Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu ya saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 937 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hi leo ni mimi Patrick Nguimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Maji wako, ni mimi BMJ Murithi nikiwa hapa Washington DC. Idadi ya watu waliopoteza maisha yao kutokana na ugonjwa wa korona kote duniani imezidi elfu mia mbili huku watu waliothibitishwa kuambukizwa ikitarajiwa kufikia milioni tatu katika siku chache zijazo, kwa mujibu wa takwimu na makadirio yaliotolewa leo Jumapili na shirika la habari la Reuters. Zaidi ya nusu ya vifo hivyo vimetokea hapa Marekani, nchini Uhispania na Italia, kwa mujibu wa Reuters. Bara la Afrika limeripoti vifo 1350 kufikia leo Jumapili, bara Asia pamoja na nchi za Amerika ya kusini zikiripoti vifo 7000 huku mashariki ya kati kirekodi zaidi ya vifo elfu nane na mia nane. Takwimu hizo zinaonyesha kwamba kasi ya vifo imeendelea kupanda kwa asilimia tatu hadi nne ndani ya kipindi cha siku kumi zilizopita, Afrika Kusini imesema kwamba inahitaji kukopa takribani dola bilioni tano 5 pesa za Marekani kutoka kwa taasisi za kimataifa ili kupambana vilivyo na janga la korona. Afisa mmoja wa ngazi ya juu katika wizara ya fedha amesema taifa hilo lenye uchumi mkubwa zaidi barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara linafanya mazungumzo na shirika la fedha duniani IMF, benki kuu ya dunia na benki ya maendeleo ya Afrika, kati ya taasisi zingine kutafuta radi zipatazo bilioni mia tano ili kuwawezesha raia wa nchi hiyo kukabiliana vilivyo na athari za virusi vya korona. Waziri wa fedha wa nchi hiyo Tito Mboweni amesema kwamba uchumi wa taifa hilo tayari ulikuwa unakabiliwa na changamoto hata kabla ya janga la korona kuibuka afrika kusini ni moja ya nchi ambazo zimechukua hatua kali zaidi barani afrika katika juhudi za kukabiliana na janga hilo la kiafya la kimataifa unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli ametoa msamaha kwa wafungwa wapatao 3973 na na kuwaachilia huru wakati wa maadhimisho ya miaka 56 ya muungano wa Tanzania. Kati ya waliopewa msamaha ni watu 256 ambao awali walikabiliwa na hukumu ya kifo. Hatua hiyo ya kutoa msamaha ni mwendelezo wa utamaduni wa kuwaachilia wafungwa katika taifa hilo la Afrika Mashariki wakati wa maadhimisho ya siku hiyo muhimu ya kihistoria. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliasisiwa tarehe 26 mwezi Aprili mwaka wa 1964 baada ya Tanganyika kuungana na Zanzibar. Taarifa iliyotolewa na mkurugenzi wa mawasiliano ya Ikulu, Gerson Msigwa, ilieleza kwamba Rais Magufuli anaimani kwamba wafungwa walioachiliwa huru tayari wamepata funzo lililokusudiwa na kwamba watajiunga na Watanzania wengine kulijenga taifa. Magufuli aliwataka Watanzania kuitizama sikukuu ya muungano kama nafasi nzuri ya kutafakari na kumwomba Mungu kuwaokoa kutokana na janga la korona. Na hayo ni kwa mujibu wa gazeti la The Citizen. Na uvumi kuhusu hali ya kiafya ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un umeendelea kusambaa mitandaoni kwa siku ya tatu mfululizo baada ya picha za satelaiti zinazoonyesha treni inayoaminika kuwa ya kiongozi huyo ikiwa e nje ya makazi yake katika mji wa mapumziko mashariki mwa nchi hiyo kuibuka. Tovuti itwayo 38 North, ambayo inafuatilia kwa karibu habari kuhusu Korea Kaskazini, ilitoa picha hizo jana Jumamosi ikisema kwamba treni hiyo ilikuwa imeegeshwa kwenye kituo cha treni mjini Wonsan kilichohifadhiwa kwa familia ya Kim kutoka tarehe 21 hadi tarehe 23 mwezi huu. Tovuti hiyo hata hivyo, ilisema uwepo wa treni hiyo hauthibitishi ni wapi kiongozi huyo wa Korea Kaskazini alipo na wala haionyeshi chochote kuhusu afya yake. Uvumi kuhusu afya ya Kim ulianza baada ya kukosa maadhimisho ya Aprili 15 ya kuzaliwa kwa babu yake Kim Il Sung, mwanzilishi wa Korea Kaskazini. Tangu wakati huo, Korea Kusini ambaye ni jirani wa Korea Kaskazini imekuwa ikipuzilia ripoti kwamba Kim Jong Un yuhali maututi. Kim anayeaminika kuwa na umri wa miaka 36 aliingia madarakani baada ya kifo cha baba yake ambacho hakikutarajiwa Kim Jong Il mnamo mwaka wa 2011. Kim ambaye alipatwa na mshtuko wa moyo alikuwa amekufa kwa takribani siku mbili kabla ya ulimwengu kufahamishwa kuhusu kifo chake. ulipo karibu sana kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kipindi ni salamu na muziki, ikiamini popote ulipo unaendelea kuchukua tahadhari kabisa dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Lakini hapa studioni Washington DC nahakikisha kwamba salamu zinawapata wapendao wakiwa mbali na karibu. Jina langu Harrison Kamau, tuende kazi. idani wa kwanza wa kwanza hapa, anampata mtu pesa Mwanambuke. Anasema anapatikana Misisi Kataviti. Zaidi anasema zake salamu zimwendee: James Shinja, Musa Mjengi, Maria Bura, Agadhambare, Malia Mao, Ramadhani Mawazo, Maremi, Lucas Simoni, Alfons Ntinda, Mzindakaya, Hende Ngasa, Mama Hepi wakiwa Mpanda kula Joseph. Ujumbe salamu ni nusu ya kuonana, tuendelee kuchukua tahadhari, kutoka kwake Mtu Pesa Mwanambuke. Salamu zingine nazo zikamata sasa hivi ni za Miraji Mwana wa Kibinda, anasema yuko Morogoro, na zake salamu zimfikie Fikiri Dario Karaka, Edward Kabamba, Hussein Chuma Lutahiwa Busisi, Hamisi Shembaruku, John Paul Makuku Mchana, je Mchana Vumi la Tala. Na vilevile akisema kwamba Chief Thomas Makanyaga akumbukwe, mwanaharakati Maua, Kingazi, Kais Musa, Hadid Saidi na Kachuru akisema waendelee kupata VOA, nami nasema mambo ni sawa. Zingine pia naziona ni kutoka kwako tena, Miraji mwana wa Kibinda, ukisema nazo hizi zimwendee Halid Said Kachuru, Mgire Machuki, Mwalimu Kennedi Mpemba, Kennedi Rajabu, Masodi Daud, Mreta John Makuku, wote nafikiri wako Tanzania, nami nasema asanti sana kwa fikiria zao. salamu Sasa na hivi nazikamata salamu, ni zako Samuel Kasembo wanzega Habari za hapo studio, ndivyo unauliza. Nami nasema kweli, hapa mambo yako fiti sana. Ukisema zako za salamu, za kwanza kabisa zimwendeve Dasto Robani, Doto Mahona, Solomon Njiku, Mabere Malale, Tungu Mhoja, Bahati Okech, Bundala Tabu, Budole na Mbaka Karim. Ujumbe tukumbukane kupitia VOA salamu na muziki. Ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwako, uh, Samuel Kasembo wa kule Nzega. Miraji Zakaria Mjwanga, unasema uko kule Singinda, unasema ugonjwa. Salamu zangu za leo ziende, uh, kwa mashabiki uh, wote wa VOA ukisema pia Juma Kayugilo, Mashaka Sudi, Mkolone Simon, Nashauri Kashinje, mjomba wa watu, kinyozi mstaafu, Sidi ya Fuguru, Baraka Rabani Kubariki Kipenda na mara Juans. Ujumbe tukumbukane kupitia VOA. Ujumbe kutoka kwa Miraji Zakaria Mjwanga, zako salamu nazipata. Macho kali Kisipa, unasema kwamba uko kule DRC Congo, Kivu Kaskazini, unasema ni teritori ya Lubero. Basi unasema upeperushe salamu zako kwa pasha habari wote kunako Radio Tumaini ni uh, kepese, wazazi wako, kaka na dada zako. Ujumbe tukumbukane, tukiwa tungali hai na tuchukue tahadhari popote tulipo. Ni macho kali, akiwa kule DRC na kabla ya kupata kibao nachokiona kwa umbali cha sauti sol, kibao Suzana. Basi naona zako salamu, Juma oh, Kazuri ukiwa kule Moshi. Unasema zako salamu za kwanza kabisa zimfikie Golikodha Magabe mkono Kalele Lugembe wa Igunga, Cosmas Michel, mama mzazi Magreti Lembo wa Bulungu Lembe Daudi Kazuri Tija Dalali, pamoja na baba mzazi Mene Kazuri akiwa Laira Rukwa kule Tanzania. Basi kibao kinaingia staili hiyo, Suzana na sauti solo. Basi baada ya kibao hicho Suzana cha sauti Soul, tunaendelea vizuri na salamu na muziki ndani ya VOA idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kama nilivyokueleza, jina langu Harrison Kamau, tunapoendelea kuwa mkuwa tuwapendao wakiwa mbali na karibu na ziona zako salamu za Uh, Kalume Masengo ukiwa kule DRC au uh, unasema kwamba ziwafikie mama yako Fatuma Safi pale Kisangani na kaka yako Alain Kalume akiwa pale Beni DRC, na zingine ziwafikie rafiki yako Roja, mtu wa VOA kipindi cha RM, na kwa hakika salamu hizo nitazifikisha. Victor Mselabuye anasema kwa Tanzania, asema kweli, ndugu mtangazaji, asante sana kwa salamu mnazopeperusha kupitia VOA, nikitaka pia kukumbuka Solomon Njiku, Suke John wote wakiwa tizedi, na kusema kwamba tuendelee kukutana kupitia VOA. Salamu na mziki. Mapigano Yakobo Gwano unasema huko kule Kigoma, zako salamu ziwaendee Majaliwa Busisu, Charles Jumanne, fundi simu Elijas Katombo, Celestin Kajuna, Simon Shauri, Kinyozi Mstaafu Sidi ya Fugulu na wadau wote wa VOA, ujumbe tuendelee kukumbukana. Moses wa Power Group baragandulu bala manyara kule tizedi unasema salamu zako kwanza kabisa zimwendee alfons ntinda mzindakaya filipo mpemba hussein machui kolikodha magabe mkono bakari hamisi nlaga, nlaga padri moshi matikiti muhamed na malemi rejina ujumbe kila jambo na kila kitu na wakati wake ndivyo unasema moses edward mdela Eric Victor Masawe unasema ukiwa kule Uchangani, salamu kwa Emma Shirima, amina Mlacha, Baba Victor Masawe, mdogo wako Jonas Masawe, Fikiri Dario Galaka, Philbert, na Andrew Ndimbo unasema endeleni kuotaotea na kukumbukana kupitia VOA, salamu na mziki mwingine. Ni Wilungula Ehota unasema uko kule Malawi, salamu zako ziwafikie kwanza watangazaji wa zamu wa huko, uh, VOA na salamu kwa ndugu zako wote wapendwa wakiwa huko Malawi. Mimi nasema kwamba asanti sana, wilungula ehota. Florian Henrik Ngemela wa Bukoba, unasema zako salamu ungependa zipeperushwe kwa baba mzazi Reverend Felix Francis, mama mzazi Flora Felix, kaka zako Faston na Fidon na ndugu zako Franco, pamoja na wengine wote, ukisema unawapenda sana. Florian Henrik Ngemela Salamu na zikamata zako dovya kasiki wa Bukavu DRC unapenda unataka kuchangia katika kipindi cha salamu na mziki. Salamu zako ziwafikie mama yako mzazi masika furaha kisuka akiwa Kyavinyonge kule wilayani Beni, mjomba wako muhindo kikusa akiwa Butembo, mkubwa wako guru kasiki akiwa Buta kule kupita Kisangani, mdogo yangu mdogo wako Kisakasiki Frank akiwa Kasindi Luvigira, mamake mamaleki wangu Mari Terese akiwa kule Butembo, Kavungo Dos Ejes akiwa wapi kule Butembo pia, unasema Christine akiwa Bukavu, dada Patient Mali Kizungu akiwa Bukavu Kamawe makasani pia akiwa Bukavu, unasema kwamba wote wasalimike na waendelee kufurahia mambo. Ni dovya kasiki, ukiwa Bukavu DRC jamain atachaoto achaoto, unasema kwamba wewe uko kule uh, DRC Kisangani, sema zako salamu zimfikie kaka yako Konstansi Leki, uh, familia ya Kalungu popote walipo kaka Junior Jeninga Achacho Jeninga Boliver lady na marafiki na vilevile vile, bila vile kumsahau Chantel Habart na vilevile vile, Diu Jeremy na Patrick Nduwimana, Roger Muntu na Kennes Bwire wakiwa VOA. Kwa hakika salamu zao hesabu kwamba zimeisha fika, ambapo kwa staili ya polepole namwona Otile Brown anaingia na, na kibao chake Baby Love, afurahia mambo <mulia> Baada ya kibao moto sana cha Otile Brown na Baby Love, tunaendelea nazo salamu. Naona muda kweli unakimbia, lakini napata nakamata salamu kulingana na makadri zinavyoendelea kuingia. Namwona ki Simon Kitungo akiwa kule Misisi, Fizi, DRC, anasema zaka salamu ziwafikia wazazi: Simon akiwa Baraka Fizi, mama mzazi Marselina akiwa Kamp Uganda, Faraja Simon, Dibora Simon, Ester Simon pamoja na baba mdogo David wakiwa Mzimu Baraka, pia bila kumsahau mtangazaji wa zamu hapo VOA, nami nasema asanti sana Kipara original hdomtzdi hey, unasema zako salamu ni kwa wasikilizaji wote wa VOA popote walipo, na usema unapenda kusema kwamba unawapenda wote sana, pamoja na watangazaji wa VOA. Mako Embassy Wakagongwa, unasema ni kule Kahama, Shinyanga. Unasema zako ziwafikiwa wafuatao: Kashinje mjomba watatu, baadhi, Charles Jumbande fundi simu, Furaha Lucas wa Kabondo, Masanja Kuyanja mzee wa mbina za Kisukuma, Yuma Yasin wa busuakala Mashaka Juma Kayugilo, wote wakiwa popote walipo. Ni salamu kutoka kwa Mako Embassy wa Kagongwa Kalabaga, mjukuu wa Mlagagwa Bizuku. Unasema kwamba zako salamu ziwafikie wafuatao: Sayenda Mabura, Magesha Grace, Simoni Seni Lenga Chapati, Saibog Edward Mayenga na unasema vilevile vile, Masumbuko Elias, Bogoshi Jagira, Majariwa Bususu, Juma Yasini, ukisema pia Shilogile ya Juventus, Joas Ntalima, Deus Masunga, Eric Victus Masawe, Nyanda Manyala na Boas Karanje. Ujumbe, tukumbukane. Kupitia VOA Swahili, Miraji Zakaria Mjwanga unasema kwamba huko kule Singira, salamu zako ziwafikie Baraka Rabani, Kashinje kinyozi mstaafu, Sidia Fuguru, Mashaka Juma Kayugilo, Mashaka Sudi Mkonole, Kubariki Kipenda na mara Juans, Mary Mgawe, Simon Shauri Mapigano, Jacob Benard Samike. Ujumbe, tupige kazi kwa bidii na kwa hakika tutafaulu. Kinyozi mstaafu unasema full respect kwa media team, na vilevile vile salamu zako ziwaendee Mac Mihayo, Frank Shayo, Mashaka Juma Kayugilo, Mashaka Subi Mkolone, Juventus Joas Mtalima, Baraka Rabani, Antoni Mazengo, Miraji Zakaria Mjwanga, Mapigano, Jacob Fikiri, Mario Garaka, Victor B Mselabuye, Fadhili Hamdani na mke wako Elidani Nyamweru, Mama Lamsi. Ujumbe, sote ni ndugu, yatupasa kuombeana mema siku zote za maisha yetu. David Sachenga unasema kwamba uko kule Tanga, Tanzania na ungependa salamu zako ziwafikie wafuatao: Elen Sengecha, Adhumani Hashim, Yalakasura, Mbaya Msioa, Simoni Mkilimanjaro wa pekee, Salimu Mwenjuma Lungo, na unasema kwamba unawapenda wote popote walipo. Wapokee salamu kutoka kwako David Sechenga. Basi nikikuja kumalizia, naona kuna Mbaga Karim wa Mbezi, Dar es Salaam. Unasema zako salamu ungependa ziwafikie Mzalendo Dikson Mako, Samuel Kasembo Wanzega, Bob Jerry, Eric Victos Masawe, Basila binti Amina Mlacha na Uzima Habimana. Sijui haujasema wako wapi, lakini salamu kwa hakika zimefika, kutoka kwako kwa Mbaga Karim. Basi wa mwisho namwona ni Moses Edward Mdela wa Power Family Group Balagadalalu, unasema kwamba salamu zako kwa ziwafikia watangazaji wa zamu, nami nasema asanti sana hapa studioni. Vilevile zimwendee Celestin Kajuna, Dikson Waitu Waitu Makosule, Mpenda Amani Habie Basila binti Kimario, Yusufu Ibrahimu diwani mtarajiwa, Onesmonco Muharamu, Mabula, Musa, Abdullah, Samueli, Ernesti na unasema wote nawapenda sana nami nikisema kwamba nafurahi sana kwa kushiriki na kuendelea kusikiliza salamu na pia kutuma salamu kwa wale wapendao, jina langu likiwa Harrison Kamau kutoka hapa VOA Washington DC. Nafurahi sana kuwa nayo, nikikutakia wakati mwema na kukushauri kwamba vema tuendelee kufuata maagizo ya wataalam wa afya ili tujiepushe na janga la korona ambalo limeenea kote ulimwenguni, nikikuacha na kibao chake jamaa kutoka Rwanda. Jamaa anajulikana kama Medi, anasema slowly. Kwa heri ya kuonana, kutoka hapa Washington DC. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Basi usikose kuungana na watangazaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika wiki ijayo, wiki kesho, siku na wakati kama waleo, wakikuletea salamu na muziki, e, uweze kupata fursa ya kusikia ni nani kasalimiwa na wewe pia kushiriki katika e, kipindi hicho. Sasa basi, kabla ya kutamatisha matangazo haya, naona muda unakimbia, na kusomeeni muktasari wa habari. Jina langu ni BMJ Murithi. Idadi ya watu waliopoteza maisha yao duniani kote kutokana na ugonjwa wa korona imezidi elfu mia mbili huku watu waliothibitishwa kuambukizwa ugonjwa huo ikitarajiwa e, kufikia milioni tatu katika siku chache zijazo na hayo ni kwa mujibu wa takwimu na makadirio yaliyotolewa hii leo Jumapili na shirika la habari la Reuters. Afrika Kusini imesema kwamba inahitaji kukopa takriban dola za Marekani bilioni 5 kutoka kwa taasisi za kimataifa ili kupambana vilivyo na janga la corona. Afisa mmoja wa ngazi za juu katika Wizara ya Fedha amesema kwamba taifa hilo ambalo lina uchumi mkubwa zaidi katika bara la Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara linafanya mazungumzo na shirika la fedha duniani IMF, Benki Kuu ya Dunia na Benki ya Maendeleo ya Afrika kati ya taasisi zingine. Hisia mseto zimeendelea kutolewa baada ya rais John Magufuli kutoa msamaha kwa wafungwa wapatao 3973 ambao waliwaachilia huru wakati wa maadhimisho ya miaka 56 ya muungano wa Tanzania. Na uvumi kuhusu hali ya kiafya ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un umeendelea kusambaa mitandaoni kwa siku ya tatu mfululizo baada ya picha za satelaiti zinazoonyesha treni inayoaminika kuwa ya kiongozi huyo ikiwa nje ya makazi yake katika mji wa mapumziko mashariki mwa nchi hiyo kuibuka na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.