Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7fm Kaya Mombasa na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo Tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia na msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Shirika la ndege la Afrika Kusini SAA limependekeza kuwalipa wafanyakazi wake elfu tano malipo yao ya uzaeni kwa mara mmoja, baada ya serikali kusema kwamba haitotoa tena fedha zaidi kulinusuru shirika hilo. Pendekezo lilowasilishwa na wakuu wa SAA kwa vyama vya wafanyakazi wiki hii, ambapo haijaidhinishwa na wafanyakazi, ni ishara kwamba shirika hilo linalomilikiwa na taifa liko ukingoni wa kuvunjika. Mazungumzo na vyama vya wafanyakazi yataendelea tena Jumatatu kulingana na hati ambazo shirika la habari la Reuters limepokea. SAA, shirika kubwa la ndege la Afrika, liliingia katika mpango wa kujilinda kutokana na hali ya kufilisika mwezi Disemba na tangu wakati huo limelazimika kusitisha safari zake zote za abiria kutokana na janga la virusi vya korona kote duniani. Wiki hii maafisa wa serikali wamewaambia wakuu wa shirika hilo kwamba haitotoa fedha zaidi wala kudhamini mipango ya mikopo au kuruhusu mpango wa kunusuru shirika hilo kutoka fedha za nje. Viongozi wa nchi za Afrika, Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa IMF wametoa wito wa hatua dharura za kimataifa kuchukuliwa kusaidia nchi za Afrika kukabiliana na janga la virusi vya korona, ambalo litasababisha uchumi wa bara hilo kushuka kwa asilimia 1.25 mwaka huu, ikiwa kiwango kibaya kuwahi kutokea kushuhudiwa barani humo. Mkurugenzi mtendaji wa IMF Kristalina Georgieva aliwaambia mawaziri, maafisa wa Umoja wa Mataifa na wajumbe wengine wakati wa mkutano kupitia mawasiliano ya video hapo jana kwamba bara la Afrika halina rasilimali wala uwezo wa kutoa huduma za afya kushughulikia janga hilo kwa namna inavyostahili na linahitaji angalau dola bilioni 114 kugharimia mahitaji yake ya dharura ya fedha. Hata baada ya hadi za misaada kutoka wafadhili wa kikanda kibinafsi, na msaada wa kimataifa na nchi na nchi, Afrika ingali inakabiliwa na upungufu mkubwa wa karibu ya dola bilioni 44, wameeleza maafisa wa mashirika ya kimataifa ya fedha wakati wa mkutano wa Mobilizing with Africa uliofanyika wakati wa mkutano wa majira ya machipuko ya Benki Kuu ya Dunia na IMF wiki hii. Waziri mkuu wa Lesoto anayekabiliwa na misukosuko ya kisiasa ametangaza hii leo Jumamosi kwamba ameamrisha wanajeshi kushuka na kushika zamu katika njia za mji mkuu wa Maseru ili kudumisha amani na usalama, akituhumu idara za usalama asizozitaja kwa kujaribu kuhujumu demokrasia. Waziri mkuu Thomas Thabane anakabiliwa na kishindikizo cha kuacha madaraka baada ya polisi kusema wanadhani amehusika katika mauaji ya mke wake wa zamani, mauaji yaliyotokea mwaka 2017 kesi ambayo imetumbukiza taifa hilo la kusini mwa Afrika katika mzozo mkubwa wa kisiasa. Katika hotuba yake kwa taifa hili leo, kiongozi huyo mwenye umri wa miaka themanini anasema alilazimika kuwatuma wanajeshi kudhibiti hali ya mambo na kuchukua hatua zozote muhimu dhidi ya watu hao kufuatana na kanuni za kurudisha usalama, amani na utulivu nchini humo, akiongeza kusema ili kuepusha taifa kuingia katika hali ya hatari, alibidi kuchukua hatua hizo. Afisa mwandamizi wa jeshi ameliambia shirika la habari la AFP kwamba kamishna wa polisi Holomo Molibeli pamoja na naibu wake Paseka Mokete na maafisa wengine waandamizi wa polisi wamekamatwa na jeshi. Shirika la Afya Duniani WHO, linasema hii leo kwamba ingawa inaridhika kuona baadhi ya nchi za Ulaya na Amerika Kaskazini zikipanga juu ya jinsi ya kurudisha tena hali ya maisha ya kawaida na uchumi, lakini shirika hilo linaonya kwamba masharti ya kutotoka nje yaondolewe hatua kwa hatua, la sivyo uambukizaji unaweza kurudi tena. WHO inaeleza kwamba ingawa mataifa hayo yanaonyesha ishara, lakini nchi nyingine zilizo hatarini zinashuhudia kuongezeka kwa watu wanaoambukizwa. Kulingana na takwimu za shirika hilo, kuna zaidi ya watu milioni moja laki mbili walioambukizwa na virusi vya korona hadi hivi sasa na watu laki moja elfu hamsini wa wamefariki kuna mwengezeko wa asilimia 51 ya watu wanaoambukizwa sasa katika nchi za Afrika na kuongezeka kwa asilimia 60 watu wanaofariki barani humo. Marekani inaendelea kuwa nchi inaongoza kwa idadi ya watu walioambukizwa kutokana na ugonjwa huo, hivi sasa imepindukia watu laki saba na watu elfu 36 wamefariki na wasanii kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia wanaandaa tamasha kubwa kabisa hii leo lililopangwa na kupewa jina la One World Together at Home ili kuchangisha fedha kununua vifaa vya afya vinavyohitajika kwa ajili ya kupambana na janga la virusi vya korona kote duniani. Tamasha hilo linalotazamiwa kuendelea kwa karibu saa 12 linasimamiwa na shirika la afya duniani WHO pamoja na fuko la Umoja Mataifa na fuko la ufadhili la Uswisi na kuongozwa na mwanamuziki wa Marekani Lady Gaga. Wanamuziki mashuhuri kutoka sehemu mbalimbali za dunia wataimba na kutumbuiza watu kutoka majumbani mwao, na maonyesho hayo yatatangazwa moja kwa moja kupitia mtandao. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msomaji Abdushakur Abud. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kifuatacho ni kipindi cha cha marudio cha Live Talk. Ni wakati wa kuangalia Live Talk. Jina langu ni BMJ Mridhi, nashirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana. Basi pasina kupoteza wakati ni mpisha mwenzangu Patrick Ndwimana na kama unavyojua sisi pia tunafanya social distancing manake tuko studio mbali mbali, akiwa katika studio iliyo kwake na mimi niko katika chumba changu hapa mjini um, Washington DC. Leo tunajadili kuhusu uchaguzi wa hapa Marekani ambapo Joe Biden ametangazwa kwamba ndiye atapeperusha bendera ya chama cha Democratic na kabla hatujasema mengi, basi Patrick Ndwimana anatuarifu ni vipi tulifika hapa. Uchaguzi wa awali wa kumtafuta mgombea atakayewakilisha chama cha Demokrati kwenye uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka huu ulianza mwezi Februari katika majimbo ya Iowa, New Hamshire, Nevada na South Carolina. Makamu wa zamani wa rais Joe Biden alianza vibaya kwa kushindwa katika majimbo ya Iowa, New Hamshire na Nevada. Wakati huo seneta wa Vermont Berni Sanders alikuwa anaongoza kwa kishindo akifuatiwa na mea wa South Indiana Pete Budijege. Biden alifanya vizuri baadaye katika jimbo la South Carolina baada ya kuungwa mkono na mbunge mashuhuri Marekani mweusi Jim Clyburn. Biden aliwashinda wagombea wenza kwa kupigiwa kura nyingi na umarekani weusi. Baadaye Pete Buttigieg na seneta wa Minnesota Amy Klobuchar walijiondoa kwenye kinyang'anyiro kabla ya uchaguzi muhimu katika majimbo kadhaa maarufu Super Tuesday na kumuunga mkono Joe Biden. Biden alimshinda mpinzani wake Bernie Sanders kwenye uchaguzi wa Super Tuesday uliofanyika mwezi Machi kwa kuwapata wajumbe wengi sana na na kuanza kuwa na matumaini ya kushinda uchaguzi huo wa mchujo. Biden alipata pia uungwaji mkono kutoka kwa mgombea bilionia Mike Bloomberg baada ya kufanya vizuri sana kwenye uchaguzi huo wa Super Tuesday. Chaguzi zingine zilizokuwa zinatarajiwa kufanyika mwezi Aprili na Juni ziliahirishwa kutokana na janga la korona, isipokuwa tu jimbo la Wisconsin ambalo liliandaa uchaguzi baada ya wa Warepublican kupinga amri ya utendaji iliyotolewa na gavana Mdemokrat wa jimbo hilo ili kuahirisha uchaguzi. Baadaye Mahakama Kuu ilisikiliza shauri kati ya Wademokrat na Warepublican na kuamuru uchaguzi ufanyike tarehe saba mwezi huu wa April. Wakazi wa Wisconsin walilazimika kupiga kura kwa hofu kubwa ya kuambukizwa virusi vya korona. Siku moja baadaye, Beni Sanders alijiondoa kwenye kinyang'anyiro na kusema kwamba anamuunga mkono Joe Biden, na alikuwa na haya ya kusema: I am... Natoa wito kwa Wamarekani wote wawe wa Demokrat wawe wako huru, hata wale wa Republican kwamba waje pamoja kumwondoa mtu ambaye mimi nasema ni mtu hatari sana kwa maisha ya Wamarekani. Naomba mchague Joe Biden kama raisi ifikapo mwezi Novemba. Matokeo chaguzi, ya uchaguzi wa Wisconsin yaonyesha Joe Biden alishinda kwa asilimia 62.9, Sanders naye alipata asilimia 31.8. Baada ya kukaa kimya kwa muda mrefu rais wa zamani Barack Obama Jumanne tarehe 17 mwezi huu alitangaza rasmi kumuunga mkono makamu wake wa zamani Joe Biden akisema ndiye rais anayefaa kuiongoza Marekani. Joe Biden hadi sasa anaongoza akiwa na ongoza, wajumbe 1293 Sanders akiwa na wajumbe 937. Mshindi anatakiwa kuwa na wajumbe 1991. Bila shaka Biden ndiye atakuwa mteule wa chama cha Democratic kwenye kongamano la chama hicho ambalo awali lilikuwa lifanyike katikati mwa mwezi Julai lakini likaahirishwa kutokana na mlipuko wa Corona. Kongamano hilo litafanyika Milwaukee. Wa Republican nao watafanya kongamano lao katika mji wa Charlotte, jimbo la North Carolina. Rais Donald Trump ndiye ataidhinishwa na chama chake kwa sababu hana mpinzani kwenye uchaguzi huo wa mchujo. Asante ah, sana mwenzangu Patrick Nduwima. Na basi msikilizaji, moja kwa moja tuingie kwenye mjadala wa wiki tayari. Kwenye laini za simu tuko na wageni wetu Profesa David Monda akiwa kule New York, na vilevile vile Dkt. Timothy Sadera akiwa katika mji wa Atlanta, jimbo la Georgia. Kwanza kabisa, kwako Profesa David Monda, wakati wanapomuidhinisha Joe Biden, umesikia alivyosema Bernie Sanders na vilevile rais wa zamani Barack Obama, hii ina maana gani hasa? Uh, mimi nafikiria upande wa bwana Biden inamsaidia sana kupata uungwaji mkono, uh, wa bwana Obama, maana maanake, uh, nafsi ya bwana Obama ilifurahisha umma kwa ujumla, na pia itaongeza ile motisha upande wa wanademokrat ambao wamekasirishwa na kugadhabishwa kila kukicha eh, na matamshi ya bwana Trump na pia misimamo yake ya kisiasa kwa sera za hapa Marekani na pia eh, sera za kitaifa. Changamoto yake bwana Biden ni kupata wale wafuasi wa bwana Sanders. Wengi wao wamekasirishwa sana na msimamo wa bwana Biden hususan kwenye ile hali ya bima ya afya kwa wote. E, hajatoa haja uunguaji mkono wake wa dhati kwa msimamo wa bwana Sanders. Yani, bwana Biden hajatoa uunguaji mkono wake wa dhati akusema kwamba Wamarekani wote atawashughulikia kwa bima ya kwa afya BFJ, mfungu pia, kuna hii changamoto ambayo bwana Sanders alikuwa ameisimamia pia B Warren, Elizabeth Warren, ya kwamba Uh, ile uh, mikopo ya deni kwa wanafunzi kwenye viwango vyo vikuu mbalimbali ni ya juu sana. Ile mzigo wa deni kwa wanafunzi ni, ni, ni mgumu, na bwana Biden pia hajatoa msimamo thabiti kwa wale wafuasi wa bwana Sanders. Uh, na pia changamoto la tatu ningeangazia ni hii hali ya Uh, ya ya ya kuwa, ya upungufu uh, wa tabia nchi uh, yaani kwa uh, ile uh, climate change uh, ya kwamba Bwana Biden uh, hajaonyesha uh, hali yake ya dhati au mipangilio uh, mwafaka ambao yataweza kuweza eh, kuwaleta ndani wale wafuasi wa Bwana Sanders. Kwa hivyo kwa wakati huu nafikiria wafuasi wengi wa Sanders eh, hawataenda kwa kura kupigia Bwana uh, Biden kura, wengi wao eh, vile walifanyia Bill Clinton, huenda wakakaa nyumbani wakakataa kata, katakata kumpigia kura, manake walikuwa wamempenda sana eh, huyu eh, Bernie Sanders. Shukran sana Profesa Monda, sijui Patrick kama una swali, labda umuulize profesa au Dr. Sadera akiwa kule George. Naam, kama nilivyodokeza hapo ni kwamba Marekani na- inakumbwa na, na, na janga hili la korona. E, wakati huu inaongoza kwa idadi kubwa ya maambukizi na maafa ni mengi kila siku. Je, Profesa Sadera, mazingira ya kisiasa wakati huu yatakuwaje? Wakati nchi hii inakumbwa na janga hili la korona, uh, ama kweli, kama vile mwenzangu alivyosema ah, alivyo pale mwanzoni ni kwamba janga hili laweza kudhuru ama kuweza kuleta upungufu pia wapiga kura, manake uh, wengi wanaogopa. Na lakini uh, kuna pendekezo moja ambalo limejitokeza wazi, ni kwamba sasa kutakuwa na upigaji kura kwa kutumia kwa kutuma zile kura kwenye posta ama pengine kuna ile kura ambayo inapigwa kura isiyokuwa ile ya kwenda moja kwa moja. Na jambo hili limedhihirika hivi majuzi kwamba kuna majimbo ambayo yaliamua kupiga kura ijapokuwa ya kwamba walikuwa wameamuriwa wasipige kura. Kwa hivyo naona ya kwamba jambo hili la korona litaweza kudhuru upigaji kura kwa njia moja ama nyingine, lakini nataka nimnukuu kidogo rais wa zamani Obama ambaye pale alipomuunga mkono Bwana Biden, nawashauri na watu kwamba huu ni wakati wao, huu ni wakati wa kujitokeza, kwa sababu wengi wameumia, wengi wana hasira, lakini wakumbuka ya kwamba hasira za mkizi ni furaha ya kunguru. Kwa hivyo watu wengi wanakasirishwa na matamshi ya rais aliyepo, haswa kwamba inapoonekana ya kwamba wanataka kuahirisha uchaguzi lakini ukweli ni kwamba uh, utaratibu wa nchi hii ama sheria ya nchi hii hairuhusu rahis, rais yeyote ama makamu wa rais kufikia Novemba tatu awepo ofisini bila kuwa na uchaguzi. Na, naam uchaguzi kampeni hapa Marekani inasemekana kwamba zinagharimu pesa nyingi sana. Sasa hapa nilitaka kuuliza kwa wale ambao hawaelewi mchakato wa uchaguzi hapa Marekani, je, yeah. Mmoja wa washiriki nafikiria, Profesa au Dkt Timothy Sadera, anaweza kutueleza namna ufadhili wa kampeni za uchaguzi unavyokwenda. Je, wagombea wanapata vipi pesa za kufanya kampeni? Je, kuna kiwango fulani cha pesa mgombea anapaswa kufikisha ili ashiriki kwenye, mja, kwenye midahalo hasa hii midahalo ya kwenye televisheni, au kuna kiwango ambacho mgombea hawezi kuzidisha? Dr. Uh, Timothy Sadera. Uh, ni kweli, asante. Uh, jambo hili la uh, fedha za kugharamia za kugharamia uh, uchaguzi katika kila kila chama huwa ni tofauti na pia uh, kuna sheria zinazoongoza zinazomwongoza mtetezi ama anayesimamia. Kwanza kuna sheria ambayo utalazimika kutumia pesa kiwango fulani kama ni kwa urahisi. Kuna kiasi fulani ambacho lazima zile pesa huwe umezipata, na pia unawekewa kiwango ambacho pia waweza kutumia. Kwa hivyo ufadhili utatoka kulingana na viongozi wa makampuni mbalimbali mbali, pengine pesa za, lakini hustahili kutumia pesa zako binafsi, pesa zitoke kwa wananchi, na pia jambo ambalo ni tofauti sana na nchi zetu za Kiafrika ni kwamba Uh, wale wote wanaochangia kwenye ka, uh, kwenye kampeni za mtetezi zinahesabika na zinaangaliwa zina zinaangaziwa. Kwa hivyo ningesema kurunzi huwa tayari kuangazia kuona ya kwamba zile pesa zitatumika kwa madhumuni ya jambo lile ambalo zimetolewa kwanza. Lakini jambo ambalo ni tofauti na Afrika ni kwamba hapa kwamba tutoe pesa uende ukapatiane ukaanze kuhongana hapa na pale. Mtetezi uchaguzi wowote haruhusiwi kabisa kamwe kupatiana hongo, ama apatikane ya kwamba alitumie pesa kwa kiwango hiki ili kuwahonga wa, yani wa, watu waweze kumpigia kura. Kwa hivyo jambo lile ni tofauti sana na nchi zetu za Kiafrika. Nikirudia jambo hilo la uchaguzi pia, ni kwamba hawa wadhamini wao ni wa muhimu sana, kwa mfano ukiangalia pesa nyingi zitatoka kwenye mashirika makubwa kwenye watu ambao ni mamilionea wanajiunga pamoja, wanasema mimi ni mwanademokrasia ama mimi ni wa Republican. Kwa hivyo nitamuunga mkono kiongozi huyu. Kwa hivyo zile pesa za changio kutoka kila upande, lakini zikiingia pale kwenye ule mfuko, lazima kuwe na mtu ambaye atagharamia kuhesabu kuhesabu ajua zimetumika kwa njia gani? Kwa hivyo Dr Sadera hapo uh, kwa haraka haraka, maanake naona muda unakimbia nao. Sasa ni kwamba wale ambao wametumia ama, kuna pesa tulikuwa tunasikia mamilioni mamilioni ya dola kwamba ya, m, zimechangwa. Kwa hivyo kama ushajiondoa kama kina Elizabeth Warren na wengine, basi hauna uwezo wa kutumia pesa hizo kwa manufaa yako au uh, kwa uh, kujinufaisha kisiasa baada ya wewe kuondoka. Kamwe hustahili, maanake ukizitumia bado itakuja kushtaki e, zile pesa watakuja kukushtaki <coughs> lazima utoe hesabu yake, na kwa hivyo uh, zile pesa kama zilizopo, zilizopo itabidi sasa aunge mkono yule ambaye anamdhamini. <coughs> Eh, bwana bu, mwenyekiti, nikiweza kuchangia pale, hii ni mada muhimu sana nam. Eh, vile umesema uh, kama Elizabeth Warren vile alijitoa kama mimi ningalikuwa nimemsaidia pengine na cheki ya dola mia moja ama dola arobaini, kisheria atakapojitoa kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi kisheria, itabidi anirudishie zile hela zangu. Hawezi kwenza ten, tena kuchukua zile hela kwenza kwenda kujinufaisha, ajinunulie gari au v, v, vitu vingine nam. Na hasa eh, kwa wasikilizaji wetu eh, ifahamike tu kwamba Joe Biden Eh, wakati alikuwa amesuasua alikwama akishindwa kwenye uchaguzi wa awali na Bernie Sanders, aliokolewa na wapiga kura weusi wa Marekani. Weusi ndio walimuokoa katika uchaguzi wa huko South Carolina, walimpigia kura kwa wingi. Hata katika majimbo mengine alipigiwa kura na Wamarekani wengi sana weusi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tukiwa leo tunazungumza kuhusu wa uchaguzi wa hapa Marekani. Basi iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, pia we unaweza kuchangia kwa kuingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Wameandika mengi kweli kweli, wasikilizaji wetu katika maeneo tofauti tofauti duniani na wewe pia unaweza uh, kutoa maoni yako uh, bila ku, uh, kuulizwa na mtu yeyote. Ni nini ambacho unakisema kuhusu uh, uchaguzi au mada ya leo uh, katika Live Talk, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na tukizungumza kuhusu uh, Live Talk na jinsi ambavyo unaweza kuchangia pale kwenye ukurasa wa Facebook Naona tuna wasikilizaji ambao ni vizuri tusikie ni nani wanaitwa nani na wako wapi na ni nini ambacho wanacho cha kusema, kabla hatujasoma maoni yenu kwenye ukurasa wa Facebook. Asante. Sasa mi naitwa Kanuti Liambo, napatikana Ubaruku, Mbarali, Mbeya, nchini Tanzania. Mimi naona kwamba rais Donald Trump anayo nafasi kubwa sana ya kuendelea kuongoza taifa la Marekani kwa sababu uh, rais Donald Trump mpinzani wake, na jinsi ukiangalia Donald Trump ana nafasi kubwa sana ya kuendelea kuongoza taifa la Marekani. Kwa hiyo mi naona anampa nafasi kubwa sana Donald Trump kuendelea kuongoza rais labda kabla hujaondoka huone kabisa kama atakuwa na upinzani kutoka kwa hawa ambao uh, uh, kutoka kwa upande wa Democrats Ita. Sasa tukizungumza kuhusu Joe Biden jobiden. Eh, ni kweli ni kweli, upinzani utakuwa mkubwa, alafu kuzingatia na ile swala la virusi vya covid kumi na tisa ni kwamba uh, hakutakuwa na nani, siasa haitapamba moto sana. Vile vile kwa sababu Donald Trump amekubalika. Kwa hiyo mimi naona kwamba ataendelea kuongoza taifa la Marekani. Basi ni maoni yake, Kanuti Liambo, huyo akiwa kule nchini Tanzania. Shukrani sana msikilizaji kwa kushiriki e katika live talk hivi leo. Asante sana kaka, nikutakie kazi njema hapo Voice of America, tuko pamoja. Asante, naitwa Asudi Selemani, niko Shinyanga Tanzania. Naona uchaguzi wa Marekani utakuwa na na wakati mgumu sana kwa Rais Trump, kwa sababu huyu aliyekuwa makamu wa rais wa, wa wa Barack Obama anaweza akampa wakati mgumu sana, kutokana na Trump mwenyewe kutokuwa na mahusiano ma, ma, ma, ma, mazuri na na, na, na, na na maseneti wake, maana kama inafikia hatua wanakuwa hawaelewani na awamkubali awa, awa, awa inakuwa, inakuwa inakuwa ngumu. Asante ah, sana basi kwa maoni yako hayo katika live talk ah, ya shukrani e, tukielekea kwenye mwisho wa mjadala wetu wa live talk e, labda tuulize tu uh, washiriki wa, wa, wa wetu uh, nchi zetu za Afrika uh, zinaweza kuiganini upande wa demokrasia, au mfumo mzima mchakato mzima wa uchaguzi hapa Marekani. Unaelekeza swali tajib... lako kwa, kwa, kwa, kwa kila mmoja tu, dakika chache tu, sekonda chache, dakika chache ajibu, naweza unaweza kuanza naye Davidi, Davidi Monda. Uh, mimi nafikiria jambo muhimu hapa ni kuweza kuweza kuwakilishwa kwa uh, tabaka tofauti uh, rangi tofauti uh, uh, watu tofauti kwenye mataifa yetu kule Afrika, ndilo jambo muhimu, lazima tulijue na tuweze kuliangazia kwenye uchaguzi huu hapa Marekani, ya kwamba uh, taifa linaweza kuwa na dini nyingi, tabaka nyingi, makabila mengi, lakini pia kisiasa tunaweza kuwa na sera ambazo zinaweza kusimamia na kushughulikia maslahi ya watu wote, na lazima kuwe na misingi ya kisiasa ambayo inajumuisha uh, watu, watu wote kwenye taifa isitenge sehemu fulani uh, kwa misingi ya kidini au ya, kiji, ya kijamii, na ndiposa ni jambo muhimu hapa Marekani ambalo linatuangazia na kwenye uchaguzi inavyoendelea hapa Marekani. Asante Dkt Sadera. Basi msikilizaji, kama nilivyokuahidi, tutaangalia ni nini mnasema kwenye mitandao ya kijamii kutoka Facebook. E, kwanza kabisa, baada ya sisi kupachika au kuandika mjadala wa leo ni kuhusu nini, mumejimwaga pale kwa wingi. Mwenzangu Patrick Ndwiman amekuwa akiangalia ni nini mnasema. Kwako Patrick. Meshaki Luguiza Andrew wa Full Respect Media team. Tokea pande za Mkubu Ngara, Tanzania, Anasema kiukweli kutokana na virusi vya korona, uchaguzi hautafanyika kwa amani zaidi, anasema halafu. Trump kwa uchaguzi huu hadhani kama atapita, kwani katika uongozi wake haeleweki. Emmanuel Charles Mcmasey kutoka Wasakatonge, Dodoma, Tanzania anasema kwa sasa dunia nzima inalia juu ya janga hili hatari la korona, hivyo masuala ya chaguzi hayana tija yote kwa sasa, maana wananchi wanakufa wewe bizi na uchaguzi? Je, ukipata huo uraisi utamwongoza nani? Edi Mupanzi kutoka Bujumbura, Burundi anasema licha ya janga la korona, uchaguzi lazima utafanyika. Hata sasa Marekani wanafikiria kuanzisha shughuli zao za kawaida, sababu maambukizi yanagawanyika, baadhi ya miji yao itasalia ya miji miwili ambayo maambukizi bado yapo. Yohanes Biita John anasema yuko Kagogo, Muleba, Kagera, Tanzania. Kiukweli anaona Rais Donald Trump mwaka huu amejaribu kwa kielelezo cha kusitisha msaada kwa WHO na kuwalaumu sana China badala ya kuangalia nafasi yake kama taifa kubwa. Shukran nyote, msikilizaji ambao mmechangia au kushiriki katika Live Talk hivi leo. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abude, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, nimeshirikiana na Patrick Nduimana, jina langu ni BMJ Mridhi. E, tunawatakia wikendi njema kutoka hapa Washington DC, usikose kujiunga nasi wiki kesho kwa Live Talk kwa mara nyingine tena. Kwaherini. Na kabla ya kumaliza matangazo yetu kwa hii leo, ifuatayo ni muktasar wa habari. Msomaji Abdu Shakur Abud. Shirika la ndege la Afrika Kusini SAA limependekeza kuwalipa wafanyakazi wake elfu tano malipo yao ya uzeeni kwa mara mmoja, baada ya serikali kusema kwamba haitotoa tena fedha zaidi kulinusuru shirika hilo. Wachambuzi wanasema hiyo ni ishara kwamba shirika hilo litasambaratika karibuni. Viongozi wa nchi za Afrika, Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa wametoa wito wa hatua za haraka dharura kuchukuliwa za kimataifa kusaidia nchi za Afrika kukabiliana na janga la virusi vya korona, ambalo linasababisha uchumi wa bara hilo kushuka kwa asilimia 1.5 mwaka huu. Waziri mkuu wa Lesoto Thomas Tabane anayekabiliwa na misukosuko ya kisiasa ameamrisha wanajeshi kushika zamu katika mji mkuu wa Maseru ili kudumisha usalama, akituhumu kwamba kuna idara za usalama zisizotajwa kwa kujaribu kuhujumu demokrasia. Mkuu wa polisi na naibu wake anasemekana wanashikiliwa na jeshi. Mwisho wa muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.