi. Johnson amefanya majadiliano na mawaziri kuhusu mpango huo wa kulegeza masharti ya kukaa nyumbani, badala ya kuyaondoa kabisa, hata kama shule na maofisi yataanza kufunguliwa. Idadi kamili ya vifo kutokana na covid-19 kwenye mahospitali kote Uingereza ni zaidi ya elfu ishirini. Wachambuzi wa mambo hata wa hivyo wameonya kuhusu hatua wa za haraka, kabla ya kutathmini rasmi kufanywa, inaweza kurejesha maambukizi kwa watu ambao hawajaugua ugonjwa huu. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu alfajiri hii ni huko nchini Kenya, ambako huku idadi ya watu waliothibitishwa kuambukizwa ugonjwa wa virusi vya korona ikipanda kufikia 355, bunge la taifa la hilo la Afrika Mashariki limewaagiza mawaziri wawili wanaosimamia idara za afya na usalama wa taifa kufika mbele yake ili kutoa maelezo kufuatia tuhuma kwamba maafisa wa kulinda usalama wanakiuka haki za binadamu kwa kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya wananchi katika kile kinachotajwa kama kisingizio cha kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Mwenzangu BMJ Muridhi amefuatia taarifa ya ujiri na hapa anayo taarifa kamili. Ugonjwa umetoka hapa Nairobi, kulingana na wale ambao walikosa kutii ile amri ambayo tulikuwa tumeweka, siku moja tu baada ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kutangaza kuongezwa kwa muda wa marufuku za kutoka nje usiku pamoja na kutoingia kutoka katika majimbo matatu yanayoaminika kuwa na kasi kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona. Bunge limewaagiza mawaziri wawili, Fred Matiangi anayesimamia wizara ya usalama wa nchi, na mwenzake wa afya Mutahi Kagwe, kufika mbele yake ili kueleza ni kwa nini tuhuma zinaendelea kuongezeka za kukamatwa kiholela kwa raia na maafisa wa polisi kutumia nguvu kupita kiasi katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi. Kupitia taarifa, afisa anayeratibu shughuli za bunge la taifa, Michael Sialai, amesema kwamba bunge limekataa kupitisha mswada wa sheria ambao ungeidhinisha kuongezwa kwa kanuni zaidi kama njia ya kukabiliana na ugonjwa huo hadi pale mawaziri hao wawili watafika mbele ya kamati inayohusika ili kutoa maelezo kama kanuni hizo mpya hazitatumiwa vibaya kama ambavyo imekuwa katika siku za awali. Rasimu ya moja ya kanuni hizo inahusu hatua za kudhibiti ugonjwa huo kama njia ya kuimarisha afya ya umma, na ya pili inahusu udhibiti wa usafiri wa raia, pia ikiwa njia moja ya kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona. Baadhi ya marufuku au katazo zilizowekwa na serikali zimekabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa baadhi ya taasisi katika taifa hilo, ikiwa ni pamoja na chama cha kitaifa cha mawakili LSK ambacho kimekuwa kikipinga utekelezwaji mbaya wa kanuni zilizowekwa. Makabiliano makali yameshuhudiwa katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi kati ya maafisa wa usalama na raia wengi wa raia wakilalamika kwamba polisi wanatumia nafasi hiyo kuwakandamiza wananchi iwapo hawatatoa hongo. Hata hivyo Gavana wa jimbo la Mombasa Ali Hassan Joho amesema lawama pia zinafaa kuelekezwa kwa baadhi ya raia. Tuko katika mtihani mkubwa, kama hujipendi wewe, kuna watu wanakupenda. Do it for the people that love you. Juzi Jumamosi, Rais Kenyatta pia alitangaza hatua zingine mpya za kukabiliana na janga hilo, ikiwa ni pamoja na serikali kugharamia ajira kwa maelfu ya vijana katika majimbo ambayo yameathiriwa mno na ugonjwa huo. Wakati huo huo, rais huyo alikanusha ripoti ambazo zimechapishwa na baadhi ya vyombo vya habari eh, kwamba Kenya itatumiwa kwa majaribio ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa korona. Nataka niwaambie na niwahakikishie ya kwamba kulikuwa wengine ambao kwa interview walikuwa wanasema ya kwamba kuna utafiti ambao unaendelea hapa ambao uh, will involve, or Kenyans were involved uh, in being used as guinea pigs for a vaccine test hakuna ukweli hata kidogo kwa haya madai. Jana Wizara ya Afya ilitangaza ongezeko la watu kumi na wawili waliothibitishwa kuambukizwa maradhi hayo na kufikisha idadi rasmi kuwa 355. BMJ Murithi, Sauti ya Amerika, Washington. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Napenda wakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikia matangazo yetu pia kupitia kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waziri mkuu wa India narendra Modi amewataka raia wa nchi hiyo kufuata masharti yote nchini na hasa kuto kukaribiana siku ambayo kuna masharti magumu yameondolewa duniani, lakini amesema India bado inataabika na COVID-19. Katika hotuba kwenye redio, Modi amesema nchi ilikuwa katika vita na watu bilioni 1.3 nchini humo wasipotoshwe kuamini kuwa virusi vimeisha nchini kwake na kudhibitiwa kabisa. Amewataka watu kutoamini moja kwa moja kuhusu kuwa huru na korona. Anasema bado mapambano yanaendelea kukabiliana na maambukizi. India ina taabiko la wingi wa watu, huduma mbovu za hifadhi ya majitaka na safi, miundombinu mbovu, na ongezeko kubwa la watu kuhama kutoka eneo moja kwenda lingine. Haya yote yanazusha hofu kuongezeka maambukizi ya korona. India imezuia safari za ndani na nje. Ofisi, mashule na viwanda vyote vimefungwa, maduka yote yamefungwa pia. Hata hivyo masharti hayo yalitangazwa kumalizika Mei tatu, lakini Modi anasema yanaweza kuongezwa tena. Maelfu ya, ya, ya wafungwa wa Kamerun wameachiwa huru kama ilivyoamriwa na rais wa nchi hiyo Paul Bia baada ya serikali yake kuripoti kwamba janga la virusi vya korona lilikuwa linaenea na wafungwa walikuwa miongoni mwa vikundi vilivyoambukizwa kwa kiwango cha juu. Serikali haijatoa idadi ya wafungwa walioambukizwa, lakini inasema zaidi ya watu elfu moja mia tano wamekutwa na virusi vya COVID-19 nchini Cameroon chini ya miezi miwili, na vifo zaidi ya hamsini vimetokea. Sandey Shomari anasoma ripoti ya mwandishi wa VOA Moki Edwin Kinzeka. Gereza kuu la Bamenda lina wafungwa wapatao mia nne na tatu waliotangazwa rasmi. Kamerun ina magereza 78, yalikuwa yamejaa sana na wafungwa wapatao elfu thelathini katika vituo vya mahabusu ambavyo vilijengwa kwa wafungwa wapatao elfu tisa tu. Kati ya watu 1400 waliopata uhuru wao kutoka kwenye magereza ya Bamenda, Bafoussam, Bertoua na Buea ni Emmanuel Ngomba. Anasema alikamatwa miaka miwili iliyopita akiwa na umri wa miaka 16 na kushikiliwa katika gereza kuu la Bwea. Kwa release... kutolewa huku, tutaweza kudhibiti suala hili la watu kukaa mbali mbali hata ndani ya gereza. Gumba, ambaye alizungumza kupitia app ya kutuma ujumbe, alisema alinyimwa haki zake kwa sababu anatuhumiwa kwa wizi na alifungwa gerezani kwa miaka miwili bila kesi. Nilitoka nyumbani jioni moja kwenda kuonana na rafiki, alisema kwamba tunataka kwenda kuchukua vitu kutoka kwa duka la mjomba wake. Tulikwenda huko tukachukua chupa za gesi na mafuta ya injini. Polisi walinikamata. Gereza sio mahali pazuri. Pierre Shamba mwenye umri wa miaka hamsini na miwili pia alipata uhuru baada ya zaidi ya miaka ishirini na minne katika gereza la Bertua ambapo alihukumiwa kifungo cha maisha kwa uwaji wa bila kusudia na wizi wa kutumia nguvu. Shamba anasema baada ya miaka ishirini na minne na miezi minne ya kuwekwa kizuizini katika hali ya kinyama, hatimaye amepata uhuru wake, shukrani kwa COVID-19 ambayo imekuwa kienea nchini Kamerun na kuwaambukiza wafungwa. Mkutano wa mzozo uliosimamiwa na waziri mkuu wa Kamerun Joseph Dion Ngute wiki iliyopita ulitangaza kwamba COVID-19 ilikuwa tishio katika magereza ya Kamerun, lakini haukusema ni wafungwa wangapi walikuwa wameambukizwa au wamefariki dunia kutokana na janga hilo. Mnamo Aprili kumi na tano Rais Bia aliamuru kuachiliwa kwa maelfu ya wafungwa kutokana na wasiwasi juu ya msongamano unavyoeneza korona. Chini ya uamuzi wa rais, vifungo vya maisha vilipunguzwa kwa miaka ishirini na mitano na wale ambao vifungo vya maisha vilipunguzwa hadi miaka ishirini na mitano waliondolewa miaka mitano kwenye hukumu zao. Hukumu za miaka kumi zilikatwa kwa miaka mitatu. Hukumu za miaka mitano zilipunguzwa kwa miaka miwili na hukumu za miaka mitatu zilikatwa kwa mwaka mmoja. Walakini, waliojitenga wanaopigania serikali huru ya kuongea lugha ya Kiingereza katika taifa hilo na maafisa waliofungwa jela kwa ufisadi walitengwa. jamhuri ya, ya kidemokrasia ya kongo maambukizi ya virusi vya korona imeendelea kushika kasi hadi kufika zaidi ya watu 440 wengi wao wakiwa katika eneo la kinshasa wakati huo kivu kaskazini kesi zote za wagonjwa zikitajwa kwamba wamepata uponyaji wakati huo huo miili ya walinda mbuga wa virunga waliokuwa mwishoni waliowawa mwishoni mwa wiki imefikishwa goma na itazikwa hii leo jumatatu mwandishi wetu auseri Anayo ripoti zaidi kutoka Goma. Daktari Moisi Kakule Kanyere, waziri wa afya hapa Kivu Kaskazini, ametangaza kuponywa kwa wagonjwa wote wa korona waliokuwa hapa Kivu Kaskazini, wakiwa watatu katika mji wa Goma na wawili katika mji wa Beni, ambao wote wamerudi nyumbani. Watu ambao waliweza kupatwa na magonjwa ndani ya jimbo letu hili walienea watano ndani ya jimbo ya Kivu ya Kaskazini, na wote watano wamepona na magonjwa haya na vilevile vile kuruhusu wananchi waliokuwa wametengwa wa Beni, Butembo pamoja na Goma kurudi katika uhusiano, lakini wakilinda sheria zilizopewa na serikali na vile kuvaa barakoa. Na hii Jumapili, raia zaidi ya mia mbili waliokuwa wamezuiliwa katika nchi ya Rwanda tangu kutangazwa kwa korona na kufungwa mipaka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda, wote wamerudi nyumbani lakini wakiwa hawawekwi karandeni swala ambalo linazua wasiwasi wasi. Plasidi Nzilamba ni kutoka mashirika ya kiraia nikusema kuwa hawa wote ambao wanatoka Rwanda wali, ilibidi wawaweke pembeni kwa siku kumi na nne ambazo zinajulikana kiafya ambazo zi, wanapasha chunguzwa ili waingie katikati ya watu wengine, na ni kusema kuwa hapa liwali wa jimbo hapashi kuwaacha hawa watu wazurure e, katika mitaa na kuingia ingia katika jimbo bila kuchunguzwa. Haijulikani kwa nini serikali imewaruhusu wananchi hao kwenda moja kwa moja nyumbani kwao bila kuwekwa karanteni, japokuwa Rwanda ni nji mmoja wapo inayoshuhudia uwepo wa korona. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa ikishuhudia visa mia nne na arobaini na mbili, idadi kubwa ikiwa katika mji wa Kinshasa, 28 wakiwa ndio wamefariki dunia na wengine hamsini kupona. Wakati huo huo, hali yaendelea kuwa ya wasiwasi katika mbuga la wanyamapori la Virunga baada ya walinda mbuga kumi na tatu wote kuuliwa katika mtego uliotegwa na wasi ambao hivi sasa hawajulikani. Loran Mugiraneza ni mchambuzi wetu wa maswala ya kiusalama. FDLR wanawindwa na wagarde park. Wakiwa wanawindwa na FARDC, wana fa, wa FARDC, wanasaidiwa na wagarde park alafu kule kuna utunganishi yaani wanakamata makaa wanakata miti ya msitu wa nyama wa mbuga ya, ya Virunga na hiyo inaleta tatizo. Meja Njike Kaiko, msemaji wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC anasema kwamba sasa hivi wanapambana na waasi wa FDLR katika mbuga la wanyama pori la Virunga. Ya muhimu ambayo munapasha jio ni kusema kwamba ndani ya mbuga wa wanyama tayari jeshi la taifa iko inawafanya ile tunaita presyon. Tuko tumewasaga wanakosa ambacho wanaweza wakifanya ndio unaona wamekuwa wajizagarazagara sehemu yote kwa ajili ya kudeturne atension yetu, na sisi hatutakubali kitendo kama hicho. Ifahamike kwamba shughuli za utalii katika mbuga la wanyamapori za Virunga zilifungwa kutokana na uwepo wa corona duniani. Malivika kumekucha Afrika Goma na huko Nigeria watu arobaini miongoni mwao madaktari wameambukizwa COVID-19 na kuwekwa karantini. Na sasa katika mji wa Kano umeshuhudia vifo vingi vya ajabu, huku wakazi wakilalamika kutokana na ukosefu wa vifaa vya utabibu au vipimo vya ugonjwa huo. Uchunguzi maalum umeanzishwa kujua kinachoua watu mjini humo. Mwandishi wetu wa Nigeria, Colins Atohengbe, anayo taarifa kamili. Wanigeria wengi walieleza uchungu kwa habari ya madaktari na wafanyakazi wengine katika kituo cha kutibabu magonjwa ya kivirusi kuambukizwa na COVID-19 humo. Habari hiyo ilitangazwa na waziri wa afya Osagie Ehanire akihutuba katika mkutano wa kila siku na waandishi wa habari juu ya mwendo wa mambo ya COVID-19. Alisema ni muhimu sana kwa kila mtu kujilinda usalama wake hasa wafanyakazi wa afya ambao pia wanatarajiwa kuboresha ufahamu wao wa, wa utoaji afya ili kuweza kutoa huduma ya kuridhisha mahitaji ya kazi wanaofanya. Daktari Hanire kasema kwa bahati mbaya wafanyakazi zaidi ya 40 wameambukizwa na virusi vya korona na wamewekwa karantini. Aliwaambia wafanyakazi wa utendaji wa mambo ya COVID-19 kuona kwamba wanavaa nguo zinazoshauriwa kutumika nao katika ka vichuo vya kutibabu virusi na kwamba hairuhusiwi kwa mahospitali binafsi zisizo na vifaa vyo vya kutibabu magonjwa ya kivirusi kupokea wagonjwa wenye COVID-19. Katika Kano kati ya kaskazini mwa Nigeria, jinsi watu walivyokuwa wanakufa kati ya wiki moja ilileta hofu kwa sababu ya idadi ya watu wanaohusika. Katika muda wa wiki moja zaidi, watu mia sita walikufa na hakuna habari walikufa na nini. Maakam gavana wa jimbo la Kano Abiba Tushwaibu alisema uchunguzi unaendelea, walakini serikali ilipata habari ya watu mia sita na arobaini kufa katika wiki moja tu. Miongoni mwao ni maprofesa, waalimu wa vyuo wa vikuu, na watu maarufu na wafanye siasa. Ijapokuwa serikali ya Kanu kusema haiwezi kutokana na COVID-19, hatua inaendelea kujua kwani ni watu wanakufa hivyo. Muda huu Kano iliyekuwa na mtu mmoja tu kuambukizwa wiki mbili iliyopita, inawaathirikwa 77 sasa. Kwa ujumla kuna waathirikwa elfu moja mia moja themanini na mbili mia mbili ishirini na saba wameponywa na 35 kufa. Kutoka Lagos, Nigeria, jina langu ni Collins Atohengwi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. A katika jamii na maendeleo hii leo tunamulika huko nchini Tanzania, ambapo wakulima wa mboga mboga na matunda nchini humo watoa changamoto zao juu ya biashara hiyo kwa jumla na usafirishaji wa bidhaa hizo kutoka nchini humo kuelekea nje ya nchi. Mwandishi wetu wa Siraji Mvungi anayo taarifa kamili. Tanzania ni miongoni mwa nchi za Afrika Mashariki zinazozalisha kiasi kikubwa cha mboga na matunda ambazo licha ya kuuzwa katika masoko ya ndani ya nchi hizo pia yamekuwa yakisafirishwa kwenda nchi za Ulaya na Marekani. Pamoja na kuwepo kwa fursa hiyo, wakulima wa mazao hayo wamekuwa wakilalamikia kutonufaika na mazao yao kutokana na sababu mbalimbali, ikiwemo mbali gharama kubwa za kuyasafirisha hadi kufikia masoko. Sababu kubwa inayotajwa kuchangia kuongezeka kwa gharama za usafirishaji ni pamoja na kukosekana kwa ndege za mizigo zinazotua katika viwanja vya ndege vya Tanzania vyenye miundo mbinu inayohitajika haswa ya kuhifadhi bidhaa hizo ukiwemo uwanja wa ndege wa kimataifa wa Dar es Salaam na Kilimanjaro. Kutokana na changamoto hiyo, kwa muda wote, wakulima wa, wa mazao hayo wamekuwa wakilazimika kuutumia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta nchini Kenya, jambo linaloongezea gharama kubwa, tatizo ambalo hata hivyo limekuwa likifanyiwa kazi na serikali kwa kushirikiana na wadau wa kilimo cha mazao ya mboga mboga na matunda kupitia chama chao cha Tanzania Horticulture Association kinachojulikana kwa jina la Taha. Jitihada za kukabiliana na tatizo hilo zikiongozwa na mkurugenzi wa Taha Jacqueline Mkindi zimeanza kuzaa matunda baada ya baadhi ya mashirika ya ndege ya kimataifa kuanza safari za moja kwa moja za ndege za mizigo kuja Tanzania kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kilimanjaro hatua wa ambayo wakulima wa, wa mazao hayo haswa wa maua wamesema ni ukombozi mkubwa. Ndege yote waji hapa kwa sababu itatusaidia kupeleka mizigo yetu kwa sababu mwanzoni ilikuwa sio nyingi. Siku hizi nafuu na tishi, tuko tayari na tunaweza. Mkurugenzi wa Tahabi Jacqueline Mkindi amesema pamoja na hatua hiyo zinazochukuliwa kuanza kuleta mafanikio, changamoto bado ni kubwa, ikiwemo ya kuwepo kwa malalamiko ya mashirika ya ndege hizo ya gharama kubwa za ku Tua katika viwanja vya ndege vya Tanzania ambazo zinaendelea kuwaumiza wakulima, na kila inapotua tunaomba kibali serikalini ili kuweza iweze kulandi hapa. Hiyo ni gharama kubwa sana kwa uendeshaji wa ndege hizi. Kwa hiyo ombi letu tunaomba ni kwamba kama tunaweza tukapewa block permit hata ya miezi mpaka sita. Tunapopata kile kibali cha miezi sita inapunguza makali yale ya gharama. Sasa hivi kila exporter anaponyanyua mzigo analipa 0.02% ya invoice yake ya kila consignment. Tunapokwenda kwenye soko lolote duniani hawahitaji hicho, sio kigezo cha sisi kuuza soko lolote duniani. Kwa hiyo tunaomba sana serikali kama wanaweza kuangalia ni jinsi gani pia wakatupunguza gharama kwa wasafirishaji kwa kuondoa hiyo aina ya fees. Baadhi ya viongozi wa mikoa inayozalisha mazao hayo akiwemo mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro Ana Mgwira, wanaungana na wakulima hao kwamba suala la kuboresha mazingira ya kuvutia mashirika ya ndege za mizigo kuendelea kuja nchini ni la muhimu. Ili tuweze kukuza hii biashara yetu, ni lazima kupunguza baadhi ya masharti ambayo siyo ya lazima. Nadhani tunaanza kujifunza sasa kwamba sekta binafsi ni lazima ilelewe. Mimi binafsi naridhika sana na hatua hizi, kwa hiyo tunaanza kuona faida yake, lakini bado tunahitaji kuimarisha ule mnyororo wa thamani. Naibu Waziri wa Uchukuzi wa Tanzania amesema malalamiko ya gharama kubwa za tozo za ndege za mizigo zinazotua katika viwanja vya Tanzania yatafanyiwa kazi na tatizo hilo litakwisha. Pia niwahakikishie kwamba zoezi kama hili na itakuwa endelevu kwa, tunaendelea kuangalia mazingira yanayozunguka kuhakikisha kwamba biashara hii inakuwa ni biashara endelevu, lakini biashara salama. Naye waziri wa kilimo wa Tanzania Jafet Hasunga amesema hatua hiyo sasa inaanza kutoa matumaini mapya kwa wakulima wa Tanzania kuanza kufikia malengo yao ya kuondokana na umaskini kupitia kilimo. Na hii kwa kweli ni fursa kubwa sana kwa nchi kama ya kwetu. Kwa tatizo la muda mrefu sasa la masoko, tunaamini litakuwa limepungua kwa kiwango kikubwa. Kuna baadhi ya toza ambazo tunaweza tukaziangalia ili ziwe na mvuto, kusudi viwanja vyetu hivi vya ndege vyote viweze kuvutia na tuweze kupata mzigo wa kutosha. Pamoja na Tanzania kuwa na ardhi nzuri inayofaa kwa kilimo cha mazao mbalimbali na wananchi wake wengi kutegemea kilimo kuendesha maisha yao, asilimia kubwa bado ni masikini kutokana na sababu mbalimbali mbali, ikiwemo ya kukosa masoko ya uhakika ya mazao wanayozalisha, suala ambalo hata hivyo limepewa kipaumbele kikubwa cha kupatiwa ufumbuzi na serikali ya awamu ya tano ya Rais Dkt. John Magufuli, ambaye ameelekeza nguvu kubwa kujenga viwanda vikiwemo vya kusindika mazao ya kilimo. Kwa leo unaishia hapo katika makala hii hadi wakati mwingine kuna kumajaliwa jina langu ni Asra. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Napenda wakumbalizaji wetu pia msekuwa sego nasi katika matangazo ya VOA Express kujia saa tisa na nusu alasiri saa za Afrika ya kati, na kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, na pia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Muda mfupi ujao Meri Mgawe atakusomea muktasari wa habari. Wachambuzi wa mambo na wananchi kwa ujumla bado wanazungumzia msamaha wa Rais John Magufuli wa Tanzania kwa wafungwa elfu tatu mia tisa sabini na tatu katika sherehe za miaka 56 ya muungano wa Tanzania. Italia imetangaza kuruhusu makampuni na viwanda kufungua shughuli zake kuanzia Mei 4 mwaka huu baada ya nchi hiyo kufunga shughuli zake na kuweka masharti ya kubaki nyumbani kwa muda mrefu ili kuepuka maambukizi zaidi ya virusi vya korona. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu ya alfajiri, msimamizi wa matangazo Mary Mgawe, mwelekezi Diodone Chuba Hiro, jina langu ni Sandey Y Shomari, nikiwatakieni wote siku njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.