Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 Kigali Rwanda ninayowakaribisha hi leo. Ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Ifuatayo ni taarifa habari. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Wapiga kura nchini Mali wanashiriki katika duru ya pili ya uchaguzi wa bunge hii leo, wakati serikali ikijaribu kurudisha imani ya wananchi katika vyombo vya utawala, licha ya mapambano na wapiganaji wa itikadi kali za Kiislamu na wasiwasi wa kuenea janga la virusi vya korona. Wapiga kura katika taifa hilo la Afrika Magharibi lenye wakazi milioni 19 wanapiga kura kwa chagua wa bunge wanaogombania viti 147 vya bunge la nchi hiyo. Uchaguzi huo umekuwa ukiahirishwa mara kadhaa hadi kufikia hali ambapo wananchi hawana tena imani na vyombo vya utawala. Duru ya kwanza ilivurugwa kwa sehemu na mashambulizi ya wanamgambo na vitisho, ikiwa ni pamoja na kuteka nyara kiongozi wa upinzani. Katika duru ya kwanza ni asilimia thelathini na tano tu ya wapiga kura waliojitokeza na asilimia kumi na mbili nukta tisa pekee waliopiga kura katika mji mkuu wa Bamako. Zaidi ya waumini milioni 260 wa kanisa la kale la Orthodox wamesherekea siku kuu ya Pasaka hii leo huku viongozi wa dini wakiwahimiza waumini wabaki nyumbani kuepusha kusambaa kwa virusi vya korona. Ingawa wengi walifuatilia misa kupitia televisheni na mitandao, baadhi walikiuka amri za kutotoka nje katika baadhi ya nchi na kuhudhuria ibada zilizofanyika katika kanisa. Huko Belarus, Rais Alexander Lukashenko, ambaye ametilia shaka juu ya hatari za janga hili la korona, ameruhusu michuano ya kandanda kuendelea na ilihudhuria misa ya Pasaka katika kanisa hii leo. Mjini Moscow, rais Vladimir Putin alitoa ujumbe kwa waumini bila ya kwenda katika ibada kwenye kanisa kuu mjini Moscow iliyoongozwa na askofu Kirill. Miji mingi mingine ya dunia haikuruhusu ibada kufanyika kanisani sawa na ilivyokuwa wakati wa Pasaka wiki iliyopita iliyosherekewa na madhehebu mengine ya wa Wakristo. Mkuu wa utawala wa rais wa Nigeria Muhammadu Buhari aliyekuwa na ushawishi mkubwa nchini humo, Aba Kyari, amezikwa hileo baada ya kuugua homa kali ya mapafu unaosababishwa na virusi vya korona na kufariki hapo jana. Ofisi ya rais Buhari imetangaza kifo cha afisa huyo wa juu wa kwanza kufariki nchini humo kutokana na ugonjwa huo wa hatari. Kiari alikuwa mojawapo wa kundi dogo la shauri wa karibu sana na Rais Buhari na anafahamika ndiye aliyemlinda kiongozi huyo kwa kupanga nani anayekutana naye pamoja na mawaziri vile vile na kupanga mikutano yote muhimu ya Rais. Balozi mmoja wa nchi za Ulaya ameliambia shirika la habari la AFP kwamba kifo chake kitakuwa na athari kubwa katika utawala kutokana na kuwa alikuwa na nguvu kabisa. Bila ya kuwepo kwake, anasema kutakuwa na mwanya mkubwa katika ofisi ya rais wa Nigeria. Kuna watu 493 walioambukizwa na virusi vya korona na 70 kufariki huko Nigeria. Basi idadi ya watu wanaoambukizwa na virusi hivyo vya hatari vya korona imeongezeka zaidi mwishoni mwa wiki hii katika nchi zoathirika zaidi za Ulaya na Marekani ingawa kuna tofauti katika idadi zinazotolewa na shirika la afya duniani WHO na chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani. WHO ina ripoti kuwepo kwa zaidi ya watu milioni mbili laki moja elfu sitini na nne walioambukizwa wakati chuo kikuu cha John Hopkins kinaeleza ni watu milioni mbili laki tatu elfu arobaini na saba na ni watu laki moja elfu sitini waliofariki, huku WHO ikieleza ni watu laki moja elfu arobaini na sita Licha ya tofauti hizo, muhimu ni kwamba kuna ongezeko kubwa la watu wanaofariki na kuambukizwa hapa Marekani. Idadi walioambukiza imepindukia laki saba elfu thelathini na tano na waliofariki imepindukia elfu thelathini na nane huko Ulaya zaidi ya watu milioni moja elfu themanini wameambukizwa na karibu elfu tisini na saba wamefariki. Kwa upande wa Afrika, takwimu za CDC ya Afrika zinaonyesha kuongezeka kwa haraka maambukizi ambapo kwa ujumla kuna watu elfu ishirini mia mbili na sabini walioambukizwa, na Misri, Algeria, Afrika kusini na Moroko ni nchi zenye idadi kubwa ya maambukizi barani humo. Kwa ujumla kuna watu elfu mbili waliofariki huko Afrika. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva inaripoti kwamba zaidi ya watu 150 wameuliwa katika wilaya ya jungu na Mahagi jimboni Ituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mapema mwezi Machi hivyo kufikisha idadi ya walowawa katika jimbo hilo tangu mapema mwaka huu kufikia watu mia mbili. Msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Rupert Colville amesema watu 23 waliuliwa katika mashambulio ya mwisho wa wiki iliyopita, ambapo wapiganaji wa Kodeko wa kundi la wanamgambo wa kabila la Walendu wamekuwa wakiwashambulia Wahema hasa baada ya kamanda wao kuuliwa Machi 25 na jeshi Kongo. Na wana muziki mashuhuri wa Marekani wakiongozwa na Lady Gaga pamoja na Stevie Wonder, Beyonce, Alicia Keys na wengineo waliimba nyimbo za kuleta matumaini katika tamasha kubwa, wote wakiwa nyumbani kupitia mtandao na televisheni hapo jana. Tamasha hilo lililopewa jina la One World Together at Home lilitoa shukrani kubwa kwa wafanyakazi wote wa afya, wafanyakazi wa posta na wanaosafisha, kwa kazi zao wakati huu mgumu, watu wanaolazimika kubaki nyumbani ili kupambana na janga la virusi la korona. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msomaji Abdu Shakur Abud. Siku nyingine tena ya Jumapili tunapokualika katika salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mwenyeji wako hii leo ni mimi Idi Ligongo, ambaye nitakuwa na kupeperushia zile salamu ja zako ambazo umetutumia pale ulipo. Najua hivi sasa eh, unaendelea kujikinga na kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona. Mimi nakuambia karibu. a salamu na muziki siku ya leo Jumapili inaanzia kwake, si mwingine ni Jeremie Muhumira Pakashindi aa, Lubiriha. Anasema ye kwamba salamu zake zifike kwa familia yake e, iliyopo katika eneo la Beni Kalinda, aa, kwa mke wake Elda kabisa na watoto wake Eliot e, Muhumira na Esta Muhumira, bila kusahau ushindi e, pale nyumbani. Ujumbe watu wote duniani, kama watu E, wanaogopa zambi kama virusi vya korona, ingekuwa heri sana. Kwani tunaogopa virusi, lakini hatupendi ogopa Mungu e, kututengea zambi. Ni Jeremia, muhimiri wa Kasindi, DRC Congo, anasema kwamba asante sana VOA kwa kupasha habari zote a, bila kusahau a, jamaa yake ausre malivika wa Goma, ni mwanahabari wetu e, pale e, Kivu Kaskazini, akipewa naye salamu. Ausre malivika hivi sasa anakamata salamu zake se mwingine ni uh, Doroth, eh, huyu anaitwa Dorothi. Anasema zake salamu azimfikie Kasim Suleimani, Yohana Rafael, akiwa nchini Tanzania, bila kumsahau uh, Donald Sendegeya uh, anasema kwamba watu waendelee kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa nakamata salamu zake Rafael Anyel Wisie, anasema zake salamu zimfikie Charles Mbogi, eh, Zahra Muhamedi kutoka Zanzibar, eh, Hadi Fazil kutoka katika Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, katika maeneo ya Maniema, Lubutu, Saliboko, na anasema kwamba watu wote, eh, wahakikishe kwamba wanajikinga na virusi vya korona. Basi salamu hivi sasa si zinakwenda moja kwa moja kwake Eliya Kauvela Pombe, anasema kwamba yeye anaamini kabisa kwamba, uh, dunia inaweza kushinda mapambano ya virusi vyo Corona. Lakini salamu zake zingemfikia uh, Nicolas Nyoka, Suleiman Hassan, Eligusi Katombo, Aron Kato, eh, bila kumsahau Agosti Michael, eh, popote pale anasema walipo, na anaamini kabisa wanaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi sasa moja kwa moja. Basi tuende katika burudani ya muziki, ambapo leo hii tunaanza naye, eh, Femi One, eh, akiwa na ja wanakuambia utaweza sikiliza ngoma hiyo, halafu tutarajia kukupa zile salamu zako ambazo umetutumia hapa idhaa ya Kiswahili Utawezana utawezana, manze femi waniki kupata nitakupenda kavile napenda tambla. Uh. Koko kona kitambi utawezana utawezana, nikikupea utawezana utawezana, manze femi waniki kupata nitakupenda kavile napenda tambla, iko haga yako iko naipenda kamke nyumba nina mwiko uh -huh. Mecha umeanza kuniflata uh. Uja. Ah. Okonko na kitambi utawezana? Utawezana, nikikupea utawezana, utawezana, utawezana. Manze, Femi wa nikikupata, nitakupenda kavile napenda tambla. Okonko na kitambi utawezana nam nitabu... na basi baada ya muziki huo kutoka kwake Femi One akimshirikisha Meja wakikuambia, e, utaweza moja kwa moja tunaelekea e, kukupasha zile salamu ambazo umetutumia hivi. E, sasa moja kwa moja tunaelekea kwa msikilizaji ambaye yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, e, ambaye ametutumia zile salamu zake kwa njia ya sauti. Tusikilize. Jambo, jambo kwa watu wote. Kwa majina naitika kwa jina la Jeri Pro nikiwa ndani ya mgini wa Kisangani. Turu ya kwanza na msalimu baba yangu mzazi Papa Mokili akiwa Butembo, na msalimu vile mama, na msalimu mke wangu kwa jina la Charline, na msalimu bose wangu Papa Maliba akiwa hapa mgini Kisangani, na wengine wote na wasalimu. Asante nam shukran kabisa uh, msikilizaji wetu huyu kwa kupeperusha salamu zake hizo kwa njia ya sauti, lakini sisi tunaendelea hapa kuhakikisha kwamba kila mtu ambaye ametaka uh, kupeperusha zake salamu tunazipeleka. Huyu hapa ni Umi Ahmed, anasema zake salamu e, zimfikie Emmanuel Juma wa Kigoma mjini Tanzania, uh, Joshua Mulumbi, e, bila kusahau Simeon Samanahaki, uh, Haji Tedron, e, anasema kwamba salam zimfikie vile vilevile Frank Chanc, Arnold Dugange, bila kumsahau Saus Desi, mwana mwanaharakati hivi sasa. Na kamata zake salam, uh, si mwingine ni Christopher Diego Krisma. Anasema uh, yeye anapatikana maeneo ya Nyeri nchini Kenya. Anasema uh, zake salamu zingependa kuwafikia rafiki zake wote eh, popote pale walipo, lakini bila kumsahau eh, kumpelekea salamu Aleita Muhamedi, Jean Paul bin ba e, anasema huyo anapatikana maeneo ya Kigali uh, pale nchini eh, Rwanda na anaamini kabisa mapambano ya korona yanazidi kuendelea. Mwingine si uh, alituletea ujumbe wake na kupeleka salamu zake ni uh, Francis Mafuru. Eh, Francis Mafuru anasema zake salamu zingekwenda kwake, eh, Jacob Tungu, bila kumsahau Mnada Nchenge, vilevile eh, vile, anamsalimia Ntimi Kibona wa Iringa uh, Tanzania Aaron Sor vilevile anasalimiwa Emmanuel Kachunga, naye vilevile amepeperushiwa uh, zake salamu kutoka kwa huyo uh, mwenzao ambaye anasema kwamba anawajali sana popote pale ambapo amekuwa akifuatilia uh, uh, habari za maambukizo ya virusi vya korona, lakini vilevile uh, bila vile vile kusahau uh, mbinu mbalimbali ambazo zinafanyika katika ku wahakikisha watu wanakuwa salama. Huyu hapa ni Amani baba lao, anasema eh, yeye anapatikana kule maeneo ya Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zake ki salam zimfikie Agustin Kulimushi eh, Omambia ah, Solologi, bila kumsahau Maria Vitonya eh, Matiku Juma Mohamedi Dihia ah, baba Sele eh, vile, vilevile vile anamsalimia ah, Mahuno Alfin na anasema kwamba endeleeni kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa, moja kwa moja, tuelekee katika burudani ya muziki, maanake kipindi hiki kinaendana na burudani ya muziki. Tunaenda kwake eh, kijana huyu Nasib Abdul maarufu kabisa kama Diamond Platnumz. Hapa anakuambia Jeje, ngoma ambayo hivi sasa inatamba kwelikweli katika mitandao Uh, hasa ule mtandao wa YouTube ukiwa umepata views nyingi kwelikweli. Tusikilize ngoma hii ya kwake Diamond Platnumz, na tutakaporejea tuendelea kukuperushia zile zako salamu ambazo umetutumia hapa. Nam shukran kabisa Diamond Platinum kwa kibao hiko kikali kabisa, na moja kwa moja tunaelekea katika zile salamu ambazo wewe umetutumia hivi sasa. Na kamata ya kwake eh, Mahuno Alfin kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika lile jiji ama mji wa Lubumbashi. Anasema yeye kwanza angependa kusalimia ndugu jamaa na marafiki popote pale eh, wanapoisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, lakini wengine ni ni Festo Carson Mliuka, bila kumsahau Myson Mwita, uh, Pastori Makoye Richard Kambale eh, anayepatikana maeneo uh, ya Beni eh, DRC eh, anasema kabisa uh, mambo jinsi yanavyokwenda huko, shule na makanisa yamefungwa na bora vilabu vifungwe pia kuhakikisha kwamba maambukizi ya virusi vya korona yanakabiliwa ipasavyo. Vilevile huyu hapa ni Lulu Ela. Lulu Ela yeye anasema anampelekeza zake salamu Selestine Kajuna, Abdullah Chande eh, Blason Komba, ah, bila kumsahau Adam Nuru, Ndiuva Kasiki eh, Fina Daudi, Eric Agade, Upendo Raymond na wengine wote pale popote pale Uh, walipo huyu hapa na ni Kisron Habil Mayan eh, anasema anapatikana maeneo ya Dodoma Tanzania, mji mkuu wa mji, uh, makao makuu ya taifa la Tanzania. Anasema zake salamu zikwende, uh, ziende kwa Job, uh, on serio uh, bila kumsahau Maneke Ganga Jose Gabriel, uh, Austin Kalimushi Barik Cyprian, uh, Yobu Helfe uh, Susan Jacob Uh, Promose Muganga bila kumsahau uh, Daniel Mabrie zao salamu ziwafikie huko e, bila kumsahau uh, Abel Majiko vilevile anapatikana maeneo ya soko kuu uh, Dodoma, Tanzania. Huyu hapa si mwingine ni mashine Numbe Toikio e, anasema anamsalimia Promis eh, Muganga e, bila kumsahau Filimon Msengi eh, Ben Hamimu uh, Msaliko Suma Kevin uh, Sakwa. Uh, hom vile vile bila kumsahau kumsa, Ole Lesere David. Najitahidi kuwa makini kabisa kutamka majina yale, Ole Lesere David vilevile naye amekumbukwa huyu hapa ni uh, samuel alois anasema anapelekea salamu zake kwake eh, paulo kilo moses um, mwakisisia uh, marcel kataya cj classic jr uh, violet robert bila kumsahau uh, marco eh, wakogangwa na vilevile anamsalimia vile eh, babu Malisalwa eh, za usalamu hizo ziwafikie. Huyu hapa ni uh, Damaris Maingi anasema anampelekea salamu Ramadhani Mputa, uh, Makarius Sim Cristo, uh, Sendomi Inosenti, Luhende Makoye Mpayala, uh, Mwalimu Peter, uh, Privatus, na anasema vilevile angemkumbuka pia Adrian Emanuel. Na hivi sasa basi tupate tena burudani ya muziki e, tunaelekea mkwao moja kwa moja kwao, kwao, sauti soul wakiwa wameshirikisha uh, kwaya maarufu kabisa kutoka kule Afrika Kusini, Soweto Gospel Kwaya ambayo imewahi kufanya Uh, matamasha mbalimbali ya kimataifa duniani, lakini e, Soweto Gospel Kwaya ilikuwa sana ikishirikishwa na wanamuziki wakubwa ulimwenguni katika matamasha mbalimbali ya rais wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini, Mzee Nelson Tata eh, Mandela. Uh, hapa wanakuambia Brighter days wakishirikiana na South to Soul kabisa sauti sol na Soweto gospel choir na kibao hicho brighter days. Moja kwa moja tunaelekea katika salamu basi na muziki, na hivi sasa na kamata ya huyu ambaye amejitambulisha kwa jina la Jairus eh, Mukwana anasema, eh, angewakumbuka Adam Kalia, Thomas Marco, Beka, Kipacha Imari uh, Imari Emmanuel Defide Mkele Amir uh, Muzaki Christine uh, Jafet Sang uh, Justin Mgigwa wote pale anasema E, waendelee kuitegea sikio idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hivi sasa zanakamata ujumbe wake, si mwingine ni James Zabelina anasema, anapatikana uh, pale jijini Nairobi nchini Kenya. Anasema zake salamu wakati huu ambapo, eh, pilikapilika nyingi zinaendelea za kukabiliana na virusi vya korona. Angemsalimiwa uh, George Otieno Sebaria, Sebaria, Michael Zuberi, bila kumsahau uh, George Ojwang ambaye kwa namna moja manyingine, anasema kwamba watu tuendelee kujikinga na maambukizi ya virusi uh, vya korona. Basi tunakamilisha matangazo haya ya salamu na muziki, na tunakuacha na ngoma yake uh, Aslei anakuambia ya rudi darasani. Mimi ujumbe wangu kwako, kwa wewe, kwa msikilizaji kwamba nawa mikono vilevile, uh, vile safisha kila sehemu ambayo unaona kwamba inaweza kakuletea maambukizo. Fuata ushauri wa wataalam wa afya, lakini kikubwa zaidi eh, vaa barakoa eh, popote unapokwenda. Lakini jitahidi kuwa mbali eh, pale unapokwenda katika sehemu ya mkusanyiko, kuto kuwa karibu na mtu. Fuata ushauri wa madaktari ama wataalamu wa afya wanapokwambia eh, mita mbili kuwa mbali na mtu alipo, lakini kubwa zaidi Usiende sehemu za mikusanyiko na usitoke nje ya nyumba yako pasipo na sababu. Korona ipo na inaambukiza na inaua. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mimi ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nami katika Salamu na Muziki jumapili hii ya leo. Nchini Mali wanashiriki katika duru ya pili ya uchaguzi wa bunge hii leo wakati serikali ikijaribu kurudisha imani ya wananchi katika vyombo vya utawala licha ya mapambano na wapiganaji wa itikadi kali za Kiislamu na wasiwasi wa kuenea janga la virusi vya korona. Zaidi ya wa waumini milioni 260 wa kanisa la kale la Orthodox wamesherekea siku kuu ya Pasaka hii leo huku viongozi wa dini wakiwahimiza waumini wabaki nyumbani kuepusha kusambaa kwa virusi vya korona. Mkuu wa utawala wa rais wa Nigeria Muhammadu Buhari, aliyekuwa na ushawishi mkubwa nchini humo, Aba Kiyari, amezikwa hileo baada ya kuugua homa kali ya mapafu unayosababishwa na virusi vya korona na kufariki hapo jana. Ofisi ya rais Buhari imetangaza kifo cha afisa huyo wa juu wa kwanza kufariki nchini humo kutokana na ugonjwa huo wa hatari. Kiari alikuwa mojawapo wa kundi dogo la washauri wa karibu sana na rais Buhari na anafahamika ndiye aliyemlinda kiongozi huyo kwa kupanga nani anayekutana naye pamoja na mawaziri vile vile, na kupanga mikutano yote muhimu ya rais. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.