Habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Shirika la Afya Duniani, WHO, limeonya nchi zinazolegeza mikakati ilizochukua kama kuamurisha watu kukaa nyumbani na kusitisha shughuli muhimu za kiuchumi katika vita dhidi ya virusi vya korona. WHO limeonya kwamba hatua hiyo inaweza kuwa hatari zaidi na inaweza kusababisha tena maambukizi mapya, likitaka nchi kusubiri kwa muda wa wiki mbili zaidi kabla ya kufanya hivyo. Wataalamu wa afya wanasema maambukizi yanaonekana kufikia kilele na katika sehemu ambayo yanaweza kupungua na kumalizika kabisa, au yakaongezeka zaidi iwapo tahadhari haitachukuliwa. Baadhi ya nchi zilizoathirika zaidi na maambukizi ya virusi vya korona kama China, Italia zimeanza kufungua tena shughuli zake za kiuchumi licha ya maambukizi na vifo kuripotiwa. Mjadala unaendelea Marekani yenye idadi kubwa maambukizi kote duniani kuhusu kufunguliwa kwa shughuli za kawaida, mvutano ukiendelea kati ya magavana wanaopinga hatua wa hiyo na rais Donald Trump. Ujerumani inatarajiwa kutangaza kuongeza muda wa watu kusalia nyumbani na shughuli za kawaida kuendelea kufungwa hadi Mei tatu kulingana na shirika la habari la Reuters, hatua ya kuongeza muda huo inatarajiwa kutangazwa na kansela Angela Merkel. Hata hivyo, baadhi ya amri zinatarajiwa kulegezwa baada ya kiwango cha maambukizi kupungua. Makanisa, misikiti na maeneo mengine ya kuabudu yataendelea ya kufungwa. Huenda shule zikafunguliwa kuanzia Mei nne, lakini watakaoruhusiwa kuripoti ni wanafunzi wanaojitayarisha kwa mitihani ya kitaifa katika shule za msingi na upili baadhi ya maduka yenye ukubwa wa mita 800 mraba yataruhusiwa kufunguliwa wiki ijayo, lakini yatatakiwa kufuata amri kali za watu kutosogeana na usafi wa hali ya juu. Watu 578 wamekufa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona nchini Italy leo Jumatano. Idadi ya watu wanaoambukizwa virusi hivyo imepungua hadi 2667 kutoka 2972 Idadi hiyo ya vifo ni ya chini zaidi tangu mwezi Machi 13, lakini idadi ya watu wanaokufa kila siku imesalia juu. Kati ya watu 525 na 636 hufa kila siku nchini Itali katika siku 11 zilizopita. Itali ni ya pili kwa idadi ya vifo kutokana na virusi vya korona kote duniani baada ya Marekani. Nchi hiyo ni ya tatu kwa idadi ya maambukizi kote duniani nyuma ya Marekani na Spain. Jumla ya watu 3,079 wamelazwa katika chumba cha wagonjwa mahututi kwa sasa. Wanasayansi nchini China wameanza awamu ya pili ya majaribi ya majaribio ya chanjo dhidi ya virusi vya korona katika mji wa Wuhan, ambao ndio ulikuwa chimbuko la virusi hivyo na ulioathirika zaidi kutokana na maambukizi. Televisheni ya China CGTV imeripoti kwamba watu 273 waliojitolea kwa majaribio hayo wamepewa chanjo dhidi ya virusi vya korona. Kati ya waliojitolea kwa chanjo hiyo ni mtu mwenye umri wa miaka 84 mkazi wa mji wa Wuhan. Chanjo hiyo imetengenezwa na kundi la wanasayansi wakiongozwa na Chen Wei kwa ushirikiano na kituo cha tiba kwa wanajeshi chini ya uangalizi wa chuo cha sayansi ya kijeshi. Chanjo dhidi ya korona inalenga kuzuia maambukizi ya magonjwa yanayosababishwa na virusi vya korona. Awamu ya kwanza ya chanjo hiyo iliangazia usalama wa afya binadamu. Awamu ya pili inaangazia uwezo wa kuzuia maambukizi ya korona na chama kinachotawala nchini Korea Kusini chake Rais Moon Jae in kinatarajiwa kushinda uchaguzi wa bunge ambao umeandaliwa hii leo licha ya kuwepo janga la korona. Ukusanyaji wa maoni baada ya kupiga kura unaonyesha kwamba chama chake Moon cha progressive kitapata viti 177 katika bunge lenye wabunge 300 huku chama cha conservative kikitabiriwa kupata viti 131 Upigaji kura nchini Korea Kusini umefanyika hii leo kuwachagua wabunge licha ya janga la virusi vya korona. Hatua kadhaa zimechukuliwa kuwakagua wapiga kura ili kuzuia maambukizi ya virusi hivyo. Miongoni mwa hatua hizo ni wapiga kura kupimwa kiwango cha joto mwilini. Wapiga kura wamelazimishwa kuvaa barakoa na glovu. Wametakiwa pia kusimama umbali wa mita moja kutoka kwa mwingine. Walio na homa wametengwa na kupiga kura sehemu maalum, sawa na wale walio katika karantini. Korea Kusini ni miongoni mwa nchi za kwanza zenye kiwango cha juu cha maambukizi ya virusi vya korona kuandaa uchaguzi wa kitaifa. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika matangazo ya kwa undani, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi katika kipindi cha kwa undani hii leo e, tunaangazia hatua ya serikali ya Marekani e, kupitia rais wake Donald Trump kutangaza kusitisha mchango wake kwenda katika shirika la afya uh, ulimwenguni WHO. Halikadhalika tutaangalia vilevile katika habari hiyo uh, yale yanayoendelea ya nchini China, ikielezwa kuwa ni shutuma zinazotolewa e, kutoka kwa waafrika walioko chini China kwamba wamekuwa pata manyanyaso. Tutamsikiliza mmoja wa, wa Afrika e, raia kutoka nchini Kenya akielezea kile kinachoendelea. Katika sehemu ya pili hii leo a, tuta Uh, ungana na mwenzangu aliyoko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya ambapo anaangazia namna basi, eh, lile tangazo la shirika la afya ulimwenguni WHO kwamba Afrika juma uh, hili litakabiliwa na maambukizi mengi kabisa ya virusi vya korona uh, kwa nini, lakini hali hiyo haionekani mpaka hivi sasa. Tutakuwa na mtaalamu wetu ambaye ameongea na mwanahabari wetu wa Mombasa nchini Kenya ninayokaribisha katika matangazo haya ya kwa undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika uh, matangazo ya kwa undani. Hapo jana, rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kusitisha mchango kwa shirika la afya duniani, e, na akieleza kwamba shirika hilo limekuwa haliwajibiki ipasavyo kutokana na uh, namna ilivyoitikia ugonjwa wa Covid 19 uliolipuka nchini China toka Desemba ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Rais Donald Trump amekuwa akieleza kwamba uh, WHO imekuwa haitoi taarifa sahihi za kuonyesha makali ama ukubwa wa tatizo la virusi vya korona, ambavyo vimeathiri eh, watu mbalimbali mbali kote ulimwenguni. Kutokana na hilo, uh, kumekuwa zikitoka kauli mbalimbali kutoka kwa mataifa uh, tof tofauti ulimwenguni yakipinga hali hiyo mpaka hivi sasa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza kwamba Marekani kufanya hivyo kutaathiri juhudi ambazo zinaendelea hivi sasa za ulimwengu kukabiliana na, na virusi vya korona, na hilo si jambo ama si wakati mwafaka kwa Marekani kufanya hivyo, lakini hali hiyo ikiendelea vilevile vile, uh, taifa la China lenyewe hii leo limeeleza kwamba, uh, uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump kusitisha mchango um, wake kwenda kwa WHO kutaziathiri nchi zote duniani wakati dunia hivi sasa ikiwa inakabiliwa na hatua muhimu ya kupambana na janga la virusi vya korona. Tamko la wizara ya mambo ya nje la Uchina limetolewa baada ya Rais Trump kutangaza uh, suala hilo Jumanne, ambapo alisema kuwa WHO haikufanya uchunguzi wa kutosha juu ya ripoti za awali juu ya kuwepo kwa mlipuko wa virusi nchini humo. Halikadhalika, halika taifa la Ujerumani lenyewe limejiunga na kutoa uh, msimamo wake likitetea shirika la afya duniani WHO, ambapo waziri wake wa mambo ya nje Heiko Maas hey, amesema uh, hii leo kwamba kwa mba, uh, kutoa lawama kwa wakati huu hakusaidi kitu. Alieleza kwamba inabidi tushirikiane kwa karibu katika kupambana na covid 19. Maz alisema katika ujumbe wake wa Twitter, moja ya vitega uchumi bora ni kuimarisha Umoja wa Mataifa, hasa shirika la afya ulimwenguni WHO, ambalo kwa namna moja nyingine halina vyanzo mbalimbali mbali kwa ajili ya kujipatia um, fedha za kushughulika na majanga mbalimbali mbali ya kiafya ulimwenguni kote, hali ikiendelea kuwa hivyo, eh, hali kadhalika Maoni haya yamekuwa yakitolewa huku na kule, na bado uh, suala hili linaendelea kujadiliwa na kuangalia namna uh, mapendekezo ambayo yamekuwa yakitolewa na mataifa mbalimbali, kwamba Marekani isifanye hivyo, kuona hali isije ikawa mbaya lakini tukiachana na hilo, wakati huo huo, dunia ikiwa bado inakabiliana na virusi vya korona nchini China juma lililopita mpaka hivi sasa uh, imekuwa uh, China ikipewa shutuma mbalimbali kwamba imekuwa ikifanya uh, mambo ambayo athari, eh, baguzi, kwa namna moja ama nyingine yameleta athari za kibaguzi kwa waafrika ambao wako huko ambapo wahamiaji kutoka barani Afrika wanaoishi katika mji wa Guangzhou jimbo la Guangdong nchini China wanaendelea kulalamika kwamba wananyanyaswa na kubaguliwa na maafisa wa serikali pamoja na raia wa Kichina, waki wa Kichina, wakishutumiwa kwamba wao ndio wanasambaza virusi vya korona. Hii ni licha ya serikali ya Uchina kukanusha madai hayo. Wahamiaji hayo wanaendelea kutoa wito kwa serikali zao kuwasaidia kuondoka haraka eh, iwezekanavyo katika maeneo yaliyoathiriwa. Sasa mwenzangu BMJ Mridhi amezungumza na mmoja wa wahamiaji hao, Lisa Wangari ambaye ni raia wa Kenya, ambaye anaanza kwa kueleza hali ilivyo nchini humo huku. Sasa at the moment mi siwezi toka nje kwa nyumba, most of my friends wako nje, wanalala nje, wamefukuzwa manyumba zao na awezi atatembelea mtu juu ya no supposed to move. Sasa hawa wanalidwa na polisi at the moment, ebas is not picking the phone. Mii sasa niko quarantine for fourteen days eh? Yeah? Na fourteen days ziliisha kaa mi sijui, kaa sija iletewa result sijui, kaa niko positive sijui, kaa niko negative, zilitoka nje kuniniwa kitu until wakuje kuna nyanyaswa hivi juu at the moment, mimi siwezi tumia either bus train or metro as a black person na ni kwa nini? Kwa sababu they are saying we are the ones who cook the covid 19 for them. Unajua, you know, I had some friends eh? Sasa hata wamenideriti we don wan sini, wanasema sasa sisi ndio tuliwapikia hii covid 19 na sisi ndio tulileta huko. Lakini sijui kama umesikia Lisa kwamba serikali ya Uchina imekataa uh, imekanusha madai hayo na kusema Uh, hakuna kitu kama hicho ambacho kimeendelea na kwamba uh, imekuwa ikishirikiana na Waafrika tangu mlipuko huu ulipoanza huko Wuhan. Hiyo hiyo, wanaongea uongo kwa sababu saa hii saa hii siwezi toka nje, sijui kwa sababu gani, siwezi toka nje, washarudi makazi zao, mi sina kazi, sina chakula, sina pesa ya kulipa nyumba, lazima ashanipatia noti. Sasa, hiyo inakuwa ngumu sana tena, yeah. Saa hii mtu mweusi huku ni balaa sana juu hata KFC yenyewe siwezi ingia kununua kitu supermarket, tukiingia wote wanatoroka. na umekuwa hapo kwa muda gani? nimekuwa huku miezi tisa sasa. Si, wasema kwamba sio wewe peke yako ni waafrika wote, ama wana, wanachagua vipi kujua ni nani waruhusu nani wasimruhusu kuingia kwa maduka? mtu yote mweusi as long as yeye ni mweusi Sio forena wote juu huku kuna waspain kuna waporad kuna idian lakini mtu yote mweusi. Ukisema kwamba China inasema haibagui wao wanasemaje wale maafisa labda, uh, wa wa serikali hapo ulipo uh. Sasa hapa hata askari haongee inawewe juu mpaka mtu atranslate. Hawaongee Kiingereza sisi hatuongee Kichina, mpaka kama unataka kuongea naye ni mimi kama saa hii nimefungiwa kwa nyumba, mi siwezi toka kwa nyumba, na wanakujanga after three days. Wanakuja wanakwambia wewe goja, wewe goja. Mimi siku zangu zimeshaisha za karantini na sijui hali yangu. Na hali hii imeanza uh, hivi siku za karibuni ama ilianza tangu mwanzo? Soma no, Februari 20 ndio tuliambiwa ndio ulianza kuona tofauti. Unaingia kwa bas watu wanatoroka, unaingia kwa metro watu ana, wanatoroka, una, unaenda kwa street unaona watu wanakupoint wanakuangalia until ikasemekana mtu mweusi hawezi pada bas, uh, train or metro. Kidogo kidogo tukasikia watu wote weusi mpaka wakuwe quarantine saa hizi kuna wengine wanashukuliwa damu sasa, hata hatujui wanashukua wa damu kwa nini. Wanakuja wanasema mpaka washukue wa damu yako covid, ambao saa hii watu sasa wameanza kuogopa uu. Lakini pia ni kulingana na takwimu, ni kwamba hapo Gwanzuu pamna idadi kubwa sana ya watu weusi, wa, wa kutoka Afrika. Je, kama ni wengi kiasi hicho sasa hivi wako wapi? Maanake kwa kawaida wangekuwa wako kila mahali. Sasa hivi wako majumbani mwao ama kuna wengine tu ambao wana kaidi amri na kuingia mitaani? Hapana, watu wengi gwa watu wengi wako kwa street, wengine wameshukuliwa wamepelekwa hoteli ambayo hii hoteli wanasema wewe uko quarantine, hawakupei chakula we unaambiwa tu ukae ndani. Sasa watu wameanza kupiga kelele, wameanza kuongea. Lakini unajua huku sasa, huku ni kubaya, si unajua huku hakuna mtu wa ninsi huku okay. Unajua hivyo hata saa hii ati uonekana kwa sbitu, ukichukua video ili itakuwa hatia. Kwa hivyo dunia haiwezi jua what is going on, juu huku hakuna mtangazaji, huwezi tangaziwa ati venye kunaenda. Watu wengi kuna wanalala nje, wamama na watoto wako nje sasa android, tu anakuja anakwambia sikutaki kwa nyumba. Ukienda kwa polisi, polisi wanakwambia uko embasi ya kwako. Sasa ukikola embasi ya kwako, sasa hata washukuri sehemu ni nchi gani ambayo labda imesaidia wananchi wake katika eneo hilo kujaribu kurudi kurudi nyumbani eh, kutoka barani ya Afrika, President Yoweri Kaguta Museveni na president wa Uganda aliongea akasema, anajaribu venye atatoa watu wake kwa shida. Alisema ataongea na serikali ya China juu kuna watu of course hawana visa, so wao watu waweze kupewa amnesty, so waweze ku travel back home. Kwa hivyo na hilo limeanza kutekelezwa, limeanza kutekelezwa kwa sababu wako na magrupu zao na wame, wameanza kuabiwa Vyenye watafanya taratibu one by one by okay, na uh -huh. Kitu endelea mz... kitu mzuri, wanashirikiana na ubarozi ubarozi wa Kenya. Hata ukiwapigia simu Madam Serem hata hashukui simu, sasa hiyo imekuwa shida tena juu mpaka ubarozi washirikiane na we wa- na washirikiane na watu wenye wako hiyo nchi sasa, ukipiga simu back in Beijing, haishukuriwi na mtu so your hope inakufa. Tumalizie na ni, ni wito gani ambao ungependa kutoa kwa viongozi wa nchi yako kwa mfano kwa, au serikali kwa jumla? Ningependa tu kwa ajili ya serikali isaidie watu isaidie watu kurudi nyumbani, kwa sababu things are getting hard kila siku kila siku kila siku kila siku. Sasa wameanza kulazimisha watu wanakutoa damu na wanaenda sasa. Kuna marafiki zangu watatu walitolewa damu sasa, hata wamefeind wa sasa. Mimi hata sielewi juu. Sasa mimi siwezi toka nje, siwezi tembelea mtu, chakula unaletewa ni idomini na maziwa Wanakuja avyoba serikali isikize tu maombi yetu, iturudishe tu nyumbani. No kelisa, tunakutakia kila laheri, tutumaini mambo yatakuwa yataenda vizuri tu la tuombe Mungu. Naam, uh, huyo basi ni Lisa Wangari akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Guamzu China. Na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tukirejea tutaingia sehemu ya pili ya kwa undani Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii hii leo tunajiunga na wenzetu walioa katika studi zetu za Mombasa nchini Kenya, ambapo leo wanaangalia uh, kile ambacho uh, kinaendelea juu ya maambukizi ya virusi vya korona, ambapo mwenzangu Libert uh, Collins Adede amezungumza uh, na mkurugenzi wa masuala ya sayansi katika taasisi ya utafiti wa magonjwa nchini Kenya, KEMRI, akiangazia matukio mapya kuhusu maambukizi ya virusi vya korona ambavyo vinasababisha ugonjwa wa Covid 19. Tumeangazia mbona maambukizi hayako mengi barani Afrika ikilinganishwa na Ulaya licha ya WHO kubashiri kuwa huenda Afrika ika Uh, sumbuliwa sana na virusi vya korona. Karibu, shukran sana mwenzangu. Kama ulivyogusia hivi leo, tuendelee kuangazia tu eh, mambo mengi kuhusiana na maambukizi ya gonjwa hili korona ama kirusi covid 19. Mengi yanajiri, mengi yamefanyika eh, na mengi yanatokea haswa sana Afrika Mashariki. Takwimu ambazo ziko kwa sasa zinaonyesha kwamba Kenya ina jumla ya watu 216 walioambukizwa, eh, kirusi cha covid 19. Hiyo ni kulingana na takwimu iliyotolewa hadi hapo jana, e, siku ya Jumanne kwenye maambukizi hayo, inaanza kuonekana kwamba sasa maambukizi yameanza kuenea na kwenda maeneo ya vijijini, na ni swala ambalo wadadisi na wataalamu wa, wa wanajaribu kuulizana na kuangazia ilichukuliwe vipi ama liangaziwe vipi. Serikali ya Kenya kwa upande wake imejaribu kutekeleza mambo kadhaa ili kuhakikisha kwamba maambukizi haya hayaenei, ikiwemo hatua ya kufungia maeneo ambako kulikuwa na maambukizi mengi kama vile jijini Nairobi na hata maeneo ya pwani ya Kenya ikiwemo e, jimbo la Kwale, jimbo la Mombasa na jimbo la Kilifi e, kuzuia maambukizi ya ziada ama maambukizi zaidi e. Hatua hii sasa huenda e, e, ikachukuliwa hadi katika majimbo mengine, lakini hivi leo ka, kuangazia swala hili la corona ama covid 19 nchini Kenya na Afrika Mashariki, ninapata fursa e, ya kuzungumza kwenye simu na Daktari Evans Amukoye ambaye ni mkurugenzi wa masuala ya kisayansi katika taasisi ya masuala ya utafiti katika eh, taasisi ya utafiti wa masuala ya madawa na pia eh, vidudu vinavyosababisha maambukizi mbalimbali nchini Kenya, yani KEMRI. Daktari Evans Amukoe, kama bado unanipata, uko upande wa pili na kusikia vizuri, karibu sana kwenye kipindi chetu cha Kwa Undani hivi leo. Na uh, moja kwa moja tuende moja kwa, uh, kwa uh, kuangazia uh, swala hili uh, la COVID-19. Sasa tunaanza kuona bado maambukizi yapo nchini Kenya na sasa yanaenea katika maeneo ya vijijini. Uh, unaweza zungumziaje kama mtafiti na mkurugenzi wa maswala ya kisayansi wa taasisi hii inayoheshimika sana nchini Kenya? Ni nini kinaweza kuwa kinasababisha hii, ama unaizungumziaje uh, hatua hii? Najua serikali ilifanya bidii kujaribu kushika wale wote walikuwa wameambukizwa na wale walikuja karibu nao, lakini kuna kuna uwezekano kuna wachache wale Eh, labda hawakuweza kushikwa na wakaenda kule vijijini kabla hawaja kwa, isolated kwa sahizi tunapata tu, tu, kuna, kuna watu wanapata ugonjwa huko uh, mashinani na hiyo ni jambo kubwa, kubwa ni jambo kubwa. Ni lazima sasa tutatafuta njia zingine za kuwatafuta, ile wamesema ni kuanza kupima watu wengi zaidi na pia ni, ni, ni, tuna kuchukua labda njia zingine za kupima watu hii kupima hizi tukitumia hizi ile tunaita ina ni ya gharama kubwa, na kufanya kwa kila mtu sio rahisi. Kwa hivyo tunaweza kufikiria kama tunaweza kupata njia zingine za kupima, zile tunaweza kupima watu wengi, tunaweza kuchukua kama hizi, rapid test, zile tunaweza kupima bila bila kuleta watu ka uh, i, i, i, katika uh, mahabara tunaweza kufanya, tunaita point of care hiyo. Tunaweza kujua kama ni mahali gani pale, kuna uh, maambukizi ile hatukupata hatu, hatu hatu kwa saizi uko, uh -huh. na tuende huko tuanze kuwatafuta na mm. kutokana na hilo sasa eh, tunaanza kuona maambukizi yanaanza kupata eh, watu wa umri wa wakati wa makamu eh, ma, ma, udadisi ulikuwa unaonyesha kwamba maambukizi yalikuwa mengi sana miongoni mwa wazee, eh, sasa maambukizi yanabadilika, moja ni kuwa hao -ha ndio waliokuwa wa wa wa wakitembea zaidi, e, wakienda nchi za ng'ambo wa wakatuletea, ni, ni watu wa wale si wazee sana, na pia katika ukiangalia katika Kenya, ni kuwa watu wengi ni watu wa umri wa chini. Kwa hivyo e, ile nafasi ya kupatia ugonjwa ni yani zaidi kwa watu wale si si, si, si wazee zaidi, na lakini kwa kuangalia kama ni wale uh, uh, um, wazee ndio wako na ugonjwa, ugonjwa ile ya nguvu zaidi, bado ni watu wachache sana, watu tisa Hatuwezi kusema -hatuwezi kuongea zaidi watu kwa watu wengi zaidi, utajua kama watu wazee ndio wanapata ugonjwa ile kwa serious ama wale wako na magonjwa mengine, lakini hatufikirie ni hiyo, e, e, ugonjwa ina in, in, in, in, inawacha ina mtu yoyote mtu wa kila umri. Tumepata watoto wadogo kabisa, tumepata wa, watu wa umri wa kati tumepata eh, wazee wote wanaambukizwa. <laughs> Daktari, tuzungumzie mzunguko wa maambukizi nafikiria, katika eh, lugha yenu ya wanasayansi ni hiyo curve. Eh, tunaona kwamba imefika mahali ni kama idadi ya walioambukizwa wa Kenya inaanza kushuka chini, hapo jana Mombasa haikuwa na tukio lolote, Nairobi na visa vimeanza kupungua. Je, eh, tumefikia kiwango ambacho sasa tunatarajia maambukizi yatateremka chini, tupate afueni, ama tuko wapi kama taifa? Tunaomba, tunaomba ipo hivyo lakini hatujui. Unajua uh, uh, vile iko mashinani, lazima tuende kule mashinani. Unaona uh, juzi tulipata tuli, tuli maambukizi kule Mandera, kwa hivyo hatujui kama kuna mahali pengine pale tunaweza kuwa tumekosea. mm -hmm. Tukianza kila mahali na, na saa hizi pia serikali inaanza kwenda kule, kuna vijiji uh, uh, uh, uh, kwa vya vijiji vingine Nairobi na Kibera kulikuwa na maambukizi kidogo, sasa tumeenda kule kuangalia kama kuna wengine wale tumewakosa. Nafikiri baada ya kupata hizo hiyo uh, information yote, ndio tutajua kama kweli hiyo kabla na kuja chini hao bado tunangojea kidogo ile ile ile e, e, e, shida inakuja baadaye, hatuwezi kusema kwa sahihi. Labda mnatarajia kwa muda gani, mnaweza sema sasa tumefikia kiwango cha kavu? Nafikiri wiki mbili na tuweze kufanya ile tunaita mass testing, yani tuweze kutest watu wengi zaidi kuliko kuliko vile tunatuna sasa hivi. <laughs> Wacha nipanue kidogo, tuingie eneo uh, Afrika nzima. Maambukizi barani Afrika hayako kama vile katika mataifa ya bara Europa na kule eh, li uh, gonjwa hili lilianzia. Unadhani nini kinaweza kuwa kimefanya Afrika, licha ya kwamba uh, hata shirika la afya duniani WHO liko limesema kwamba COVID huenda ikawa na madhara makubwa Afrika? Unajua kuna, kuna kuna sababu nyingi. Hatujui, hii COVID ni ugonjwa mpya, hatujui. Kama kwa vile tunajua tunajua kali hapa hivi uh, labda tuko na vitamini D sana, lakini tunajua tunajua vitamini D iko chache hata kwa Afrika, hata kama jua ni kali. Hatujui kama hiyo jua pia inafanya virusi visikae kwa muda mrefu, kwa hivyo tukiambukiza tukiambukiza na, na, virusi vingi. Kwa hivyo ni hii ugonjwa bado ni mpya, bado tunajifunza, tuna, tuna ndio ndio tujue kama ni ni hali ya hali ya anga ama ni vyakula au ni kwa, eh, sababu nyingine. Wacha tuangazie sasa, kila mara tunaambiwa tuoshe mikono mara tutumie sanitizer. Kule Tanzania, neno kama vile sanitizer hailikukuwepo katika misamiati yao. Sasa hii ni msamiati ambao unajulikana. Je, sabuni na sanitizer uh, tutumie gani, sabuni ama sanitizer? Na uh, sabuni hii na sanitizer zinafanya nini katika kirusi cha COVID-19? kama na sabuni na maji, sabuni ni afadhali kwa sababu hiyo sabuni, no. sabuni inakuja na vunja, kuna kitu kama mafuta kwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa. Kwa hiyo kwa hiyo virus inayua. uh -huh. Eh, eh, na pia pia hiyo sanitizer ile ni kama pombe eh, ya, ya hali ya juu, yani kwa percentage yake kujuu zaidi pia inafanya ina, ina, ina hivyo. Na kwa sabuni tunajua ina inafanya hata vizuri kuliko sanitizer. Kwa hivyo kama mtu ana sabuni na maji inaokimbia, eh, sio ile umeweka kwenye ndoo ni afadhali. Naam daktari, maelezo mazuri sana kuhusu tatizo hili la la COVID na sasa tu tunapokamilisha, je, hatua hii ya kufungia maeneo fulani fulani labda huenda ikapanuliwa hadi sehemu zingine kwa kuwa sasa maambukizi yameanza kuenea mashambani? Itafanyika, tutaangalia kama ni zaidi, unajua kama kule kuna watu wachache wale tuliyapata tutaangalia kama tukiona kama wanaendelea kuongezeka, basi tunaweza kuwafungia, ndio mtu asitoke wa kaunti fulani, ndio wale wako hapa kama na ugonjwa tuweze kuwapata na kuwatibu, lakini wasiende kuambukiza wengine kule nje. Uh, kwa sahizi bado ni mapema, hatuwezi twa, tukajua zaidi. Na ni kushukuru sana daktari Evans Amukoe ambaye ni mkurugenzi wa maswala ya kisayansi katika taasisi ya utafiti wa madawa na magonjwa nchini Kenya Kemri, kwa zungumza na uh, VOA kipindi cha uh, kwa undani, asante sana. Na serikali ya Kenya inaendelea kutekeleza hatua mbalimbali kuhakikisha inakabiliana na maambukizi ya kirusi COVID-19 ikiwemo na hatua za kutambua maeneo tano muhimu ambayo inadhania kwamba maambukizi mengi yamefanyika na huenda yakatokea. Miongoni mwa maeneo hayo ni katika bandari ya Kenya eneo ambalo limeajiri zaidi ya watu elfu mbili ambao watakuwa wanafanyiwa uchunguzi wa kiafya na kupimwa ikiwa wameambukizwa virusi hivyo kuanzia hivi leo na kufikia hapo nahitimisha kwa undani kutoka mombasa mimi ni collins liberty adede na kurejesheni washington dc shukrani uh, collins liberty adede kwa kutuletea haya yote na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo mimi ni idi ligongo