Jambo msikilizaji popote ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Zimegonga saa nane kamili hapa Washington. Zifuatazo ni habari za dunia zikisomwa kwako na mimi BMJ Muridhi. Serikali ya Lesotho imekubaliana na wajumbe wa upatanishi kutoka Afrika Kusini na vyama vingine vya kisiasa kutekeleza mpango maalum wa hadhi ya juu wa kustaafu kwa waziri mkuu Thomas Tabane. Hatua hiyo inaashiria kufikia hatua nyingine muhimu katika kumaliza mgogoro wa kisiasa ambao umeikumba nchi hiyo kwa muda mrefu. Tabane amekuwa akikabiliwa na shinikizo la kujiuzuru kutokana na kesi ya mauaji ambapo anashukiwa pamoja na mkewe kwamba walimuua mke wake wa kwanza. Tabana na mke wake wa sasa wanakana madai hayo. Taarifa ya pamoja inasema kwamba serikali ya muungano ya ufalme wa Lesotho inaahidi kutekeleza mchakato wa kuhakikisha kwamba waziri mkuu anastaafu kwa njia ya heshima na salama. Tabane alikuwa ameahidi kuondoka madarakani ifikapo mwishoni mwa mwezi Julai, lakini mpatanishi kutoka Afrika Kusini Jeff Radebe amewaambia waandishi wa habari mjini Maseru kwamba mpango wa sasa ni kumruhusu kiongozi huyo kuondoka madarakani sasa hivi. Wapatanishi kutoka Afrika Kusini waliingia Lesoto jumaapili kujaribu kutuliza hali ya kisiasa siku moja baada ya waziri mkuu Tabane kuamurisha wanajeshi kushika doria barabarani kukabiliana na kile alichokitaja kama watu wasokuwa na adabu. Mjadala kuhusu kulegeza masharti yaliyowekwa hapa Marekani kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona unaendelea kuushika kasi, huku waandamanaji wakijitokeza katika miji mbalimbali wakitaja hatua ya kuwataka kusalia makwao kuwa ni ukatili na ukandamizaji. Madaktari na wataalamu wa afya kwa upande mwingine, wanaendelea kuonya kwamba hatua ya kuwaruhusu watu kurejea shughuli zao za kawaida kwa sasa inaweza kusababisha janga kubwa kabisa la kiafya. Maafisa wa afya na magavana wanataka kiwango cha vipimo kufanyika ili kujua watu walioambukizwa kabla ya kufungua tena shughuli za kiuchumi. Jimbo la New York limezindua mpango mkubwa wa kuwapima watu dhidi ya virusi vya korona. Wakati huo huo, watafiti wameanza juhudi za kuwapima wakazi wote wa mji wa San Francisco katika jimbo la California, iwapo mili yao ina protini ya damu inayozalishwa ili kukabiliana na maambukizi ya virusi hivyo. Vipimo kati ya baadhi ya wakazi wa Los Angeles katika jimbo hilo hilo vinaonyesha kwamba idadi kubwa ya watu wameambukizwa virusi vya korona zaidi ya mara 40 ya ilivyorekodiwa hapo awali. Maafisa wasiopungua 26 wanaoungwa mkono na serikali ya Afghanistan wameuawa ndani ya kipindi cha siku mbili kufuatia makabiliano na wanamgambo wa Taliban yaliyofanyika kaskazini mwa nchi hiyo. Hayo ni kwa mujibu wa wizara ya ulinzi na maafisa wa serikali katika eneo la tukio. Msemaji wa gavana wa jimbo la Taka Muhamed Jawadi Hijiri ameambia Sauti ya Amerika kwamba wapiganaji wa Taliban walivamia vikosi vinavyoungwa mkono na serikali Jumapili usiku na makabiliano yakaendelea kwa saa kadhaa kabla ya kuwasili kwa wanajeshi wa ziada. Waziri wa ulinzi wa Afghanistan alisema kwamba watu kumi na sita kati ya waliouawa ni maafisa wa jeshi wa kieneo na wala siyo maafisa wa jeshi la taifa la Afghanistan. Hisia mseto zimeendelea kutolewa kutoka maeneo mbali mbali duniani kote baada ya waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na hasimu wake mkuu wa kisiasa Beni Gantz kufikia makubaliano ya kihistoria ya kuunda serikali ya pamoja ya dharura. Kwa mujibu wa wachambuzi wa siasa za kimataifa, hatua hiyo inatarajiwa kukomesha mkwamo mbaya zaidi wa kisiasa ambao umelikumba taifa hilo kwa muda mrefu. Makubaliano hayo yatamwezesha Netanyahu kusalia mamlakani kwa muda wa miezi kumi na nane zaidi. Baada ya muda huo, mpinzani wake Gats mwenye umri wa miaka 60 ambaye kwa sasa ndiye spika wa bunge atachukua nafasi ya waziri mkuu kwa muda wa miezi kumi na minane zaidi. Msikilizaji, ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridhi na kuacha na mwenzangu akikuletea kipindi cha kwa undani. Kwa heri kwa sasa. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani basi tutaangalia e, hali ya mafuriko katika mji wa Uvira ulioko katika jimbo la Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo ambalo limekumbwa na mafuriko na kusababisha vifo vya watu na uharibifu mkubwa na kufanya watu wengi wa kukosa makazi. Katika sehemu ya pili tutaangalia kushuka e, kwa bei ya mafuta hapa Marekani na duniani kiujumla. Hali hii nini ambacho kimesababishwa na mwelekeo Uh, wa mafuta bei ya mafuta ulimwenguni uko vipi? Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kama nilivyokueleza katika vidokezo vyetu hivi punde. E, mji wa Uvira katika jimbo la Kivu Kaskazini ni miongoni mwa miji ambayo imekumbwa na mafuriko makubwa mwishoni mwa juma katika mvua kubwa zilizoonyesha katika eneo la Afrika ya mashariki na kati. Lakini katika mji wa Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mji huo umeonekana kupata uh, madhara makubwa ambapo inaelezwa kwamba eh, athari zake zimesababisha maafa kwa watu elfu thamanini ambao wamekuwa wakiishi katika mji huo. Kwa mujibu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa eh, UNHCR limeeleza kwamba linafanya kazi na mamlaka ya huko ama serikali ya huko ili kutoa msaada kwa watu elfu thamanini walioathirika kwa kiwango kikubwa kabisa na mafuriko katika jimbo eh, la Kivu kaskazini katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mvua kubwa ilinyesha hasa a, Kivu Kusini, katika mji wa Uvira na maeneo yanayozunguka kuanzia ya siku ya Alhamisi mpaka Jumaa mosi ya wiki iliyopita, ambapo kwa mujibu wa vyanzo mbalimbali vya habari vinaeleza kwamba watu zaidi ya 40 wamefariki dunia kutokana na mafuriko hayo, na ma maafa ambayo yametokea yamesababisha nyumba takribani elfu kumi na tano Eh, kuharibiwa. Kutaka kujua mengi zaidi nimezungumza ni na mwanahabari uh, wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika eh, Mitima De La Chance, kutaka kufahamu kile ambacho uh, kinaendelea nchini humo. Mitima, sasa hebu tueleze hali kwa sasa ikoje eh, hapo Uvira, maanake maafa eh, yametokea ya hapo, na ni kiasi gani maafa yamesababishwa na mafuriko haya ambayo yanaelezwa ni mabaya kwelikweli? Hujambo bwana Idi. Hali kwa sasa hapa Uvira ambako ninapatikana wakati kama na huu ni kwamba maji katika sehemu moja yameanza kukauka, lakini katika sehemu nyingine, hususan maeneo ambayo yanakabiliana na ziwa Tanganyika, maji bado ya ngali, na shughuli za uokozi zinaendelea polepole, sababu kuna watu ambao waliwahi kupoteza ndugu zao jamaa zao rafiki zao, na wanahisi ya kwamba huenda uh, kwa vile hadi sasa hawajaonekana, huenda basi wameporomoshwa na maji hadi katika Ziwa Tanganyika au wanafunikwa na mchanga, sababu uh, katika maeneo ambako uh, kuliweza kuasiriwa zaidi uh, na hayo mafuriko ya mto uh, Kavimvira na ya mto Mulongwe na pia hapa majuzi tena mto Kavimvira ambao uliweza kufurika pia, ni kwamba uh, mito hiyo iliweza kusababisha kuporomosha michanga na ambayo ilifunika hata, ilifunika hata nyumba nyingi kabisa na watu ambao hadi sasa bado kuonekana. Yaani hadi wakati kama nauni naposema kuna shughuli za uokozi ambazo zinaendelea ili kujaribu kuweza kuchunguza ikiwa kuna mili ambayo haina uhai ambayo huenda inaweza kupatikana katika takataka au pia kandokando uh, kando ya ziwa Tanganyika uh, mili ambayo huenda inaweza inaelea juu ya maji. Kwa sasa inaelezwa kwa kiwango gani hasa uharibifu wa mali za watu hapo umefanyika. mitima watu wamepoteza vitu vingi sana e, kama nilivyojionea hapa binafsi, na kama vile watu wanashuhudia wenyewe, hakukuwa na jinsi yoyote ile ya kuweza kuokoa hata kitu kimoja, sababu mvua ilionyesha, a, ilinyesha ilikuwa ni usiku wa Uh, Alhamisi tarehe 16 kuamkia Ijumaa tarehe kumi na saba wakati wa usiku. Na kuna watu wengine ambao wanapenda ya kwamba ambao wanakuwa na zoezi la kusema kwamba wanapenda sana wakati mvua zinanyesha usiku afu wanasinzia hapo, wanapata usingizi, na wakati walizani ya kwamba uh, watapata usingizi, kumbi ilikuwa ni shida ambayo ilikuwa inajitokeza polepole kwao, yani mvua zenyewe ama mafuriko ya mvua iliwashitukia kabisa wakiwa katika usingizi, na hawakuweza kuweza kuokoa chochote sababu, nilishuhudia binafsi uh, watu ambao ulikuta leo wangali bado wanajaribu uh, wana kuweza kuchunguza ikiwa vyungu au sahani au viti uh, vingali bado ndani ya nyumba na kadhalika. Lakini wakati nilipiga jicho ndani uh, kweli kabisa, hapakuwa hata na jinsi ya kuweza kuingia ndani ya nyumba nyingi, sababu ni matope ambayo alikuwa yamejaa na ni shida sana watu, yani hawakuweza kuokoa kitu chochote kile, walibaki tu hivyo hivyo, kila mtu alijaribu kuweza kuokoa maisha yake na niliambiwa kwamba kuna wamama ambao kuna akina mama ambao wakati wanaokoa maisha, unakuta wanaacha watoto na watoto wakijaribu kujiokoa, wanapelekwa ama wanapelekwa na maji ambayo ilikuwa ikitiririka kwa wingi kama mitoni na kadhalika. Yani maafa ni makubwa, kuna nyumba ambazo zimebomoka nyumba nyingi, na uh, ni ajabu kabisa kitu ambacho niliweza kukiona upande huu, niliwahi kukuta, unakuta nyumba ambayo ni ya ghorofa na ghorofa nzima kabisa limemezwa na ni mchanga ambao bado unaonekana hadi sasa. Shughuli za uokozi hakuna, ni vigumu kujua ikiwa humo ndani, je, kuna watu ambao wame Uh, fia umu ndani na kadhalika. Yani ni vigumu sana, hali ya sasa ya mambo, uharibifu ni mkubwa zaidi, na nadhani itakuwa ni chungu uh, itakuwa basi ni changamoto kubwa kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujaribu kuweza kuwasaidia watu hawa. Umegusia kwamba hali hivi sasa imeanza kuwa kavu, eh, lakini kwa mazingira yaliyopo, je, ya majimaji, ni eh, nini hasa kinafanyika kwa watu wa watu hapo uh, kunusuru hali ya maafa ambayo yamesha tokea, kuharibika kwa majumba, kuharibika kwa miundombinu na shughuli nyingine ambazo zilikuwa zimesimama. Mvua hazikunyesha hii juma, hazikunyesha uh, juma tatu na hii juma nne, wakati ambapo inapatikana hapa Uvira. Sababu tulipofika tangu asubuhi ni jua ambayo ilikuwa limeangaza, limewaka, lakini Uh, watu tu wanaendelea kusubiri na kuweza kujitahidi. Niliweza kutembelea huko juu kidogo chini ya milima ambako uh, mto Mlongo unaleta una maji yake uh, kupita hapa Uvira hadi ndani ya Ziwa Tanganyika na nimekuta ya kwamba wakaazi wamejitahidi polepole pole Kukusanya mawe kando kando na uh, kitanda cha huo mto Mlongwe ili kujaribu kuweza uh, kufanya ya kwamba uweze kupita kwenye nafasi yake na usiasiri tena maisha ya wakazi wakati mwingine, sababu hadi hapo tishio kabisa linabaki ikiwa kuna kutakuwa na mvua zingine ambazo zitanyesha. Hii kabisa inaweza kuwa uh, tatizo kubwa kwa wakazi wa mlo, uh, uh, Uvira. Ndio niliweza kuona kwamba wanaanza polepole kuweza kukusanya mawe kwa mikono yao wenyewe ajili ya kuweza kuchunguza ikiwa kuna uwezekano wa kuzuia maji haya yasiweze tena kusababisha utata na kuweza kusababisha nyumba nyingi kubomoka au pia kuweza kupoteza maisha ya watu hapa Uvira. Yani, watu wanajikaza kwa uh, kuweza kujifanyia wao wenyewe uh, kwa vile watakavyoweza, kwa wakisubiri basi misaada kutoka huku na kule, kuanzia serikali au mashirika ya kiutu. Juhudi gani zinafanyika kushughulikia wote ambao wameathirika uh, na mafuriko hapo wanarejea katika hali zao za, kari, za kawaida? Kuna juhudi fulani fulani ambazo zinafanyika uh, gavana wa mkoa wa Kivu Kusini, bwana Teongo bije bijekasi, ambaye ameweza amewasili ame hapa Uvira hii Jumanne ajili ya kuweza kupongeza wakazi wa hapa uh, kuwapa pole na pia kuweza kuwatia moyo na kuchukua mikakati fulani fulani ambayo itasababisha ya kwamba, uh, waweze basi kujikuta siku za usoni wanaepuka uh, hali kama na hii ametangaza ya kwamba hivi karibuni serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaangalia namna gani ya kuweza kuwahamisha hawa watu, kuwapeleka katika uh, maeneo mengine, na wanakuwa basi wakiweza kutafuta hayo maeneo huenda yatakuwa sehemu gani, na, na pamoja na ile aliweza kusema kwamba pia serikali ya, ya mkoa wa Kivu Kusini inajitahidi pia kuweza kupata uh, si tu kupata nafasi ya watu hao kuweza kuwaweka hapo waasiriwa wa, lakini pia inajitahidi kabisa kwa kuweza kuchunguza uh, kuweza basi kupata misaada fulani ama kuweza kuchunguza namna gani ya kuweza kupata chakula kwa hao watu, sababu watu wameweza kupoteza, uh, wamepoteza vyakula vyote ndani ya uh, nyumba hizo, vyakula vyote vimetiririka kwa maji, wamepoteza nguo zao, wamepoteza kila kitu. Lakini mazingira yakoje kwa walioathirika? Kwa walioathirika mazingira ni mabaya, sababu wengi wao kwa sasa uh, wanapatikana katika jamaa za marafiki, wengine wanapatikana katika jamaa ambazo zinaishi katika maeneo ambayo hayakuweza kuwasilika zaidi, na kuna wengine ambao wengi kabisa waliweza kupelekwa na viongozi wa hapa ndani ya mashule ya hapa mjini Uvira na pia ndani ya makanisa ambayo yanakuwa wazi kwa sasa. Unajua, tangu mwezi mmoja shule imefungwa, na pia makanisa yamefungwa, yani nafasi za ibada hii, ee, imekuwa basi fursa kwa hao viongozi kuambia hao watu ambao hadi sasa hawana makazi, yani waasirika, waweze kuanza kubaki humo ndani kwa kuweza kusubiri pengine tatizo lao liweze uh, kuweza kutafutiwa suluhisho polepole. Yani, baadhi kabisa ya waasirika wako katika mashule na pia wengine wako katika makanisa na hii ni changamoto kubwa, sababu wote wanabaki nafasi moja, na hii inaweza basi kusababisha magonjwa kadhaa ambayo inaweza kuweza kuripotiwa siku za usoni, kama vile wanahofia wakisema ya kwamba ingebidi kabisa swala lao ama tatizo lao liweze kutafutiwa suluhisho uh, la haraka. Tuulize sasa kile ambacho wananchi wanakihitaji sana katika kukabiliana na maafa hayo ya hapo Vira. Kile, kile ambacho wananchi wanakihitaji kwa sasa si tu waathirika wasiri, lakini pia wananchi wote wa Uvira wangeweza kutaka ya kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ijitahidi kuwapa misaada sababu uh, kabla ya uh, shida hii kutokea au haya mafuriko kutokea uh, mji wa Uvira ulikuwa na tishio lingine uh, sababu maji ya Ziwa Tanganyika yaliwahi kujaa na yakafurika pia na kuweza kusababisha jamaa zaidi ya elfu mbili kuhama makazi yao, nao walikuwa hadi sasa hawana makao. Na kwa hizo jamaa zaidi ya elfu mbili kumeongezeka aa, wasirika wengine. Yani Uvira kuna hizo shida za maji, maji ya mitoni na pia maji ya ziwa. Na wakazi wa Uvira wangetaka ya kwamba waweze kusaidiwa na wakuu viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana uh, Mitima de la Chance wa kutueleza hayo yote eh, kutoka katika uh, eneo la Kivu Kaskazini ukitelezea hali halisi ya mji wa Uvira. Na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo haya, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili basi tunaangalia kushuka kwa bei ya mafuta ulimwenguni, ambapo eh, hapa Marekani mafuta yameshuka mpaka eh, kiwango cha sifuri, jambo ambalo limezua eh, mjadala na tafrani katika sekta ya mafuta, lakini toka kuzuka kwa mlipuko wa virusi hivi vya korona. Aa, kwa kweli kinachoelezwa imesababisha bei ya mafuta kushuka kwelikweli kweli, hata ule umoja wa uzalishaji wa mafuta yaani OPEC kukubaliana eh, kusimamisha uzalishaji wa mafuta, lakini hapa Marekani hali inaonekana kuwa ni mbaya kwelikweli kwa sekta ya mafuta ambapo bei imeshuka mpaka kiwango cha chini ya sifuri. Sasa nimezungumza na Bwana Joe Watson e, Gakuo, ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya mafuta, na kwanza anaanza kumuuliza kile ambacho kinasababisha haya yote kutokea. Hebu tueleze Bwana Joe Watson Gakuo kwamba nini hasa ambacho kimekuwa kikielezwa e, kwa kinaga ubanga kuathiri kwa kwa kiwango kikubwa swala hili la kushuka kwa bei ya mafuta. Unajua, kwa wakati huu vile tuko na hii e, swala la korona dunia mzima, ni ya kwamba hali ya uchumi na matarajio ya wengi imeshuka sana. Kwa hivyo hiyo, hii sehemu ama mambo ya mafuta, ni ya kwamba kuna dimadi yake ama utumizi wa mafuta duniani umeshuka kabisa, lakini wale ambao wanatoa wana, wana hiyo mafuta wale wana wanashinda ama producers bado wanaendelea ku, kutoa mafuta ma. Kwa hivyo kuna wingi wa mafuta duniani kushida utumizi wake, ile tunasema kwamba kuna oversupply. Na kama hiyo ya Marekani vile imekuwa imeenda mpaka negative, ni, ni kwa sababu wana- wanafanya ile trading ya futures na kulingana na matarajio yao, hiyo ilikuwa ni ya mwezi wa tano, na kukakuwa na ile wasiwasi ya kwamba vile mafuta imekuwa mingi duniani, pia ile eh, ama uwe, uwekaji wa hayo mafuta ama storage. Ni kama hakuna duniani zile meli zile tankers ama zile mabomba ya kuweka hayo mafuta ni kama inajaa ina, ina na hakuna nafasi ya kuweka mafuta mahali kingine. Ndio maana unafika inafika wakati hata wao wanaanza sasa, hata wale wanapojuza kulipa wale wanataka kuweka so ni, ni, ni, ni mchanganyiko wa vitu mingi ambayo ina, inaharibu soko la mafuta. Lakini kwa nini inaonekana hasa inajitokeza Marekani, uh, tofauti na mataifa mengine hasa unajua unajua, Marekani wamekua ni ndio eh, wanashiba wana, wana mafuta wamekuwa one of the wale moja wale mataifa wana, wanatoa wanashiba mafuta mengi sana na kwa hivyo hiyo ni mojawapo ya sababu wao wako na hiyo hiyo hiyo sehemu ya kuwa wao wako na mafuta mengi kushinda wale wengine kumbuka, eh, kuna ile sehemu ya watu ambao wanafanya wana, wana, wana ile shell production sijui mnaitaji na Kiswahili, ndugu yangu, lakini ni kuwa wao teknolojia na mahitaji ya kifedha ya wao kushiba mafuta haijakuwa ni ya ni ya gumu juu sana kama wale wengine ama wale unaweza ita conventional Marekani iko na hiyo uh, yake ya kwamba wao wakukwategani tofauti na dunia hii ingine, lakini pia kumbuka eh, wacibaji wa mafuta ama kuojiza wa dunia yote, wa wako wa, wa katika ile kongamano la OPEC na pia wale kwa hiyo kongamano wamekubaliana kwamba kwanza wasipiche mambo kwa, kwa kiwango fulani uchimbaji wa mafuta ama ku, kuproduce mafuta kwa kiwango fulani mpaka kwa mwaka moja n kutoka sasa, lakini inaonekana hata baada ya baada ya wao kuagilia kwamba waache kupump mafuta, inaonekana dunia iko bado na mafuta mingi sana, ambayo sasa kwa vile uchumi imeenda chini hakuna watumizi. Ukifikiria tu kama sehemu uh, moja ya ya, ya ya industry kama ile ya, ya, ya kutravel, hiyo saa hii watu wameambiwa hawawezi enda dunia uh, hawawezi tembea watu wako lockdown. Sasa imebidi ardhi hizo ndege zote zimesimama, mambo ya usafiri inasimama. So hiyo ni industry moja ambayo tayari inakuanga inatumia ina, ina, ina, ina mafuta mengi, lakini sasa hawatumii na inaonekana itaendelea kwa muda kwa muda kabisa. Mpaka hivi sasa dunia haija mpaka hivi sasa dunia haijajua lini hasa, uh, hali itaweza kurejea kwa hali uh, ya kawaida kabisa. E, kama umegusia watu kusafiri, e, kama watu kuendesha magari, kama hapa Marekani ambapo kuna magari mengi kweli, hivi sasa watu wapo tu majumbani hawaendeshi magari, uh, kile ambacho una ona kitaweza kutokea kuelekea katika tatizo hili e, hali itakuwa itakuwa iko vipi zaidi kuelekea mbele? Unajua, ukiangalia wadabisi wengi, watu wamekuwa watu wakiangalia, vile wakilinganisha mahali tuko kama dunia mzima na vile tulikuwa huko mbeleni, kama huko Great Depression kama ni Amerika, ama wakati wa vita za dunia za pili, huko ni watu wote na wanasema ukiangalia wataganuzi wa, wa, wa, wa kiuchumi ama economy, na pia wale wengine wote wanaona ya kwamba hii, kwa vile sai tuko na ile uncertainty vile umesema, hakuna mtu anajua tutarudi kawaida lini, ndio inaweka watu wasiwasi mingi sana e, kama nani wote watu wa biashara, biashara zote duniani, kila mtu wako na wasiwasi na Kabla hatujapata sehemu ya uh, corona, hakuna mtu kwa ukweli anaweza sema tutarudi kuwa hali ya kawaida kwa muda fulani ama siku fulani, na ndio maana sasa hiyo inaanza kuonekana kwa masoko. Ukiangalia kwa soko la hisa, ukiangalia kwa mambo ya soko ya mafuta na soko zingine zote, unaona sasa watu wameanza kuweka hiyo kwa, kwa, kwa, kwa matarajio yao watu wa, wa mafuta ama producer zote walikuwa wamesema ya kwamba wakitoa ile milioni tisa, milioni kumi kwa siku ni kama inaweza leta ile balance kwa mambo ya demand na supply kwa dunia, lakini hiyo ni kama inaonekana ni kama haifanyi kazi sasa. Hata swali so watu wanajiuliza kwa katika, eh, hali ya mafuta nii ni ina, ina, ina, ina, ina, kama inapatikana waendelee tena kukata tena ama waache ku Ma, ma, a, mafuta kabisa. E, kuna mtu aliuliza swali na bado hajapata jibu. Inawezekanaje kunaweza kam... kuwa aje kama hawa wote wanaweza kubaliana waache kuchimba mafuta kwa maybe miezi tatu ama miezi sita? Kwanza wakomeshe kabisa, tuone kama ile tayari imeshawekwa na iko kwa solid kama inaweza tumika, lakini pia vile nilikuwa nimesema hapo lugongo ni ya kwamba Hali ya utumizi wa mafuta inaenda sawia na hali ya uchumi wa dunia yote. Kama tutaendelea kuwa kwa hii mambo ya kufungwa ama lockdown, na ni watu wote, ni dunia mzima, ni, ni, ni kama iko lockdown, basi unaweza tarajia kwamba utumizi wa mafuta hautakuwa mwingi, kwa sababu imebaki tu ni ile wanaita essential ama zile mambo ya ya, ya, ya, ya, ya maana kabisa ndio tu watu wale wako kwa mabarabara, ndio watu tu wanatumia mafuta. Kwa hivyo utumizi wake utaenda chini, eh, ni hali akijakuwa hapa uh, kwa muda mrefu, hata kwa kihistoria i uh, uh, Marekani awajtaega tena, hii ndio mara yatu ya kwanza. Kwa hivyo sisi wote tuko mahali mpya, lakini tunaona kama hii itaenda itaendelea hivi miezi sita mpaka Disemba, mwezi wa kumi na mbili na pengine mwaka ujao bado tutakuwa na hiyo hali ambayo si ya payosia, kawaida kabisa. Sasa uh, kile ambacho unaweza kutueleza, umegusia swala kwamba wazalishaji wengi wa mafuta hasa wanachama wa umoja wao wa OPEC wamesitisha uzalishaji endapo hali itarejea katika uh, mfumo wake wa kawaida wa dunia. Je, dunia itakuwa ina mafuta ya kutosha au kutatokea uhaba mwingine wa mafuta, na kusubiri uzalishaji uweze kufidia yale mafuta ambayo yamepungua? Hakutakuwa ha -ha, na, na shida katika uzalishaji wa mafuta, kwa sababu ile ile hesabu walikuwa wamefanya, ndio wakasema wataa hiyo kuzolesha mafuta kwa asilimia hiyo uh, milioni tisa milioni kumi kwa kila siku mikoba, walikuwa wameona hiyo inaweza saidia wat, bado wataendelea kuuza ku, ku, ku, mafuta, lakini si kama ile ilikuwa hapo pereni, wakati hukukuwa na mtu wa kulikuwa wanatoa tu kwa hali ya juu. Kwa hivyo sidhani ka kama hakuna kama bado wataenda wakipampu wa, wa, wa, wa, wa ma, uh, mafuta hiyo tu, wamesema hiyo kiwango wame, wamekubaliana hakutakuwa na uhaba wa mafuta hata ile hii e, tukirejea hali ya kawaida lakini pia ni vizuri kusema ujue, hali ya kawaida haitarudi kwa haraka vile pengine tunafikiria, e, kwa sababu bado watu ni kama wako na uoga. Hata tuseme ukisema kesho tufungue, sidhani watu wote wale walikuwa na wana- wanasafiri hapo beleni wataamka tu waanze tena safari, itaenda kwa, ita kwa pole polepole eh, eh. Na kama itakuwa kwa polepole, basi kongamano la OPEC eh, na na wale wadau wengine watakuwa wakiangalia hiyo eh, hayo maneno na kuona pengine saa hii tunastahili tuongeze ama tu tu uh, tutoatoe nam asante sana Bwana Joe uh, Watson uh, Gakua kwa kutueleza haya. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo yetu ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran sana kwa kuwa nami.