Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha kwenye matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Ndwimana. Ndani ya VOA Express utasikia ripoti mbalimbali ikiwemo: huko Kenya, jaji mkuu nchini humo amewaonya maafisa wa mahakama wasiwe wavivu kuendesha kazi zao kwa kisingizio cha janga la virusi vya korona. Vilevile katika Express leo tutakuwa na makala ya lifestyle, vilevile vile leo, Ijumaa, ikiwa ni April 24 mwaka huu wa 2020, tutakuwa na burudani ndani ya VOA Express tukielezea kuwa mitandao ya kijamii inatumika sana wakati huu wa virusi vya korona kuendesha matamasha mbalimbali ya burudani kwenye mitandao, na pia hapa studio tunakupatia ripoti mpya za kila siku zinazohusu virusi vya korona kimataifa kama zilivyoandaliwa na mwenzangu Patrick Nduwimana. Kabla ya matangazo haya ya kuanza, idadi ya maambukizi ya virusi vya korona kote duniani ilikuwa imezidi milioni mbili na laki saba. Tayari zaidi ya vifo laki moja na elfu tisini vimethibitishwa na zaidi ya watu laki saba na elfu hamsini walipona ugonjwa huo, imeonyesha ripoti ya kitengo kinachofuatilia maambukizi ya COVID-19 duniani, Wodomita. Marekani bado iko mbele kwa idadi kubwa maambukizi, ambayo yalikuwa yamezidi laki nane na elfu themanini tulipoandaa ripoti hii. Katika kanda ya maziwa makuu na Afrika Mashariki, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaongoza kwa idadi kubwa ya maambukizi. Hadi jana, idadi ya jumla ya maambukizi ilikuwa 394 baada ya visa vipya 17 kuthibitishwa. Afrika Mashariki, Kenya iko mbele kwa maambukizi mengi ambayo yamefikia 320 baada ya visa vipya 17 kupatikana jana Alhamisi, imesema taarifa ya wizara ya afya. Wagonjwa 89 walipona korona. Uganda imeripoti visa vipya 11. Wagonjwa hao ni madereva sita wa lori raia wa Tanzania na madereva watano raia wa Kenya. Idadi ya jumla ni 74. Hakuna kifo kilichokwisha tokea nchini Uganda na wagonjwa 46 walipona. Sudani Kusini imeripoti kisa kipya kimoja jana. Taifa hilo sasa lina wagonjwa watano wa COVID-19. Tanzania haijaripoti kisa kipya tangu saa 48 na zilizopita. Burundi imeripoti kisa kipya kimoja leo. Mgonjwa huyu alikuwa mwanafunzi anayejizoeza kazi ya uuguzi kwenye hospitali moja ya umma mjini Bujumbura. Wagonjwa walioambukizwa korona nchini humo ni 11, wanne wamepona na mmoja alifariki. Nchini Rwanda, kisa kipya kimoja kimeripotiwa jana na kufanya idadi ya jumla kufikia 154. Wagonjwa 87 walipona, hakuna kifo kilichokwisha ripotiwa hadi sasa. Hayo yakiarifiwa, serikali ya Rwanda imetangaza kwamba kila wiki itatuma ndege za shirika la Air Rwanda kuwaleta nyumbani raia wa Rwanda waliokwama nje kutokana na janga la korona. Tukirejea kwenye bara la Ulaya, Spain, Itali, Ufaransa, Ujerumani na Uingereza hazikuripoti maambukizi mapya katika saa ishirina nne zilizopita. Ubelgiji imeripoti visa vipya elfu moja na mia nne tisina sita pamoja na vifo mia moja themanina tisa mnamo saa ishirina nne zilizopita. Russia imeripoti maambukizi mapya elfu tano na mia nane arobaina tisa na vifo stini katika saa ishirina nne zilizopita. Iran haikuripoti kisa kipya. China imeripoti visa vipya sita katika saa ishirina nne zilizopita. Canada pia haikuripoti maambukizi yoyote mnamo saa ishirina nne zilizopita. Shukrani sana Patrick Nduimana. Na tukielekea huko Nairobi nchini Kenya, jaji mkuu wa nchi hiyo David Maraga amewataka maafisa wa mahakama nchini humo wasiwe wavivu kuendesha shughuli za kimahakama kwa kisingizio cha janga la virusi vya korona. Mwenzetu BMJ Muridhi amefanya mahojiano na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, na kwanza akamuuliza jaji Maraga ametaka hatua gani zifanyike kuanzia Jumatatu. Ifikapo Jumatatu, maafisa hawa wanafaa kuripoti katika stesheni zao au katika maeneo yao ya kazi, na kila mtu kila wiki ata kila jaji au kila afisa wa mahakama atatakiwa kutoa ripoti ya kazi ambayo imeifanya kwa wiki hiyo. Na kuna changamoto ambazo amezizungumzia hapo kuhusu majaji ambao labda hawana e, mitandao tuseme, wifi kwa mfano nyumbani kwao ama katika maeneo wanakofanyia kazi, manake tumeelezwa kwamba kuna wengine wanafanyia kazi chini ya miti. Lakini kuhusiana na mitandao hususan na internet, ni nini ambacho kimesemwa? Jaji mkuu anaeleza kwamba kila mtu alipewa maelekezo ya jinsi ya kutekeleza kazi yake akiwa nyumbani, na hivyo basi wale ambao wana changamoto ya kupata hiyo wifi na mfumo mwingine wa teknolojia utakaowezesha kutoa maamuzi ya kesi au kufuatilia kesi fulani, basi ni vyema waweze kuzungumza na idara ya mawasiliano ya mahakama au msajili mkuu wa mahakama an Amadi ambaye atawapa mwelekeo wa jinsi shughuli shughuli hii itakavyotekelezwa. Lakini jaji hawezi kukataa uh, kutekeleza majukumu hawezi Uh, kosa kufika katika eneo lake la kutekeleza majukumu yake, au anatumia hicho kama kisingizio. Kama changamoto zipo, anapaa jaji fulani anapaa kutoa taarifa kwamba ana changamoto fulani kwa idara husika mahakama, wala si kuketi tu mm -hmm na kutofuatilia kesi ambazo zina umuhimu mkubwa sana katika maisha uh, uh, ya wananchi hasa kutoa uh, haki na majaji wanatakiwa kufanya kazi angalau siku mbili kwa wiki kama na, nafahamu hilo Wandene, bila shaka. Lakini sasa wapo ambao kwa mujibu wa taarifa ambazo zinatufikia na ambazo pia tunazofuatilia kwa kina ni kwamba wapo majaji ambao wanatekeleza, wameamua tu kufanya kazi siku moja kwa wiki, hiyo ni siku ya Alhamisi kuna suala hili muhimu ambapo uh, kuna baadhi ya Wakenya wanaangalia kuona ni nini kitafanyika sasa baada ya muda uliowekwa kwa baadhi ya marufuku hapo. Hebu lizungumzie hilo kwa haraka haraka. Siku ishirini na moja zilizowekwa na serikali ya Kenya kuwa ni siku za kutekeleza kafyu au katazo la kutoka nje saa moja jioni hadi saa kumi na moja asubuhi siku hizo zimekamilika na tunataraji kwamba serikali itatoa maelekezo uh, leo au hususan leo, kwa sababu siku hizo sasa zimekamilika, na hivyo basi na serikali vilevile pia kupitia Kenyatta uh, wiki uh, hii ameeleza kwamba majimbo ya Mombasa, Kwale uh, na Kilifi yanafaa kuongezewa maelekezo zaidi ya ku, kuwabana watu kuto zunguka zunguka katika maeneo hayo kwa sababu eneo la Mombasa limeonekana kuwa sasa kitovu cha maambukizi ya virusi vya korona. Kwa hivyo tunataraji serikali uh, kuzungumzia hili na kutoa maelekezo zaidi kuhusu jambo hiyo. Asante sana Kennedy Wandera na BMJ kwa mahojiano hayo. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Na sasa tupate habari za dunia na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa amesema jana Alhamis kwamba serikali itaruhusu baadhi ya shughuli za kiuchumi kufunguliwa tena, maimosi na masharti ya safari yatapunguzwa na pia baadhi ya viwanda vitaruhusiwa kuendesha shughuli zake kwa mfumo wa kiwango cha tano cha hatari. Rais Ramafosa alitoa tahadhari hiyo wakati wa hotuba yake ya pili ya kitaifa, huku akisisitiza kwamba janga baya la virusi vya korona bado halijapita na kwamba watu wanahitajika kuendelea kuwa waangalifu. Afrika Kusini inashuhudia takriban mwezi mmoja wa masharti yanayoitaka jamii nzima ya kiasi cha watu milioni 58 kukaa majumbani mwao isipokuwa kwa wale wanaohitaji kufanya shughuli muhimu, na kusababisha watu wengi kutaabika bila kupata kipato na uhaba wa mahitaji. Mchambuzi mmoja wa kisiasa Daniel Silke Anasema shinikizo la kuondoa masharti kwa jamii linaongezeka mitaani, lakini hilo linakuja dhidi ya ongezeko kubwa sana linalojitokeza la visa vya kila siku. Vifo vipya takriban 3332 vya virusi vya korona viliripotiwa Marekani katika muda wa saa 24 zilizopita kwa mujibu wa takwimu za chuo kikuu cha John Hopkins, moja ya siku zinazoelezewa kutokea vifo vingi tangu janga hili lilipoanza. Idadi jumla ya vifo nchini Marekani imefikia 49963 huku kukiwa na kesi zaidi ya laki 8 na elfu 69. Wakati huo bunge limepitisha takriban dola bilioni 500 jana Alhamis ikiwa ni matumizi kwa ajili ya tiba ya virusi vya korona na kupelekea auheni mpya kwa wafanyakazi na mahospitali yanayotaabika wakati huu wa janga hili ambalo limesababisha vifo vya Wamarekani takriban elfu hamsini na kupoteza ajira moja katika kila nafasi ya ajira sita za Marekani. Akitangaza mswada huo utawala wa Trump uliomba dola bilioni 250 kwa ajili ya kusaidia wafanyabiashara wadogo wadogo na wenye kipato cha kati kulipa wafanyakazi wao pamoja na matumizi mengine. Jimbo la Sindh nchini Pakistan limepiga marufuku usala ya leo Ijumaa katika mkesha wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, ikitekeleza ushauri wa madaktari ambao wanaisihi serikali kuu ya Pakistan kuimarisha masharti juu ya mikusanyiko ya watu misikitini. Serikali ya mataifa ya Asia yenye idadi kubwa ya Waislamu wanawasihi watu kuendelea kuwa mbalimbali mbali, wakati wanasali kwenye kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Msomi mashuhuri na mtafiti wa kisayansi kutoka Kenya Profesa Mohamed Haidar aliyefariki jana Alhamisi yamezikwa leo katika mji wa Mombasa alikozaliwa. Hata hivyo maziko ya Profesa Haidar yamehudhuriwa na idadi ndogo ya watu kufuatia maagizo ya serikali kuepusha mikusanyiko ya watu kwa sababu ya maambukizi ya virusi vya korona. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ameandaa taarifa zaidi. Profesa Muhamed Haider Matano alifariki jana jioni Alhamisi akiwa na umri wa miaka 88. Familia yake ilitangaza kifo chake akiwa nyumbani kwake eneo la Old Town mjini Mombasa. Miaka ya karibuni amekuwa akitembea kwa kiti cha gurudumu baada ya kuugua kwa muda sasa. Familia yake na watu wachache waliruhusiwa kuhudhuria maziko yake mapema leo Ijumaa, kwa kuzingatia amri ya serikali. Haider alikuwa profesa wa kwanza nchini Kenya katika kisomo cha marine science kutokana na utafiti wake kote duniani. Nilipofanya na mahojiano naye mwishoni mwa mwaka uliopita, alinidokezea umuhimu mkubwa wa utafiti wa kisayansi. Utafiti wa sayansi ni muhimu sana, kwa sababu sisi tunataka watoto wetu na wasomi wetu wafike daraja zile za juu kabisa katika ulimwengu. Ndia ambazo mi nilipita ni kufungamana na univesiti nyingine ya Oxford ya Cambridge ya Sheffield ya Wales, nikafanya research, nikatumia vyombo vyao. Utafiti gani mkubwa unajivunia leo, unasema hii ni namba moja kwangu? Utafiti wangu mkubwa manake wa tilapia. Ni samaki ambaye alikuwa zamani hajulikani, ilikuwa samaki yoyote wa nchi za joto kama zetu, walikuwa na kila mmoja ana kizazi chake, mmoja binafsi Akaja kijana mmoja aitwa Muhamad Haidar, akaweza kuwarudisha wale samaki katika hali hizi hizi za huko, kisha na kuwapa na, na homon fulani, akaona kwamba inarutubisha hii. Ilikuwa kitu muhimu sana katika uvumbuzi wa kisayansi. Katika sherehe za Waswahili Trust mwaka jana, miongoni mwa jamii ya Waswahili kuwatuza mashujaa wa pwani ya Kenya, Profesa Muhamed Haidar alikuwa kwanza kupokea tuzo hiyo. Ibrahimu Hamis anakariri umuhimu wa kuwatambua mashujaa wangali hai. Ukweli ni kwamba ni muhimu sana kumsherehekea mtu ikiwa bado yuko hai ye mwenyewe akasikia maneno yanayozungumzwa akafurahi. Ni jambo la muhimu sana, kama katika kila community watafute wale watu ambao wamechangia pakubwa sana. Profesa Muhamed Haidar, fast katika nini, fast fast Africa ni kufanya hivi, fast Africa ni kufanya vile. Sasa mambo kama haya lazima sisi tuya celebrate. Ni muhimu kwetu sisi kuwakuza kama kina profesa, ili kusudi watoto wetu sisi wawaelewe, hawa ndio watu wa sisi kuwafuata. Marehemu Muhamed Hader pia alipigania lugha ya Kiswahili kutambuliwa kote Afrika kwa zaidi ya miaka 50, alipochapisha kazi za utafiti kuhusu Kiswahili. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Ha. Shukran Josephat Kioko kwa ripoti hiyo. Tunatoa rambirambi zetu kwa familia ya marehemu Mohamed Aida, Mungu ailaze nafsi yake mahali pema. Napenda kukumbusha matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com pamoja na redio zetu shirika zilizopo eneo la Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Sasa umewadia wakati wa kupata maswala ya burudani. Sio kwa vile kuna janga la virusi vya korona, ndiyo masuala ya burudani hayaendelei? La hasha, burudani inafanyika kama kawaida kwa njia ya mitandao. Mwanahabari wetu huko Mombasa, Libert Collins Adede, anatueleza kuwa wasanii pamoja na ma DJ wanatumia mfumo wa njia ya mitandao kuwafikia mashabiki wao ili waondokane na mawazo katika kipindi hiki cha virusi vya korona. Tumsikilize. Shukran sana wenzangu kule Washington DC. Ingawa COVID 19 inaendelea kuyahangaisha mataifa mengi duniani, binadamu naye anatafuta mbinu mbalimbali mbali za kufurahisha nafsi yake na kuongeza matumaini ya siku njema zinazokuja. Huku Kenya hali isiyo tofauti, mtandao unaendelea kuwa mfumo muhimu sana katika kutekeleza hili. Tunazungumza naye Kidum Kibido, msanii mzaliwa wa Burundi mwenye makao yake Kenya. Anapanga nini wikendi hii? Kidum, kama unanipata upande wa pili korona, inakupeleka vipi? Korona inatupeleka mbio kwanza. Wacha tuzungumzie, umeachia kibao kipya unazungumzia korona. Nafikiri ni mara ya kwanza tunaona homa inaweza kusumbua dunia hizi mpaka ndege haziwezi kupaa, kanisa haziwezi fungua, misikiti imekuwa shida kuingia, yani hata kwenda kwa Mungu hatuwezi kupata jawabu, sababu watu wamesema amekusanyikwa ifai. Sasa hayo yote ndio yakanifanya niseme jamani, hacha na mimi niseme, sababu maambukizi yakizidi kukua makubwa inamaanisha pia ndabaki nyumbani kwa muda mrefu, ama hata na mimi nitakuwa victim kesho, nitakuwa mwathirika. Unasema kwamba licha korona inatusumbua, lakini jamani, lazima tupate burudani Burudhani ni kuhusu watu, ni kuhusu kuvurudisha watu. Hatuvurudishi miti, hatuvurudhishi mapaka ama maumbwa, tunavurudisha watu. Mafau wale watu wetu wamekuwa hizi miaka zote wanatushikilia. So wengi wana kwa nyumba, wanasaidiwa na silamu zenyewe, ziko kwa wengine, wako na hizo mitandao kadhaa za kuwapatia mvi kama mimi nimeshaangalia movie nafikiri mia tatu mhm mm, nafikiri kwa siku naangalia movie sita. <laughs> Eh, <laughs> nyingi sana hizo. Mimi nikasema mbona nibaki nyumbani, nikasema acha sasa, bado tu niendelee tu kuburudisha watu wangu, sababu niwapatie kama dawa, at least ya kupunguza stress. Unasema katika burudani hii, ukiwa pamoja na Boda Boda Band utakuwa unaachia kitu, na mwisho wa siku kuna faida, unajaribu kuwasaidia Wakenya. Ah, nimesema mwenyewe nafikiria kutoa kitu. Kuna namba itakuwa kwa kwa posta, mahali popote utakuwa ulimwenguni, ukisikia kupeana kitu ni sawa sisi na wanabodaboda tumesema hivi, hata tukiweza kupata paketi mia moja na kupatia wale wasiojiweza mia moja za unga wa kusonga ugali, tutakuwa so tumefanya kitu ya maana, badala ya kukatwa kwa nyumba kila mda. Tutakupata wapi? Kwenye Facebook ama YouTube. Facebook inaitwa Kidum Kibido, hiyo ni facebook yangu. Na ile nyingine Instagram inaitwa Kidum Kibido, lakini chuma weka kama mstari ka, ka underscore. Alafu YouTube inaitwa the real Kidum. Tukiachana na mambo ya Kidum, last week niligusia jinsi ma DJ hapo Mombasa wanaendelea kuwaburudisha Wakenya kupitia mitandao licha ya kuwepo masharti magumu ya kukabiliana na maambukizi ya korona. Sasa basi kundi hilo la madj limeamua kupanua mipaka yake na kubuni ukurasa wa East Africa Djs Live Mix ambapo madj kutoka Afrika Mashariki wanapata seshon ya kumix huku wakifuatiliwa na mashabiki wao afrika mashariki. Kuna ma DJ kutoka Kenya, Tanzania, Uganda na Rwanda. Kila mmoja anatengewa wakati wake wa kwenda live. Jana nimekuwa nikifuatilia DJ Adrian wa Nairobi, ambaye yeye anatumia mfumo wa zamani, yaani santuri, alipokuwa akipromosha burudani la soul music. Mwingine ni mwanadada Sali Sharon maarufu kama DJ Asia. Mtoto huyu wa kike ana mkono kama wapaka akiwa kwenye dex na msina na ziada. Msikilizaji wananiita Collins Liberty Adede, VOA Mombasa. Naona Patrick, muda unakwenda mbio kweli kweli, na kama ujuavyo, VOA express hukupatia pia burudani ya muziki. Leo hii tunakuchezea kibao kutoka kwa msanii Kidumu ambacho kinaelezea kuhusu kipindi hiki ambacho dunia inashuhudia janga la virusi vya korona. Virusi hivi vya korona vimetuvamia inatamu kotulimwenguni. Alafu maambukizo yanakwenda kwa, ya kwa kasi. Virusi ivi vimeleta taruki kotuli mwenguni, shughuli zote zimekwama sababu ya gonjwa hili hatari, tajiri kwa masikini, gonjwa hili alibagui. Tushikamane, tupambane na atui wogo. Oh, oh, nasema gonjwa hili hatari, tusingatie maagizo ya serikali, mamlaka ya afya Wanafanya kila juhudi ili mimi na wewe tuwe salama. Janga hili limeporomosha uchumi Viwanja vya ndege, makanisa, pia mipaka ya nchi vyote vimefungwa hey. Mikusanyiko ya umma imepigwa marufuku ili kutulinda jameni. Janga hili limetingiza dunia, tuosheni mikono zetu kila tukifika sehemu. Tuzingatie makizo ya serikali. Binadamu akili yake ikifika mwisho, hiyo wakati mwafaka Mungu aiteme kibao murua kabisa ambacho kinaendana na uhalisia wa hali tunayoshuhudia sasa kila pembe ya dunia. Hata yote yanakujia ndani ya Vo Express, na imani msikilizaji umeburudika na kibao hicho kama ambavyo sisi hapa studio tulivyokifurahia. Shukran, sasa shukran sana Libert Adede kwa ripoti yako hiyo, na pongezi kwa mwimbaji Kidumu kwa fikira hiyo ya kuandaa burudani ya mitandaoni ili kuchangisha pesa za kusaidia waathiriwa wa janga la korona, hasa wale watu maskini. Na sasa tuingie kwenye kipengele cha lifestyle na mwenzetu Amina Chombo. Kwa majina naitwa Hamisa uh, Maalim Zaja, na mimi ni kiongozi uh, katika jamii na kisha pia ni mama. Jambo ambalo limebadilisha mfumo wetu wa maisha ni hii kwamba ni lazima uoshe mikono, lazima uioshe kwa kwa njia fulani, uh, ni mambo ambayo ilikuwa hatuya hatuyachukuli hatu, maanani, lakini sasa imekuwa, mgeni akija na tena mw, wageni wamekatazwa kwamba nyumba yenu isiwe ni nyumba ambayo itaingiliwa na watu, na sisi tumetoka kwa, kwa culture ambayo ni ya ukarimu ya kukaribisha kuka, watu. Sasa pia unasikia vibaya ukimwona mtu amekuja na umwambie, ubwana we uwezi kufika hapo mpaka we uoshe mikono, lazima ujieke nadhifu na eka vitu vyako hapo ah, kikultura uh, kutokana na utamaduni ambao sisi tumekulia nao, ni dharau kubwa sana lakini, kwa maisha ya sasa, ni lazima umwambie mtu afanye hivyo, shukisha mikoba yako, jikukute huko uliko ingia labda chooni, uoge, osha mikono. Unampatia mgeni instructions, ambao hujui pale ametoka ni pahali gani, ni wakati gani. Huwa si tabia wala Uh, si mifumo yetu. Kwa hivyo imekuwa ni kitu ambacho kimetubadilisha maisha, na watu wengine wetu bado hawajaelewa kama kuna janga kama hili. Kwa hivyo mtu akija kiingia ghafla namna hii, ukija ukimpatia mambo kama hayo, akitoka nje anasema, ah, siku hizi amekuwa mbaya, amekuwa ni mtu wa dharau, amekuwa ni mtu ambaye hana heshima na watu, amekuwa ni mtu mwenye kiburi, hapendi watu, uh, uh, mambo kama yale. Kwa hivyo imetubadilisha kwa kiasi kikubwa sana. Uh, mpaka tumefikia pahali kwamba ni lazima tu, haina budi eh, kwa sababu ni gonjwa ambalo limehatarisha, limeua watu wengi, kwa hivyo tunabadilika nalo kulingana na yale masharti na zile directive ambazo zinatolewa na serikali, zile zinatolewa na county government, zile zinatolewa na watu wetu wa afya uh, lakini zinakiuka sana mila na desturi zetu, zinakiuka sana dini zetu, eh, na ni mambo ya kusikitisha, kwa kusema la kweli, lakini hatuna budi la kufanya. Kwa hivyo tunaenda kulingana na mfumo huo mpya ambao umeletwa na gonjwa hili la korona. Shukran, namwona pia mwenzetu Harison Kamau yupo tayari kabisa kutujuza yale aliyoyapekua hapa na pale kwenye mitandao ya kijamii kuanzia Facebook, Twitter na kadhalika. Harison, Ukumbi ni wako sasa, ndani ya VOE Express katika Evo mayo mitandaoni. Habari ya Friday, popote ulipo, matumaini yangu ni kwamba unaendelea kuzingatia kanuni za wataalamu wa afya katika kujikinga na virusi vya COVID-19. Swala hilo likiendelea kuchapa vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kote ulimwenguni, malalamishi yameendelea kuongezeka nchini Kenya kuhusiana na namna serikali inavyoshughulikia tatizo hilo siku moja tu baada ya mwanaharakati wa haki za binadamu Ukia Omtata kuwasilisha mashtaka dhidi ya mikakati ya karantini iliyowekwa na serikali ya Kenya, sasa shirika moja lisilo la serikali mapema leo limewasilisha malalamishi yake mbele ya mahakama. Pia nazungumza kuhusu shirika la Kiislamu la haki za binadamu maarufu kama Muhuri nchini humo ambalo limesema kuwa serikali inahitaji kulipia gharama ya watu wanaowekwa kwenye karantini. Muri limeshtaki mkuu wa sheria, waziri wa afya na mkuu wa polisi kwenye malalamishi yaliyowasilishwa mbele ya mahakama kuu jijini Mombasa. Shirika hilo linasema watu wengi wanaowekwa kwenye karantini hawawezi kumudu bei ya chakula, kando na zaidi ya elfu shilingi elfu mbili wanazohitajika kulipia karantini kila siku. Limeongeza kusema kuwa ni lazima serikali ieleze waziwazi wazi namna inavyotumia fedha zilizotolewa na shirika la afya duniani kupambana na janga hilo linataka mahakama kulazimisha serikali za majimbo kufadhili watu waliowekwa kwenye karantini huku pia mikakati ya kutoa misaada muhimu ya mahitaji ya kila siku kwa wananchi iwekwe. Basi, kwenye mitandao ya kijamii na hasa kwenye Twitter maoni mengi yameendelea kutolewa kweli kweli kuhusiana na suala hilo. Eric Dheuri anasema kuwa swala la karantini linatumiwa na polisi kukandamiza watu pamoja na kuitisha hongo. Anasema kuwa karantini iliyowekwa inaongeza uwezekano wa maambukizi ya korona kutokana na mazingira duni. Boniface Mwangi anasema kuwa serikali inatumia udikteta dhidi ya wananchi wanaoitegemea wakati huu mgumu, inalazimisha hata watu wasio na dalili zozote za korona kuingia kwenye karantini. John anauliza shilingi bilioni arobaini zinazosemekana kutumika kukabiliana na janga hilo ziko wapi? Kwa kuwa watu wanaendelea kugharamia karantini wenyewe, natumai huu sio ufisadi wa hali ya juu. Mkwekwe anasema kuwa serikali haina makosa ila ni watu wanaokiuka maagizo ya kubaki nyumbani, na kwa hivyo wanajitetea matatizo wenyewe ni baadhi ya mambo kwenye mitandao ya kijamii, nikitumai kwamba utaendelea kufuata maagizo ya wataalam wa afya ili usije kujipata kwenye karantini na hasara juu. VOA Express sasa inatia nanga kwa siku ya leo. Tunawatakia Ramadhani njema kwa wale wanaofunga mwezi mtukufu wa Ramadhani, na pia kwa wasikilizaji wengine wote tunawatakia wikendi njema na iliyo tulivu, kutoka hapa studio namba 15 nikishirikiana 5 no na mwenzangu Patrick Nduimana. Mwelekezo wa matangazo alikuwa ni Aida Isa. Naitwa Mkamiti Kibayasi.