metimia saa tatu kamili afrika mashariki hapa washington dc ni saa nane kamili mchana hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa kennes bwire rais wa marekani donald trump ameagiza jeshi la marekani kushambulia na kuharibu kabisa meli za kivita za iran endapo zitaendelea kufanya kile ametaja kuwa uchokozi dhidi ya meli zake katika guba ya uajemi Agizo hilo limetokea wiki moja baada ya meli 11 za kikosi cha ulinzi cha ukombozi wa Iran kusongea karibu sana meli za Marekani katika guba ya Uajemi. Makabiliano kati ya meli za kivita za Iran na za Marekani lilikuwa jambo la kawaida kati ya mwaka 2016 na 2017, jeshi la Marekani likipiga risasi kadhaa kutahadharisha meli za Iran dhidi ya kuzisongea. Japo jeshi la Marekani lina mamlaka ya kuchukua hatua za kujilinda, matamshi ya Trump yanaonekana kuashiria uwezekano wa kutokea mgogoro zaidi kati ya Iran na Marekani. Msemaji wa jeshi la Iran Abdulfil Shekarchi amesema kwamba Trump anastahili kuangazia namna ya kuokoa wanajeshi wake na janga la korona. Matamshi yake yamejiri muda mfupi baada ya agizo la Trump. Mgogoro kati ya Iran na Marekani uliongezeka mapema mwaka huu baada ya Marekani kumuua kiongozi wa kikosi cha juu cha jeshi la Iran Qasem Soleimani katika shambulizi la roketi nchini Irak. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kusaini amri ya kiutendaji akipiga marufuku wahamiaji kuingia Marekani baadaye hii leo. Trump amesema hatua yake inalenga kulinda ajira za Wamarekani wakati huu wa janga la virusi vya korona. Trump amesema amri hiyo ya siku 60 inapiga marufuku utoaji wa vibali vya uraia wa kudumu au kadi za uraia, lakini haiwahusu wafanyakazi wa, wa muda mfupi. Muda wa amri hiyo unaweza kuongezwa kwa siku sitini zaidi au muda mrefu zaidi ya hapo. Hakuna taarifa zaidi kuhusu amri hiyo ya hivi karibuni kutoka kwa rais huyo wa chama cha Republican dhidi ya wahamiaji. Baadhi ya wakosoaji wa Trump wanasema hatua hiyo ni juhudi za kubadili mawazo ya watu jinsi ameshughulikia janga la virusi vya corona kuelekea uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka huu. Magavana katika majimbo ya kaskazini mwa Nigeria wamekubaliana kufunga shule za Kiislamu zinazotoa mafunzo kwa mamilioni ya vijana katika eneo hilo kutokana na janga la virusi vya korona. Katika taarifa ya pamoja, magavana hao wamesema kwamba hatua ya kufunga shule hizo inatokana na hatari kubwa iliyopo ya maambukizi na kwamba watoto waliokuwa katika shule hizo watarudishwa kwa wazazi wao. Watoto mayatima watasaidiwa na serikali za majimbo katika sehemu watakapopelekwa. Kulingana na takwimu rasmi, chini ya nusu ya watoto kaskazini mwa Nigeria huhudhuria masomo katika shule za serikali. Familia nyingi nchini Nigeria ni maskini, zikiishi kwa chini ya dola mbili kwa siku, sababu inayopelekea familia hizo kutegemea shule za kiislamu kwa msaada wa masomo na mahitaji mengine ya kibinadamu kulingana na shirika la haki za kibinadamu nchini Nigeria karibu wanafunzi milioni mia moja wanategemea shule za kiislamu kwa masomo na msaada, msaada muhimu wa kibinadamu kama chakula na serikali za Ghana na Burkina Faso zimeanza kulegeza masharti ya watu kukaa nyumbani na kusitisha shughuli za kawaida kama hatua ya kufanyia majaribio uwezekano wa kurejea shughuli za kawaida kutokana na janga la korona. Hatua hiyo inachukuliwa na nchi hizo baada ya siku kadhaa za kusitisha shughuli za kawaida na kuathiri uchumi. Nchi hizo za Afrika Magharibi zimekuwa zikirekodi ongezeko la watu wanaoambukizwa virusi vya korona na haijulikani namna zitakavyokabiliana na maambukizi zitaka hayo. Idadi ndogo sana ya watu wamepimwa Afrika kujua iwapo wameambukizwa virusi vya korona. Kuna hofu kubwa kwamba huenda virusi vya korona vikasababisha maafa makubwa Afrika katika siku za hivi karibuni. Nakomea hapo kwa sasa, nampisha Idi Digongo na kipindi cha kwa Undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire, uwe na usiku mtulivu. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unaposikiliza matangazo ya Kwa Undani, ambapo huwa tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tuta angalia maadhimisho ya siku ya ardhi duniani e, katika sehemu yetu ya kwanza, ambapo katika sehemu ya pili tutazungumzia e, katika kuangazia a, yale ambayo yamekuwa yakifanyika nchini Kenya hasa serikali ama bunge kupitisha ama kuanzisha muswada ambao una lengo la kuongeza fedha zaidi katika kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika Kwa Undani, ambapo leo tunaanza kwa kuangazia maadhimisho ya 50 ya siku ya ardhi duniani, ambapo yatakuwa uh, yanafanyika kimya kimya mwaka huu kutokana na janga la korona ulimwenguni. Leo Aprili 22 sayari hii ya ardhi yake imefungwa kabisa kutokana na janga ambalo limeikumba dunia nzima. Siku hii ilizinduliwa na seneta wa Marekani marehemu uh, Gaylord Nelson, ambaye alikuwa akiwakilisha jimbo la Wisconsin. Lengo kuu lilikuwa ni kuongeza uelewa wa umma katika masuala ya mazingira. Mwaka elfu moja mia tisa na tisini Earth Day ilitambuliwa kimataifa na kuhamasisha mamilioni ya watu katika zaidi ya mataifa mia moja na arobaini ulimwenguni kote shughulikia masuala ya mazingira kwa sababu ya janga la korona, sehemu uh, za maadhimisho ya mwaka huu si kubwa sana kama ilivyo kawaida. Lakini kutokana na hilo, nimemtafuta uh, Dkt. Rugemeleza Nshala ambaye yeye ni rais wa chama cha wanasheria nchini uh, Tanzania TLS, lakini ni mdau mkubwa sana wa mazingira, na katika kipindi uh, cha muda mrefu amekuwa akifanya uh, uh, vitu mbalimbali mbali katika kuhamasisha na kutetea utunzwaji wa mazingira, na nimezungumza naye hapa na moja kwa moja nikataka kujua kile ambacho anakiona uh, maanake, hivi sasa dunia wakati inakabiliana na virusi vya korona, tumeona sehemu mbalimbali mbali ya miji ambayo imekuwa ikielezwa kuwa na uchafuzi mkubwa wa hali ya hewa hali ikiwa safi kabisa, miji ya New Delhi, miji ya Beijing China na kwingineko, uh, barani Asia uh, Ulaya na hapa Marekani. Dokta, labda tungeanza kuzungumzia juu ya uh, swala so zima la mazingira. Tunajua leo ni siku ya kidunia katika kuangazia mazingira, na hivi sasa dunia inakabiliana na mapambano ya virusi vya korona. Tumeona miji mingi ikiwa imekuwa misafi. E, kwa sababu watu wako majumbani, hawaendeshi magari au zile shughuli ambazo zilikuwa zinaharibu mazingira hazifanyiki tena. Unadhani kuna fundisho gani hapa kuelekea namna ya kukabiliana na Uh, kuharibu mazingira na mmekuwa kwa kipindi kirefu mnapigia kelele swala hili. Je, kuna la kujifunza na hii, labda mnaweza mkaitumia kama ndio uh, ile kidhibiti rasmi kwamba kweli tumekuwa tukichafua mazingira, kitu ambacho, somo kubwa tu ni kwamba mwanadamu ndio mchafuzi mkubwa wa mazingira. Dunia haihitaji mwanadamu, ila mwanadamu anahitaji dunia na anahitaji mazingira. Mwanadamu aweze kuwepo, lazima aweze kuheshimu mazingira yake na ilokaa nayo katika hali ambayo ni ya- heshima na kuyatumia na, na, na, na, na kwa misingi ambayo inatakikana. Sasa hili janga na hili na baa la ugonjwa wa korona limeleta matatizo makubwa sana kitika, kwamba watu wengi wamepoteza maisha yao, wengi wanaathirika, wanaathirika umekuwa na, na mparaganyiko mkubwa sana wa uchumi duniani. E, lakini kwa upande wa hali ya ya hewa ule usafi wa hewa, kutokana na kwamba shughuli nyingi zimesimama, basi unaweza kuona kwamba miji mbalimbali ambayo ilikuwa na hewa ncha, hewa chafu nzito, ukiangalia kule Beijing na wapi e, na huko Ulaya umekuwa na vipimo vizuri sana vya hali ya hewa. Sasa hatuwezi kusema kwamba watu wasirudie kufanya shughuli zao, ila kikubwa ambacho tunachagiza tuna, tuna ni kwamba sasa tuwe na na funzo kubwa kwamba tuachane na nishati chafu nishati chafu ambazo kwa kweli zina ndio ambazo kwa sababu kubwa zimechafua mazingira yetu. Sasa kuwa na teknolojia au ni, nishati safi za jua, za jua za upepo ni vitu vya msingi sana ambavyo vinatakiwa vitiliwe maanani kwamba tunavyoanza tena kufufua uchumi zetu, kama Mungu akituepushia ili balaa la, la ugonjwa huu basi pale tuna kwa, tunapoanza kufufua chumi zetu basi tuzingatie ni, ni sana namna ya kuweza kuzi, kuzikuza nishati, kukuza nishati safi kwamba maisha yetu au chumi zetu na viwanda na shughuli mbalimbali ziendeshwe kwa nishati safi. Kwa hiyo serikali kama ambavyo zimewekeza sana saa hizi katika kusaidia eh, kupambana na, na janga hili na baa la ugonjwa huu wa korona basi vilevile vitoe umuhimu wa pekee sana katika kusaidia tafiti mbalimbali za kupata nishati nishati safi na kuhakikisha kwa, kwamba nishati hizo zinaweza zikapatikana katika bei ambayo ni nafuu, na akiwa na, mwananchi wa kawaida anaweza kuzimudu. Naam, sasa nyinyi kama wadau wa mazingira ni uh, nini hasa ambacho mnaweza kukitumia kama ikiwa ni kidhibiti eh, ambacho dunia kabisa tumeshaona kweli, mmekuwa katika harakati kwa muda mrefu na harakati zenu mzoko mnakizieleza uh, imedhihirishwa. Uh, dhahiri na uwepo wa virusi vya corona. Je, kwa hili mnalishukulia vipi katika mapambano sasa ya kuhakikisha kwamba binadamu wanazingatia utunzaji wa mazingira? Uh, angalau kitu kingine ambacho unaweza ukiona ba inaonyesha umuhimu wa nchi zetu kuwekeza sana katika sekta ya afya na sekta ya afya ya jamii na kutunza, kutunza mazingira haya ma, ma, majanga mazingira, wakati mwingine unaeza kucheza nayo ukafikiri kwamba unaweza ukaendelea sana bila kujali kuwa na adabu, kuheshimu mazingira, kuheshimu ya taratibu. Mpango wangu ni kuhakikisha kwamba wananchi wako wanaishi katika ma, katika mazingira safi na na salama, viwanda vinafanya kazi katika kwa kuzingatia misingi ya kimazingira. Unaweza kukuza sana uchumi wako, lakini siku ile ikiporomoka, ni kwamba kazi yote ambayo ulifanya kujenga uchumi wako, ile itaporomoka yote. Angalia mporomoko wa uchumi duniani, angalia wenzetu ambao walikuwa wanazalisha nishati chafu hii, haya mafuta na ali kwamba wanaendelea kuzalisha, lakini wanawaibiisaa wao ndio anze kuwaomba wa, wa wa, wa watumiaji wa wachukue mafuta yao kule. Sababu ni kwamba wa, wa, wa wa watu wanahitaji, watu wengi wameacha kutumia nishati hizo kwa sababu wako ndani e, sasa msingi tu ni mtu kujua kwamba uchumi sawa nitatikana mwanadamu lazima afanye shughuli aweze kujipatia kipato chake na kuweza kujipatia mahitaji yake, ni sawa sawa, lakini lazima azingatie masharti ya matumizi bora, matumizi endelevu nadumivu ya, ya rasilimali hizo. Sasa kukuza tu uchumi bila kuheshimu utunzaji mazingira, bila kuheshimu kanuni na afya jamii, bila kuheshimu kwamba mahusiano ya nchi moja yanaweza kugusa nchi nyingine. Kinachofanyika nchi moja inaweza ikawa na hatari kwa dunia nzima, ni mambo ambayo haiwezekani. Ay, kwa kuwa kama dunia tunasema tumeshaungana kwa namna kubwa, ni vyema kwamba hata hatua zetu za kulinda mazingira, sheria tu zuma za kulinda mazingira za afya ya jamii, lazima zioanishwe na ziende ndani sawasawa, ili kuweza kuhakikisha kwamba mtu mmoja akikosea au kosa la mtu mmoja likawadhuru watu wengine, kwamba zile hatua za kupambana na majanga kama haya tunazichukua kwa pamoja, sio kwa mtu mmoja mmoja. Naam. Lakini unadhani viongozi wa kidunia hivi sasa uh, wamejifunza chochote kwa suala hili la mazingira katika kipindi hiki ambacho wanakabiliana na um, uh, virusi hivi vya korona? Ikiwa leo ni siku ya kimazingira ya dunia, je, unasikia maudhui yoyote kutoka kwa viongozi wa kidunia, hata wale ambao wamekuwa wakipinga kwa namna moja ama nyingine juhudi mbalimbali za nyinyi wadau katika kukabiliana na mazingira? Uh, wenye busara wameongelewa wasio wasio na busara wenye shingo ngumu watakuwa wameendelea kuwa na shingo ngumu kama za Farao. Sababu eh? Inategemeana, viongozi wengine wamefahamu kwamba kuna umuhimu wa kufanya eh, kazi pamoja, kushirikiana, kuwepo na ushirikiano wa kimataifa. Kuna wengine wanaangalia nchi zao tu binafsi bila kujua kwamba uchumi zetu uchumi za dunia zinategemeana na zinaingiliana. Kwa hiyo ni lazima uwe na mikakati ya pamoja sawa unalinda hasa ya watu wako, lakini vile vile lazima uangalie kwamba kosa kosa moja tu wewe hapa aweza kuwa na madhara makubwa sana. Kuna wengine hawaheshimu masuala haya ya kama makubaliano ya, ya Paris Marekani tukiangalia zetu Marekani, rais wa Marekani Trump alikataa makubaliano ya Paris ambayo mtangulizi wake rais Obama alikuwa amesaini. Sasa wengineo huko kwetu vile vile kufata masuala haya, lakini kikubwa ni kwamba ambacho kimeonyesha kwa dunia nzima na kwa wanaharakati kama sisi na watu wengine, wamepata nafasi ya kukaa chini na kutafakari kwa kina, wanaonekana umuhimu wa watu wa dunia kushirikiana kwa pamoja huke mekuwa ni mkubwa zaidi. Ambaye anapinga tu ni yule ambaye pengine amekosea, hayupo tayari kutoka huko kutoka huko alipo eh, au kwenye mashimo yake, au kwenye sehemu gani ambapo amejificha, kuamini kwamba alikosea, na mtu ajui kwamba ukiri kosa ni kitendo cha ushujaa, kwa sababu unapokiri kosa na kupatia nafasi ya kuweza kuchukua hatua za za kujirekebisha. Sasa viongozi hao duniani wapo. Ukiangalia rais wa, e, wa Brazil alikuwa na shingo ngumu tu, hata anashirikiana na waandamanaji kusema kwamba ile zui mazuia ya yaondolewe. Ukiona huko huko Marekani kusikia rais naye vilevile anakuwa bado hayaelewi, lakini wapo ambao wameelewa. Ukiangalia nchi zile ambazo zilichukua hatua haraka haraka zimeweza kuzuia maambukizi nchi za Ulaya sasa zinaelewa. Ukiangalia kama rais wa nani, chancellor wa Ujerumani alivyopambana kwa ujasiri mkubwa sana kuhakikisha vipimo vinafanyika. Nchi mbalimbali ambazo zimeelewa, basi walifanya hivyo vizuri. Sasa bahatimbaya ugonjwa sasa unaanza kupamba kasi huko katika zetu za Afrika, hapo ni swala la kusubiri na kuona, lakini mambo sio mazuri tusipochukua hatua madhubuti na kupambana na majanga kama haya yale ambayo yalitokea elfu moja mia tisa kumi na nane elfu moja mia tisa ishirini huko kwa Ulaya katika yale mafua ya Kihispania ende yakasogea ibema tukazuia haraka na tukaweza kuepusha baa hilo, kwa sababu tuna macho, tuna masikio. Anasema mwenye macho aambiwi tazama. Ah, sikia. Dozi, ah, mwenye masikio aambiwi sikia. Tunatakiwa tufanye hivyo, halafu na mwenye akili atakiwi kuambiwa fikiria, anatakiwa atumia akili zake. Sasa kile ambacho unakiona ah, nyinyi kama wadau wa mazingira eh, ni dhahiri kwamba dunia ilikuwa chafu. Je, kuna mikakati yoyote ya kuendeleza eh, hali hii dunia kuwa safi hata pindi watu watakaporejea kufanya shughuli zao za kawaida? Nimezungumzia kwa umuhimu wa kuwa na nishati nishati safi kutumia nishati safi, yani matumizi ya kutumia nishati jua, nishati upepo, eh, nishati hizi ambazo ni safi. Kwa sababu kubwa dunia, kwa sababu kubwa inachukuliwa sana na nishati chafu. Tukiachana na nishati chafu, kwa sababu kubwa, tunakuwa tumepunguza utoaji au usambazaji wa hewa ya chafu ya ukaa huu huko, katika katika tabaka la juu na anga. Kwa hiyo kuna umuhimu wa kuzania kwa nishati safi, kuna umuhimu vile vile sasa wa kutilia mkazo sheria za za, za mipango mingi kuheshimu uheshimu eh, kwamba kanuni mbalimbali za za, za, za za watu kukaa sawa ule umbali umbali watu kukaa kukaa kuwa na umbali uheshimu sheria za afya afya ya jamii hizi zote zitasaidia kuweza kuishi na duniani hapa katika misingi ambayo ni, ni mizuri na ambayo ni salama. Lakini tukiendelea kubana na banana ili banana kuheshimu kanuni za mazingira, kuheshimu kanuni za mpango miji na kuendelea tu olela olela kusema kila mtu unamfurahisha tu kishyasa, ole kwa, kwa, kwa sababu ya kisiasa, watu waendelee kufanya kazi zao wanapotaka olela olela, olela olela ipo kwa ajili mtu. Inatakiwa katika jamii ambayo inaunganika, jamii ambayo ni watu wamekuwa wamesafishika ni ile ya kuheshimu kanuni za mpango miji kuheshimu kanuni za utunzaji bora wa mazingira na, na, na ulinzi wa mazingira ndipo hapo mtu utaweza ukaa katika hali ambayo ni salama. Usalama wa mtu uko katika kuheshimu kanuni safi za mazingira. Shukran kabisa, uh, daktari Nshala, eh, kwa kutueleza hayo, na hapa ndio tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Katika sehemu hii leo tunaelekea uh, katika studio zetu za Mombasa ambapo tunajiunga na mwenzangu uh, Josephat Kyoko ambaye yeye anaangalia azma ya serikali eh, ya Kenya eh, kuhusu hatua mpya kabisa ya kukabiliana na virusi vya korona ambapo uh, taifa hilo uh, inatarajia kupata sheria mpya itakayoidhinisha eh, pesa zaidi ili kukabiliana na janga la Covid 19. Mswada uliosomwa bungeni hapo jana nchini Kenya e, siku ya Jumanne tayari umetolewa kwa raia wa taifa hilo ili kutoa mapendekezo zaidi. Kamati ya maseneta saba inaendesha vikao vya kupendekeza a, vipengele ndani ya mswada huo miongoni mwa wanakamati hao ni seneta wa Mombasa Mohamed Faki ambaye leo hii anazungumza e, na studio zetu za VOA na mwenzangu Josephat Kioko katika kipindi hiki cha Kwa Undani. Karibu ni kushukuru sana mwenzangu kwa kunipisha katika matangazo haya ya kwa undani. Na kabla ya kukupasha kuhusiana na mswada uliopendekezwa katika bunge la Kenya, nikupashe kwanza hali ilivyo nchini Kenya kwa sasa. Leo hii serikali kupitia wizara ya afya imetangaza kwamba katika kipindi cha saa 24 zilizopita watu wengine 707 wamekwisha pimwa na waliopatikana na virusi hivyo vya korona ni watu saba; wale wengine mia saba wamepatikana bila hii ni ishara kuonyesha kwamba idadi ya wale wanaopimwa kila siku inazidi kuongezeka. Sasa basi, e, waziri wa afya Mutai Kagwe amesema kati ya wasaba waliopatikana na virusi vya Covid 19 wote ni Wakenya, hamna raia yeyote aliyepatikana katika idadi hiyo. Upande wa wale waliofariki kufikia sasa ni watu kumi na wanne na kati ya wote waliofariki ni Wakenya 13 na mmoja raia wa kigeni ambaye alizikwa katika mji wa Nairobi. Wakati huo huo, wale waliopona, walionusurika virusi hivi vya covid-19 ni watu 74 kufikia sasa. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa leo Jumatano na waziri wa afya nchini Kenya, mutai Kagwe. Na sasa natajilia swali so letu ambalo nakuletea leo katika kwa undani. Katika harakati za kukabili zaidi janga hili la virusi vya korona, bunge la seneti na bunge la kitaifa wanajaribu kuweka sheria itakayosaidia serikali, kwa sababu serikali haiwezi kuchukua jukumu la mara moja kuamua kufanya hivi bila kupata sheria mpya. Wakati wa majanga kama haya, ni wazi kuwa katiba zinaruhusu mabunge kutafuta sheria ya kusaidia serikali. Haina fedha ya kutosha kusaidia raia wake walioathiriwa na janga hili la korona. Sasa basi, kamati ya maseneta saba wakiongozwa na seneta wa Nairobi Johnson Sakaja ilianza vikao tangu mapema mwezi huu wa nne na wamejadili mambo mengi. Wamesema wamekuwa wakifanya vikao kupitia mitandao, manake wengine wako miji tofauti, wamefungiwa kwa sababu ya maambukizi haya ya korona. Sasa katika mikakati wanaoweka ni kujaribu kutunga hiyo sheria, na hivi tukizungumza ni kwamba mswada huo umeshasomwa jana Jumanne katika bunge la Seneti Unapelekwa kwa nini sasa nao pia kuchangia, kabla ya kupitishwa katika bunge la kitaifa na kuwa sheria, badala ya kuandikia mate na wino. Upo VOA, idhaa ya Kiswahili. Tumezungumza na seneta wa Mombasa Mohamed Faki ambaye anaanza kuzungumzia kamati hiyo yeye akiwa mwanachama. Kamati hii iliteuliwa tarehe thelathini na moja mwezi wa tatu katika kikao cha bunge la Senate. Wanachama saba tukiongozwa na seneta wa kaunti ya Nairobi Mheshimiwa Sakaja naibu wake ni senata maalumu Senata Kasanga, vilevile vile yuko Senata Michael Mbito kama mwanachama, Senata Mihika Linturi, ambaye ni senata wa Meru, pia ni mwanachama, Senata Omogeni Okongo na vilevile Senata Abshiro Halake ambaye pia ni mwanachama. Kamati hii imechaguliwa maalumu ili kuangalia hili janga la korona na kuweza kuleta mikakati ambayo itaweza kusaidia kupunguza na ku rekebisha hali za, za nchi na kiafya, wakati huu wa korona. Kamati ilianza kazi tarehe moja wakati tulipofanya uchaguzi wetu, tukamchagua uh, seneta Sakaja kama mwenyekiti, na kutoka tarehe moja mpaka sasa tumeweza kufanya mikutano zaidi ya ishirini. Tumeweza kufanya mikutano na waziri wa afya Mutai Kagwe. Tumeweza kufanya na vyama vya madaktari, wamiliki wa hospitali za kibinafsi Kemri, jana tulikuwa na mkutano mzuri sana na Kemri ambao wanafanya utafiti juu ya ya vaccine ama chanjo ambayo itaweza kutengenezwa kuzuia ugonjwa wa korona. Kwa hivyo mpaka sasa tumeweza kukutana na Wakenya na, ma, na mashirika mengi na wengine wametuma maoni yao kupitia kwa mtandao na maoni yote haya yameweza kuzingatiwa na mpaka kufikia hivi sasa tumeweza kutengeneza ile tunaita Pandemic eh, Response and Management Bill 2020. Imeweza kusomwa bungeni jana kwa mara ya kwanza. Sasa imewekwa wazi kwa wananchi ili waweze kutoa maoni yao, alafu baadaye wiki ijayo iregesha tena bungeni kwa ile tunaita second reading. Kama unavyojua sheria yote sasa inayotengenezwa nchini Kenya lazima ipitie kwa umma. Kwa hivyo ikishapita kwa umma kwenye public participation, yale maoni ambayo tutapata kwa umma na mashirika yasio ya kiserikali tutaweza kuyajumuisha katika ule mswada tutarejeshe tena bungeni, kama kuna marekebisho yafanyike. Baada ya kupitisha, kama sheria itapelekwa katika bunge la kitaifa National Assembly, ambapo wao pia watauangalia wata mswada ule kuweza kuupitisha. Jambo ambalo ningependa kuongezea ni kuwa mswada huu unaweka msingi wa vipi serikali itaweza kutekeleza majukumu yake wakati wa janga kama hili la corona. Kwa mfano, inatoa fursa ya kuwekwa kwa ile tunaisha National Pandemic Response Committee, na itaweza kukusanya fedha kuweza kusaidia maswala haya ya, ya hizi pandemic. Vile vile inatoa fursa kwa serikali iweze kusaidia wale watu ambao wameathirika, vulnerable communities, kwa mfano wale wafanyaji kazi wanaolipwa labda kwa siku na ambao kwa sababu ya majanga kama haya hawawezi kutoka kwenda kufanya kazi, wale walemavu, wale ambao ni wajane na wazee watakuwa wakipewa ruzuku kupitia kweli tunaita cash transfer, yani pesa zinatumwa moja kwa moja katika simu yake. Pendekezo jingine ambalo tumeliweka ni kuwa mashirika kama vile ya umeme na maji, kuwapa afueni watumizi, kutokata uh, huduma ile ama kutozuia huduma ile wakati janga limetangazwa, kwa sababu yule mhusika hakuweza kulipa bili, kwa sababu tunaona kwamba usipolipa moto tarehe eh, 30 unakatiwa siku yohiyo. Kwa hivyo wakati hu wa majanga kama haya, tumependekeza kwamba wasiwe haraka kuwakatia watu huduma kwa sababu hawajalipa vilevile. Vile tumesema pia katika mswada huo kwamba mashirika kama hayo ya maji na umeme waweze kupunguza chaje zao, malipo yao, ili waone kwamba wananchi wanapata afueni wakati wa janga kama hili. Mazungumzo mazuri haya na seneta wa Mombasa, na pia amegusia masuala mengi yanayofungamana na sheria za nchi. Sasa masuala mengine yanayojadiliwa sasa, yanayogusa mwananchi moja kwa moja, ni kwamba kuna kampuni na mashirika yanayosemekana kufuta wafanyikazi wake ama kupanga kuwafuta. Na jambo la pili ni kwamba kamati hii imeamua kwamba wanaomiliki majumba na wapangaji wao waketi, waandikiane. Kama mtu hana pesa, amwe ni wakati gani anajipanga kulipa. Na pia benki zimeshauriwa kutopeleka watu mbio kutokana na mikopo waliochukua kujenga majumba. Wanachosema ni kwamba kodi ya nyumba ilipwe, hawajasema isilipwe, lakini kuwe na makubaliano ya kulipa polepole pole, kati ya mpangaji na mwenye nyumba. Nimpishe tena Senata Muhamed Faki atufanulie hilo. Tumependekeza katika mswada huo kwamba wapangaji pia waweze kusaidika na mwenye nyumba asiweze kumfungia nyumba mpangaji wakati ameshindwa kulipa kodi kwa sababu ya hili janga ikiwa mpangaji ameona uzito wa kuweza kulipa kodi kwa sababu ya janga, inapaswa amwandikie barua mwenye nyumba, na mwenye nyumba naye ataweza kukaa naye chini, wakubaliane ni vipi mpangaji ataweza kulipa ile deni wakati hali imerudi sawa. Wafanyaji kazi ambao wameajiriwa wasiweze kufutwa kazi kiholela wakati wa janga kama hili, na wapewe nafasi ya kuchukua ruhusa ama livu bila ya malipo kwa ule muda wote ambao lile janga litakapokuwako mpaka hali itakaporudi shwari, warejee makazini kwao bila ya ku, uh, kupoteza kazi zile. Ukienda livu bila ya malipo, si kama kupoteza kazi kabisa, kwa sababu una uhakika kwamba mimi nikirudi kazini nitaweza kupata kazi yangu pale pale. Na pia tumesema kwamba katika mswada huo kuwa kaunti zetu ziweze ku, kuzuia kulipisha leseni na kodi za viwanja wakati wa janga kama hili, ili wananchi na wafanyabiashara waweze kupata fursa ya kuweza kuangalia yale mambo muhimu ambayo wataweza kuyafanya ili waweze kukidhi mahitaji yao ya kimaisha. Kwa wananchi kuchangia, tumetoa taarifa kwa magazeti kwamba mswada huu sasa uko wazi na wanaweza kutoa kutoa maoni yao kwa clerk wa National Assembly kwa barua ama barua pepe, kwa sababu barua pepe ndio ya rahisi kabisa email Wanapeleka pale na maoni yote ambayo yatachukuliwa, yatapelekwa, yatazingatiwa katika kuboresha huu mswada. Asante sana, na mi pia nashukuru idhaa ya, ya Kiswahili ya Amerika kwa kutupa fursa hii kuzungumza na wananchi ulimwengu mzima. Asante asante sana, nasi pia tunashukuru kwako kukubali mahojiano haya ya kipekee na sauti ya America VOA. Nikumbushe mwananchi kwamba matangazo yamewekwa katika magazeti ya Kenya. Tafuta usome, uelewe na uchangie, na utume waraka wako katika kamati ya Bunge wampeana anwani, ama utume kupitia barua pepe. Mimi ni Josphat Kioko ni kurejesha kwa mwenzangu huko Washington DC katika kipindi cha Kwa Undani. Asante sana Josephat Kyoko kwa kutuletea sehemu hiyo na kufanya mahojiano eh, na seneta wa Mombasa Muhamed Faki, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo. Basi tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani eh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo. Endelea kusikiliza matangazo eh, yanayoendelea kutoka hapa. Hakikisha unajikinga kuambukizwa ama kuambukiza virusi vya corona. Shukran kwa kuwa nami.