Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Jina langu ni mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Mridhi, ndani ya VOA Express ambapo msikilizaji, nakukaribisha tuandamane pamoja kwa takriban dakika 30 ambapo utasikia ripoti mbalimbali kama ilivyo ada, ikiwemo kutoka kule Tanzania ambako tunaarifiwa kwamba waziri mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa ameongoza uh, uh, ibada maalum ya kitaifa dhidi ya janga la korona ambapo viongozi mbalimbali wa kidini wamehudhuria. Uh, pia tutakupeleka moja kwa moja hadi mitandaoni kujua ni nini ambacho kinavuma, uh, kama ilivyo desturi yetu kuangalia mitandao ya kijamii uh, mnasema nini na wengine wanasema nini duniani Vilevile vile masuala ya sayansi na teknolojia ni makala iliyoandaliwa na BMJ Muridhi, na hapa ananipa dondoo. Atazungumzia wadudu aina ya nyuki ambao ni muhimu sana katika uzalishaji mimea. Je, iwapo wakipotea, nini kitatokea? Mimi binafsi hapa studio ninasubiri kwa shauku sana kupata jawabu hili, BMJ Muridhi. Bila shaka Mkamiti, nimekuwa nikifanya kazi kushughulikia hilo karibu usiku kucha. Kwa hivyo jawabu utalipata hivi punde, na pia kama alivyokuarifu, tuna mengi na namwona mwenzangu hapa Mkamiti. Msikilizaji ametuandalia ripoti eh, kuhusu kesi au visa vya virusi vya korona ambavyo ah, vimegusa maeneo mbalimbali duniani kote. Sasa anakuachia akipaza sauti. Mkamiti, uendelee kutujuza zaidi. Kesi zilizothibitishwa za virusi vya korona hapa Marekani zimefikia laki 8 na 26240 na idadi ya vifo ni 45373 na watu waliopata nafuu ni 75519 Ni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani. Huko Spain, kesi zilizothibitishwa za virusi vya korona ni laki 2 na 8 389 ambapo kesi zaidi ya 4211 zimeongezeka idadi ya vifo ni 21717 na zaidi ya vifo 435 vimeongezeka. Watu waliopata nafuu ni 85815 na hali bado siyo shwari nchini Italy. Kwa mujibu wa mtandao wa dunia unaofuatilia kesi za virusi vya corona, ni kwamba kesi zilizothibitishwa ni laki moja na 83957. Kuna ongezeko la kesi zaidi ya 2720 idadi ya waliopata nafuu ni elfu hamsini na moja na mia sita na Ujerumani, takwimu zinaonyesha kuwa kesi za covid 19 zilizothibitishwa ni laki moja na 48453. Inaelezwa kuwa kesi zaidi ya 1314 zimeongezeka. Idadi ya vifo ni 5086, ambapo vifo 221 zaidi vimeongezeka, na watu waliopata nafuu ni 87500. Bara la Afrika, kesi za virusi vya korona zinazidi kuongezeka siku hadi siku nchini Kenya. Kulingana na takwimu za wizara ya afya nchini humo zinaonyesha kesi zilizothibitishwa ni 296 idadi ya vifo ni 14 na watu waliopata nafuu ni 74 na 4. Huko Tanzania, takwimu zilizohakikiwa na serikali juu ya kesi za korona zinaeleza kesi zilizothibitishwa ni 286, idadi ya vifoni kumi watu waliopata nafuu ni kumi na moja na kwamba watu saba wapo katika uangalizi wa karibu wa madaktari. Somalia, idadi ya kesi zilizothibitishwa ni 286 ambapo kesi zaidi ya 49 zimeongezeka, vifo ni kumi na sita ambapo zaidi ya vifo vinane vimeongezeka na waliopata nafuu ni kumi. Hizi ni takwimu kutoka mtandao unaofuatilia kesi za covid 19 duniani. Nako jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo dr kesi zilizothibitishwa ni mia tatu na hamsini kukiwa na ongezeko la kesi zaidi ya kumi na nane. Idadi ya vifo ni ishirini na tano na watu waliopata nafuu ni thelathini na watano kukiwa na ongezeko la zaidi ya watu wanane. Nchini Rwanda leo kesi zilizothibitishwa zimefikia mia moja na hamsini na kuna ongezeko la kesi zaidi ya tatu. Idadi ya vifo ni sifuri na watu waliopata nafuu ni themanini na nne ambapo zaidi ya wanne wameongezeka. Huko Ethiopia, kesi zilizothibitishwa ni mia moja kumi na nne ambapo kesi tatu zimeongezeka, vifo ni vitatu na watu waliopata nafuu ni kumi na sita. Afrika kusini kesi zilizothibitishwa ni 3465 hapo. Kuna ongezeko la kesi zaidi ya 165. Idadi ya vifo ni 58 na waliopata nafuu ni 1055. Kulingana na takwimu za mtandao unaofuatilia visa vya korona ulimwenguni, ni kwamba jumla ya kesi zilizothibitishwa duniani za virusi vya korona ni milioni 2 laki 5 na 80729 kuna ongezeko la kesi zaidi ya laki moja. Idadi ya vifo ni laki moja na elfu sabini na nane mia tatu sabini na moja. Kuna ongezeko la vifo zaidi ya elfu saba mia tisa themanini na mbili, na waliopata nafuu ni laki sita elfu tisini na tatu na tisini na tatu. Msikilizaji, hizi ni takwimu ambazo zimeandaliwa saa chache tu kabla ya matangazo ya VOA Express kuanza, lakini huenda idadi ya vifo pamoja na kesi zilizothibitishwa na watu waliopata nafuu zimebadilika hadi wakati huu. Shukran kwa kunisikiliza. Barabara kabisa, baada ya ripoti hiyo naye mkamiti Kibayasi. Basi tuelekee huko Tanzania. Kama nilivyokuarifu, viongozi mbalimbali mbali wa kidini wamekutana hii leo katika ukumbi wa Karimjee kwa ibada ya kitaifa dhidi ya janga la korona, ambapo mgeni rasmi alikuwa ni waziri mkuu wa Tanzania Kasimu Majaliwa. Mwenzetu George Jogopa amekuwa akifuatilia yalojiri kutoka huko Dar es Salaam na kukaribisha Jogopa, utujuze zaidi. Na wakati ibada hiyo maalum iliyofanyika katika viwanja vya Karimjee na kuhudhuriwa na mgeni rasmi waziri mkuu Kassim Majaliwa, imeshuhudia viongozi mbalimbali wa mbali madhehebu ya kidini wakimwomba Mungu ili kulinusuru taifa na janga hili la korona ambalo maambukizi yake yamekuwa yakiendelea kuongezeka kila uchao. Wakati wa ibada hiyo, viongozi wa dini pamoja na wengine wote walioshiriki walionekana wakichukua tahadhari zote, ikiwemo kukaa kwa umbali, uvaaji wa barakoa kwa kila aliyekuwepo katika eneo hilo la tukio. Na kwa wale waliopata nafasi ya kupanda jukwani kwa ajili ya kutoa dua au sala maalum, walionekana wakibadilishiwa mara zote vipaza sauti, kama hatua mojawapo ya ya kujaribu kujilinda ama kujikinga na maambukizi ya virusi hivi vya korona vinavyo endelea kusumbua katika ulimwengu mzima katika nasaa zake kabla viongozi wa dini kupanda kwa ajili ya kutoa sala zao na dua, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa alisema serikali inaendelea kuchukua hatua zote zinazostahili ili kukabiliana na janga hili na akarejelea wito wa serikali wa kuwataka wananchi kuendelea kuchapa kazi, lakini akisema wanapaswa kuchukua tahadhari kubwa. Lakini pia alisisitiza namna ambavyo serikali inavyopaswa kushirikiana na viongozi wa dini na wananchi kwa ujumla katika kufanikisha kwamba vita dhidi ya kupambana na korona katika sehemu za dua zao au sala, viongozi wote waliotumia imani zao za kidini kumdilia Mungu huku. Aliokuwa kwanza kupanda jukwani alikuwa ni Sheikh mkuu wa Tanzania, Mufti Abubakar bin Zuberi, ambaye pia aligusia namna jinsi ilivyokuwa muhimu kwa waumini wa dini ya Kiislamu, hasa wakati wanapojiandaa kuingia katika mfungo mtukufu wa Ramadhani. Wewe ndio mwongozaji wa kila kitu kibaya, mtihani huu, ya Rabu, sisi mume wako ni dhaifu, hatuwezi, tuonee huruma sisi waja wako dhaifu na wanyumbi Naye mwenyekiti wa baraza la maskofu Tanzania, askofu mkuu wa jimbo la Dar es Salaam, Yuda Ruaic, alitumia fursa yake kuiombea neema Tanzania katika kipindi hiki alichosema ni kigumu kutokana na maambukizi ya virusi vya korona kuzidi kuongezeka nchini nchinikuombaangalie mateso yetu na, na maradhi haya na virusi vya iuipataoswauwautokaa aaai hayaatoaayausyaalindmaisha yetuua We viongozi wengi wa madhehebu mbalimbali ya dini walipata fursa kuwasilisha dua zao au sala katika ibada hiyo iliyoanza nyakati za saa nne asubuhi na kumalizika milango ya saa saba mchana. Ikumbuka tu kwamba maombi haya maalum ya kitaifa yanafanyika baada ya kupita siku chache tu wakati Rais John Magufuli alipowaomba wa Tanzania kutumia muda wa siku tatu kwa ajili ya maombi maalum. Na maombi haya yalifanyika kuanzia siku ya Ijumaa iliyopita, Jumamosi iliyopita na Jumapili iliyopita, na leo ni siku ya Jumatano, taifa kwa ujumla wake wamefanya maombi mengine rasmi kwa ajili ya kumwomba Mola alinusuru taifa hili na janga hili la korona inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka studio namba 15, hapa mjini Washington DC. Sasa tupate habari za dunia. Leo ni maadhimisho ya miaka 50 ya siku ya ardhi duniani ambapo yatakuwa kimya kimya mwaka huu kutokana na janga la corona ulimwenguni. Leo Aprili 22, sayari hii imefungwa kutokana na janga ambalo limeikumba dunia nzima. Siku hii ilizinduliwa na seneta wa Marekani marehemu eh, Gaylord Nelson ambaye alikuwa akiwakilisha jimbo la Wisconsin. Lengo kuu lilikuwa ni kuongeza uelewa kwa umma katika masuala ya mazingira mwaka 1990 Earth Day ilitambuliwa kimataifa na kuhamasisha mamilioni ya watu katika zaidi ya nchi 140, kushughulikia masuala ya mazingira. Kwa sababu ya janga la korona, sherehe za mwaka huu si kubwa kama ilivyo kawaida. Kamati ya baraza la wawakilishi la Marekani inakutana leo kujadili maazimio yanayopendekeza wawakilishi kuruhusiwa kumteua mwakilishi mwingine kumpigia kura na kuruhusu kamati kukutana wakiwa sehemu tofauti. Mapendekezo hayo yatawawezesha kuwepo kwa njia zaidi za kushughulikia masuala ya baraza hilo wakati litakapokuwa katika janga kama vile hili la virusi vya korona ambalo linatahadharisha kukutana katika makundi makubwa. Spika wa baraza la wawakilishi atakuwa wa kwanza kutangaza dharura ya janga kwanza, na ruhusa itakayotolewa itatumika katika kipindi cha siku sitini. Katika kipindi hicho wawakilishi watawasilisha barua ambayo itateua mwakilishi atakayempigia kura baada ya kuelekezwa kufanya hivyo. Waziri mkuu wa Uhispania Pedro Sanchez ameweka malengo ya katikati ya mwezi Mei kuwa kipindi cha kushuka kwa maambukizi na vifo vya korona, wakati serikali yake na wadau wengine wakipanga mikakati ya kuondoa marufuku kwa juhudi za kukabiliana na virusi vya korona akiongea katika bunge leo hii amependekeza kuongezwa kwa muda wa marufuku ya kutotoka majumbani mpaka mei 9 amesema kwamba uhispania itakapoanza kulegeza marufuku iliyowekwa itafanyika kwa taratibu na umakini hali hiyo inaendana na tahadhari iliyotolewa na wataalamu wa afya katika siku za hivi karibuni ambapo walisihi serikali kuwa makini katika kuondoa marufuku za biashara na maisha ya kila siku, kwa kusema kufanyika e, jambo hilo kwa haraka kutaleta hatari ya kurejea kwa maambukizi na Uturuki imekuwa ikirusha ndege za kivita za F-16 katika mwambao wa Libya, ikiwa ni juhudi za kusimamisha vita vya wenyewe kwa wenyewe. Vilevile vile Uturuki imepeleka meli ya kuchimba mafuta katika mwambao wa Cyprus na kuzusha ukosolewaji mkubwa kutoka katika taifa hilo la kisiwa na Ugiriki. Mataifa hayo mawili wanachama wa Umoja wa Ulaya imeyaandaa majeshi yake katika hali ya utayari ikiwa ni hofu ya kile kinachoitwa mwendelezo wa uchokozi wa Uturuki huku serikali ya rais Recep Tayyip Erdogan ikikabiliwa na matatizo nyumbani. Katika taarifa, wizara ya mambo ya nje ya Ugiriki imeishutumu Uturuki katika kile ilichokiita mtindo usiokubalika ikiwa ni pamoja na kukiuka sheria za kimataifa kwa kutuma meli za uchunguzi wa mafuta zikiwa na nia ya kuchimba mafuta katika himaya ya bahari ambayo Cyprus pekee ndiyo yenye haki. Serikali ya Nikosia, ambayo ni mji mkuu wa Cyprus, inasema hatua hiyo ya Uturuki ni sehemu ya kile ilichokita kujipanua kwa Ankara kunakokiuka sheria kusafiri na VOA Express, matangazo ambayo kujia kila siku kutoka Jumatatu hadi Ijumaa, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Leo ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Kukujuza tu ni kwamba hata sisi tunafanya social distancing Mkamiti e, yuko katika studio iliyo katika chumba chake na mimi niko katika studio iliyo kwa chumba changu hapa Washington DC. Matangazo haya msikilizaji, huanzia saa 10:30 jioni saa za Afrika Mashariki sawa na saa tisa na nusu saa za Afrika ya Kati. Sasa tuangalie kipengele cha barazani ambapo tulibandika swali letu kwenye mtandao wa Facebook, tukiuliza kwa kifupi, kwa nini watu wanakaidi hatua zilizowekwa na serikali kuhusu maambukizi ya virusi vya korona? basi tusikie mnayosema na wenzenu wasikilizaji wengine wanavyosema kuhusu eh, suala hili eh, la barazani kisha pia tutasoma maoni ambayo mmeandika kwa wingi kwenye Facebook kwenye ukurasa wetu wa Facebook haya kwa majina anajulikana kama kilifu monda ongaga na niko nairobi kenya tena mrahidi na mada... kwa mchango wangu siku ya leo kulingana kulingana ha, na mjadala venye ilikuwa, kwa maoni yangu naona kuwa asua hapa nchini Kenya, hii kafyu na lockdown, kuna vyenye watu awawezi wakaifuatilia kwa sababu ya, kwa mfano nikapeana mfano, kuna mwanamke mmoja kutoka Bonde la Ufa ambaye alipeana kauli mbele ya vyombo vya habari akisema kuwa ni heli yeye afe korona kuliko kufa njaa, kwa sababu maeneo yale alikuwa na kaa tiari, serikali ilikuwa imefunga soko katika eneo hilo na hilo soko ndilo alikuwa anategemea kupata kipato ambacho yeye mwenyewe anatumia na watoto wake, na hakuwa na mzee. Kwa hivyo, kwa maoni yangu naona kuwa hii lockdown na kafyu, kuna watu watakiuka sheria na amri ya kutotoka nje. Kwa sababu ya kupanwa na majukumu, kwa sababu wao ndio wale tunaita breadwinners. Hivi ni kuuliza, maanake tunalizungumzia suala hili, kuna mambo ambayo yamesemwa hapo na serikali ya Kenya kwamba kuna baadhi ya watu ambao wanasaidiwa na serikali ili kuhakikisha kwamba hawafi kwa kukaa kwa nyumba. Je, hili limeanza kutekelezwa? Ok okay, kulingana na ripoti ambayo wamepeana jana limeanza kutekelezwa, lakini ule msaada ukiangalia ule msaada ambao wanapeana ni mdogo mno, kwa sababu kwanza wamesema watasaidia wale watu ambao wakiwezi yani zana na wamesema kuwa watakuwa wanawasaidia na shilingi za Kenya elfu mbili kwa mwezi ambapo ukiangalia vizuri ni chini ya dola ishirini na, ukiangalia vizuri hapa nchini Kenya vitu nyingi imepanda bei kwa mfano vile vitu ambazo vinahitajika katika kila maisha, kwa mfano kama unga, sukari na mafuta, kila moja ya hizo iko juu ya dola moja. Napata kuwa ni kama dola kumi. Sasa unapata hizo pesa ni kidogo mno, na hata hatuwezi kusaidia mtu. Hivyo mambo yalivyo katika barazani, msikilizaji. Nimezungumza na huyo msikilizaji sio muda mrefu uliopita, na pia nimezungumza na Goligota Magabe akiwa kule Tanzania, lakini sauti kidogo ilikuwa inaleta mushkili lakini, a, nisome tu kwa haraka aliyosema Goligota Magabe ni kwamba anadhani watu wengi kukaa nyumbani kwa sababu raia wengi e, hawana riziki na riziki yao ni miguu yao, kwa hivyo wakikaa nyumbani hawatapata chakula. Nisome haraka haraka, naona muda unakimbia. Mengine ambayo mnasema kwenye mitandao ya kijamii, Bernard Malia, ukiwa huko Kahama, Shinyanga, nasema umaskini ndicho chanzo cha serikali na serikali itazame kwa upya, maana bila kutoka hakuna kula. Wakati mwingine bora kufa kwa korona kuliko kufa na njaa. Haya, basi. Naona BMJ, muda unakwenda mbio kweli kweli. Na kama ujuavyo, VOA Express hukupatia pia burudani ya muziki leo hii. Tunakuchezea kibao Brighter Days kilichopigwa na Sauti Soul akishirikiana na Soweto Gospel. Pata kitu hicho, msikilizaji. Kibao safi kabisa brighter days kikiondoka hapo chini kwa chini ndani ya VOA Express. Ninaimani msikilizaji umeburudika ifavyo, umeburudika kabisa na kibao hicho, kama ambavyo sisi hapa studio pia tumefurahia. Mambo mazito, mambo mazuri hapa ndani ya VOA Express. Haya, mkamiti Naam, ndiyo mambo ya VOA Express kutoka hapa mjini Washington DC. Napenda pia kukukumbusha kwamba matangazo haya husikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu na Afrika Mashariki pamoja na Kati. Umewadia sasa wakati wa kupata masuala ya teknolojia. Je, umeshawahi kufikiria iwapo wadudu kama nyuki ambao ni muhimu mno katika mchakato wa uzalishaji wa mimea watatokomea kabisa, hali itakuwaje duniani? Wanasayansi nchini Israel pia wamekuwa wakijiuliza swali hilo, na wamebuni mbinu ambayo huenda ikawa ya manufaa makubwa kwa wakulima nyakati hizi ambapo wadudu muhimu wa kusaidia kuchavusha mimea ili kupata mazao au matunda wanaelekea kutokomea. Mwenzangu hapa studio ambaye ninaye BMJ Muridhi ndiye ametuandalia makala hii. Hebu tuisikilize basi kwa makini, mimi na wewe. Kampuni moja ya Israeli itwayo Precision inayotumia teknolojia ya kisasa ya kilimo inasema kwamba ina uwezo wa kuchukua nafasi ya nyuki katika kufanya uchavushaji wa mimea kwa Kiingereza artificial pollination. Kampuni hiyo imebuni kifaa ambacho kinatumika kutekeleza majukumu ambayo kwa kawaida yangekuwa ni ya wadudu. Badala ya kutegemea wadudu kama ambavyo imekuwa tangu jadi wakulima waliona uwezo wa kununua au kukodi kifaa hichi, wanaweza kuharakisha mchakato wa uchavushaji hata kama wadudu wamechelewa au wamekosa kufanya hivyo. Kwenye shamba hili la matunda kusini mwa Israeli, mkulima anatumia trekta iliyowekwa vifaa maalum ambavyo vinapuliza polen yani mbelewele moja kwa moja kwa miti, kazi ambayo kwa kawaida hufanywa na wadudu kama nyuki au vipepeo. Kampuni hiyo inaeleza kwamba kwanza wanakusanya mbelewele kama tu wanavyofanya wadudu, na baadaye wanatumia mashine kupuliza mbelewele hizo kwa mimea, hatua ambayo ni muhimu mno katika uzalishaji wa mimea. Anasema wanatumia teknolojia itwayo Lidra, ambayo pia hutumika kwa baadhi ya magari yasiyoendeshwa na dereva. Katika siku za karibuni, shirika la chakula duniani limekuwa likieleza wasiwasi wake baada ya ripoti mbalimbali mbali kuonyesha kwamba katika maeneo mengi duniani kote nyuki wameanza kupungua au hata kutokomea, hali ambayo pia inawaletea wasiwasi mkubwa baadhi ya wakulima, kwa sababu tangu jadi wamekuwa wakitegemea wadudu kufanya uchavushaji wa mimea yao. Wataalamu wanaeleza kwamba hii inasababishwa kwa kiwango kikubwa na ukataji miti pamoja pia na kilimo kinachozidi viwango vilivyopendekezwa, dawa za kunyunyizia mimea na mabadiliko ya hali ya hewa kwa jumla. Sasa hii inaashiria hatari ya upungufu hata zaidi wa chakula huku idadi ya watu duniani ikiendelea e, kuongezeka kwa kiwango cha kutia wasiwasi. Lakini sasa kutokana na ubunifu huu wa kiteknolojia, huenda kuna matumaini, kama anavyoeleza Ela Mran, mkurugenzi wa kampuni ya teknolojia ya kilimo iitwayo e, Precision We see a Tunatabiri kwamba kutakuwa na mzozo miaka 15 ijayo, ambapo hatutakuwa na wadudu wa kutosha duniani wa kufanya uchavushaji, na hii ina maana ya kwamba vitamini na matunda yatakuwa yamekusha. Na ingawa kuna wanasayansi ambao hawakubaliani na kauli ya kampuni hiyo kwamba inaweza kuchukua nafasi ya nyuki, wao pia wanakubali kwamba kuna haja ya dharura ya kutafuta mbinu mbadala ya kufanya uchavushaji, kwani si siri kwamba wadudu wanatokomea kwa kiasi kikubwa. Licha ya maoni yanayokinzana, watafiti wana matumaini kwamba kifaa hiki kitawafikia wakulima wa kawaida katika maeneo mbalimbali ulimwenguni, ikiwa ni pamoja na barani Afrika ambako wakulima wengi wamekuwa wakilalamika kwamba mazao yamepungua kutokana na upungufu wa wadudu kama nyuki. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Msikilizaji, kama kawaida ya VOA Express huwa tunakupatia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, na leo hii basi mwenzetu Harrison Kamau yupo tayari kutujuza kile alichoona katika upekuzi wake kuanzia ukurasa wa Facebook, Twitter na kwingineko. Karibu Harrison. Basi kwenye baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, utakumbuka kuwa jana nilitaja kufumuka kwa bei ya mafuta ulimwenguni na hasa hapa Marekani ambapo bei ya mapipa ilishuka kwa karibu dola 40 chini ya sifuri ikiwa ni kwa mara ya kwanza katika historia ya bidhaa hiyo muhimu. Hiyo ina maana kwamba wazalishaji wanawalipa wauzaji kuchukua mafuta yao kutokana na kuwa hawana hifadhi zaidi ya kuweka bidhaa hiyo, huku nao wauzaji wakishuhudia kushuka kwa mauzo kutokana na upungufu mkubwa wa magari na ndege kufuatia janga la virusi vya korona. Basi wataalamu wa kiuchumi wanasema kuwa huenda hilo likaleta afueni hasa kwa mataifa yanayoendelea kwa kuwa bei zinatarajiwa kushuka kwa kiwango kikubwa na kwa hivyo kupelekea bei za bidhaa kushuka na labda pengine hali ya maisha kuwa afueni. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation la Kenya, mkurugenzi wa mamlaka ya kawi na mafuta nchini Pavel Oimeke amesema kuwa Wakenya watarajia kushuka kwa bei ya bidhaa, japo haijabainika hilo litachukua muda gani. Suala hilo kwa hakika limechochea maoni tofauti kutoka kwa Wakenya ambao kwenye Twitter wanajieleza Eric Atitwa anasema kuwa Kenya hutumia bilioni 333 kila mwaka kuagiza mafuta nje. Basi huu ni wakati wa serikali kutumia fedha za ziada kutokana na kushuka kwa bei ya mafuta kusaidia wakenya wakati huu mgumu wa janga la korona. Aba Mwamburi anasema sijui ni kwa nini mataifa yetu huchukua muda mrefu sana kushusha bei za mafuta. Mataifa mengine tayari yameanza kufaidi kutokana na kushuka kwa bei za mafuta ulimwenguni. Huu ni ukandamizaji. Nafis Mohamed anasema kuwa Inasikitisha kuona kwamba dhamani ya mafuta inashuka wakati mataifa mengi ya kiafrika yakigundua bidhaa hiyo. Inaonekana utajiri hautatokana na uchimbaji mafuta tena. Ni washukuru wote walioshiriki na wote waliofanikisha matangazo haya, bila kusahau msimamizi wa matangazo haya Hadija Riami, na vilevile mwelekezi wetu amekuwa ni Aida Isa. Hapa Washington, ingawaje tunafanya social distancing, nimeshirikiana na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Jina langu ni BMJ Muridhi, na kutakia jioni njema, usiku mwema na kama ilivyo ada, na kushauri uendelee kufuata maagizo au maelekezo yanayotolewa na maafisa wa afya, ili kupambana na janga hili ambalo linaendelea kutikisa dunia, janga la COVID-19. Kwa sasa, kwa heri kutoka Washington. This is...