Ni saa nane mchana hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mi Patrick Ndwimana. Uchumi wa dunia unatarajiwa kupungua kwa asilimia tatu chini ya sufuri mwaka huu kutokana na janga la virusi vya korona lililokwamisha shughuli zote za uchumi, hali ambayo haijawahi kutokea tangu hali ya kudorora kwa uchumi katika miaka 1930 mia, shirika la kimataifa la fedha duniani, IMF, limesema leo. Katika utabiri wake wa uchumi wa dunia IMF inatarajia uchumi wa ulimwengu utaimarika kiasi mwaka elfu mbili ishirini na moja kwa ukuaji wa kiwango cha asilimia tano nukta moja lakini taasisi hiyo imeonya kwamba utabiri huo hauna uhakika, itategemea na hali ya janga la korona. Kulingana na utabiri bora wa IMF, ulimwengu unaweza kupoteza kiasi cha mapato cha dola trilioni tisa kwa kipindi cha miaka miwili, ikiwa kiwango kikubwa zaidi kuliko mapato ya jumla ya Ujerumani na Japani kwa pamoja. Mchumi mkuu wa IMF, Gita Gopinath amesema, katika taarifa, utabiri wa IMF unahisi kwamba milipuko ya virusi vya korona itakuwa juu kwenye baadhi ya nchi katika robo ya pili ya mwaka na kupungua na kuisha katika nusu ya pili ya mwaka huku athari za kufunga biashara na kufunga shughuli zote zikianza kupungua hatua kwa hatua. Raia 111 wa Afrika waishio katika mji wa biashara wa Guangzhou kusini mwa China jana walipimwa na kukutwa wameambukizwa virusi vya korona. Shirika la habari la serikali ya China Shishinua limesema leo, maambukizi 19 miongoni mwa hayo yalitokea nje. Shishinua imesema ikimnukuu naibu mea wa mji wa Gwanzu Chen Zheng. Kiongozi huyu amesema jumla ya raia wa Afrika elfu nne na mia tano hamsini na tatu walifanyiwa vipimo tangu Aprili nne. China jana ilikanusha madai yaliyotolewa na wanadiplomasia wa Afrika na Marekani nchini humo kwamba raia wa kigeni kutoka Afrika wanafanyiwa vipimo vya COVID-19 kwa nguvu, wanawekwa karantini na kunyanyaswa. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameongeza muda wa kufunga shughuli zote nchini kote kwa kipindi kingine cha siku 21 katika hali ya kuzuia kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona. Hatua hiyo inaanza kutekelezwa kesho Jumatano na itaendelea hadi tarehe tano Mei. Museveni ametoa taarifa hiyo leo akihutubia taifa kuhusu hali ya janga la korona nchini humo. Serikali imeamua kuendelea kutekeleza amri inayowataka wananchi kusalia majumbani mwao kwa kipindi cha siku ishirini na moja kuanzia kesho Jumatano hadi Mei tano. Museveni amesema hii itatuwezesha kutathmini hali mnamo siku zijazo na hatua zote zilizochukuliwa awali zinaendelea kutekelezwa, Museveni ameongeza. Rais amesema licha ya kuwa watu hamsini na wanne ndio wamekwisha ambukizwa virusi vya korona hadi sasa, ni mapema mno kudai kwamba ugonjwa huo umedhibitiwa nchini Uganda. Bunge la Uturuki leo limepitisha mswada wa sheria utakaoruhusu kuachiliwa kwa maelfu ya wafungwa ili kupunguza msongamano ndani ya magereza na kulinda wafungwa wasiambukizwe virusi vya korona. Lakini mswada huo hauwahusu wafungwa wanaoshutumiwa kwa vitendo vya ugaidi. Chama cha Rais Recep Tayyip Erdogan cha AK Party na chama shirika cha MHP vimeunga mkono mswada huo, ambao umekubaliwa kwa kura 279 na 51 zilizoupinga. Takriban wafungwa elfu arobaini na tano wataachiwa huru kulingana na mswada huo. Serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya GNA imetangaza hii leo kwamba wapiganaji wake wameteka miji miwili ya pwani kati ya mji mkuu wa Tripoli na mpaka wa Tunisia kutoka kwa wanajeshi wa kiongozi wa kijeshi aleasi Khalifa Haftar. Msemaji wa serikali hiyo inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa, Mohamed Gnuno, amesema katika taarifa kwamba wanajeshi wao wameteka miji ya Sorman na Sabrata katika taifa hilo lililogawika. Wanajeshi wa GNA walionekana wakisherekea katika mji wa Sabrata baada ya ushindi wao. Jeshi la Haftar linaloshikilia sehemu ya mashariki ya nchi hiyo lilikuwa halijatoa taarifa yoyote hadi hivi sasa juu ya habari hizo. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha ukaundani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Katika matangazo yetu ya kwa undani hii leo tutaanza kuangalia eh, tangazo ambalo limetolewa muda si mrefu uliopita eh, la rais mstaafu wa Marekani Barack Obama kumuunga mkono mgombea wa chama cha uh, Democrat bwana uh, Joe Biden. Hali kadhalika tutaangalia vilevile aliyekuwa mpinzani wake mkubwa kabisa Bwana Joe Biden, uh, senata wa Vermont Bernie Sanders kumuunga mkono uh, Joe Biden hapo jana. Katika sehemu uh, ya pili tutaangalia namna mapambano yanavyoendelea ya virusi vya corona, ambapo hivi sasa uh, kwa hapa Marekani inaonekana uh, idadi ya vifo imeanza kufikia E, katika ule mstari ambao ulikuwa ukihitajika wa kutopanda juu. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Rais wa zamani wa Marekani uh, Barack Obama amemuunga mkono hii leo uh, mgombea Joe Biden wa chama cha Demokrat eh, katika video fupi ambayo aliitoa na kueleza kwa nini anamwona uh, bwana Joe Biden anastahili kuwa uh, mgombea wa urais katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Obama anakuwa ni uh, kiongozi ama rais wa zamani wa kwanza kumuunga mkono mgombea urais katika uchaguzi wa mwaka huu elfu mbili na ishirini. Ikumbukwe kwamba hapo jana seneta wa jimbo la Vermont, Barni Sanders alimwidhinisha eh, makamu huyo wa rais Joe Biden wa mgombea urais wa chama cha Demokrat katika mawasiliano kupitia njia ya video iliyowaunganisha uh, wawili hao, Sanders aliahidi kumsaidia Biden kushinda uchaguzi wa Novemba mwaka huu akimtaja Trump kuwa mtu hatari zaidi katika historia ya hivi karibuni ya Marekani ikumbukwe kwamba e, kumuunga mkono kwa uh, Rais Barack Obama kumuunga mkono Bwana Joe Biden ni jambo ambalo lilikuwa likisubiriwa uh, na lilikuwa likitarajiwa, lakini kile ambacho kinaonekana ni uh, turufu kubwa ya kisiasa kwa mgombea Joe Biden ni kuungwa mkono na senata wa Vermont, Bernie Sanders ambaye amesema eh, kwamba kuna haja ya kuanza eh, kufanya na kukusanya nguvu kuelekea kuhakikisha kwamba rais Donald Trump harejei madarakani mwaka huu. Nimezungumza na daktari uh, Patrick Nigula juu ya hili daktari Patrick Nigula, hebu tueleze kwanza mapokezi ya hili uh, unaonaje kuelekea katika uchaguzi wa mwaka huu kwa Bernie Sanders kumuunga mkono alikadhalika rais Barack Obama. Mimi tu ni kwamba uh, hii inaleta au inaashiria uh, kuonekana ya kwamba Ha, katika hali ya kisiasa iliyopo hapa Marekani na duniani kunahitajika kiongozi ambaye atakayekuwa imara, kiongozi ambaye anaweza kwenda kushinda katika uchaguzi wa mwaka huu ili kurudisha hali ya kisiasa pamoja na mashirikiano na mataifa mbalimbali duniani, ha, ilivyokuwa kabla ya uongozi huu uliokuwepo madarakani kwa hiyo tu kwa kifupi tu ni kwamba uh, Bernie Sanders uh, ameona ya kwamba uh, Joe Biden ndio mtu huyo ambaye anaweza uh, kutekeleza hayo niliyosema, lakini kile ambacho uh, watu wengi wanaeleza kwamba Bernie Sanders safari hii amewahi sana kumwidhinisha uh, mgombea ambaye alikuwa mpinzani wake tofauti na mwaka elfu mbili kumi na sita kwa Bi Hillary Clinton. Kwa nini hili linaonekana hivi kwa wakati huu? Kwa wakati huu ukifuatia au ukiangalia kwa karibu zaidi kiongozi ambaye yuko katika madaraka sasa hivi, na kuwepo kwa ugonjwa huu wa korona ambao ni umeathiri karibu mataifa yote hapa duniani, ni ni kwamba tu ya kwamba amesikia au amefanya maamuzi, niseme ni magumu na mazuri kwa upande mwingine ya kwamba kuleta umoja uh, uh, katika chama cha Democrat ili wawe na nguvu mapema na kuweza kushinda uchaguzi huu wa mwaka huu, ambao ni muhimu sana, kwa sababu taifa hili la hapa Marekani linahitaji kiongozi imara, kama nilivyokusia hapo mwanzo, ambaye anaweza kuunganisha Wamarekani wote hapa pamoja na mataifa mengine duniani. Kile ambacho unaweza kutueleza uh, Dr. Patrick Nigula, kwa hali halisi ya kuelekea wakati uh, wa uchaguzi. Vilevile taarifa zinaeleza uh, rais mstaafu Barack Obama naye uh, atakuwa ni miongoni mwa watu ambao watakaomuunga mkono uh, je, sasa hivi ndio kampeni zimeanza rasmi licha ya mazingira ya uwepo wa virusi vya korona? Tuseme tu ni kwamba uh, kama ulivyosema ni kwamba kampeni sasa tutaona zinaanza rasmi kwa sababu Barack Obama naye Uh, kama ulivyokushia hapo mwanzo ni kwamba ataenda naye na kumuunga mkono Joe Biden, na alikuwa akisubiri tu ili awe, labda niseme tu ni kwamba awepo mgombea mmoja ndio ndipo ajitokeze katika katika vyombo uh, vya habari na kutangaza ya kwamba yeye naye anamuunga mkono Biden, na kwa sababu moja tu kuu niseme ni kwamba wao wawili wanajuana kwa karibu zaidi, kwa sababu wamefanya kazi katika vipindi vipindi viwili ongozi wa kuliongoza taifa hili na Joe Biden alikuwa amepewa majukumu makubwa zaidi katika upande wake wa makamu wa rais. Kile ambacho unaweza kutueleza sasa kwa uzoefu wako, uh, zile ajenda ambazo zilikuwa zikisimamiwa na uh, Bernie Sanders katika uh, kipindi ambacho yeye alikuwa ni mgombea uh, akitaka kuteuliwa na Democrat kuwa, kuwa uh, mgombea wao wa uraisi Unadhani ajenda zile ambazo zimekuwa uh, zikielezwa na Bernie Sanders hivi sasa zitaweza kuwekwa moja kwa moja uh, kwa mgombea Joe Biden ama kuna maridhiano fulani ya juu ya ajenda? Swali ni zuri, tuseme kwamba hizo ajenda au sera ambazo uh, Bernie Sanders ambazo alikuwa uh, akiziongelea wakati wa kwa mfano, anigusie uh, tu kwa haraka haraka, Medicare kwa watu wote hapa Marekani kufuta mikopo ya madeni ya wanafunzi, pamoja na kuongeza kodi dhidi ya matajiri, hizo hazikuwa ajenda za Joe Biden. Labda kutakuwepo na mazungumzo ya baina yao na na uongozi wa Joe Biden, ambao unaongoza katika kampeni za uchaguzi labda wanaweza wakaziboresha, uh, ili ziweze kukubalika uh, na watu wote katika upande wa Joe Biden na vile vile kutokea katika upande wa Bernie Sanders. Nini ambacho unakiona kitatokea? Maanake uh, Bwana Joe Biden ameshatangaza tayari kwamba yeye angependa kuwa na mgombea mwenza eh, au makamu wake wa rais endapo atachaguliwa na Wamarekani eh, awe ni mwanamke. Lakini vilevile kuna wadadisi wanaona kwamba ili kumshinda vizuri uh, Rais Donald Trump ni bwana uh, Bernie Sanders pengine awe mgombea mwenza. Hili unaliona liko vipi? Kwa uzoefu wako wa siasa za Marekani, nini kinategemewa kutokea hapa? Kwa kweli niseme tu kwamba ajenda au sera za za za Bernie Sanders zimekaa zaidi uh, niseme upande wa kushoto, kama nilivyozigusia hapo mwanzo, na na hili linaleta niseme tu kiugumizi kwa baadhi ya uh, watu ambao tuseme kwamba wanafuata siasa za, za, za upande wa katikati na kushoto kidogo. Kwa hiyo linaweza likaleta uh, uh, niseme tu ugumu uh, wa kuweza kushinda uchaguzi huu, lakini suala la mgombea wa kiti cha uh, makamu wa rais akiwa ni mwanamke linaweza likachochea na kuwahamasisha wanawake wengi hapa Marekani wakiona ya kwamba nao wanapata nafasi. Kwa hiyo tusubiri, ni mapema sana kutabiri na hatujui ni kitu gani kinaweza kikatokea katika siku za baadaye. Kwa wanawake ambao wapo, yupi ambaye ana nafasi kubwa sana kwa mujibu wa wadadisi wa mambo kwa siasa za Marekani? Mimi tu niseme tu ni kwamba uh, kuna mi kama sitesi ambazo zinazungumzwa na watu wengi sana hapa, uh, yule uh, uh, senator kutoka katika jimbo la California Uh, Harris Kamara uh, labda ni mmoja kati ya watu ambao ni miongoni, labda wanaofikiriwa, au vile vile senator kutoka Massachusetts Elizabeth Warren. Kwa hiyo tusubiri, niseme tu ni kwamba hao labda ndio wanaweza wakachochea katika uchaguzi huu, kama wakipewa nafasi ya kugombea ya makamu wa rais. Jana tuliona rais Donald Trump amekiingiza siasa kwenye uh, mkutano wake na wanahabari kuzungumzia uh, swala la korona. Tutegemee hilo hii leo, maanake kila siku kumekuwa na mkutano huo pale Ikulu. Mimi tu niseme tu, katika siasa tunazoziona sasahivi, tuko katika kipindi cha uchaguzi, na rais Trump amejaribu kutumia uh, mazungumzo haya kama kuendelea au kuonyesha bado yeye ni, yeye ni kiongozi ambaye anaweza kuongoza taifa ka hili katika kipindi kinachokuja cha uh, miaka minne ijayo. Mimi uh, tu niseme tu ni kwamba yeye anajaribu tu, kutumia vyombo uh, vya habari kuweza uh, kufanya kampeni zake za kama yeye ni kiongozi wa nchi hii, na zinamsaidia vile vile uh, kwa watu kwa, kwa watu kumsikiliza na kujaribu kufanya tathmini ya kwamba yeye ndiye labda katika shukran kabisa Dr. Patrick Negula kwa kutueleza hayo. Na hapa basi, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani, sehemu ya pili, ambapo hivi sasa katika sehemu hii e, tunaangalia mapambano ya virusi vya korona, uh, wapi dunia inaelekea, hali kadhalika kwa mataifa ya Afrika hasa Afrika Mashariki, nini kile kinachoonekana kufanyika ili kupunguza uh, maambukizo ambayo yanaendelea ya kupanda katika ukanda huo. Lakini kwa Marekani hivi sasa, hasa katika jiji la New York, hali inaelezwa kwamba uh, hivi sasa uh, idadi ya vifo na idadi ya wagonjwa wanaopelekwa kulazwa hospitali imeanza uh, kupungua, yani kuwa katika uh, idadi ile ile, si ya kuongezeka toka hapo jana, na hii kuelezwa na wataalam kuwa kama ni ishara nzuri kwamba uh, kama hali ikiendelea hivi basi, aa, siku zijazo, wiki mbili tatu zijazo, tutaanza kuona maambukizi na vifo vinaanza kupungua kutokana na watu ambao wamepata virusi vya korona. Ikumbuke kwamba shirika la afya duniani WHO lilieleza kwamba Uh, wiki mbili tatu zijazo bara la Afrika litashuhudia maambukizo mengi zaidi na vifo vingi. Ni jambo ambalo bado linaendelea uh, kutazamiwa, lakini kutaka kujua hali halisi ya mapambano hivi sasa nimezungumza na Dr. Timothy Sedera, eh, kutoka hapa Marekani, ambaye yupo katika jiji la Atlanta katika jimbo la Georgia, na tukataka kujua kwanza kile anachokiona katika mapambano ya virusi haivi, hivi vya korona uh, kwa hivi sasa inavyoelezwa na wataalamu uh, ikoje, na mwelekeo wake uko vipi eh, katika kukabiliana kabisa na virusi hivi vya korona? Tueleze Daktari Sadera, mapambano mm, ya ugonjwa huu. Ni kwamba ugonjwa unazidi kusambaa. Tukiangalia kwa mfano, nchi ya Italy, nchi ya Spain. Uh, pale watu wengi sana wamekufa, watu wengi sana wanakufa Marekani, haswa sasa. Marekani inaongoza katika dunia na watu ni wengi sana, hata hapa katika jimbo la Atlanta uh, jimbo la Georgia, mji wa Atlanta, kuna wengi sana ambao wameambukizwa. Kwa hivyo, kila mmoja ana uoga, hajui ni nini kitakachotokea. Kwa hivyo, ugonjwa huu unapoendelea kusambaa Afrika, haswa katika nchi ambazo zingali zinaendelea, litakuwa ni jambo la shida kubwa, kulingana na Daktari Fausi wa hapa Marekani, ambapo anakabili, anatabiri ya kwamba ugonjwa huu sasa umefikia kilele na utakuwa watu wengi sana utaambukizwa sana utaambukiza watu wengi sana, hasa wiki hii na wiki ijayo, yani mpaka mwisho wa mwezi. Ni kumaanisha ya kwamba watakaokuwa wameambukizwa hapo katikati, kwa hivyo wataendeleza mpaka mwezi wa tano na mwezi wa sita. Kwa hivyo jambo hilo sio rahisi, ni jambo ambalo duniani kote watu hawataweza wa kusafiri watu hawataweza kupata matibabu na hata kupata vipumulio ambavyo ndivyo vinaweza kusaidia mtu anapokuwa katika hali ile ama kuweko katika ICU. Hebu nikuelekeze kwa mfano a, kule Uingereza, rais kiongozi waziri mkuu wa Uingereza sasa hivi yuko kwenye chumba cha watu mahututi, na ikiwa vimewapata viongozi wa, wa pale, swali ni kwamba je, mbona kule China hakuna hata mtu mmoja ambaye aliweza ni mkuu ama mkurugenzi ambaye aliweza kupatwa na ugonjwa kama huu? Kile ambacho uh, kinaendelea sasa hivi barani Afrika, nini hasa unakiona kitakuja kutokea? Maanake WHO yenyewe ilishatangaza majuma mawili iliyopita kwamba majuma mawili matatu yajayo uh, ndiyo yatakuwa mabaya zaidi kwa, uh, kwa bara la Afrika kwa mazingira yaliyopo uh, kauli hii unaona kwamba inaelekea kutokea uh, kwa uhakika? Sikubaliani na wao maanake mbona Afrika, jambo lililopo ni kwamba hata wanasayansi waliotoa matamshi yao ni kwamba wanaigari wanaitazamia Afrika kama ndio mchezeo ama kwenye uwanja ndio uwanja wa mchezea. Kwa hivyo sioni kama jambo lile litawezekana. Ni kwamba Afrika yenyewe haina vifaa, haina hospitali, hawajajitayarisha vilivyo kukabiliana na ugonjwa huu. Kwa hivyo jambo lililopo ni kwamba viongozi wengine wa Kiafrika pia wameamua, wameamua ya kwamba wanaachilia watu wao wakafanya vile wanavyotaka, na pengine wengine wameanza kuingiza ule uhalifu wa kuanza ama tuseme um, kuingiza vitu ambavyo visivyo, kwa mfano sindano za zile chanjo zitakazokuwa zinasemekana kule Afrika, utakuta viongozi wengi wakilipwa pesa, watakubali kupatiana na jambo lile liingie. Kwa hivyo pale pana jambo la kutoelewana kati ya Waafrika wenyewe, viongozi wa Kiafrika, na naamini ya kwamba ugonjwa huu hautakubalika, hautaenea katika jimbo la Afrika. Kile ambacho uh, unaweza kutueleza, maanake wewe unajua mazingira halisi ya Afrika, kila nchi imechukua jukumu lake la kukabiliana nalo. Kuna baadhi ya mataifa ambayo yamefata uh, mtindo wa mataifa tajiri, mataifa yaliyoendelea, kuwataka watu kutotoka majumbani mwao lakini kuna ma, mataifa mengine yameona hilo halistahili kwa hali halisi ya mazingira ya namna watu wanavyoishi. Unadhani mpango gani unaweza ukawa ni bora kabisa katika kuhakikisha uh, unapambana na virusi, lakini wakati huo huo unaweka uh, mazingira yasiyoathiri maisha ya kila siku ya mtu wa Afrika, hasa kwa umaskini? Uh, jambo hilo ni ngumu kidogo katika nchi zetu za Kiafrika, maanake kwamba ukizingatia usafi, kuzingatia kile kul kimo cha mahali unaposimama, usikaribie mwenzako na pia kile kibaka koo cha kufunika kwenye mdomo. Kwa hivyo mambo yale yote hayapatikani katika nchi zetu, lakini ukweli ni kwamba ikiwa watu wataelimishwa na watu wasihiwe ya kwamba wao wa, wasiwe wanaingiliana, mpe mwingine nafasi, usiwe na haraka. Lakini sasa jambo ni kwamba, je, yule mama anayeuza sokoni, watu wa, hawana hawana vifaa vya kutosha vya kuwekea chakula kama huku Marekani ama kwingineko, ni kwamba sasa watu wale watakuwa wanateseka. Ombi langu na uh, jambo langu ama maoni yangu kwa wananchi ni kwamba tafadhalini, afadhali tutii, manake ni bora kutii kuliko kutibu. Afadhali tuzuie tu kuliko ule ugonjwa ukaambukiza watu wengi na watu wengi wakafa. Ni hatari sana, manake ugonjwa unapo, mwingine anapoenda chafya ile chafya yaweza kukuingia puani, machoni, uh, pengine ukapumua ile hewa ukapata vile vini. Kwa hivyo ninachoona ni kwamba katika nchi zetu za Kiafrika watu waweze kuelewa na waamini wa ya kwamba lile wanaloambiwa, lakini kuna uongozi mwingine ambao unaambia watu endeni popote pale, nendeni mkashiriki lolote. Maanake huu ni uongo. Jambo lile litakapogonga ile nchi U, uh, ule uchungu utakuwa mwingi, watu wengi watafariki. Kwa hivyo hatutaki jambo kama lile li, li, li, lifanyike. Lakini kwa nini tusikae nyumbani kwa wiki mbili na janga hili litupite, kuliko twende tukachangamane na watu halafu kisha tuanze kuomboleza watu wengi katika kijiji ama katika jamii wamefariki. Wataalamu wanaeleza kwamba njia bora zaidi ya Uh, kuzuia virusi hivi ni watu kutotoka majumbani mwao, watu kutokutana, kutokuwepo katika mikusanyiko ya watu, ili virusi visambae kwa watu wengi zaidi. Lakini vilevile vile wanasisitiza kwamba ni bora, uh, mtu akafanya hayo moja kwa moja bila kusema kwamba labda mimi nitafungia au nitaambia raia wangu muda fulani na muda fulani, eh, wasiende nje, muda fulani waweze kwenda nje kwa mazingira ambayo yapo, ukiangalia nchi za Afrika, nchi masikini, watu wake wanaitegemea vyakula ama kutegemea kujipatia kipato kwa kila siku. Nchi hazina uchumi wa kuhudumia hata chakula kwa watu wake. Njia gani ni bora zaidi? Maanake hapa ni hali imekuwa na mkanganyiko kidogo. Njia bora katika nchi zetu za like kiafrika ni kwamba uh, ni vizuri kwanza kuzingatia usafi ikiwa muuzaji pale atakuwa amezingatia hali ya afya, kwa kweli hilo tu ndilo jambo ambalo linaweza katika nchi yetu ya Afrika. Maanake kwa mfano barani yetu na Afrika pole aa, samahani ni kwamba ukiweza kuzuia mdomo ukaweka kile kibaka tonge kwenye mdomo kibakako kwenye mdomo, na pia uweze kuosha mikono yako utakapokuwa unatumia ama ukiguza zile pesa ama uguze pahali unahakikisha kwamba umetumia sabuni, umeosha mikono vizuri. Ah, jambo lile litatusaidia katika hali ya kupunguza maeneo haya kuenea kwa ugonjwa huu. Lakini katika nchi zilizoendelea hapa tunaona ya kwamba kila mtu anaishi kwake, wengine wanatumia magari yao, hawatumii magari ya kibiashara. Uh, kwa hivyo unapotaka kwenda dukani, unakimbia dukani, kuna usafi, kuna sanitizers kila pahali, kuna maji kila pahali. Kwa hivyo katika Afrika ni jambo gumu, ningezingatia, ningezingatiwa, ninge jambo hili ya kwamba watu waweze kuosha mikono watu waweze kuangalia na kukaa mbalimbali, msije mkakusanyika pamoja ama kule kula pamoja, kunywe katika kitu kimoja ama kwenye chumba chungu kimoja. Mambo kama yale tuyajaribu kupunguza kwa muda tu, janga hili linapita. Kwa hivyo tusiwe na haraka ya tunaona kwamba ni kama tunakatazwa haki zetu. Je, uh, kuzuia kabisa uh, raia wa taifa fulani ndani ya Afrika kutotoka nje eh, kama inavyofanyika huku Marekani na Ulaya kwa mazingira yetu ni jambo ambalo linawezekana? Uh, katika Afrika haliwezekani. Kwanza uh, iwe, iwe mtu anaishi kwenye mji mkuu, ni kwamba mtu hana chakula. Hapa Marekani kule Ulaya wanaweza, kwa sababu tayari wameshaambiwa uh, wamesha kwamba siku fulani hamstahili kuenda, saa hizi hamstahili kuwa nje. Kwa hivyo mtu anakimbia kwenye supermarket, ama kwenye maduka makuu ananunua vitu vyake anajiwekea pale nyumbani lakini katika nchi zetu za Kiafrika hakuna mtu aliye na jokofu ama friji. Mwingine hana maji, lazima chote maji kule nje aende, akatumie msala kule nje, na pengine ng'ombe, na lazima upeleke ng'ombe malishoni K. Lakini jambo la muhimu ni kwamba saa zinapofika uambiwe kwamba saa kumi na moja, saa moja, uwe ndani, afadhali kuwa ndani, lakini haswa kuwafungia watu kabisa, katika Afrika hilo ni jambo ambalo litakuwa bado ni ngumu. Nam, shukran kabisa Daktari Timothy Sedera kwa kutueleza hayo. Nam basi, msikilizaji uh, wa kipindi cha Kwa Undani, kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo, tupate uh, burudani ya muziki kidogo, eh, angalau kupata burudani wakati huu ambapo Uh, sisi sote ulimwenguni tunapambana kukabiliana na virusi hatari vya korona, lakini nikuambie, shukran kwa kuwa nami na tukutane tena hapo kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha kwa undani.