Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji pote paa napotusikiliza katika matangazo yetu, yanaanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, inayokaribisha Jina langu ni Sandey Shomari na nitakuwa na mwenzangu Meri Mgawe nam. Ikiwa leo ni Alhamisi, Aprili 16 mwaka wa 2020, ambapo tunasikika katika eneo zima la maziwa makuu na Afrika Mashariki katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii. Leo kuelekea uchaguzi mkuu wa Marekani mwaka 2020, chama cha Demokrat baada ya kumpata mgombea wa wake, je, anataka kufanya nini kufanikisha kampeni yake? Biden itabidi pia awe na sera za kampeni eh, zilizokomaa ili aweze kujionyesha kwamba yeye anaweza kazi ya kuongoza Marekani na atafanya kazi hii kwa njia shupavu kuliko vile bwana Trump anavyofanya kazi yake. Na katika habari nyingine, kufuatia serikali ya China kukanusha tuhuma za manyanyaso dhidi ya raia wa kigeni, wadau mbalimbali mbalimbali chini ya taasisi ya kutetea haki za binadamu Pan African Human Rights Defenders wamewaandikia barua ya pamoja mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat, kuitaka tume hiyo kuchukua hatua. Hizo ni baadhi tu ya habari zilizokuandalia so asubuhi ya leo, naendelea kuwa nasi adimwisha matangazo yetu, lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Meri Mgawe. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema anatarajia katika siku zijazo nchi tano wanachama wa kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zitaunga mkono pendekezo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kutaka sitisho la mapigano katika nchi zote zenye mizozo ili kushughulikia janga la COVID-19. Macron ambaye amekuwa akitoa shinikizo la kuwa na ushirikiano zaidi katika mapambano dhidi ya virusi vya korona amesema katika mahojiano na redio ya RFI hapo jana kwamba anasubiri makubaliano kutoka kwa rais wa Rusia Vladimir Putin kufanya mkutano na kwa njia ya video na nchi hizo tano. Anasema raia wa China na Marekani wamethibitisha kwake wamekubali kuwa na mkutano huo, sambamba na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kuwa amekubali. Daktari wa magonjwa ya akili katika mji wa Wuhan ameonya kwamba licha ya kuwa hatua za kudhibiti mlipuko wa korona zimeanza kuondolewa katika maeneo ya China yaliyoathiriwa na janga hilo, bado itachukua muda mrefu kwa raia kurejea katika maisha ya kawaida baada ya kuondolewa hatua hizo. Dai Zeng Qing amesema baadhi ya watu wanakabiliwa na matatizo ya kiakili baada ya hatua kali za kukabiliana na korona kuondolewa. Ah Pin ni mwana mitindo wa kutengeneza nywele, amefungua biashara yake baada ya hatua ya kusitisha shughuli zote katika mji wa Huan kwa sababu ya janga la korona kuondolewa, lakini saluni yake haina wateja. Kunaonekana viti vitupu, na hofu kubwa juu ya maambukizi mapya yanaendelea kutikisa mji watu wakianza kutoka nje huenda maambukizi mapya yakaongezeka, anasema na wasiwasi kuhusu hili. Mji wa Wuhan umeanza kupata afueni baada ya kukumbwa na mlipuko wa korona na kuondoa hatua kali za kufunga biashara kutokana na janga hilo lakini ufunguzi wa shughuli zote katika mji huo unakwamishwa na hofu ya kupatikana maambukizi mapya. Dizenquing, mtaalamu wa magonjwa ya akili analinganisha athari za kiakili za janga hilo na majanga mengine mabaya kama tetemeko la ardhi. Wizara ya afya ya Kenya itaanza upimaji wa watu wengi ili kujaribu kupambana na kuenea kwa ugonjwa huo. Awamu ya kwanza ya upimaji huo itapewa kipaumbele maeneo yenye kiwango cha juu cha wakazi kama vile maeneo ya mabanda ya Nairobi na maeneo yenye hatari zaidi kama vile hospitali na vituo vya kuweka watu karantini. Rala Mbora anaripoti kutoka Nairobi na Sande Shomari anasoma ripoti yake. Lilian Chao mwenye umri wa miaka ishirini na tisa Alipata kikohozi kisichozidi wiki mbili. Baada ya madaktari kuthibitisha kesi ya kwanza ya COVID-19 huko Nairobi, alidhani kikohozi hicho kitaenda baada ya siku kadhaa, lakini kilizidi. Na ni baada tu ya mwenzake wa karibu kufariki dunia kutokana na ugonjwa huo, ndiyo Chao akashuku kuwa kikohozi chake kinaweza kuwa kibaya zaidi. Wote Chao na rafiki yake sasa ni kati ya watu kadhaa waliowekwa karantini katika kitengo cha hospitali kuu ya pwani katika jiji la Mombasa kwa sababu ya kesi kama hizo wizara ya afya ya kenya ilitangaza siku ya jumanne kwamba itaanza upimaji wa watu wengi ili kuzuia kuenea kwa virusi hivyo unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Kalifornia itakuwa jimbo la kwanza hapa Marekani kutoa fedha taslimu kwa wahamiaji wanaoishi nchini kinyume cha sheria walioathiriwa na maambukizi ya korona, kwa wale walioachwa nyuma katika dola trilioni mbili, nukta mbili zilizopitishwa na bunge. Wamarekani wengi wameanza kupokea dola elfu moja mia mbili kutoka serikalini wiki hii na wale wengine ambao hawana ajira wanapata dola mia sita zaidi kwa wiki kutoka serikalini ambao wamelazimisha kubaki nyumbani lakini watu wanaoishi nchini kinyume cha sheria hawahusiki na fedha hizo, na wanasheria wamekuwa wakishinikiza majimbo kuziba nafasi hiyo. Jumatano, gavana Gavin Newsom ametangaza kuwa atatumia dola milioni 75 za walipa kodi kutengeneza mfumo wa usaidizi katika janga hili kwa wahamiaji wanaoishi nchini kinyume cha sheria. Anasema wanajisikia vibaya kwa watu ambao wanaishi katika hali ya hofu kuondolewa nchini ambao bado wana mahitaji muhimu. Aligusia kwamba asilimia kumi ya wafanyakazi ni wahamiaji nchini ambao pia wamelipa kodi karibu dola bilioni mbili nukta tano mwaka jana. Mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Gebreyesus ameendelea kukosoa uamuzi wa rais wa Marekani kusitisha ufadhili wake katika shirika hilo akidai hadi pale litakapofanya mabadiliko. Trump amekuwa akikosoa WHO akisema kuwa imekuwa ikipendelea China jinsi inavyoshughulika na janga la korona, tofauti na ilivyowajibika kwa Marekani na mataifa mengine. Amesema fedha hizo zilizozuiwa na Trump karibu dola nusu bilioni zingesaidia watu wengi katika kipindi hichi cha janga dunia nzima. Nchi wata nchi kadhaa na wataalamu wa afya kote ulimwenguni wameonyesha wasiwasi wao kuhusu hatua hiyo iliyochukuliwa na Trump na kusema itaharibu juhudi za kupambana na janga la korona. Wachangiaji wakubwa matajiri kama vile Bill Gates na Michael Blomberg wameungana na nchi za Ulaya na viongozi wa Afrika na wataalamu wa afya wanaounga mkono WHO na kusisitiza kwamba Marekani haikustahili kuchukua uamuzi huo katika kipindi kigumu kama hichi. Hata hivyo, mkuu huyo wa WHO amesema anasikitishwa na uamuzi wa Trump wakati kesi za maambukizi ya korona zinazidi kuongezeka kufikia milioni mbili hadi leo. Ameongeza kuwa huu ndio wakati wa dunia nzima kuungana pamoja kupambana na maambukizi haya. Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington D. C. Na tukielekea hapa Marekani, tuangalia uchaguzi mkuu ujao baada ya chama cha Demokrat kumpata mgombea wao kwenye kinyanganyiro hicho, makamu rais wa zamani Joe Biden. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa nchini Marekani profesa David Monda kutoka jiji la New York, na kwanza kutaka kujua hali iko vipi kisiasa kwa upande wa chama cha Republican na mgombea wake rais Donald Trump. Kwa sasa upande wa bwana Trump, yeye ana uh, kipaumbele kile ya kusema kwamba kila siku kila mtu anamsikiza uh, na anafuata uh, maagizo ya bwana Trump. Kwa hivyo itabidi bwana Biden aweze kujizatiti zaidi, ili pia sauti yake isikike, uh, tukitia pia maanani ya kwamba sasa wakati huu hakuna yule Bernie Sanders anayemshikilia na pengine kwa sababu sasa kama tulivyosikia rais wa Marekani wa zamani Barack Obama amekwisha ingia kurusha karata yake ya kumuunga mkono Biden. Pengine kwa upande huo, Biden hali yake ikoje kama mgombea unavyoiona? Nafikiria na eh, kuna faida na pia kuna changamoto pale. Kuna faida ya kwamba eh, bwana Obama naye alikuwa rais ambaye kwa kijumla wengi walikuwa wamefurahia urais wake au uongozi wake. Lakini changamoto kwa bwana Biden ni kuweza kujitoa kwa ule mwamba uh, au ile ile ile, ile ile ile ofisi ya bwana Obama, yaani bwana Biden aweze kujisimamia yeye kivyake. Kwa hivyo kwake changamoto yake ni kuonyesha umma au kuweza kunadi sera zake, kuonyesha umma ya kwamba yeye anaweza ile kazi, vile bwana Obama alikuwa amefanya kazi kwa njia nzuri, na yeye siyo naibu wa bwana Obama. Yeye ni mwamba fahali wa kisiasa kivyake, na anaweza kuongoza taifa. Na unapoingia kwenye kuanza kampeni zao, sasa uchaguzi ukianza, pengine ukifikia wakati wa kampeni, yale unayoyaona kwa upande wa Trump, ambayo pengine ata akiingia kwenye uchaguzi huu akishindana na bwana Biden. Uh, nafikiria kuna vitu viwili vikubwa uh, desturi ya siasa hapa Marekani na kote duniani ni kwamba yule aliye kwenye ofisi ni mgumu sana kumtoa. Kwa hivyo bwana Trump ana uzoefu wa kuwa rais wa Marekani kwa miaka minne, jina lake limejulikana ya bwana Trump, lile kitita cha pesa kuweza kuendeleza sera zake za kisiasa na kampeni yake ni kubwa. Uh, upande wa Bwana Biden ni kwamba yeye amekuwa naibu wa raisi, hiyo sio uh, ofisi kubwa ukilinganisha na ofisi ya raisi. Cha pili ni kwamba hili janga la korona limemweka sauti yake nyuma sana na Bwana Trump. Maanake kila kukicha Bwana Trump kila siku anasikika na sera zake za kitaifa, yani wanaita ile Bully pulpit. Uh, rais anaweza kwenda kule kuweza kuongea na taifa kila siku na kunadi sera zake. Kwa hivyo bwana Biden itabidi, itabidi pia awe na sera za kampeni uh, zilizokomaa ili aweze kujionyesha kwamba yeye anaweza kazi ya kuongoza Marekani na atafanya kazi hii kwa njia shupavu kuliko vile bwana Trump anavyo, uh, fanya kazi yake. Ni mchambuzi wa siasa nchini Marekani, Profesa David Monda akizungumza nasi kutoka New York. Naendelea kusikiliza Kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, na pia tunapenda kuwakumbusha kwamba matangazo haya unaweza kusikia kupitia mtandao wetu wa www tunaendelea na habari zaidi za dunia. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington DC. Taarifa zinasema kuwa fedha za Marekani karibu dola milioni mia nne zilizokuwa ziende kwa WHO zinaweza kuelekezwa katika mashirika ya misaada. Maafisa waandamizi wa serikali ya Trump wamesema jana, baada ya rais kuchukua uamuzi wake wa kuzuia ufadhili wa Marekani katika WHO. Washington tayari imelipa shirika hilo la WHO lenye makao yake mjini Jeneva dola milioni 58 mwaka huu, maafisa wamesema, nusu ya zile inazotakiwa kulipa mwaka huu. Marekani pia inatoa mamia ya dola kadhaa katika shirika hilo kwa kujitolea katika programu mbalimbali mbali, kama vile kutokomeza polio, chanjo za kuzuia magonjwa ya ambukizi HIV na TB. Inasaidia pia katika huduma za uzazi, afya ya watoto wachanga na wakubwa. Haijaelezwa kwa kina ni kiasi gani cha fedha za kujitolea tayari Marekani imeshapeleka katika shirika la WHO. Takriban watu watano wa wahamiaji au saba wajulikani walipo, wakati walinzi wa mwambao walipowarejesha 49 katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, Jumatano, wakati mapigano yakiendelea, shirika la wahamiaji la Umoja wa Mataifa limesema. Meli ya Maltis iliwaokoa wahamiaji kutoka kwenye boti hatarishi na kuwakabidhi kwa ulinzi wa Libya, ambao waliorejesha katika meli nyingine kuelekea Tripoli, ambako walishikiliwa kwa masaa saba kabla ya kuruhusiwa Wiki iliyopita wahamiaji 280 walizuiwa kuingia usiku kutokana na mashambulizi ya kombora yaliyokuwa yakiendelea usiku kucha kwenye mji wa kibandari. IOM imeongeza kusema mamia ya wa wahamiaji wameendelea kujaribu kukatisha kutoka Libya kuelekea Itali licha ya kwamba Itali ilitangaza kuwa bandari zake sio salama kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Watu waliokolewa Jumatano ni raia wa Eritrea na Sudan, walikuwa na wanawake na watoto watatu walipelekwa katika kituo kimoja miongoni mwa baadhi vilivyopo Tripoli. na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesisitiza kwa mwanadiplomasia wa juu wa China kuhusu kuwa na uwazi wa kutoa taarifa zinazohusu maambukizi ya korona. Mvutano umezuka tena baina ya mataifa hayo mawili ya Marekani na China kuhusiana na mlipuko wa virusi vya korona ambavyo tayari hadi sasa vimeathiri watu zaidi ya milioni mbili, wakati rais Donald Trump akiwa ameondoa fedha za Marekani dhidi ya WHO. Pompeo pia amesema UN imeshindwa kutekeleza ahadi zake. Amerudia kuishutumu Beijing kwa kuficha taarifa rasmi kuhusu mlipuko wa korona na haitoi data sahihi. China imesisitiza kuwa imekuwa wazi na imeshutumu haraka maafisa wa Marekani walio na mashaka kuhusu Beijing. Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, na kufuatia serikali ya China kukanusha tuhuma kwamba wahamiaji wanaotoka barani Afrika wanaoishi katika baadhi ya miji ya nchi hiyo wananyanyaswa na kubaguliwa, wadau mbalimbali mbali, chini ya taasisi ya kutetea haki za binadamu Pan African Human Rights Defenders wamemwandikia barua ya pamoja mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat na kuitaka tume hiyo kuchukua hatua za haraka za kuwajibisha China kwa kile wanachokiita ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya Waafrika. Mwenzetu BMJ Muridhi amezungumza na mmoja wa viongozi wa taasisi hiyo, Onesmo Ole Ngurumo, na akaanza kumuuliza ni nini kusudio kuu la kuandikia tume hiyo barua ya pamoja. Uzito wa African Union ulizungumzia swala hili, itafanya serikali ya China kuwa makini na kuchukua hatua zaidi. E, kama umoja wa Afrika badala ya kuacha nchi moja moja, itakuwa na uzito mkubwa sana kuliko kuwachia mabalozi wenyewe kule au nchi moja moja kuamua kusimama na kutetea watu wao. Hilo ndio jambo kubwa ambalo sisi tunalitegemea, na ndiyo inalitalita matokeo mazito kuliko kwenda in isolation au kwenda moja moja kulitatua tatizo kama lile kubwa ambalo lina Itokeza, sio China tu lakini katika maeneo mengine lazima umesikia kwamba China imekuwa ikikanusha. Nafikiri nimelizungumzia hilo hapo mwanzo eh, lakini eh, ukijibu ndiyo, kwa mbo. moja kwa moja eh, wamejibu mara kadhaa tangu wiki iliyopita wakisema kwamba wamekuwa wakishirikiana na waafrika eh, tangu kutangazwa au kuripotiwa kwa virusi kulipuka, mlipuko huo wa virusi vya korona huko Wuhan, wamekuwa wakishirikiana na bila ubaguzi wowote. Je, kauli hiyo kutoka kwa serikali ya China, mnasemaje kuihusu? China haijachukua hatua serious. Tunafahamu serikali ya, ke, ya China katika umadhubuti wake wa kuweka sheria kalikali dhidi e, ya um, watu ambao wa wanafanya uhalifu katika nchi yao, lakini hatujaona wao wakiweka misingi mikali ya kusimamia aina yoyote ya ubaguzi dhidi ya raia wengine wowote katika taifa lao, kwa sababu tunafahamu wako ni watu ambao ni serikali ambayo inaweza kuweka vitu vyake kwa msingi na madhubuti na kusimamia. Lakini katika ile, hata kama wamekanusha, lakini bado matukio yameendelea kujitokeza, e, mpaka ikafikia hatua ya mabalozi kukaa na kutoa tamko, maanaake ni kwamba hakuna mtendo mteja kutosha ambao pengine usingefikia hatua hiyo ya, ya kutoa barua e, au aau kulalamika kwenye vyombo vya habari kwa sababu ukiona wanadiplomasia wana wamefika hatua wanazungumza kwenye vyombo vya habari, maanake ni kwamba zile hatua za diplomasia za nani za zimeshindikana. Labda wamezungumza wakaona hakuna kinachofanyika, sasa wameamua kusimama kupiga kelele hili ulimwengu waone. Kwa hiyo hiyo, naaa kukanusha haitoshi, tu kukanusha tungeona action zikichukuliwa kubwa kubwa, pengine zingesaidia eh, kutokomea hilo tatizo zaidi. Ziko hatua nyingi zikiwemo, kwanza kuna mabalozi wetu wako kule ambao ndio wawakilishi wetu kule kimamlaka ki, ki, na wao pia wameshatoa toa tamko eh, watu wameshaa wakilana nao moja mmoja, wengine wamezungumza kwa mitandao, wanaonekana mabalozi eh, tumeona watanzania wata waafrika kwa ujumla wakiamini, waafrika kwa ujumla wakizungumza wenyewe moja moja e, kwa ujumla na tukuona e, ya au ya, ya, tuseme madhubuti wa serikali ya watu wa China kukemea na kuchukua hatua wa dhidi ya vitu kama hivyo. Hili e, suala la unyanyapaa wa au ubaguzi wa rangi ni suala ambalo li kubwa sana hapa duniani hata takulakwa msikini kuna eh, kipindi tatizo lilikuwepo hilo na viongozi walikuwa wanafumbia macho mpaka watu wa mataifa wakaanza kuamka, ndo baadae likaisha, tunaona hata magharibi huko. Kwa hiyo ni tatizo ambalo linaendelea kujitokeza kwa kwa asilimia kubwa, hasa kipindi cha kupambana na korona, ambalo tumeona si kama watu wake wa binadamu barani Afrika na wengine wote ambao hata ambao wametuunga mkono si wa Afrika, tusimame kukemea suala hili na mara moja. Ni mwanaharakati wa tetea haki za binadamu kutoka nchini Tanzania, Onesmo Ole Ngurumo, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salam. Na mashirika ya kiraia pamoja na baadhi ya raia nchini Burundi waliohamishoni Kigali huko Rwanda wamekusanya misaada mbalimbali, ili kuwahudumia wakimbizi wa Burundi wenye uwezo mdogo wanaosumbuliwa na no uhaba wa vifaa na mahitaji ya kila siku kutokana na amri ya serikali ya Rwanda ya kupiga marufuku wa wananchi kote nchini humo kutotoka nje ili kuepusha maambukizi ya virusi vya korona. Ripoti kamili yanayo mwandishi wetu Jean Marie Vianihi Chi Burundi kutoka Kigali. Miongoni mwa jitihada maridhawa za kukabiliana na maambukizi ya janga la virusi vya korona zilizochukuliwa nchini Rwanda, tokea zaidi ya wiki tatu, serikali ilipiga marufuku wananchi wote kutotoka nje na kusalia ndani ya nyumba zao. Hatua hiyo ilizusha madhara mengi miongoni mwa raia wa kawaida na hata kwa wakimbizi wa Burundi waliopewa hifadhi katika mitaa mbalimbali ya mji mkuu Kigali, ambao walikuwa wakijihusisha na shughuli ndogondogo za kibiashara, kama alivyothibitishia Sauti ya america VOA, mkimbizi huyu wa Burundi aliyekuwa akimiliki mgahawa mdogo wa kuuza chakula. Kama mimi ninafanya biashara ndogo ya restoran, aidha mgahawa wa kufanyia watu chakula kidogo, lakini tangu korona kuingia nchini Rwanda na kufikia kukamata azimio la kusimamisha msongamano wa watu na kufunga restoran na duka na kadhalika, mimi na familia tuko vibaya hatupati chochote kile kwa sababu tunashinda ndani, hatuna la kufanya, hatuingizi bali tunatoa tu. Unajikuta mtaji uliokuwa nao umekwisha, maisha yanazidi kuwa magumu. Na kwa hali ya huu ugonjwa coronavirus, mimi na wanangu na ndugu zangu wakimbizi tunaishi hapa nchini Rwanda na wananchi wote wa Rwanda, maisha yatakuwa hatarini. Hali ni ngumu ya kimaisha, naona tu cha muhimu ni kumpigia kelele Mwenyezi Mungu atuondolee maradhi haya kwa kuepusha madhara hayo miongoni mwa kimbizi hawa Burundi. Mashirika kadhaa ya kiraia na usani mashirika ya kutetea haki za wanawake na za vijana yaliyo uhamishoni yalikusanya misaada na kufaulu kuwahudumia zaidi ya watu themanini wasiojiweza. Na hata baadhi ya raia wa kawaida ambao ni wakimbizi wa Burundi wa mjini Kigali walijitolea kibinafsi kusaidia watu waliokabiliwa na shida mbalimbali mbali, na kwa kununulia madawa wa wagonjwa kadhaa kama anavyofahamisha Kizimana Alain Christian mwanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu aliyechangia kufanikisha msaada huo. He, sisi wakimbizi wa hapa Kigali tumeweza kusaidiza watu kadhaa kama hivi. Katikati yetu kuna baba mmoja ajiwezi tena, mke wake alikuwa anaugua mwa hii, wakati akuweza kupata kitu ambacho kinaweza kikamsaidiza, basi tukachanga pesa akaenda kwa mganga tukamnunulia madawa, tukampata zingine pesa za kuweza kununua chakula nyumbani. Kuna wengine tuishasaidiza katikati yetu, na tunaendelea kufanya mchango wa pesa ili tuweze kusaidiza wengine. Itafahamika kuwa amri ya kutotoka nje nchini Rwanda inatarajia kumalizika tarehe kumi na tisa mwezi huu wa Aprili. Hata hivyo hatua kuongezea muda mwingine wa kusalia ndani ya majumba au la itatangazwa rasmi na serikali baada ya kutathmini hali halisi inayojiri kuhusu ugonjwa wa janga la virusi vya COVID-19. Jean Marie Vianney chu Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC na watoto kutoka kwa familia za watu waliofurushwa makwao kutokana na vurugu katika jimbo la Ituri, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wameanza kuondoa kambini mwao na kwenda kwenye mji, hasa mji mkuu wa Bunia na kuwaombaomba. Hii ni kwa sababu misaada wanayopata kwenye kambi hizo haitoshi kukidhi mahitaji yao. Sasa wakazi wa mji huo wana wasiwasi kufuatia ongezeko la watoto wanaombaomba mitaani. Muhego ana umri wa miaka kumi tu, lakini ni mmoja wa watoto wanaoombaomba kwenye mitaa ya mji mkuu wa jimbo la Ituri, Bunia. Maeneo yanayopakana na mashariki mwa DRC kwa muda mrefu yamekuwa yakikumbwa na vurugu zinazochochewa na uasi, kupigania mali ya asili na kung'ang'ania mamlaka. Augustin alieleza Reuters jinsi alivyofurushwa kutoka kwao na kubaki kuwa mtoto yatima. Walipoanza kuua watu kwenye kijiji chetu, nilikimbia na mama yangu kwenda Oicha, ambapo ni karibu na nyumbani kwao, kwa sababu anatokea Butembo. Tuliishi pale kwa anti yangu mpaka mama yangu alipofariki dunia. Kwa mujibu wa ripoti ya Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi, UNHCR, takriban watu 701 wameuawa na wengine 168 kujeruhiwa katika mapigano ya wenyewe kwa wenyewe kati ya jamii za Wahema na Walendu katika maeneo ya Nzugu na Mahagi kati ya mwezi Disemba mwaka 2017 na Septemba mwaka uliopita ripoti hiyo inaeleza kwamba karibu wakongomani elfu hamsini na saba wamekimbilia nchini Uganda, huku zaidi ya nusu milioni wakiwa wamefurushwa makwao. Agastini anasema kuna msongamano kwenye kambi za wakimbizi na hii inamaanisha kwamba chakula na vitu vingine vya matumizi ya kawaida havitoshi. Nimetumia muda wangu kukaa mitaani na marafiki, ambapo mmoja wetu akipata kitu anakileta na tunakitumia wote na kula. Na kama mimi nitapata chochote basi nitakileta na tutakula pamoja. Hatuna njia nyingine, lakini ndivyo tunavyoishi. Wakazi wa Bunia wanawasiwasi kuhusu kuwepo kwa watoto kama Agostin kwenye mitaa ya mji huo. Samuel Pazaviza, mkazi katika kambi ya wakimbizi mjini Bunia, anasema kwamba hali hiyo ya kuombaomba inawavunja moyo wazazi. Anasema ana wasiwasi kwamba watakuwa hatari watakapokuwa watu wazima kwa kuzoea maisha ya mitaani. <todicare> Hatutaki watoto wetu kuzurura mitaani, lakini kwa sababu hawana chakula cha kutosha na kile wanachopewa na WFP hakitoshi. Ndiyo maana unaona watoto hawa hawako kwenye kambi zao, wako mjini wakiomba pesa. Hii inanitia wasiwasi wasi mno, hatutaki haya yaendelee, tunataka hali hii ikome. Ripoti hiyo inaeleza kwamba jeshi la FRDC na polisi wameshindwa kusitisha vurugu, na wao pia wanashutumiwa na makundi ya kimataifa ya kutetea haki kwa kutekeleza baadhi ya mauaji, ubakaji na kuwakamata wakazi kiholela. Inaitaka serikali kuongeza maafisa wake na kufanya uchunguzi wa tuhuma hizo. Mapendekezo hayo yanaungwa mkono na Celestin Pigo Panza mwenye umri wa miaka 60, na ambaye anaishi kwenye kambi ya Kingozi pamoja na wake wake wawili na watoto tisa. Saba kati yao wanaombaomba mitaani kazi tukunatumika hakuna si tukunakala tukuna tukuna kala tubole si tukunaongoya ile kitu yote kumkono ya ile baonje ile tu na kitu kino akitu, kinu, akitu ya kufanya ila njolitia batoto yetu eh, iko preske ba, ba, ba, barudia bashege mambo mwae akokala mwae akufanya kitu haiko. Pigo Panza anaitaka serikali kumaliza vita nchini Kongo ili warejee walikotoka na kuweza kuendelea na maisha yao ya kawaida kwa mara nyingine. BMJ Muridi, Sauti ya Amerika naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na pia nawakumbusha kwamba matangazo ya VOA Express yanayokujia majira ya alasiri, pia unaweza kuyasikiliza kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Usikose kujiunga nasi hapo baadaye. Muktasari wa habari ndio unaofuatwa kusoma kwako na Mery Mgawe. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema na anatarajia katika siku zijazo, nchi tano wanachama chama wa kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zitaunga mkono pendekezo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres kutaka sitisho la mapigano katika nchi zote zenye mizozo ili kushughulikia janga la COVID-19. Daktari wa magonjwa ya akili katika mji wa Wuhan ameonya kwamba licha ya kuwa hatua za kudhibiti mlipuko wa korona zimeanza kuondolewa katika maeneo ya China yaliyoathiriwa na janga hilo, bado itachukua muda mrefu kwa raia kurejea katika maisha ya kawaida baada ya kuondolewa hatua hizo. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu yaleo ya, ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA kwa niaba wote waliofanikisha matangazo ya fajiri ya leo. Langu jina Sunday Shomari, nashirikiana na mwenzangu msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe, mwelekezi Diodone Chuba. Hiro tunawaaga tukiatikani wote siku njema, kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC.