Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 22 Aprili mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Mimi ni Kenneth Bwire. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22, vilevile vile kwenye mtandao wa www voa swahili com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibu sana. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, serikali ya Tanzania leo imeandaa ibada maalum kuliombea taifa hilo kushinda vita dhidi ya virusi vya korona, wakati idadi ya maambukizi ya kirusi hicho yazidi kuongezeka nchini humo. Katika taarifa nyingine, shirika la chakula duniani WFP linaonya kwamba dunia inakabiliwa na tishio kubwa la uhaba wa chakula wakati huu inakabiliwa na janga la korona. Na wakati huo huo jeshi la Kenya limetumwa Elgeyo Marakwet na West Pokot kusaidia katika juhudi za uokoaji kufuatia maporomoko ya ardhi ambayo yamesababisha vifo vya watu kadhaa, kwa sababu hatujui ni dami jingine gani tunaweza kuwa naye kwa sababu ya, ya, ya, ya hii mvua ambaye sasa tuko naye, na tumesema ya kwamba watu waondoke katika maeneo ambayo iko karibu na mito, tumesema haswa upande ya Masinga. Ni miongoni mwa mengi utakayoyasikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza, Kenes Bwiri anakusomea habari muhimu za dunia. Gavana wa jimbo la Georgia hapa Marekani, Brian Kemp anapanga kufungua kiasi kikubwa cha shughuli za kibiashara katika jimbo hilo kuanzia Ijumaa hii kwa matumaini ya kufungua tena shughuli za kiuchumi ambazo zimefungwa kutokana na janga la virusi vya korona. Biashara zitaruhusiwa kufunguliwa katika jimbo la Georgia iwapo wamiliki wake watafuata maagizo ya watu kutosongeana na viwango vya juu vya afya. Hatua inayochukuliwa na jimbo la Georgia inapingana na ushauri wa wataalam wa afya. Katika jimbo jirani la south Carolina, biashara, maduka yanayouza bidhaa maalum vimefunguliwa, gavana mrepublican henry McMaster akitaka watu kutokaribiana. Rais wa marekani donald Trump amesema kwamba kuna majimbo 20 yanayojitayarisha kufungua shughuli zake za biashara na uchumi katika siku za hivi karibuni. Trump amesema majimbo hayo yanajumulisha karibu asilimia 44 ya nchi, akiongezea kwamba yatafunguliwa kwa njia ya salama. Mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula la Umoja wa Mataifa WFP David Beasley ameonya kwamba dunia inakabiliwa na tishio kubwa la uhaba wa chakula wakati inakabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Beasley ameambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba hata kabla ya kutokea janga la corona, alikuwa akiambia viongozi wa dunia kwamba dunia itakabiliana na janga kubwa la kibinadamu mwaka 2020 baya zaidi tangu kutokea vita vya pili vya dunia. Hii ni kwa sababu ya vita, uvamizi wa nzige, majanga na migogoro ya kiuchumi. Beasli amesema watu milioni 821 wanalala bila chakula kila siku katika sehemu mbalimbali za dunia huku watu milioni 135 zaidi wanakabiliwa na hali ya kukosa chakula. Ripoti ya shirika la chakula duniani inasema kwamba watu milioni 130 zaidi wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kutokana na janga la virusi vya korona. Nchini Zimbabwe, wafanyabiashara katika maduka ya rejareja wamekubaliana kupunguza kabisa bei ya bidhaa muhimu ili kuwasaidia watu nchi hiyo inapopitia wakati mgumu zaidi wa kiuchumi kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Wizara ya habari imesema kwamba habari zaidi kuhusu mpango huo zitatolewa baadaye. Mfumuko wa bei umeongezeka nchini Zimbabwe 106, na kufikia asilimia 676 mwezi Machi kutoka asilimia 54 mwezi Februari. Zimbabwe ambayo inaagiza kiasi kikubwa cha chakula kutoka nje ya nchi inakabiliwa vilevile vile na uhaba wa sarafu za nje. Bei ya vyakula imeendelea kuongezeka katika wiki za hivi karibuni. Bei ya mkate imeongezeka kutoka dola 20 za zimbabwe hadi dola 30. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema kwamba watu waliorekodiwa kwa video wakihepa kutoka karantini jijini Nairobi watakamatwa na kurejeshwa kwa karantini ili wamalize muda wao waliotakiwa kujitenga. Kenyatta amesema hayo Jumatano baada ya video hiyo kusambaa kwa mitandao ya kijamii. Video inaonyesha watu wanaoruka ukuta kutoka katika kituo cha karantini. Vyombo vya habari vya Kenya vinasema watu 50 walihepa kutoka karantini, japo serikali haijathibitisha idadi hiyo. Kenyatta amesema serikali inajua wote waliohepa na kwamba watakamatwa na kurejeshwa karantini zaidi ya watu milioni mbili na nusu wameambukizwa virusi vya korona kote duniani, 177, kati yao wakiwa wameaga dunia. Nchi kadhaa zimechukua hatua mbalimbali kudhibiti maambukizi, huku baadhi zikilegeza masharti ya watu kusalia nyumbani na kuanza kufungua shughuli za kawaida. Harison Kamau anasoma ripoti inayoangazia janga la korona katika nchi mbalimbali. Hapa Marekani wataalamu wa afya wanasema kuwa dawa ya malaria iliyopigiwa upatu na Rais Donald Trump kwamba inadhibiti maambukizi ya COVID-19 haifanyi kazi na kwamba haiwezi kutegemewa, wakati serikali ya Brazil nayo ikitangaza kuwa maambukizi nchini humo yameingia kwenye duru ya tatu ambayo ni hatari zaidi kwenye idadi ya ongezeko la maambukizi. Wakati huo huo, mamia ya raia wa Brazil waliokuwa wamekwama kwenye mataifa ya kusini mashariki mwa Asia sasa wamepata afueni baada ya ubalozi wao mjini Bangkok kuwatafutia ndege na kuwarudisha nyumbani. Waziri mkuu wa Italy Giuseppe Conte amesema mapema leo kwamba me nne serikali yake ya itaanza kulegeza hatua kali zilizowekwa dhidi ya shughuli za kawaida kutokana na maambukizi ya corona, japo kutakuwa na masharti yatakayowekwa wakati baraza la mawaziri la Spain likiidhinisha msaada wa kifedha kwa wafanyakazi na wafanyabiashara walioathiriwa na janga la corona nchini humo. Mjini Paris, Ufaransa, kunasemekana kutokea ghasia kati ya vijana na polisi waliokuwa wakilalamikia sheria kali zilizowekwa na serikali katika kudhibiti maambukizi ya virusi vya corona na huko nchini Uingereza, idadi ya vifo kutokana na virusi hivyo itasemekana kuongezeka kwa asilimia 40 kulingana na takwimu zilizotolewa zikijumuisha vifo kwenye maeneo ya mashambani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa ametangaza kutenga kiasi cha dola bilioni 26 kusaidia kampuni na wafanyakazi milioni tatu wakati huu wa janga la korona. Katika hotuba kwa taifa kupitia televisheni, Ramafosa amesema msaada huo wa kifedha ni kiasi cha asilimia kumi ya mapato ya jumla ya Afrika Kusini. Pesa hizo zitatolewa kutoka kwa bajeti ya taifa lakini amesema pia kwamba serikali yake inafanya mazungumzo na benki kuu ya dunia pamoja na shirika la fedha duniani IMF kwa msaada zaidi. Ramaphosa amesema kwamba msaada wa kifedha unahusu msamaha wa kulipa ushuru kulipa mishahara kupitia kwa bima ya kukosa ajira na kufadhili biashara ndogo ndogo. Umoja wa Mataifa umesema kwamba takriban watu saba wamefariki na 85 kujeruhiwa kutokana na mafuriko ya ghafla nchini Yemen mwezi huu. Waziri Mkuu wa Yemen, Moen Abdul Malik Said ametangaza kuwa maafa makubwa yametokea katika mji wa kusini wa Aden, ambao ndiyo makao makuu ya serikali inayotambuliwa kimataifa. Idara ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa OCHA imesema kwamba mvua kubwa na mafuriko yaliyoanza mapema mwezi huu katika majimbo ya kaskazini ya nchi imesababisha pia watu wengi kujeruhiwa na mali kuharibika. Mji mkuu wa Yemen wa Sanaa unaoshikiliwa na waasi pamoja na wilaya zilizo karibu zimeathirika zaidi. Na jeshi la ulinzi wa mapinduzi la Iran limetangaza kwamba limefanikiwa kurusha satelaiti ya kijeshi angani leo Jumatano, wakati kuna mvutano mpya na wanajeshi wa Marekani katika guba ya Uajemi. Marekani inadai kwamba mpango wa satelaiti wa Iran ni njama ya kuficha mradi wake wa kutengeneza makombora. Daima Iran imekuwa ikishikilia kwamba mradi wake wa anga za juu unaambatana na majukumu yake ya kimataifa. Satelaiti hiyo iliyopewa jina la Nor, yani mwangaza, ilirushwa kutoka kituo cha Markazi katikati ya Iran, na taarifa ya jeshi la ulinzi wa mapinduzi inaeleza kwamba satelaiti hiyo ya kwanza ni maendeleo mapya katika nyanja ya anga za juu kwa taifa hilo la Kiislamu. Matangazo haya ya jioni yaendelea kukufikia moja kwa moja kutoka studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Huko Kenya tunasikika vyema kupitia 107.5 FM Nairobi. Habari iliyopewa uzito wa juu ni kuhusu maporomoko ya ardhi huko Kenya. Serikali ya Kenya imewatuma wanajeshi wake katika eneo la Chesogon kwenye mpaka wa jimbo la Elgeyo Marakwet na Pokot magharibi mwa nchi hiyo kusaidia katika juhudi za kuopoa miwili kutoka kwenye udongo kufuatia maporomoko ya ardhi ambayo yamesababisha vifo vya watu 15 na kuwacha wengi bila makao. Eneo hilo katika bonde la ufa nchini Kenya lilisombwa mwishoni mwa wiki kutokana na mvua nyingi inayoendelea kunyesha eneo hilo. Mwandishi wetu wa na Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. Idara ya utabiri wa hali ya hewa nchini Kenya imekuwa ikitoa maelekezo kutahadharisha raia wa Kenya kuhusu msimu wa viwango vya juu vya mvua mwezi huu na miezi ijayo. Tahadhari hiyo ilionyesha kuwa maeneo mengi ya Kenya yangepata mvua nyingi ambayo huenda ikasababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi. Tayari maeneo mengi ya Kenya yameanza kupokea viwango hivyo vya juu vya mvua, na sasa wananchi walio katika maeneo ya chini na tambarare wanaendelea kukadiria hasara baada ya wengine kuachwa bila makao. Katika eneo la Chesogon kwenye mpaka wa jimbo la Elgeyo Marakwet na Pokoti Magharibi, watu kadhaa wanahofiwa kuzikwa na maporomoko ya ardhi. Mpaka sasa imethibitishwa kuwa watu 15 wamepoteza maisha yao baada ya wengine kusombwa na maporomoko hayo yaliyosababishwa na mvua ya viwango vya juu inayoendelea kunyesha eneo hilo. Zaidi ya watu elfu nne wameachwa bila makao huku wengine wengi wakiendelea kukadiria hasara iliyosababishwa na mafuriko na maporomoko hayo. Na sasa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Jumatano ameeleza vyombo vya habari nchini Kenya kuwa ameamurisha wanajeshi kusaidia katika juhudi za kuopoa mili ya watu kadhaa inayoaminika kufukiwa ndani ya tope kuwa wakati huo umonyoko um, ulifanyika huko West Pokot, tulituma maofisa wetu wa serikali pamoja na jeshi, na bado hata sasa wako huko wakipeleka chakula na mambo mengine kusaidiana pamoja na gavana wa West Pokot na pia gavana wa Marakwet, Elgeyo Marakwet kwa sababu ili affect hizo kaunti mbili. Kenyatta amesema hayo wakati akizungumzia mkakati wa serikali yake kukabili maambukizi zaidi ya virusi vya korona katika mahojiano ya kipekee na redio za Kenya zinazopeperu osha habari kwa lugha ya Kiswahili. Tumesema watu waende to higher ground waondoke katika sehemu ambazo zinaweza kuwa na shida. All we are hoping is wananchi watachukua hizi warnings, early warnings kwa sababu hatutaki kupoteza maisha. So we are out there warning Kenyans tafadhali. Tuko sasa katika wakati ya shida, tumeona yale ambayo yametokea West Pokot yanaweza ku happen in a lot of these other places. Aidha, mratibu wa shughuli za serikali katika ukanda wa bonde la ufa kulikotokea mkasa huo, George Natembeya, amevieleza vyombo vya habari nchini Kenya kuwa kufuatia mvua nyingi inayoonyesha maeneo yaliyoathirika, imekuwa vigumu sana kuendeleza shughuli za kuopoa mili kutoka eneo la mkasa. Ni hali, hali mbaya hata kutafuta kupata ile mili ni ngumu sana kwa sababu maji yalikuwa mengi sana, matope yamejaa huko, uh, mawe pia mawe yamekubwa kubwa yamejaa yamejaa huko na mvua imeendelea kunyesha. So napata kama mwili ya mwisho ujana tulipata ilikuwa 20 kilometers away from mali ilifanyika. Vyombo vya habari nchini Kenya vinaripoti kuwa watu zaidi ya 20 hawajulikani walipo kutokana na mkasa huo uliobadilisha maisha ya watu wa eneo la Chesogon. Maeneo mengine nchini Kenya yaliyoathirika na mvua ni maeneo yanayopakana na mito kama vile eneo la Budalangi na Nyando Magharibi ya Kenya. Vijiji vya Bukeki, Mavinju, Musoma, Maumau na Rugunga, eneo bunge la Budalangi katika jimbo la Busia Magharibi ya Kenya vimeathirika kutokana na maji yaliyojeana yanayokupwa kutoka ziwa Victoria na kufurika mto Nzoia unaomwaga maji hayo katika maeneo wanamoishi watu. Zaidi ya familia elfu moja mia tano zimeachwa bila makao na kulazimika kukita kambi katika baadhi ya shule zilizo katika maeneo ya juu na salama, huku shule kadhaa zilizo katika maeneo tambarare zikifurika maji. Na eneo la Nyando, watu zaidi ya elfu thelathini wameachwa bila makao katika kipindi cha saa arobaini na nane kutokana na yaliyosababishwa na mvua nyingi inayosababisha kuongezeka kwa viwango vya maji katika ziwa Victoria. Hata hivyo, idara ya utabiri wa hali ya hewa inaendelea kutoa tahadhari kwamba Kenya itaendelea kupokea viwango vya juu vya mvua. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Wanasayansi na wanaharakati wa mazingira duniani wakiadhimisha miaka hamsini ya siku ya dunia hii leo wanasema janga la virusi vya korona limedhihirisha kwamba binadamu wanaweza kubadilisha tabia ili kusafisha mazingira kutokana na jinsi mazingira yamekuwa safi. Wanasema haya kutokana na watu kubaki nyumbani wakati huu ambapo shughuli zote zimefungwa katika mataifa mengi ya dunia. Abdu Shakur Abud anatueleza zaidi. Jumuia ya kimataifa hilo inaadhimisha siku ya dunia bila ya sherehe kubwa kubwa na shamrashamra, kuhamasisha watu kulinda na kusafisha mazingira kutokana na janga la virusi vya korona, kwani wanasayansi na wanaharakati wanasema binadamu wamepata funzo la sayansi linalodhihirisha kunahitajika hatua za haraka kuchukuliwa ili kuokoa mazingira duniani. Profesa wa sayansi ya mazingira ambaye ni mkurugenzi wa taasisi ya Potsdam juu ya utafiti wa athari za mabadiliko a hali ya hewa nchini Sweden, Johan Rockstrom anasema matukio tunayoshuhudia hii leo kutokana na janga la COVID-19 si geni kwa wanasayansi, kwani walifahamu kwa muda mrefu janga la korona pamoja na mzozo wa hali ya hewa na kuchafuliwa mazingira ni mambo yanayoingiliana so kwa hivyo matokeo yake kwa hakika ni kwamba kuongezeka kwa joto duniani na kuzorota mazingira kunaongeza hatari ya kutokea majanga ya afya. Haya yameelezwa kwenye utafiti mbalimbali mbali wa kisayansi, kwani kupanuka kwa utandawazi upande wa usafiri na biashara, ukichanganyisha na mifumo iliyo hatari ya kilimo na kupatikana chakula na kukatwa misitu, basi kunapatikana mchanganyiko wa hatari. Rockstrom anasema ana matumaini kwamba baada ya janga la korona kumalizika watu watatanabahi kwamba ushahidi wa kisayansi juu ya mabadiliko ya hali ya hewa ni kweli na inabidi watu kuchukua hatua za haraka. Mwanaharakati wa mabadiliko ya hali ya hewa kutoka Sweden, Greta Thunberg, mwanafunzi anayeongoza juhudi za kila Ijumaa kuto kwenda shule, ana matumaini sawa, akisema wataendelea na vita vyao vya kuleta mabadiliko ya hali ya hewa. I feel like many people... Ninahisi kwamba watu wengi hawajakata tamaa na wana matumaini ya mabadiliko. Tumebadili tabia na namna tunavyofanya mambo, na hivyo huenda uh, uh, tumeokoa mazingira ya dunia kwa muda mrefu zaidi. Tunahisi dunia imebadilika kulingana just just na hata ilivyokuwa, so wiki moja iliyopita Kutokana na hali hiyo yote, wanasayansi, wanaharakati na wanasiasa wanatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua dharura kupunguza kiwango cha joto duniani kama ilivyotajwa kwenye mkataba wa Paris. Wanasema wana matumaini mabadiliko ya hali ya hewa duniani hivi sasa itakuwa ushahidi wa kutosha kwa wale ambao hadi hivi sasa wanakanusha kwamba binadamu ndio wanachangia kama vile Rais Donald Trump wa Marekani na mwenzake wa Brazil Jair Sonaro, miongoni mwa wanasiasa wenye ushawishi mkubwa. Shirika la Mazingira la Umoja wa Mataifa linaeleza katika taarifa yake kuadhimisha siku hii ya leo kwamba janga hili la virusi vya korona linakumbusha binadamu jinsi tuko wadhaifu na hatari zinazokabili dunia. Na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres ameonya kwamba kuna janga kubwa zaidi kuliko la korona linaweza kutokea ikiwa dunia haitachukua hatua za haraka kukabiliana na uchafuzi wa mazingira na kuongezeka joto duniani. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 2 0 2 6 1 9 0 Tano, tano, maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Tanzania leo imethibitisha watu wengine 30 walioambukizwa virusi vya korona na hivyo kufanya idadi yao kufikia watu 284 huku taifa hilo la Afrika Mashariki likiendesha maombi maalum kwa ajili ya kushinda vita dhidi ya janga hilo la korona. George Njogopa na taarifa zaidi. Maombi maalum kwa ajili ya kuombea taifa dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona yaliyofanyika kwa kuwaleta pamoja viongozi mbalimbali wa madhehebu ya kidini yamekuwa hatua nyingine ya kuleta mshikamano wa kitaifa hasa wakati huu ambako kiwango cha maambukizi ya homa ya COVID-19 kikizidi kupanda kutoka watu 254 waliothibitishwa awali hadi sasa watu 284, kunatoa ishara kwamba uwepo wa hatua zaidi ukihitajika ili kudhibiti ongezeko hilo katika taifa ambalo limesema kwamba halijachukua hatua ya kufunga mipaka yake wala kuwazuia raia wake kutotoka majumbani. Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, aliyekuwa mgeni rasmi kwenye ibada hiyo na aliyotoa takwimu za ongezeko hilo la maambukizi, amesema kati ya watu hao waligundulika 256 wapo katika hali nzuri, ila saba wapo katika uangalizi maalum. Shirika la Afya Duniani ilikadiria kwamba kufikia mwisho wa mwezi huu wa Aprili mwaka 2020 hapa Tanzania tungekuwa na wagonjwa wa korona wapatao laki tano a mia saba sabini na sita ambapo asilimia themanini wangekuwa na dalili nyepesi, na asilimia kumi na tano wangehitaji uangalizi maalum. Hata hivyo kati hiyo hiyo na kwamba Tanzania akiofikia hakuwahii. Tunamshukuru Mungu. Wakati wa ibada hiyo viongozi wa wadini pamoja na wengine walioshiriki walichukua tahadhari zote ikiwemo kukaa kwa umbali, uvaaji wa barakoa kwa kila aliyekuwepo katika eneo la tukio, na kwa wale waliopanda majukwani kwa ajili ya kufanya maombi, walibadilishiwa vipaza sauti kila wakati katika sehemu za sala na dua zao viongozi wote walitumia imani zao kumlilia Mungu huku aliyekuwa kwanza kufanya hivyo akiwa shehe mkuu wa Tanzania Mufti Abubakari bin Zuberi ambaye alisema Tanzania inapitia katika kipindi kigumu na hakuna atakayeweza kuinusuru na janga hilo isipokuwa Mwenyezi Mungu mwenyewe. Naye mwenyekiti wa Baraza la Maaskofu Tanzania, askofu mkuu wa jimbo la Dar es Salaam Yuda Ruaish alitumia fursa hiyo pia kuiombea neema Tanzania katika kipindi hiki kigumu. Katika hatua nyingine, Rais John Magufuli amepinga hoja zilizoibuliwa hivi karibuni kuhusu kuufunga mji wa Dar es Salaam kutounganishwa na maeneo mengine, akisema kwamba jambo hilo halitawezekana kamwe. Akizungumza na viongozi wa ulinzi na usalama huko Chato, Rais Magufuli amesema Watanzania hawapasi kuwa na hofu kwa vile baadhi ya takwimu zimekuwa zikipikwa amesema anatilia shaka pia baadhi ya vifaa vya kudhibiti maambukizi ya virusi hivyo vinavyoletwa nchini. ninaiarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Shukran sana George Njogopa kwa ripoti yako hiyo. Serikali ya Zimbabwe imesema haina rasilimali za kutosha za kuwaweka karantini watu wanaoshukiwa kuwa na virusi vya korona, na kwamba itapunguza kipindi cha kuwatenga watu hao kwa siku saba tofauti na wiki mbili zilizopendekezwa na Shirika la Afya Ulimwenguni. BMJ Muridhi Anaisoma ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika, Columbus Mavunga akiwa mjini Harare. Waziri wa afya wa Zimbabwe, Obedia Moyo, amesema kwamba nchi hiyo haina rasilimali za kuendelea kufuata mapendekezo ya Shirika la Afya Duniani WHO ya kuwaweka karantini watu ambao kwa sababu moja au nyingine wanashukiwa kuwa na maambukizi ya Korona. Moyo alisema baraza la mawaziri limeamua kupunguza kipindi hicho ili kuokoa fedha ambazo zinahitajika kwa mengine hata hivyo wataalamu wa afya wanasema hatua hiyo ni hatari dr alex gasasira ambaye ni mkuu wa shirika la afya duniani nchini zimbabwe anawasihi wale walioachiliwa huru kujiweka kwa karantini yao binafsi ili kupunguza uwezekano wa kuenea kwa covid-19 katika nchi hiyo hadi tukitayarisha ripoti hii zimbabwe ilikuwa na visa 29 vya maambukizi ya korona vilivyothibitishwa huku watu wanne wakiripotiwa kufariki kutokana na ugonjwa huo. Zimbabwe hapo awali ilikuwa imeweka kipindi cha karantini kuwa ni siku 21 ambazo ni nyingi hata zaidi kuliko pendekezo la WHO. Zimbabwe, moja ya nchi maskini zaidi duniani, imekuwa ikikabiliwa na changamoto mbalimbali zikiwemo za kisiasa na kiuchumi, hata kabla ya janga la korona kuivamia. Waziri Moyo amesema kwamba taifa hilo la kusini mwa Afrika linatumia kiasi cha dola za Marekani elfu mia moja 25 kwa chakula na mahitaji ya msingi kwa wakazi 950 ambao wamewekwa karantini katika vituo vya kujitenga na katika juhudi za kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka Washington DC. Katika masuala ya afya hivi leo, tunaelekea Zimbabwe ambapo kuna taarifa kuhusu wagonjwa wa HIV na UKIMWI wanakabiliwa na changamoto ya kupata dawa zao kutokana na amri ya kutotoka nje iliyowekwa ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Daniso Firi na mme wake ambao wote wana HIV wanasema kutokana na amri ya serikali ya kuwataka watu wabaki majumbani kwao, wanakabiliwa na changamoto ya kuandikisha dawa za kuafifisha wanazohitaji kupewa tena. No, ni vigumu sana kwa sababu hakuna usafiri wa kutupeleka kuchukua dawa. Baadhi ya wenzangu hawapati dawa kutoka katika maeneo wanayoishi wanatembea umbali mfupi kutoka sehemu wanayokaa. Firi anasema wao ni miongoni mwa watu ambao wamo katika hatari ya kupata matatizo ya kiafya iwapo wataambukizwa virusi vya korona. Kwa sababu mfumo wetu wa kinga ya mwili kwa dhaifu, tuko katika hatari. Hatari kubwa ya kupata maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Kwa watu wengi, dalili za virusi hivi vipya ni za kawaida kama vile homa na kukohoa. Lakini kwa baadhi ya watu, hususan watu wenye umri mkubwa, na wale wenye matatizo mengine ya kiafya inaweza kusababisha ugonjwa mkubwa kama homa ya mapafu, hata kusababisha kifo. Firi anasema hatakiwi kukosa kutumia dawa zake hata kwa siku moja. Hii ni moja ya dawa ninazotumia kila siku saa mbili usiku, maisha yangu yote siwezi kukosa kutumia hata siku moja. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalofuatilia ugonjwa wa ukimwi, UNAIDS zimbabwe ni miongoni mwa mataifa yenye viwango vya juu vya hiv chini ya jangwa la sahara kiwango hicho kikiwa asilimia 12.7 watu milioni 1 na laki tatu walikuwa wanaishi na hiv mwaka wa 2018 hatua ya kuridhisha ilipigwa mwaka huo ambapo maambukizi mapya ya hiv yalikuwa elfu thelathini na nane ikiwa ni chini kutoka maambukizi elfu sitini na mbili yaliyoripotiwa mwaka wa 2010 patrick ndwimana voa washington Kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha Kenes Bwire akusomee muktasari wa habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba kuna majimbo 20 yanayojitayarisha kufungua shughuli zake za kibiashara na uchumi katika siku za hivi karibuni. Trump amesema majimbo hayo yanajumulisha karibu asilimia 40 ya nchi akiongezea kwamba yatafungua kwa njia salama. Hatua hiyo inachukuliwa kinyume na ushauri wa wataalam wa afya. Mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula la Umoja wa Mataifa WFP David Beasley ameonya kwamba dunia inakabiliwa na tishio kubwa la uhaba wa chakula wakati inakabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Nchini Zimbabwe, wafanyabiashara katika maduka ya rejareja wamekubaliana kupunguza kabisa bei ya bidhaa muhimu ili kuwasaidia watu nchi hiyo inapopitia wakati mgumu zaidi wa kiuchumi kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Mfumuko wa bei nchini Zimbabwe umeongezeka na kufikia asilimia 676. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema kwamba watu waliorekodiwa kwa video wakihepa kutoka karantini jijini Nairobi watakamatwa na kurejeshwa kwa karantini kwa lazima ili wamalize muda wao waliotakiwa kujitenga. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa ametangaza kutenga kiasi cha dola bilioni 26 kusaidia kampuni na wafanyakazi milioni 3 wakati huu wa janga la korona. Ramafosa amesema kwamba msaada wa kifedha unahusu msamaha wa kulipa ushuru, kulipa mishahara kupitia kwa bima ya kukosa ajira na kufadhili biashara ndogo ndogo wakati nchi hiyo inafanya mazungumzo na Benki ya Dunia pamoja na Shirika la Fedha Duniani IMF kwa msaada zaidi. Muhtasari huo ndio unakamilisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Mridhi, mwelekezi wetu Aida Isa, hewani nimeshirikiana na Kenes Bwire. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema na kuendelea kuchukua tahadhari dhidi ya korona.