Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote ulipo. Jina langu ni BMJ Mredhi na mimi ni Patrick Nduimana, tukikaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii leo, ikiwa ni Jumaa, tarehe 17 Aprili mwaka 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika mashariki na kati pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali za dunia. Katika matangazo yetu hii leo ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, tutakuletea mjadala wa wiki yaani live talk e, tukiangazia siasa za hapa Marekani, baada ya aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden kuibuka kama mgombea atakayewakilisha chama cha Democratic kumenyana na rais wa sasa Donald Trump. Kati ya mengine, tutapata fursa ya kuwauliza wageni wetu je, yeah, mchakato wa siasa na kampeni za Marekani umeathiriwa vipi na janga la korona? Janga hili linaweza kudhuru ama kuweza kuleta upungufu pia wapiga kura, manake uh, wengi wanaogopa. Na lakini kuna pendekezo moja ambalo limejitokeza wazi, ni kwamba sasa kutakuwa na upigaji kura kwa kutuma zile kura kwenye posta. Na katika habari nyingine, tume ya uchaguzi nchini Mali imetangaza kwamba duru ya pili ya uchaguzi mkuu itaendelea kama ilivyopangwa siku ya Jumapili licha ya wapiga kura kuwa na wasiwasi juu ya uwezekano wa kuambukizwa virusi vya korona. Ni baadhi tu ya yale tuliyokuandalia hivi leo katika matangazo yetu ya takribani saa nzima kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu www voa swahili com. Kabla ya kuingia kwa live talk, tupate habari za dunia zikisomwa hapa na Harrison Kamau. Wapiga kura wa Mali Jumapili watashiriki kwenye uchaguzi wa bunge uliocheleweshwa kwa muda mrefu licha ya tishio lililopo la wanamgambo wa Kiislamu na maambukizi yanayoendelea ya virusi vya korona. Zoezi hilo linalenga kurejesha amani kwenye mfumo wa kisiasa huku kukiwa na wakati mgumu zaidi tangu taifa hilo kujipatia uhuru wake kutoka kwa Ufaransa karibu miaka 50 iliyopita. Taifa hilo maskini kwa muda mrefu limekuwa likikabiliana na wanamgambo ambao wameua maelfu ya raia huku maelfu wengine wakilazimika kutoroka makwao. Rais Ibrahim Bubakar, wakati akihutubia taifa mapema wiki hii, amesema ni muhimu kurejesha taasisi zote zilizopo kikatiba ili demokrasia ipatikane, na kwa hivyo akasisitiza umuhimu wa kufanyika kwa uchaguzi huo. Maambukizi kutokana na covid-19 nchini humo tayari yameua watu 13 miongoni mwa kesi 171 zilizoripotiwa kufikia sasa. Qatar imegundua visa vingine vitatu vya maambukizi ya virusi vya corona miongoni mwa wafanyakazi wanaojenga viwanja vya michezo kwa ajili ya kombe la dunia na kufikisha idadi ya waliopatikana na virusi hivyo kuwa nane kufikia jana Alhamisi. Taifa hilo la Kiarabu kufikia leo limeripoti jumla ya vifo 7 na visa 4103 vya maambukizi kwa ujumla, wakati kisa cha kwanza miongoni mwa wajenzi wa viwanja hivyo kikiripotiwa Jumatano wiki hii. Ujenzi wa viwanja kwa ajili ya maandalizi ya kombe la dunia mwaka wa 2022 umekuwa ikiendelea hata wakati huu wa janga hilo, licha ya shughuli nyingine kama maduka, migahawa na bustani kusitishwa. Kamati ya kitaifa inayofuatilia maambukizi nchini humo imesema kuwa kampuni ya ujenzi ya SC ambayo wafanyakazi wake wamepatikana na maradhi hayo wataendelea kulipwa hata wakiwa kwenye karantini, kulingana na sheria zilizowekwa na serikali kupitia wizara ya afya. Hakuna mabadiliko yoyote yaliyotangazwa kufikia sasa kuhusiana na ratiba ya michezo hiyo iliyopangwa kufanyika Novemba na Disemba mwaka wa 2022. Serikali ya Australia imesema kuwa itaanza upimaji wa virusi vya korona kwa zaidi ya makazi 80 ya makabila ya jadi nchini humo. Uangalizi huo unasemekana kuchukua dakika 45 kabla ya kujua matokeo, unalenga kufuatilia maambukizi ya COVID-19 kwenye maeneo ya vijiji ambako awali matokeo yalichukua hadi siku kumi kujulikana. Mfumo huo sasa utatoa nafasi kwa maafisa wa afya walioko kwenye maeneo ya makabila ya jadi kuchukua hatua za dharura pale maambukizi yanapojitokeza. Viongozi wa kikabila wanaamini kuwa hasara kubwa huenda ikapatikana iwapo maambukizi yatatokea miongoni mwao kutokana na hali dhaifu ya kiafya iliyoko tayari miongoni mwa watu wa makabila hayo wanaosemekana kuishi miaka kumi chini ya watu wengine nchini Australia. Serikali pia inahofia mazingira ya kusongamana wanaoishi kwenye vijiji, ikiongeza kuwa watu wengi wako kwenye hatari kubwa ya maambukizi wakilinganishwa na watu wengine katika taifa hilo. Wakati wa mlipuko wa homa ya H1N1 mwaka wa 2009, watu kutoka makabila ya Australia walikuwa dhuluthi tano ya wagonjwa waliolazwa hospitalini, huku vifo vyao vikiwa ni asilimia 13 kati ya vilivyotokea kwa ujumla nchini humo. Watu wa makabila ya jadi nchini Australia wanashikilia asilimia tatu ya wakazi wa taifa hilo, wengi wao wakisemekana kuwa maskini wanaokabiliwa na changamoto za kiafya. Baadhi ya vijiji vya makabila hayo vimepiga marufuku ya kutembelewa na watu kutoka nje. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington, DC. Maafisa hao wa usalama wa Nigeria wanasema watu 17 wamefariki kutokana na moto mkubwa kwenye kambi inawapatia hifadhi maelfu ya watu waliokoseshwa makazi huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Maafisa hao wakizungumza na shirika la habari la af awali leo wamesema moto ulizuka jana mchana katika kambi wanakoishi karibu watu elfu 70 waliokoseshwa makazi kutokana na mashambulizi ya wanamgambo wa Boko Haram katika mji wa Ngamboru katika mpaka wake na Kamerun zaidi ya nyumba na vibanda elfu mbili zimeteketea na kusababisha watu 1250 kukoseshwa makazi na watu 15 w kujeruhiwa saba wakiwa katika hali mahututi. Boti ya ulinzi wa mipakani ya bahari ya Uhispania imeokoa wahamiaji 29 katika bahari ya Atlantic na kuwafikisha katika kisiwa cha Uhispania cha Kanari karibu na Moroko. Shirika la Msalaba Mwekundu linaripoti kwamba wahamiaji hao walikuwa wanasafiri katika chombo cha mpira kwa siku tatu kabla ya kuokolewa na boti ya walinzi wa Uhispania hivi leo. Kati ya waafrika hao 29 waliookolewa kulikuwepo na wanawake kumi na wawili, mtoto mmoja, pamoja na wanaume 16. Ingawa idadi ya wahamiaji wanaoelekea Uhispania imepunguka kwa asilimia 20 mwaka huu ikilinganishwa na mwaka uliopita, lakini wale wanaosafiri hadi kisiwa cha Kanari imeongezeka kutoka 181 mwezi Aprili mwaka jana na kufikia 1781 mwezi huu mwaka huu. Tunapozungumza, mataifa mengi ya dunia hasa Ulaya yameongeza muda wa watu kubaki nyumbani, wakati idadi ya maambukizi ikiongezeka huku baadhi yakianza kupunguza masharti yao kulingana na takwimu za chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani kuna karibu watu milioni mbili laki mbili walioambukizwa wa kufikia hivi leo na zaidi ya watu laki moja elfu arobaini waliofariki. Na idadi inapoongezeka, watu wengi wanazidi kupoteza ajira na kusababisha baadhi ya mataifa kutangaza misaada mikubwa ya kifedha kujaribu kuokoa uchumi. Hivi leo Canada na Misri zimetangaza msaada wa dharura wa mamilioni ya dola na India kupunguza kiwango cha riba ili kuokoa uchumi wake. Uingereza, Meksiko na Ureno pia zimetangaza muda zaidi kwa watu kubaki nyumbani, na shirika la afya duniani WHO linahimiza serikali za Afrika na Mashariki ya Kati kuchukua nafasi hii kupambana na janga la korona, ili kuimarisha mifumo yao ya afya, wakati idadi ya maambukizi ya virusi vya korona ingali ndogo kulingana na maeneo mengine ya dunia. Mkurugenzi wa idara ya magonjwa ya kuambukiza katika ofisi ya WHO kanda ya mashariki ya kati, vian Hutin, ameambia shirika la habari la AFP mjini Cairo kwamba inabidi kwa serikali za kanda hizo kuchukua hatua za haraka hivi sasa kutokana na kuongezeka kwa idadi ya maambukizi, ingawa ni ndogo, kuimarisha huduma za afya hospitalini, juhudi za kuhamasisha wananchi, kuongeza uwezo na kuwapa watu nguvu, kuwawezesha kukingana au kupambana na virusi hivyo. Katika kanda ya mashariki ya kati na Afrika kuna watu laki moja elfu kumi walioambukizwa na zaidi ya watu elfu tano mia tano waliofariki. Iran ndiyo nchi iliyoathirika zaidi katika kanda hiyo ikiwa na watu elfu sabini na nane walioambukizwa na elfu tano kufariki. mkilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya habari hizo ambazo zimesomwa kwako na Harison Kamau, kama nilivyokuharifu hapo mwanzo, ni kwamba tutakuwa na livok ilivyoardha kila siku ya Ijumaa. Uh, tunaangalia mada ambazo zinagonga vichwa vya habari kote duniani. Basi pasina kupoteza wakati, ni mpisha mwenzangu Patrick Ndwimana, na kama unavyojua sisi pia tunafanya social distancing, manake tuko studio mbalimbali, akiwa mbali, uh, katika studio iliyo kwake na mimi niko katika chumba changu hapa mjini um, Washington DC. Leo tunajadili kuhusu uchaguzi wa hapa Marekani ambapo Joe Biden ametangazwa kwamba ndiye atapeperusha bendera ya chama cha Demokratic. Na kabla hatujasema mengi, basi Patrick Ndwimana natuarifu ni vipi tulifika hapa. Uchaguzi wa awali wa kumtafuta mgombea atakayewakilisha chama cha Demokratic kwenye uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka huu ulianza mwezi Februari katika majimbo ya Iowa, New Hampshire, Nevada na South Carolina. Makamu wa zamani wa rais Joe Biden alianza vibaya kwa kushindwa katika majimbo ya Iowa, New Hampshire na Nevada. Wakati huo, seneta wa Vermont Beni Sanders alikuwa na ongoza kwa kishindo, akifuatiwa na mea wa South Indiana Pete Buttigieg. Biden alifanya vizuri baadaye katika jimbo la South Carolina baada ya kuungwa mkono na mbunge mashuhuri Marekani mweusi Jim Clyburn. Biden aliwashinda wagombea wenza kwa kupigiwa kura nyingi na umarekani weusi. Baadaye Pete Buttigieg na seneta wa Minnesota Amy Klobuchar walijiondoa kwenye kinyang'anyiro kabla ya uchaguzi muhimu katika majimbo kadhaa maarufu Super Tuesday na kumuunga mkono Joe Biden. Biden alimshinda mpinzani wake Bernie Sanders kwenye uchaguzi wa Super Tuesday uliofanyika mwezi Machi kwa kuwapata wajumbe wengi sana na kuanza kuwa na matumaini ya kushinda uchaguzi huo wa mchujo. Biden alipata pia uungwaji mkono kutoka kwa mgombea bilionia Mike Bloomberg baada ya kufanya vizuri sana kwenye uchaguzi huo wa Super Tuesday. Chaguzi zingine zilizokuwa zinatarajiwa kufanyika mwezi Aprili na Juni ziliahirishwa kutokana na janga la korona, isipokuwa tu jimbo la Wisconsin ambalo liliandaa uchaguzi baada ya wa Warepublican kupinga amri ya utendaji iliyotolewa na gavana Mdemokrat wa jimbo hilo ili kuahirisha uchaguzi. Baadaye Mahakama Kuu ilisikiliza shauri kati ya Wademokrat na Warepublican na kuamuru uchaguzi ufanyike tarehe saba mwezi huu wa Aprili. Wakazi wa Wisconsin walilazimika kupiga kura kwa hofu kubwa ya kuambukizwa virusi vya korona. Siku moja baadaye, Beni Sanders alijiondoa kwenye kinyang'anyiro na kusema kwamba anamuunga mkono Joe Biden, na alikuwa na haya ya kusema: natoa wito kwa Wamarekani wote wawe Wademokrat wawe wako huru, hata wale wa Republican kwamba waje pamoja kumwondoa mtu ambaye mimi nasema ni mtu hatari sana kwa maisha ya Wamarekani. Naomba mmchague Joe Biden kama raisi ifikapo mwezi Novemba. Matokeo ya uchaguzi wa Wisconsin yaonyesha Joe Biden alishinda kwa asilimia 62.9. Sanders naye alipata asilimia baada ya kukaa kimya kwa muda mrefu, rais wa zamani Barack Obama alitangaza rasmi kumuunga mkono makamu wake wa zamani Joe Biden, akisema ndiye rais anayefaa kuiongoza Marekani. Joe Biden hadi sasa anaongoza akiwa na wajumbe 1293, Sandes akiwa na wajumbe 937. Mshindi anatakiwa kuwa na wajumbe 1991. Bila shaka, Biden ndiye atakuwa mteule wa chama cha Democratic kwenye kongamano la chama hicho ambalo awali lilikuwa lifanyike katikati mwa mwezi Julai lakini likaahirishwa kutokana na mlipuko wa korona. Kongamano hilo litafanyika Milwaukee. wa Republican nao watafanya kongamano lao katika mji wa Charlotte, jimbo la North Carolina. Rais Donald Trump ndiye ataidhinishwa na chama chake kwa sababu hana mpinzani kwenye uchaguzi huo wa mchujo. Asante uh, sana mwenzangu Patrick Nduwimana. Na basi msikilizaji, moja kwa moja tuingie kwenye mjadala wa wiki. Tayari kwenye laini za simu tuko na wageni wetu Profesa David Monda akiwa kule New York na vilevile vile Dr Timothy Sadera akiwa uh, katika mji wa Atlanta, jimbo la Georgia. Kwanza kabisa, kwako kwa Profesa David Monda, wakati wanapomuidhinisha uh, Joe Biden, umesikia alivyosema Bernie Sanders na vilevile vile rais wa zamani Barack Obama, hii ina maana gani hasa? Uh, mimi nafikiria upande wa bwana Biden inamsaidia sana kupata uungwaji mkono uh, wa bwana Obama. Maanake uh, nafsi ya bwana Obama ilifurahisha umma kwa ujumla, na pia itaongeza ile motisha upande wa wanademokrat ambao wamekasirishwa na kugadhabishwa kila kukicha uh, na matamshi ya bwana Trump na pia misimamo yake ya kisiasa kwa sera za hapa Marekani na pia uh, sera za kitaifa. Changamoto yake bwana bua, Biden ni kupata wale wafuasi wa bwana Sanders. Wengi wao wamekasirishwa sana na msimamo wa bwana Biden, hususan kwenye ile hali ya bima ya afya kwa wote. E, hajatoa haja uungwaji mkono wake wa dhati kwa msimamo wa bwana Sanders. Yaani, bwana Biden hajatoa uungwaji mkono wake wa dhati ya kusema kwamba Wamarekani wote atawashughulikia kwa bima na ya afya MJ, pia kuna hii changamoto ambayo bwana Sanders alikuwa ameisimamia pia B. Warren, Elizabeth Warren, ya kwamba eh, ile eh, mikopo ya deni kwa wanafunzi kwenye viwango vyuo vikuu mbalimbali ni ya juu sana, ile mzigo wa deni kwa wanafunzi ni, ni, ni mgumu, na bwana Biden pia hajatoa msimamo thabiti kwa wale wafuasi wa bwana Sanders. Uh, na pia changamoto la tatu ningeangazia ni hii hali ya uh, ya ya ya kuwa ya upungufu uh, wa tabia nchi uh, yaani kwa uh, ile uh, climate change. Uh, ya kwamba bwana Biden uh, hajaonyesha uh, hali yake ya dhati au mipangilio uh, mwafaka ambao yataweza kuweza eh, kuwaleta ndani wale wafuasi wa bwana Sanders. Kwa hivyo kwa wakati huu nafikiria, wafuasi wengi wa Sanders eh, hawataenda kwa kura kupigia bwana uh, Biden kura. Wengi wao eh, vile walifanyia Bill Clinton, huenda wakakaa nyumbani wakakataa kata, katakata kumpigia kura, manake walikuwa wamempenda sana eh, huyu eh, Bernie Sanders. Shukran sana profesa Monda, sijui Patrick, kama una swali labda umuulize profesa au Dr Sadera akiwa kule George. Naam, kama nilivyotokeza hapo ni kwamba Marekani na, inakumbwa na, na, na janga hili la korona eh, wakati huu inaongoza kwa idadi kubwa ya maambukizi na maafa ni mengi kila siku. Je, profesa Sadera, ah, mazingira ya kisiasa wakati huu yatakuwaje? wakati nchi hii inakumbwa na janga hili la korona uh, ama kweli kama vile mwenzangu alivyosema, ah, alivyo pale mwanzoni ni kwamba janga hili linaweza kudhuru ama kuweza kuleta upungufu pia wapiga kura, maanake uh, wengi wanaogopa na, lakini uh, kuna pendekezo moja ambalo limejitokeza wazi, ni kwamba sasa kutakuwa na upigaji kura kwa kutumia kwa kutuma zile kura kwenye posta ama pengine kuna ile kura ambayo inapigwa kura isiyokuwa ile ya kwenda moja kwa moja. Na jambo hili limedhihirika hivi majuzi kwamba kuna majimbo ambayo yaliamua kupiga kura ijapokuwa ya kwamba walikuwa wameamuriwa wasipige kura. Kwa hivyo naona ya kwamba jambo hili la korona litaweza kudhuru upigaji kura kwa njia moja ama nyingine, lakini nataka ni mnukuu kidogo rais wa zamani Obama ambaye pale alipomuunga mkono Bwana Biden, nawashauri na watu kwamba huu ni wakati wao, huu ni wakati wa kujitokeza, kwa sababu wengi <muchin> wameumia, wengi wana hasira <muchin> lakini wakumbuka ya kwamba hasira za mkizi ni furaha ya kunguru. Kwa hivyo <muchin> watu wengi wanakasirishwa na matamshi ya rais aliyepo, haswa kwamba inapoonekana ya kwamba wanataka kuahirisha uchaguzi lakini ukweli ni kwamba uh, utaratibu wa nchi hii ama sheria Rahis ya nchi hii hairuhusu rais yeyote ama makamu wa rais kufikia Novemba tatu awepo ofisini bila kuwa na uchaguzi naam. Uh, Daktari Sadera pole kwa kukatiza lakini mm -hmm. Eh, kuna wale ambao wanasikiliza live talk hivi leo hususan katika maeneo ambako huwa tuna wasikilizaji wengi, wasikilizaji wengi katika maeneo ya ukanda wa maziwa makuu wanauliza, tunazungumzia kuhusu siasa wakati ambapo watu wanazungumza kuhusu COVID-19 ama ugonjwa huu wa korona ukipenda. Ah, ukweli ni kwamba ya kwamba ni lazima katiba ya nchi ifuatiliwe, na hii nchi inapokuwa na katiba, ile katiba haiwezi kabadilishwa. Kwa hivyo kwa undani Inaonekana ya kwamba lazima wananchi wa Marekani waendelee na hali yao ya kawaida, na ya serikali kuu na watawala waendelee kukabiliana na magonjwa haya ya corona. Kwa hivyo, japokuwa ya kwamba hayatandai kwenye mitandao, lakini upande mwingine wa Marekani wanathamini sana umuhimu na upigaji kura. Kwa hivyo ndiposa unaona kama wa, wiki iliyopita wakati ambapo bwana Sanders alipotangaza kujiondoa kwake ni mmoja tu alipotokea na kumuunga mkono bwana, uh, bwana Biden. Kwa hivyo yangali yalimo ya limo ama yaliyomo ni kwamba yatakaendelea, lakini kwa sasa hivi, ijapokuwa kumetanda mambo ya korona, lakini kwa upande mwingine, wanataka waweze wademokrasia wamwondoe rais ah, aliyepo mamlakani. Nafikiria Patrick <laughs> Patrick, nafikiria hapo Sadera. Dr. Sadera anavyoeleza ni kwamba siasa ni muhimu, kuwe na ugonjwa, kusiwe na ugonjwa, manake wanasiasa ndio upanga jinsi mikakati itakavyokuwa ya kukabiliana na hata majanga kama haya ya, ya siasa au vipi, Patrick? Naam, ni na, kweli eh, hata wagombea kama vile Joe Biden eh, walishazungumza kwamba japokuwa nchi inakabiliwa au inataabika kutokana na ugonjwa huu wa corona, lakini siasa inaendelea, uchaguzi unahitajika. Kwa hiyo eh, siasa lazima iwepo, sababu siasa ndiyo inaongoza nchi. Eh, Dr. Sadela amegusia kidogo kuhusu mfumo ambao umefikiriwa eh, ili kuweza kuepusha wapiga kura wasiambukizwe virusi vya korona ni hii, kutuma kura kupitia posta sijui eh, eh, Profesa Monda, unafikiri hili wazo ambalo linaungwa mkono na Wademokrat eh, watu watume kura zao kupitia posta litakubaliwa na wakati Trump mwenyewe ameshalitupilia mbali, akisema kwamba linaweza likachangia kwenye wizi uzi, wa kura. Uh, Bwana Mwenyekiti, nikiweza nichangie niki, kwenye mswada uh, tuliokuwa tuki- tukiangazia uh, Daktari Tadera aliposema ya kwamba kulikuwa na uh, changamoto ya, ku, ya kikatiba ya kwe, lazima tupate katiba na pi, lakini uh, nikiongezea pale ni kwamba pia tusisahau uh, mikakati au uh, chekachenga za Bwana Trump za kisiasa zinaangazia uongozi wake na hii inachangia sana kwenye uchaguzi. Lazima umma, lazima watu wajue ni msimamo gani wa rais wao atakapotawazwa kwa miaka minne mingine. Nasema hivi kwa, kwa nafsi mbili. Cha kwanza ni kwamba bwana Trump kule mbeleni alikuwa amesema ya kwamba Uchina walikuwa wamethibiti hii hali ya coronavirus baada ya miezi mitatu imefika Machi, Aprili, amegeuka ameanza ku, kupinga Uchina kusema wao ndio wamechangia wame kuenea kwa kwa coronavirus. Kwa hivyo kuna hii pata shika ya uongozi wake, hana ule u, u, uongozi thabiti. Cha pili ni kwamba kwenye uchaguzi mkuu uliopita Bwana Trump aliweza kupata wafuasi wengi kwa kupiga Uchina hususan kwa uh, misingi ya kibiashara wakati huu anapiga Uchina kwa misingi ya coronavirus. Kwa hivyo, hii ni chekachenga kali, anajaribu kufanya kwamba Uchina ni taifa mbaya, Uchina ni adui ya Marekani, na kule kwamba anajaribu eh, kuficha ule udhaifu wa uongozi wake. Kwa hivyo, eh, nafikiria kwenda mbele, mambo haya la lazima yachambuliwe kwa, kwa undani zaidi. Manake bwana Trump, pia amejawa na michezo ya kisiasa mimi kuku, uh, nikiangazia kusema kwamba sifikiria kwamba kutaweza kuwa na kura ambapo watu wata, watatoa au wa, wapeleke kura zao kwenye posta au watume kura kwenye posta uh, manake itazua balaa sana kutakuwa na kesi nyingi kwenye koti manyake. Eh, bwana Trump akishinda, wafuasi upande wa wanademokrat, wale watu wa pato la chini ambao wengi wao huwa wana uh, wanapigia kura wanademokrat, kuna kesi nyingi ambapo watu watasema uh, uwezo wao wa kupiga kura ulid, uh, ulidhofishwa kuwa, kuwa kwa kuwalazimisha kwenda kwa posta uh, kuingiza kura zao pia tukiangazia, tukitumia pengine, teknolojia kuna hii shida ya udukuzi ule wa Urusi uliojitokeza mwaka uliopita, na nafikiria kutumia teknolojia pengine, kwa kompyuta, kwenye tovuti italeta tena changamoto zake. Kwa hivyo nafikiria mwezi wa Novemba liwe liwalo, nafikiria kwamba watu watalazimishwa, wata kwenda kwa debe, eh, watu, wapige kura maanake huenda ikaleta janga kubwa, ikisema lazima tupige kura kwenda kwa posta, iwe kama vile ilikuwa kwenye ile kesi ya Gore na Bush mwaka wa elfu mbili, ambapo, ambapo kulikuwa na tashwishi na bugdha nyingi, hususan kwenye mswada huu wa upigaji kura. Profesa Monda, uh, ni vizuri kwamba umetaja hapo mwanzo kuhusiana na suala hili la korona na jinsi ambavyo utawala wa Trump unalishughulikia, kwa sababu tulikuwa na swali ambalo, uh, wasikilizaji wetu wamekuwa akiuliza pia kwenye mitandao ya kijamii katika wiki chache zilizopita kwamba wakati rais Trump anaonekana akitoa uh, hotuba yake au kutoa ma maelezo yake jinsi ambavyo anakabiliana na ugonjwa huu kama au utawala wake kama serikali akizungumza, hasa uh, mikutano ambayo anafanya na waandishi wa habari uh, kwenye ikulu hapa Washington, uh, kuna watu wanamkosoa wakisema kwamba anatumia fursa hiyo, uh, kama uh, nafasi ya kucheza siasa ikikumbukwa, uh, kama tulivyosema kwamba uchaguzi uko karibu. Je, hii unafikiria kwamba inaweza kumpa uh, kumweka nafasi ya mbele kuliko uh, Biden, Joe Biden ambaye hatumuoni sana kwenye eh, kwenye vyombo vya habari akizungumza. E, nafikiria kihistoria, hapa Marekani, raisi aliye kwenye hatamu, aliye uongozini ni vigumu sana kumtoa. E, huwa kihistoria ni nadra sana kupata ya kwamba rais aliyepo madarakani ameweza kupigwa kalamu lakini liwe liwalo, kihistoria pia eh, marais wengi kutoka Franklin Roosevelt, hapa JFK Kennedy, na pia bwana Trump, Obama pia alitumia nafsi yake akiwa uongozini, hususan bwana Trump. Kwa wakati huu ukiwa na changamoto kama coronavirus, kila siku taifa nzima linamsikiza linamsikiza bwana Trump, na kukiwa na shida, iwe ni vita kule Iraq au kama kuna changamoto ya coronavirus huwa hapa Marekani kuna ile ile wanaita rally around the flag, yani ile imani kwa kitaifa na imani kwa ofisi ya raisi. Kwa hivyo, hiyo hiyo itamsaidia sana bwana Trump kuweza kueneza sera zake, na bwana Biden pia an, anapata shida sana kutoa sauti yake, manake kila anapoongea akijaribu kumpiga kumpinga uh, bwana Trump kumpiga kisiasa Inaonekana kwamba yeye analeta porojo za kisiasa, hata ingawa anajaribu kuzitoa sera mbadala na zile da, da za bwana Trump. Kwa hivyo itabidi bwana Biden atilie maanani zaidi, eh, vile ataweza kutoa sera zake kwa wakati huu mgumu wa coronavirus. Msikilizaji, ni matangazo ya Live Talk, mjadala wa wiki, moja kwa moja kutoka hapa Washington, ambapo hii leo tunaongea kuhusu siasa za Marekani. Naona muda hapa uh, karibu unatupa kisogo katika sehemu ya kwanza, lakini uh, kukumbusha tu ni kwamba tuko nao kwenye laini za simu, Profesa David Monda akiwa mjini New York na vilevile vile Dr Timothy Sadera akiwa jimbo la uh, Georgia kule mjini Atlanta tuna mengi ambayo tumekuandalia msikilizaji, kwa hivyo usiondoke. Lakini kwa wale ambao lazima waondoke kutoka sehemu hii ya kwanza, wale wanaotusikiliza hususan kwa njia ya redio e, basi tutaonana wakati mwingine. Kwa wale wanaosalia, basi tuingie katika sehemu ya pili baada ya mapumziko mafupi, wakati ambapo tutaangalia e, kama kwa mfano kuna uwezekano wa kuahirishwa kwa uchaguzi wa mwaka huu hapa Marekani, pamoja pia na maoni yenu, ambapo tutasikia mengi ambayo mnayasema ninyi wasikilizaji eh, kuhusu mada hii. Jina langu ni BMJ Mridhi, nashirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana. Usiondoke basi eh, ungana nasi katika sehemu ya pili ya Live Talk. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ni mjadala wa wiki leo, tukizungumzia siasa za hapa Marekani. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi eh, kama umekosa kusikiliza dakika zetu za kwanza thelathini eh, basi tunazungumza kumhusu Joe Biden aliyekuwa makamu wa raisi hapa Marekani na rais Donald Trump akielekea kwenye kinyang'anyiro cha mwezi Novemba. Je, ni nini, ni nini ni maswala gani ambayo yanaendelea kujitokeza hususan ikizingatiwa kwamba ni nyakati tofauti kabisa hizi, wakati kuna janga la corona. Na kabla hatujaenda kwa mapumziko mafupi hapo mwanzo, tulikuwa tunazungumza naye David Monda, profesa kutoka kule New York, na vilevile vile Dr Timothy Sadera akiwa kule jimbo la Georgia, mji wa Atlanta kule na hapa nashirikiana mwenzangu Patrick Nduimana akiwa katika studio nyingine, na alikuwa amejitokezea kwamba alikuwa na swali kuhusu matumizi ya pesa ambazo huwa zinatumiwa kwa kampeni. Tunataka kujua je, yeah, ni mikakati ipi iliyopo ya kisheria kuhakikisha kwamba zile pesa hazitumiwi isivyofaa. Patrick, nafikiri uendelee moja kwa moja na swali lako hilo. Naam, chaguzi kampeni hapa Marekani inasemekana kwamba zinagharimu pesa nyingi sana. Sasa hapa nilitaka kuuliza kwa wale ambao hawaelewi mchakato wa uchaguzi hapa Marekani, je, mmoja wa washiriki nafikiria profesa au Dr. Timothy Sadera anaweza kutueleza namna ufadhili wa kampeni za uchaguzi unavyokwenda. Je, wagombea wanapata vipi pesa za kufanya kampeni? Je, kuna kiwango fulani cha pesa mgombea anapashwa kufikisha ili ashiriki kwenye mja, kwenye midahalo hasa hii midahalo ya kwenye televisheni au kuna kiwango ambacho mgombea hawezi kuzidisha? Dr. Timothy Sadera. Ah, ni kweli, asante ah, jambo hili la fedha za kugarim, za kugharamia uchaguzi katika kila kila chama huwa ni tofauti na pia kuna sheria zinazoongoza zinazomwongoza mu, zinazo mtetezi ama anayesimamia kwanza. Kuna sheria ambayo utalazimika kutumia pesa kiwango fulani. Kama ni kwa urais, kuna kiasi fulani ambacho lazima zile pesa uwe umezipata, na pia unawekewa kiwango ambacho pia waweza kutumia. Kwa hivyo ufadhili utatoka kulingana na viongozi wa makampuni mbalimbali mbali, pengine pesa za, lakini hustahili kutumia pesa zako za binafsi, pesa zitoke kwa wananchi. Na pia jambo ambalo ni tofauti sana na nchi zetu za Kiafrika ni kwamba uh, wale wote wanaochangia kwenye, uh, kwenye kampeni za mtetezi zinahesabika na zinaangaliwa zina zinaangaziwa. Kwa hivyo ningesema kurunzi huwa tayari kuangazia kuona ya kwamba zile pesa zitatumika kwa madhumuni ya jambo lile ambalo zimetolewa kwanza. Lakini jambo ambalo ni tofauti na Afrika ni kwamba, hapa si kwamba tutoe pesa uende ukapatiane ukaanze kuhongana hapa na pale. Mtetezi wa uchaguzi wowote haruhusiwi kabisa kamwe kupatiana hongo ama apatikane ya kwamba alitumia pesa kwa kiwango hiki ili kuwahonga wa, yani, wa, watu waweze kumpigia kura. Kwa hivyo jambo lile ni tofauti sana na nchi zetu za Kiafrika. Nikirudia jambo hilo la uchaguzi, pia ni kwamba hawa wadhamini wao ni wamuhimu sana. Kwa mfano, ukiangalia pesa nyingi zatoka kwenye mashirika makubwa, kwenye watu ambao ni mamilionea, wanajiunga pamoja, wanasema mimi ni mwanademokrasia ama mimi ni wa Republican kwa hivyo nitamuunga mkono kiongozi huyu. Kwa hivyo zile pesa za changio kutoka kila upande, lakini zikiingia pale kwenye ule mfuko lazima kuwe na mtu ambaye atagharamia kuhesabu kuhesabu ajue zimetumika kwa njia gani. Kwa hivyo Dr. Sadera hapo uh, kwa haraka haraka, manake naona muda unakimbia nao. Sasa ni kwamba wale ambao wametumia, ama kuna pesa tulikuwa tunasikia ama milioni mamilioni ya dola kwamba zimechangwa. Kwa hivyo kama ushajiondoa kama kina Elizabeth Warren na wengine, basi hauna uwezo wa kutumia pesa hizo kwa manufaa yako au kwa, u, uh, kwa uh, kujinufaisha kisiasa baada ya wewe kuondoka. Kamwe hustahili, maanake ukizitumia bado itakuja kukushtaki. E, zile pesa watakuja kukushtaki <clears throat> lazima utoe hesabu yake, na kwa hivyo uh, zile pesa kama zilizopo, zilizopo itabidi sasa aunge mkono yule ambaye anamdhamini. <coughs> Eh, bwana bu mwenyekiti, nikiweza kuchangia pale. hii ni mada muhimu sana Naam. Eh, vile umesema uh, kama Elizabeth Warren vile alijitoa, kama mimi ningalikuwa nimemsaidia pengine na cheki ya dola mia moja ama dola arobaini kisheria atakapojitoa kwenye kinyang'anyuro cha uchaguzi kisheria itabidi anirudishie zile hela zangu. Hawezi kwenza tena, tena kuchukua zile hela kwenda kwenda kujinufaisha ajinunulie gari au vitu vingine. Alafu pia kitu kingine, lazima tulitilie maanani, ni kisheria hapa Marekani kweli tunasema kwamba Uh, uchanguzi, uh, uchanguzi. Kidogo, kidogo hapo labda tutahitaji ufafanuzi. Unasema kwamba kama mimi nilichangia kampeni yako dola ishirini, nitarudishiwa wakati uh, umeondoka, ama zinakwenda kwa chama, kwa mfuko wa chama? Sasa itategemea msimamo wa chama, itategemea uh, jimbo, jimbo tofauti zina sheria tofauti tofauti, lakini uh, Dokezi langu muhimu ni kwamba huwezi tena kugeuka ukazitumia zile hela za umma za uchaguzi kujinufaisha wewe mwenyewe, kujinunulia gari au kujinunulia vitu vingine, marupurupu na vitu kama hivyo. Uh, tofauti iliyopo bwana mwenyekiti ni kwamba uh, zile pesa zinaposalia IRS watakuja kukagua, manake lazima utatoa ripoti ya ene, zile pesa ambazo ulizitumia, kwa hivyo ili kujiondoa pale, itabidi umunge mkono, uunge mkono chama chenu, manake uko chini ya chama. Zile pesa sasa zinarudishwa kwenye chama, kisha zimchangia atakayechaguliwa kuwa rais. Bwana BMJ inaweza kuchangia pia. Nilikuwa na dokezi moja nyingine pale uh -huh. Eh, na ni kwamba hapa Marekani kweli tunasema kwamba eh, kuna kimsingi kuna, vi, kuna kule kubanwa kwa uh, zile hela ambazo zinaweza kutolewa kwa uh, wagombea uchaguzi, lakini siasa pia ni ch kuna chekachenga pia pale kwa kisiasa kwa kisi, na nasema hivyo kwa nafsi mbili. Kuna hizi PAC, uh, uh, political action committees na pia kuna uh, vyombo vingine wanaviita 527 na hivi ni kama uh, ni, ni, ni kama uh, vyama ambavyo vinasajiliwa au makampuni yanasajiliwa ili kuweza kumuunga uh, uh, mgombea fulani. Kwa hivyo Bwana Trump kwa mfano, nikitaka kumpatia cheki ya dola milioni moja, siwezi kumwandikia cheki Bwana Trump dola milioni moja, lakini mimi naweza kul, kulianzisha political action committee niseme friends for Trump, marafiki wa Trump au marafiki wa Biden na niandike ile cheki kwa jina ya ile PAC, Political Action Committee. Mm -hmm. Kwa hivyo utaangazia kweli kwamba kuna sheria lakini wanasiasa wamepata zile pengo za kuweza kuongeza zile hela ambazo zinaingia kwa siasa, na hii ni, ni, ni hatari sana maanake mara nyingi hatudu, hatujui zile hela ziko Marekani zinatoka wapi? Zinatoka uharabuni, zinaingia wapi na nani anachangia kwa wagombea hawa eh, tofauti tofauti? Jambo la mwisho ningesema pia ni kwamba kisheria, eh, Mahakama Kuu hapa Marekani kwenye Citizens United versus FEC, kisheria imeamua ya kwamba eh, waweza kutoa idadi yoyote ya pesa lakini pale tu uingize kwenye political action committee, usimtolee cheki. uh, uh, uh, mgombea fulani zaidi ya kiwango fulani, sana sana ni dola elfu, elfu mbili mia tano. Lakini zaidi ya hapo nikitaka kumtolea pengine dola milioni moja lazima nitaiwekea kwenye ile political action committee ama ile chama cha kwa hivyo eh, chanzo changu cha kusema hivi ni kwamba kuna zile pengo za kisheria ambapo wanasiasa wanazitumia kuweza kuongeza kile kitita cha pesa ambazo wanaweza kuvitoa kwa wana Democrat na pia wana Republican, na wote wanafanya hivi eh, Obama alifanya hivyo, Hillary Clinton alifanya hivyo, na pia bwana Trump anafanya hivyo. Na hii ni shida kubwa eh, kwenye demokrasia hapa Marekani. Shukran sana profesa David Monda. Msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Naomba nataka msikilize, msikilize alivyosema Joe Biden makamu wa rais wa zamani hapa Marekani wakati alipoulizwa wakati wa mdahalo, moja ya midahalo ambayo imefanyika siku za karibuni, kuhusu iwapo atamchagua mwanamume au mwanamke eh, kuwa ama mtu ambaye alimchangia kwa pesa nyingi katika kampeni zake, sasa hawezi kumteua, maanake ametoa kauli kama hii. Na labda swali kubwa hapa ni je, ni wakati ufaao sasa kwa mara ya kwanza kuwa na mwanamke kama makamu wa rais, Dr. Sadera? Ah, jambo la kwanza tunalostahili kuangalia ni kwamba katika karne ya ishirini na moja usawa umetiliwa maanani sana. Kwa hivyo udhibiti wa wanawake katika sheria, katika hali ya uongozi ni muhimu na jambo hili ni, ni sharti ya kwamba uh, rais atakayechaguliwa uh, awe na mwanamke ambaye ndiye makamu wa rais. Kwa hivyo kama ni Bwana Biden atakayechaguliwa, ndiyo itambidi ni sharti aweze kumchagua mwanamke. Kwa sasa kwa Rais Trump itakuwa ni sawa, manake yangali na makamu rais wake. Ukimwangalia bwana marehemu uh, uh, marehemu uh, John ambaye McCain John ambaye alikuwa amemteua Palin, alitaka, aliweza kupata kura nyingi sana, angeweza kumshinda Obama, isipokuwa kwamba Obama alikuwa na sifa, alikuwa ni mtu wa kupendeka, alikuwa ni mwenye matamshi mazuri aa, alikuwa ni mtu mwenye umbo la kuweza kuwavutia watu. Na ukiangalia pale pia bwana Bill Clinton alipokuwa anang'ang'ania uchaguzi wake, aliweza pia kuonyesha kwamba kuna kura ambazo ni za wanawake zinastahili kushindaniwa. Kwa hivyo wazo langu ni kwamba na jambo ambalo naona ni la muhimu, uh, Biden ana mambo mawili. Kwanza, lazima aweze kuweka ile ambayo kuweka kina ama balance ya kwamba aweze kuwaleta wanawake, ndiposa aweze kuwapata wanawake wengi ambao walikuwa wanamuunga mkono Bwana Sondash. Na jambo la pili ni sharti aweze kuona ya kwamba anaweza kuwaleta waafrika weusi ama wazaliwa ambao ni tofauti na wazungu wa hapa Marekani. Kwa hivyo naonelea, kama ukiangalia yule Bikamara uh, bi kwa mfano ama Stacey Adams wa kutoka jimbo la Georgia, wale ni watu ambao wana mvuto na pia wanaweza kuwa na kieleleo cha kuweza kuwaleta na kuwavutia wengi, ili wanawake pia nao walio wachanga na walio wazee waweze kuamka na kuchukua nafasi ya kupiga kura hizi. Kwa hivyo, kwa maoni yangu ni kwamba itambidi amchague mwanamke kama makamu wa rais. Asante sana bwana, bwana bwana mwenyekiti, nikiweza kuchangia pale. Mimi kwa maoni yangu nafikiria hilo lilikuwa kosa kwa bwana Biden eh, nafikiria ange, angesema ataweza kutilia maanani kumteua mwanamke, lakini sio kujifunga kusema lazima atamteua mwanamke. Na nasema aje hivi, nasema akimteua aki yule Harris kutoka California au yule mwakilishi kutoka Georgia hasaidiki. Maanake California itapigia wanademokrat na Georgia, hata akimteua mwanamke, Georgia sana sana ni jimbo ambalo linaenda kwa wanarepublican. Kwa hivyo asinga alijifunga vile yeye, lazima atilie maanani majimbo matatu Michigan, Wisconsin na Pennsylvania na kukiwa na seneta mwanamme anayetoka kwenye majimbo haya itakuwaje, akiwa amejibana na kusema lazima atamteua mwanamke? Upande wa bwana Trump ndiposa alimteua bwana Pence kutoka Indiana, manake anajua yale majimbo ya Midwest ni muhimu sana. Kwa hivyo, kwa maoni yangu, najua kisaikolojia kijamii, upande wa wanademokrat, wanawake lazima watiliwe pia maanani, lakini nafikiria alijibana sana na akiteua mwanamke ata, ata, atadorora kisiasa vile Bwana uh, McCain alidorora alipomteua uh, Bi Palin vile uh, Walter Mondale alipo uh, dorora alipomteua Gerald Fer uh, Ferraro na Obama, ndiposa hakumteua Bi Hillary Clinton, alimteua Joe Biden. Marekani ni taifa imeendelea, lakini pia kisaikolojia kijamii anafikiria uh, kwa wakati huu Eh, kuna ina sita sita, eh, eh, kijamii sifikirii bado tumefika kiwango cha kuweza kuwa eh, na mwanamke kwenye ile nafsi ya naibu rais. Ni changamoto ya kisaikolojia ya kijamii na sifikirii kwa mwaka huu eh, ukiteua mwanamke ya kwamba utaweza eh, kujiendeleza kisiasa. Ni jambo nyeti, ni jambo gumu, lakini ni, ni dhahiri shahiri ya kwamba kihistoria hii nimekuwa ni changamoto ngumu, ni kweli bwana mwenyekiti, lakini ni kweli bwana mwenyekiti, jambo pia la muhimu kuzingatia kwamba kuna kule kuwakilisha watu walio rangi tofauti. Kwa hivyo jambo lile litakuwa na mvuto wa kura za kutoka nje. Kweli ni vizuri kuangalia majimbo, na bwana Biden aliposema hivyo pia anazingatia ushauri anaopatiwa na rais aliyekuwepo, rais Obama. Kwa hivyo naona ya kwamba ili kuweza kushinda zile kura za wengine ambao sio wazungu, hapo ndipo anaangalia na, na, na, niposa pia wanataka wamweze kumwondoa Trump, manake watu wengi weusi wa wanafinyika wengi wanalalamika ya kwamba hawawakilishwi vilivyo. Kwa hivyo naona jambo hilo ndio linalotia mbotisha na pia kuwasha viberiti hapa na pale. Naam, na hasa eh, kwa wasikilizaji wetu eh, ifahamike tu kwamba Joe Biden <laughs> Eh, wakati alikuwa amesuasua alikwama akishindwa kwenye uchaguzi wa awali na Bernie Sanders, aliokolewa na wapiga kura weusi wa Marekani. Weusi ndio walimuokoa katika uchaguzi wa huko South Carolina, walimpigia kura kwa wingi. Hata katika majimbo mengine alipigiwa kura na Wanamarekani wengi sana weusi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tukiwa leo tunazungumza kuhusu uchaguzi wa hapa Marekani. Basi iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, pia we unaweza kuchangia kwa kuingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Wameandika mengi kweli kweli, wasikilizaji wetu katika maeneo tofauti tofauti duniani, na wewe pia unaweza kutoa maoni yako bila kuulizwa na mtu yeyote, ni nini ambacho unakisema kuhusu uh, uchaguzi au mada ya leo uh, katika live talk idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, na tukizungumza kuhusu uh, live talk na jinsi ambavyo unaweza kuchangia pale kwenye ukurasa wa Facebook. Naona tuna wasikilizaji ambao ni vizuri tusikie, ni nani wanaitwa nani na wako wapi, na ni nini ambacho wanacho cha kusema, kabla hatujasoma maoni yenu uh, kwenye ukurasa wa Facebook. Asante sana. Mimi naitwa Kanuti Liambo, napatikana Ubaruku, Mbarali, Mbeya, nchini Tanzania. Mimi naona kwamba Rais Donald Trump anayo nafasi kubwa sana ya kuendelea kuongoza taifa la Marekani, kwa sababu a Rais Donald Trump mpinzani wake na jinsi ukiangalia Donald Trump ana nafasi kubwa sana ya kuendelea kuongoza taifa la Marekani. Kwa hiyo mimi naona anampa nafasi kubwa sana Donald Trump kuendelea kuongoza rais. Labda kabla hujaondoka, huone kabisa kama atakuwa na upinzani kutoka kwa hawa ambao uh, uh, kutoka kwa upande wa Democrats. Sasa tukizungumza kuhusu Joe Biden eh, ni kweli ni kweli upinzani utakuwa mkubwa, alafu kuzingatia na ile suala la virusi vya COVID-19 ni kwamba hakutakuwa na nani, siasa haitapamba moto sana vile vile kwa sababu Donald trump. Amekubalika, kwa hiyo mi naona kwamba ataendelea kuongoza taifa la Marekani. Basi ni maoni yake, Kanuti Liambo huyo akiwa kule nchini Tanzania. Shukran sana msikilizaji kwa kushiriki katika live talk hivi leo. Asante sana kaka, nikutakie kazi njema hapo Voice of America, tuko pamoja. Asante, naitwa Asudi Selemani, niko Shinyanga, Tanzania. Naona uchaguzi wa Marekani utakuwa na na wakati mgumu sana kwa Rais Trump, kwa sababu huyu makamu aliyekuwa makamu wa rais wa Barack Obama anaweza akampa wakati mgumu sana, kutokana na Trump mwenyewe kutokuwa na mahusiano mazuri na na na na maseneti wake, maana kama inafikia hatua wanakuwa hawaelewani na hawamkubali inakuwa, inakuwa inakuwa ngumu. Asante ah, sana. Basi, kwa maoni yako hayo katika Live Talk haya, shukran. ah, eh, tukielekea kwenye mwisho wa mjadala wetu wa Live Talk eh, labda tuulize tu uh, washiriki wa, wa, wa wetu uh, nchi zetu za Afrika uh, zinaweza kuiga nini upande wa demokrasia au mfumo mzima mchakato mzima wa uchaguzi hapa Marekani Unaelekeza swali taji... lako kwa, kwa kwa kwa kila mmoja mmojatu dakika chache tu, sekonda chache, dakika chache ajibu, naweza, unaweza kuanza naye Davidi, Davidi Monda. Uh, mimi nafikiria jambo muhimu hapa ni kuweza kuweza kuwakilishwa kwa uh, tabaka tofauti uh, rangi tofauti uh, uh, watu tofauti kwenye mataifa yetu kule Afrika, ndilo jambo muhimu, lazima tulijue na tuweze kuliangazia kwenye uchaguzi huu hapa Marekani, ya kwamba uh, taifa linaweza kuwa na dini nyingi, tabaka nyingi, makabila mengi, lakini pia kisiasa tunaweza kuwa na sera ambazo zinaweza kusimamia na kushughulikia maslahi ya watu wote, na lazima kuwe na misingi ya kisiasa ambayo inajumuisha uh, watu, watu wote kwenye taifa isitenge sehemu fulani uh, kwa misingi ya kidini au ya, ki, ya kijamii. Na ndiposa ni jambo muhimu hapa Marekani ambalo linatuangazia uh, kwenye uchaguzi inavyoendelea hapa Marekani. Safi, safi, safi kabisa. Shukrani sana Profesa David Monda, naona muda umekimbia kweli kweli. Muda mfupi ujao, msikilizaji, tutaangalia ni nini ambacho mnasema kwenye mitandao eh, ya kijamii hususan kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Tutasoma kuangalia ni nini ambacho mnakisema kuhusu yale ambayo tunajadili hivi leo kuhusu siasa za Marekani na uchaguzi hususan, kati ya Rais Donald Trump na, um, na, na aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani eh, Joe Biden. Kuna huu mkutano unaotarajiwa kufanyika mwezi Julai, mwezi wa saba, katika eh, mji wa Milwaukee, jimbo la Wisconsin, mkutano mkuu wa chama cha Democratic, na vile vile kuna mkutano mwingine ambao utafanywa pia wa chama cha a Republican. Kwa wale labda wanaofikiria kwamba kwa sababu sasa tuna rais e, basi hakuna haja a, ya kufanya mikutano hii e, basi pia Republicans wana jukumu, ni, ni jukumu lao ni wajibu wao pia kuwa na mkutano wao na kusema ni nani atakayewania urais e, licha ya kwamba kwamba itakuwa labda a, ni moja kwa moja kwamba atakuwa ni rais Trump lakini swali hapa ni E, kwako Profesa Monda na pia uh, Daktari Sadera pia utachangia kwa dakika moja moja tu umuhimu wa mikutano hii na huwa inafanyika vipi na ni kwa nini lazima ifanyike. E, nikit, nikichangia bwana mwenyekiti, uh, haraka, haraka ni kusema kwamba uh, mikutano hii ni kama kungamano eh, ni kama kuleta eh, chama pamoja kwa hivyo upande wa the Democrat ni kama kuwaleta wale wafuasi wa Warren eh, Buttigieg, wafuasi wa Bernie Sanders eh, na wafuasi wa bwana Biden, wote wanademokrat waongee kwa sauti moja, kusema wanampinga bwana Trump. Upande wa wanarepublican nao pia watajaribu kujizatiti kuonyesha kwamba wote eh, wako nyuma ya rais bwana Trump. Na pia ukiangazia, eh, jimbo la Wisconsin ambapo kuna eh, kongamano ile ya wanademokrat, ni jimbo muhimu, lazima walishinde manake Trump alishinda eh, Clinton kwenye jimbo la Wisconsin. Na pia kwenye kongamano, upande wa wanarepublican, jimbo ambalo watakuwa na kongamano lao ni jimbo muhimu sana. Prof, uh, Dr. Sadera labda una kitu cha kuongezea? Yeah, ama kweli mchango wa kukutanika kwa pamoja wanachama ni kwamba hapo ndipo wanatia mikakati, kuangalia ni wapi ambapo wanaweza kuwa pamoja. Kama vile profesa amesema, ni kuwarejesha wanachama pamoja, ndiposa wapange ni mbinu gani watakazotumia. Je, ni kipi ambacho wamekiona kitakufaa chama chao. Kwa hivyo wanajaribu kuangalia ni wapi pana pengo, na pia wale wanasiasa ambao walikuwa wamevamiana sana. Ukikumbuka siasa za mchujo, hapo kati ya Bernie Sanders na na Biden na pia Warren, walikuwa wana utofauti mkubwa sana, kwa mfano kuna, kule umi, kuna kuna kuna zile siasa za umilikaji wa bunduki, kuna kodi ambazo wengi wanalipa kodi. Walio matajiri sana Marekani, hawalipi kodi, kwa hivyo watu wa chini ndio wanaolipa kodi. Kwa hivyo ukiangalia mambo haya yote ni ya kwamba mambo haya yanastahili kujadiliwa, ndiposa wawe na mwelekeo na kujua, je, rais aliyepo ameshindwa ame kufanya mambo yapi? Angalia jinsi ameikidhi hali hii ya ya, ya ya ya tauni hii ya korona namna gani? Asante Dr Sadera. Basi msikilizaji, kama nilivyokuahidi, tutaangalia ni nini mnasema kwenye mitandao ya kijamii. Kutoka Facebook kwanza kabisa, baada ya sisi kupachika au kuandika mjadala wa leo ni kuhusu nini Mumejimwaga pale kwa wingi. Mwenzangu Patrick Ndwimana amekuwa akiangalia ni nini mnasema. Kwako Patrick. Meshakiluguiza Andrew wa Full Respect Media team tokea pande za Mkubu Ngara Tanzania anasema kiukweli, kutokana na virusi vya korona, uchaguzi hautafanyika kwa amani zaidi. Anasema halafu Trump kwa uchaguzi huu hadhani kama atapita, kwani katika uongozi wake haeleweki. Emmanuel Charles Mcmasey kutoka Wasakatonge, Dodoma, Tanzania anasema kwa sasa dunia nzima inalia juu ya janga hili hatari la korona, hivyo masuala ya chaguzi hayana tija yote kwa sasa, maana wananchi wanakufa. Wewe bizi na uchaguzi. Je, ukipata huo uraisi utamwongoza nani? Edi Mupanzi kutoka Bujumbura, Burundi, anasema licha ya janga la korona, uchaguzi lazima utafanyika hata sasa Marekani wanafikiria kuanzisha shughuli zao za kawaida, sababu maambukizi yanagawanyika, baadhi ya, ya miji yao itasalia ya miji miwili ambayo maambukizi bado ya yapo. Yohannes Bita John anasema yuko Kagogo, Muleba, Kagera, Tanzania. Kiukweli anaona Rais Donald Trump mwaka huu amejiharibu kwa kielelezo cha kusitisha msaada kwa WHO na kuwalaumu sana China badala ya kuangalia nafasi yake kama taifa kubwa Job Onserio anasema huu si wakati muhimu wa uchaguzi, kwa hivyo Wamarekani wangejitibu kwanza wapone, ndio waanze kuchagua. Ni baadhi tu ya maoni ambayo mmeandika kwenye Facebook na mimi nisome haya yake. Olelesere, live, Olelesere David anasema uh, yuko Sikawa, Transmara kaunti ya Narok kule nchini Kenya. Haya msikilizaji, ndivyo hivyo, mnaendelea kueleza hapa kwenye Facebook. Naona mmeandika kwa wingi. Emanuel New Nibona anasema yuko kule Burundi. Anasema Joe Biden huende akashinda uh, rais Donald Trump kutokana na namna yeye anavyotawala uh, na ubaguzi wake Nimalizie na huyu Babu Malisawa anasema mara nyingi wakati wa kampeni panakuwepo na athari nyingi sana ikiwemo ubaguzi wa rangi na uchama, hivyo ninaweza uh, vitu hivi vinaweza kuleta mtengano kati ya wamarekani na kushindwa kupambana na virusi vya korona. Ni maoni ya wasikilizaji. Endeleeni kuandika pale kwenye Facebook manake mjadala bado unaendelea, hata ingawa tuko karibu kukamilisha matangazo haya. Shukran nyote wasikilizaji ambao mmechangia au kushiriki katika live talk hivi leo. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abude, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, nimeshirikiana na Patrick Ndwima, na jina langu ni BMJ Mridhi. Eh, tunawatakia weekend njema kutoka hapa Washington DC, usikose kujiunga nasi wiki kesho kwa live talk kwa mara nyingine tena. Kwaherini.