Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa usalama wa Nigeria wanasema watu kumi na saba wamefariki kutokana na moto mkubwa kwenye kambi inayowapatia hifadhi maelfu ya watu waliokoseshwa makazi huko kaskazini mashariki ya Nigeria. Maafisa hao wakizungumza na shirika la habari la AFP hii leo wanasema moto ulizuka jana mchana katika kambi wanakoishi karibu watu elfu sabini waliokoseshwa makazi kutokana na mashambulizi ya wanamgambo wa kundi la Boko Haram katika mji wa Gamboru karibu na mpaka wa Kamerun. Zaidi ya nyumba za vibanda mia mbili zimeteketea na kusababisha watu elfu moja mia mbili hamsini kukoseshwa makazi na watu kumi na tano kujeruhiwa, saba wakiwa katika hali mahututi. Boti ya ulinzi wa mipaka ya bahari ya Hispania imeokoa wahamiaji 29 katika bahari ya Atlantic na kuwafikisha katika kisiwa cha Hispania cha Canary karibu na Moroko. Shirika la Msalaba Mwekundu linaripoti kwamba wahamiaji hao walikuwa wanasafiri katika chombo cha mpira kwa siku tatu kabla ya kuokolewa na boti ya walinzi wa Uhispania hii leo. Kati ya Waafrika hao ishirini na tisa waliookolewa kulikuwepo na wanawake kumi na wawili na mtoto mmoja pamoja na wanaume kumi na sita. Ingawa idadi ya wahamiaji wanaoelekea Hispania imepungua kwa asilimia ishirini mwaka huu kulingana na mwaka jana, lakini wale wanaosafiri hadi kisiwa cha Kanari imeongezeka kutoka mia moja themanini na moja mwezi Aprili mwaka jana na kufikia elfu moja mia saba themanini na moja mwezi huu wa Aprili. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mataifa mengi ya dunia, hasa Ulaya, yameongeza muda wa watu kubaki nyumbani wakati idadi ya maambukizi ikiongezeka, huku baadhi yakianza kupunguza masharti yao kulingana na takwimu za chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani, kuna takriban watu milioni mbili laki mbili walioambukizwa kufikia hii leo na zaidi ya watu laki moja na elfu arobaini waliofariki na idadi inaongezeka. Watu wengi wanazidi kupoteza ajira na kusababisha baadhi ya mataifa kutangaza misaada mikubwa ya kifedha kujaribu kuokoa uchumi. Hii leo, Kanada na Misri wametangaza msaada wa dharura wa mamilioni ya dola, na India kupunguza kiwango cha riba ili kuokoa uchumi wake. Uingereza, Meksiko na Ureno zimetangaza muda zaidi wa watu kubaki nyumbani. Shirika la Afya Duniani, WHO, inazihimiza serikali za Afrika na Mashariki ya Kati kuchukua nafasi hii ya kupambana na janga la korona ili kuimarisha mifumo yao ya afya, wakati idadi ya maambukizi ya virusi vya korona ingali ndogo kulingana na maeneo mengine ya dunia. Mkurugenzi wa idara ya magonjwa ya kuambukiza katika ofisi ya WHO kanda ya Mashariki ya Kati, Ivan Hutin, ameliambia shirika la habari la AFP mjini Cairo kwamba inabidi kwa serikali za kanda hizo kuchukua hatua za haraka hivi sasa, kutokana na kuongezeka kwa idadi ya maambukizi, ingawa ni ndogo, kuimarisha huduma za afya, hospitali, juhudi zaidi za kuwahamasisha wananchi na kuongeza uwezo wa kuwaelewesha watu katika kanda ya Mashariki ya Kati na Afrika kuna watu laki moja elfu kumi walioambukizwa na zaidi ya watu elfu tano mia tano waliofariki. Iran ndiyo nchi iliyoathirika zaidi katika kanda hiyo ikiwa na watu elfu sabini na nane walioambukizwa na elfu tano waliofariki. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari hizi zimesomwa nami Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Ed Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani, basi tutaangalia mwezi mmoja na siku nne tangu kisa cha kwanza cha virusi vya korona kugundulika nchini Kenya. Tutaangalia wapi Kenya ipo na mwelekeo uko vipi, na katika sehemu ya pili tutaangalia namna gani siasa imeingilia katika uh, mapambano dhidi ya virusi vya korona ninayokaribisha. Mimi jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika kipindi cha Kwa Undani, na tunaanzia nchini Kenya ambapo ni mwezi mmoja na siku nne tangu kisa cha kwanza cha virusi vya korona uh, kiripotiwe Kenya, na hadi sasa idadi ya wagonjwa wa korona waliothibitishwa nchini humo ni 246 ikiwa bado inazidi kuwa idadi ya juu zaidi katika ukanda wa Afrika Mashariki. Hata hivyo, hofu inawakumba Wakenya wengi kwa sasa ni jinsi gani wataweza kujikimu kifedha baada ya biashara nyingi walizokuwa wakizitegemea kufunga milango yake. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Nairobi, Jason Nyakundi ameangazia yaliyojiri nchini Kenya tangu kisa cha kwanza kiripotiwe nchini humo mwezi mmoja na siku nne zilizopita. Jason Nyekundi, karibu. Wakati mamilioni wakifuata maagizo ya wa serikali kubaki manyumbani, mbali na maeneo yao ya kufanyia kazi, sehemu za burudani, mikahawa na kadhalika, kilicho mawazoni mwao ni hofu kuhusu hatima ya maisha yao. Maelfu ya watu wanaofanya kazi mikahawani na pia kwenye vilabu vya burudani tayari wameshapoteza ajira zao mamilioni ya wengine pia hawana uhakika iwapo watakuja tena kurejea ajira zao. Wadadisi wa masuala ya uchumi wanasema kwamba huu huenda ukawa ni wakati mgumu zaidi tangu nchi ipate uhuru. Lakini msemaji wa serikali Bwana Saira Soguna amesema hatua ambazo serikali imechukua kuzuia maambukizi ya virusi vya korona ni muhimu. Mafanikio ambazo tumepata kwa hivi sasa ni mengi tu, hasa ukiangalia uh, juhudi zetu tangu mwanzo na hadi sasa, manake kule kubashiri ni kwamba kufikia wakati huu tungekuwa na visa karibu ya elfu tano na ubashiri huo ulikuwa ukiangazia mambo yanavyoendelea katika mataifa mengine. Lakini kwa hivi sasa tunaona ni visa kumi na viwili kwa leo, lakini kwa ujumla ni kama visa mia mbili na arobaini na kitu. Kwa hivyo kufikia sasa, unaona kwamba hiyo kavi yetu inaenda kama nchi zingine. Kwa hivyo tuna mafanikio kwa sasa, ila sio muda wa kuweza kulegeza ngome yetu ni muda wa kuweza kukaza ngome ili kuweza kuzingatia maelekezo na maelezo ya Wizara ya Afya na serikali yote kwa ujumla. Zile hatua serikali imechukua hadi sasa, hatuwezi sema kwamba zimeathiri Wakenya, ila tu tunaona kwamba kuna na kazi ambazo kwa kweli zimeharibika, zime, kuna ajira ambazo zimepotea ama zimepungua, lakini kwa ukubwa ama kwa ujumla, ni kwamba imesaidia kupunguza maambukizi nadhani kwamba hata nafsi zote kwa ujumla tunafahamu tu kwamba maisha yakishaondoka hawezi kurudi tena, lakini uchumi utajenga tu. Kwa hivyo tuangalie maisha mwanzo, alafu kisha uchumi baadaye. Kwa hivyo tukiangalia upande wa maisha, ni kwamba kuna mafanikio makubwa kufikia wakati huu, lakini naomba watu wetu wakumbuke tu kwamba katika ile hali ya usafiri, hii nchi inapokea wasafiri wengi sana kuliko nchi nyingine yote katika kanda hii yetu, unaelewa. Kwa sababu tunasema hapa ni kama kituo cha wanaosafiri kutoka kanda hii ama katikano na Afrika kujula. Kwa ujumla. Kwa hivyo bila shaka tutakuwa na wasafiri wengi kuliko nchi nyingine katika kanda hii, unaelewa. Lakini pia ukiangalia tulivyoanza, kwa kila uchao tunazidi kuongeza mbinu zetu na uwezo wa kuweza kupima kwa hivyo unapozidi kupima watu wengi, ni jinsi ambavyo unakuwa na maambukizi mengi. Kwa hivyo nafikiri ni vitu vile vinachangiana uh, kufikia mahali ambapo tuko kwa sasa. Kulingana na makadirio, Kenya itapoteza takriban shilingi bilioni mia moja sabini na mbili baada ya kuwaondolea ushuru wananchi wa mishahara ya viwango vya chini na pia kwenye bidhaa kama moja ya njia ya kuwapunguzia mzigo wa wananchi katika kipindi hiki. Kwa mfano, Wakenya wanaolipwa mshahara wa chini ya shilingi elfu ishirini na nne au dola 240 sasa hawatakatwa ushuru huko, wale wanaopata mshahara wa zaidi ya shilingi elfu ishirini na nne wakiondolewa ushuru kwa asilimia tano. Lakini kasi ya kuongezeka kwa visa vya ugonjwa wa korona mwezi mmoja tangu kutangazwa kisa cha kwanza ni suala linalomtia wasiwasi kila mmoja akihutubia taifa jana la misi, Rais Uhuru Kenyatta ni warai wa Kenya kuchukua jukumu la kujikinga ili kuzuia maambukizi ya virusi hivi hatari. Wakenya wenzangu, tuko na shida na hii shida siyo yetu, lakini ni shida ambayo tumeletewa kutoka nje na ni shida ambaye inakumba karibu kila taifa duniani. Sisi hapa kwetu tumeweka mikakati ya kupambana na huu ugonjwa, lakini ndio tufaulu Lazima kila mmoja wetu ashikilie pahali yeye yupo. Kuna wengi ambao wanachezea huu ugonjwa, na wenzangu, nataka niwaambie, ugonjwa huu hauna mpaka, hauchagui mdogo ama mkubwa, hauchagui tajiri ama maskini, hauchagui mtoto wala mzee. Sisi wote tuko hatarini, na ndipo tuwasema ni jukumu la kila Mkenya kujikinga kukinga wenzake, kukinga familia yake, na ndio tuweze kuhakikisha ya kwamba hii jangwa imetuacha bila kuumiza au kumaliza Wakenya wengi zaidi. Sisi zote twajionea yale ambayo yamefanyika katika mataifa makubwa na tajiri mara ishirini kuliko sisi, mataifa ambayo sasa, kwa sababu hawakuchukua hatua mapema sasa wazika wananchi wao katika mass graves kila pahali. Wenz, wenzetu, tusifike hapo. Wenzetu, tutii sheria ambazo zimewekwa haswa na wizara ya afya pahali ambapo tupo sisi. Kama serikali hatuna haja yeyote ya kunyanyasa mkenya yeyote, yale ambaye twafanya ni kuhakikisha ya kwamba tumelinda maisha ya Wakenya. Kwa ukweli, huu ugonjwa pia umesababisha uchumi wa taifa letu na uchumi wa dunia mzima kuzoroteka. Wengi wamepoteza makazi yao katika mahoteli na kwingine kwa sababu ya huu ugonjwa, na sisi tutaendelea kujaribu kuona kwa muda huu wa hatari tutaweza tusaidiane kwa njia gani. Kenya ilianza kwa kuchukua hatua za kutangaza amri ya kutotoka nje usiku karibu wiki tatu zilizopita, kuanzia saa moja usiku hadi saa kumi na moja alfajiri. Amri hii ilikuwa na lengo la kuwazuia watu wanaokusanyika katika vilabu vya usiku na sehemu zingine, au hata kwenye mikahawa ambapo mara nyingi huwa na misongamano au watu huwa wanakaribiana sana. Baadaye kukatangazwa marufuku ya usafiri ya kuzuia magari na watu kutoka na kuingia mji wa Nairobi amri ambayo pia ilitangazwa dhidi ya kaunti za Kwale, Kilifi na Mombasa zilizo pwani ya Kenya. Maeneo haya yanatajwa kuwa na visa vya juu vya maambukizi ya korona. Majuzi tu watu waliagizwa kuvaa maski wakiwa maeneo ya umma na yeyote ambaye atakiuka agizo hilo atachukuliwa hatua za kisheria. Lakini suala ambalo limeonekana kuwasumbua sana wengi ni amri ya kutotoka nje usiku, wakidai kuwa ya mchana ingezaa matunda. Lakini Bwana Uguna analikana hilo. Kumbuka, cha msingi ni kwamba uchumi usisimamishwe kabisa. Kafyu ya mchana itamaanisha kwamba watu hawataenda kazini, lakini ni muhimu sana kuweza kujua kwamba uchumi lazima iendelee ama uendelee kujengwa, na njia mojawapo ya kujenga uchumi ni kwamba kazi haijasimamishwa. Ni kwamba wale waajiri wameshauriwa na serikali kwamba wale ambao wanaweza fanya kazi wakiwa nyumbani wafanye kazi wakiwa nyumbani. Unaona, wale ambao hawawezi ni kwamba watazidi kuenda kuchapa kazi kama kawaida tu. Kwa hivyo kafyu haiwezi kuwa ya mchana. Sababu ya kuweka kafyu usiku ni kwamba, mwanzo, sehemu zile hatarishi ambapo kutakuwa na maambukizi mengi ni sehemu za burudani, ambapo watu wanasongamana kwa karibu sana. Umeona sa ile kafyu usiku ilikuwa ni kuvunja Uh, maeneo mazingira kama hayo ma, kama mazingira ya burudani ya usiku unaelewa. Lakini pia kulikuwa na wengine walikuwa wanafanya party za usiku e, nyumbani mwao wakiita majirani na marafiki zao pamoja na jamii kwa ujumla. Kwa hivyo pia ilikuwa inaleta nini, mazingira ya inajenga mazingira ya maambukizi. Kwa hivyo kafi umesaidia sana kupunguza uh, ile watu kutangamana kwa karibu wa nyakati za usiku. Kumbuka njia mojawapo tu ya kuweza kuzuia maambukizi yasiendelee ama msuluhu wa maambukizi ni kuweza kutii maagizo na maelekezo ya serikali ambapo ni kwamba kunawa mikono unapotumia sabuni na maji yanayotiririka kwa kipindi kisichopungua sekunde ishirini. Hiyo ni kitu ambacho imeshaonekana ni njia tu ya kipekee ya kuweza kuzuia maambukizi. Ya pili ni kwamba tusitangamane kwa karibu sana. Tunazidi kuelezea watu na tunaona kwamba watu wanazidi kuitikia. Kwa hivyo tunapoangazia maelekezo na maagizo ya serikali, bila shaka yote tutaweza kushinda vita hivi, lakini bila kuzingatia mambo hayo, itakuwa ni vigumu sana kuweza kushinda vita hivi. so, ila tunajaribu kuomba wananchi wote kwa ujumla, ni kwamba wazingatie tu maelekezo na maagizo ya serikali. Bila kuzingatia mambo hayo, tukiangalia yanavyoendelea katika nchi zingine za kule Ulaya hakuna tofauti tutakuwa nayo kutokana na wao. Kwa hivyo hatutaki apenda kuwa katika hali yao. Kwa hivyo lazima tuangazie maagizo na maelekezo ya serikali. Lakini ya kesho ajuae ni Mungu peke yake. Kwa sasa Wakenya waliokuwa na mipango ya kutoka Nairobi au kuingia watasubiri hadi amri iliyotangazwa na rais itakapokamilika, wakiwa na matumaini kuwa muda zaidi hautaongezwa. Licha ya agizo kutolewa watu wavae maski katika sehemu za umma, bado kadhaa wanaonekana wakitembea bila, wengine wakidai kwamba hawana uwezo wa kuvipata. Tangu kisa cha kwanza kiripotiwa Kenya, wizara ya afya imekuwa ikitoa taarifa zake kila siku, ikipeperusha matangazo ya moja kwa moja kwa njia ya televisheni, ikiangazia hatua ambazo serikali inachukua kukabiliana na janga la korona. Kila wakati, waziri wa afya Mutahi Kagwe amekuwa akiwashauri watu kuwa makini popote walipo. Mimi nataka kuwasihi vijana na wasichana wetu, tujitayarishe kulinda hii nchi yetu kutoka kwa hii virusi. Kila vizazi ama generation kila vizazi katika maisha hii yetu, tangu tangu uhuru wetu, kila vizazi imepatiwa kazi yao na Mungu mwenyewe. Na vizazi hii ya leo imepatiwa jukumu la kupigana na hii virusi, ndiyo Kenya yetu, tusije tukaisha. Nyinyi mnajua kujipanga, munajipanga katika matatu, munajipanga na uongozi ambao tumeona katika tuktuk, mipango ya tuktuk katika masoko, na jukumu ile imepata vijana wakati huu ni kuokoa sisi wazee na kujiokoa nyinyi wenyewe. Tusipofanya hivyo tusipofanya hivyo, wale ambao watakuwa na shida kubwa ni nyinyi vijana, ambao ni watoto wangu na ni watoto wetu, ni nyinyi ambao mtaanza kuwa na shida ya kuangalia mtoto akiwa mdogo na ana chakula ama wewe mwenyewe una kazi, kwa sababu uchumi wetu uchumi wetu utaend, utaathirika na kufa. Ni nyinyi vijana wetu, ambao tusipofanya vile tunasema, mtaanza kuwa na wazazi kama mimi na wengineo, ambao watakuwa wagonjwa na mzazi. Wale wazee mzee waze awezi kuchunga mzee, ni vijana wetu wataanza kutushunga sisi wenyewe. Na tusi, tukiendelea hivyo tusipojihadhari, basi nyinyi vijana wetu, vijana na wasichana wetu nyinyi jukumu letu, jukumu lenu ndio itakuwa kutuzika sisi wazazi wenu, na mimi nafikiria hakuna myuth hata mmoja anaweza kutaka ama kupenda kuwa na hiyo kazi ngumu sana. Kwa sasa ni wagonjwa mia mbili arobaini na sita walioripotiwa Kenya. itakavyokuwa wiki moja au mbili au mwezi mmoja unaokuja haitabiriki. Ni wajibu wa kila mmoja kuchukua tahadhari, kuosha mikono, kutumia maski kwenye maeneo ya umma kuepuka misongamano au kutokaribiana sana na wengine, kutosalimiana kwa mikono, zikiwa ni hatua kuu muhimu za kujikinga dhidi ya virusi hatari vya korona. Shukran kabisa, Jason Nyakundi kwa ripoti hiyo. Na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili. Na karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa Undani. Katika sehemu hii ya pili hii leo tunaangazia ni kwa namna gani siasa zimeingilia mapambano ya virusi vya korona hapa Marekani. Kumekuwa na mvutano baina ya uh, rais wa Marekani uh, Donald Trump na magavana, lakini kile ambacho kimekuwa kikionekana ni magavana ambao wanatoka katika chama pinzani, chama cha uh, Demokrat, ambapo kwa namna moja ama nyingine wamekuwa wakisema kwamba Uh, kuna mambo ambayo yamekuwa hayafanyiki vizuri, lakini kwa upande mwingine wa, wa, wa Republican wao wanasema kwamba uh, hila hizo zinafanywa na baadhi ya magavana ili kumfanya rais Donald Trump asionekane kama ametekeleza uh, vizuri namna kukabiliana na, na uh, virusi hivi vya korona. Lakini suala la siasa vilevile linaelezwa kujitokeza uh, mara kadhaa katika uh, mikutano mbalimbali ambayo imekuwa ikifanywa ya wataalam pamoja na viongozi wa majimbo na serikali kiujumla. Nimemtafuta Profesa Fulbert Namwamba kutaka kujua kile ambacho kinaendelea. Profesa, moja kwa moja, labda tungeanza kwa namna gani unaona kwamba siasa zimeingilia mapambano ya uh, virusi vya korona, na kama uh, hili limefanyika, limefanyika kwa namna gani? Aa, ni jambo la kusikitisha sana wa maisha mengi ambayo tumepoteza Marekani hasa ni sababu ya siasa. Siasa hizi vile zimefanyika ni kuwa wale walio walio wali mrengo wa kulia waliamini kuwa hakuna virusi na wakamweleza rais ashikilie msimamo huo. Basi kuna miezi miwili ambako wakati umepotea, ambako Marekani ingeanza kufanya mikakati Uh, wangeokoa maisha zaidi zaidi. Ndilo jambo la kusikitisha, na siasa na, na vifo ambavyo tumepata. Lakini hii siasa ambayo unaizungumzia imeingia vipi? Imeingia ya kuwa rais mwenyewe alielezwa na shirika za upelelezi za Marekani kuwa kulikuwa na ugonjwa unatoka kutoka China, akaenda kuuliza wale uh, marafiki zake walio kisiasa, uh, wakuu wa kanisa na watu wengine wakamweleza kuwa la, hii ni silo jambo maana hii ni siasa za kukushusha madaraka, naye akiamini vile akakaa akichelewesha kuweka mikakati, na hivyo ndio siasa iliingilia pale. Na katika matukio ambayo yamekuwa yakiendelea katika kukabiliana na virusi vya korona, kwa namna gani siasa imeathiri sana mapambano haya? Kwa sababu wakati wowote wa rais amekuwa anasimamia mikutano na waandishi wa habari na uh, kulingana ta, na taarifa zake amekuwa akigeugeu bin kinyonga. Wakati huu atasema hiki, baada ya uh, majuma mawili atasema hiki, likipita juma moja atasema hiki. Wale walio mrengo wa kushoto wa wanamkosoa na kupata makosa yale amefanya, uh, kwa kuwahadaa wa wananchi, naye anageuza siasa zake. Basi sasa wale magavana wa Kirepublican kuchelewesha kuanzisha mikakati na katika kuchelewesha vile, rais akawa hapo upande wao kuona kuwa kuna maafa mengi, akageuza tena msimamo. Amekuwa akigeuza msimamo kila siku nne, anageuza msimamo. Kile ambacho unaweza kutueleza, maake umegusia uh, magavana wa chama cha Democrat, lakini kwa upande wao wapinzani wake na inye, na wenyewe vilevile eh, kwa namna gani wameshiriki katika kumzuia yeye kukabiliana na virusi hivi vya corona. Sababu walio nje ya Marekani hawaelewi wa kuna wa, wa, wa habari uh, ni mmoja wa kuna wanahabari kuna wakuu kile wana, ambapo ambao wako upande wa dini ambao wanajidai kuwa Wakristo ambao walisema kuwa huu ni mpango wa kusimamisha watu kwenda kuabudu. Kwa hivyo hawa magavana upande wa mrengo wa kulia hawakuweka mikakati upande wa mrengo wa kushoto uh, pia kulikuwa na kuchelewa, sababu ni lazima wapate mwongozo kutoka kwa rais, na huo mwongozo haukuwepo, magavana wajianzisha mikakati wenyewe. Na kwa hivi sasa hali ilivyo, uh, je, bado siasa inaendelea kushikilia uh, mapambano ya virusi vya korona hivi sasa? Ndivyo mikakati yoyote, na wanaangalia wafuasi wao, kuwa vile wafuasi wao hawaamini kuwa kuna shida yoyote na virusi tena, hawaamini kuwa kuna janga. Hawa wanafikiria kuwa wakisema kuna janga, na pia wanaogopa kuwa wakiweka mikakati, uchumi utaanguka, na uchumi unaanguka kote duniani. Wanaogopa kuwa pengine wakichelewesha, uchumi utasimama, na kile ambacho kimekuwa kikiendelea kwa sehemu nyingine mbalimbali mbali za ulimwenguni. Je, umeona tatizo hili pia limejitokeza la siasa kuingilia tatizo hili la kiafya, ambalo pengine lingehitajika kusimamiwa na wataalam zaidi. Ukiangalia nchi kama New Zealand au Iceland, ambazo zilianza mkakati, walipotusikia, wakaweka mikakati pale pale, utaona kuwa magonjwa, takwimu za walioathirika ni ziko chini kabisa. Haya matayarisho ndicho kitu kingine kwa hiyo kama Marekani hawakufanya matayarisho ya kutosha, lakini ukiangalia nchi kama Ujerumani ambayo ilifanya matayarisho na ikawa tayari, wakawa na vifaa tayari, wakawa na vitanda hospitalini tayari, utaona kuwa takwimu zao za wale ambao wamefariki ziko chini kabisa. New Zealand nafikiri zikini, mmoja, na wa sirika, ni mmoja amefariki, na walioathirika ni wachache kabisa. Wale waliochelewa takwimu zao zinaenda juu, juu, juu, juu zaidi. Italia ni moja ya zile nchi ambazo zilichelewa zaidi, na Italia wameathirika kabisa, na ukiangalia kwamba kuna mataifa ambayo yamekuwa yakilalamikiwa juu ya swala so zima la takwimu, kwa mfano Italia, baadhi ya watu wamekuwa wakijiuliza kwa nini Ujerumani e, ina idadi ndogo ya vifo, na wakaona kwamba pengine wao hata mtu akifa na korona e, kwa sababu wapo waliokufa kutokana na magonjwa mengine na kuambukizwa korona na kupata matatizo makubwa zaidi hawatangazi kama ni ugonjwa wa korona. Uchina nayo na imekuwa ikishutumiwa, hata hii leo tumeona kwamba imeongeza uh, takriban asilimia hamsini ya idadi ya vifo katika eneo la Wuhan ambapo ndiko chimbuko la virusi hivi. Je, hili ni suala zile lile lile la siasa na itikadi baina ya taifa na taifa au ndani ya nchi yenyewe, vita hizo, takwimu sasa ni vigumu sana kwa wataalam na wanasayansi kujaribu kujua haya maambukizo yanaenda kiwango, kiwango kipi, sababu unahitaji kuwa na takwimu zinazofanana ndio ujue aa, na maana kwa je, wale ambao wameambukizwa lakini hawaonyeshi magonjwa wako asilimia ngapi? Kwa mfano, ningependa kueleza takwimu za Kenya zinaonyesha kuwa wale ambao hawaonyeshi ugonjwa ingawa wameambukizwa ni wengi zaidi ya wale ambao wanaonyesha um... na mwelekeo wa suala zima hili sasa, uh, unaona uko vipi e, katika mapambano ya korona, lakini mwingiliano wa siasa kote ulimwenguni kiujumla. Jambo bora uh, kwa hivyo mimi naona kuwa mambo yatakuwa mazuri. Kwa mfano, kuna sasa uh, wanaangalia hili swali: Je, Waafrika pengine madhara yao yako chini sababu walipigwa shindano ya BCG. Bado haya mambo wanachunguza na tungoje uchunguzi kwenda bora zaidi. Asipo na siasa, alipo na siasa uchunguzi mwema hawezi kupatikana. Shukrani Profesa Fubid na Mwamba kwa kutueleza hayo, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran za dhati kwa wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo. Ni kutakie kila la heri, shukran kwa kuwa nami na ni kutakie uh, jioni njema. Kikubwa fata ushauri wa madaktari, kaa nyumbani kama huna jambo la msingi la kwenda nje hali kadhalika fata juhudi zote nawa mikono na hakikisha unakaa mbali epuka katika, kukaa katika kukaa katika mikusanyiko ya watu ili usiambukizwe ama usiambukize vilevile vile virusi vya korona huwezi jua pengine umeambukizwa kwa namna moja ama nyingine kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni Idi Ligongo