Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. So, kabisa karibu katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Hii ni VOA Express, ikitangazia kutoka Mombasa nchini Kenya. Mimi ni Josphat Kioko na mimi ni Salma Muhamed, tukikaribisha kwa heshima na taadhima siku hii ya leo, ikiwa ni Jumanne ya tarehe 14 mwezi wa Aprili. Mengi tumekuandalia ndani ya dakika 30, awamu ya burudani na mengi ya kujuza yanayojiri ulimwenguni. Taarifa kuu kwa mara nyingine ni kuangazia idadi ya watu walioambukizwa au kufariki na ugonjwa wa korona duniani na vilevile Austin Malvika anatueleza kwamba huko jamhuri ya Kongo bado wanasumbuliwa na Ebola. Naye Mkamiti atatujuza duniani kunaendelea kushuhudiwa vifo kwa kiasi gani, kesi zilizothibitishwa na virusi vya ugonjwa wa korona. Na vilevile tutakuwa na kero langu siku ya leo, na hapo mbeleni tutakuwa na muziki Express. Bila mziki haiendi kama kawa, siku ya leo tutakupa kibao kipya cha kialikiba Amin Salma, nakuuliza ni Alikiba ma ni Diamond? Ah, daima dawama nipo ndani ya Alikiba mie. Ah, mimi naona ni Diamond bwana, yuko juu. <laughs> Na sasa tuanzie huko Washington kwenye ambapo mwenzetu Mkamiti anakujia na taarifa yetu inayotufungulia Express siku ya leo, ikiwa ni kwamba dunia inaendelea kushuhudia vifo na kesi zilizothibitishwa za virusi vya ugonjwa korona, ambao mpaka wakati huu bado hakuna tiba mbadala iliyothibitishwa kutokomeza virusi hivi. Mwenzangu mkamiti kibayasi akiwa Washington anaangazia hali ilivyo kimataifa kuhusiana na janga hili leo Jumanne. Shukrani sana Josephat Kioko na Salma Mohamed kutoka VOA Mombasa. Hali bado sio shwari kutokana na kesi zilizothibitishwa za virusi vya korona hapa Marekani. Saa chache zilizopita kabla hatujaenda hewani, kulingana na takwimu za chuo kikuu cha John Hopkins kilichopo Marekani, inaonyesha idadi ya kesi zilizothibitishwa ni laki 75. Idadi ya vifo ni 23765, ambapo vifo vimeongezeka zaidi ya 1659, na wagonjwa waliopata nafuu ni 44427. Majimbo yanayoshuhudia kesi nyingi za ugonjwa huu yakijumuisha vifo ni New York na New Jersey pamoja na Michigan. Spain inaripotiwa kuwa na kesi zilizothibitishwa za COVID 19 laki moja 72541 ambapo kesi zaidi ya 3268 zimeongezeka, na huku kukiwa na vifo elfu 18 na 56, ambapo zaidi ya vifo 547 vimeongezeka, na wenye kupata nafuu ni watu elfu 67 na 54. Italy inapata nafuu ikiwa na kesi zilizothibitishwa laki moja 59628. Idadi ya vifo ni 20515 na wagonjwa wenye kupata nafuu ni 35435. Kwa bara la Afrika ambapo virusi vya korona sasa vinashamiri, lakini idadi ni ndogo ikilinganishwa na mabara mengine, tukianzia nchi ya Kenya kulingana na takwimu za wizara ya afya nchini humo hadi jana kulikuwa na kesi zilizothibitishwa 208 na idadi ya vifo ni tisa na watu wanaopata nafuu ni 40. Huko Tanzania inaripotiwa kuwa na kesi 49 zilizothibitishwa za virusi vya korona na vifo vitatu, huku watu waliopata nafuu ni saba, kulingana na kituo cha operesheni za dharura za afya ya jamii. Nchini Burundi hali kulingana na takwimu za leo kwenye mtandao unaofuatilia COVID-19 duniani ni kwamba kuna kesi zilizothibitishwa tano, kifo kimoja na idadi ya waliopata nafuu ni sifuri. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika kilieleza jana Jumatatu kwamba takriban kesi mpya 1894 za virusi vya korona ziliripotiwa barani Afrika katika muda wa saa 24 zilizopita na kujumuisha idadi ya kesi kuwa 14744. Takwimu za ulimwengu zinaonyesha kuwa jumla ya kesi za korona zilizothibitishwa ni milioni 192918 ambapo vifo ni mia moja kumi na tisa elfu mia sita themanini na sita na idadi ya waliopata nafuu ni mia nne hamsini na tatu elfu mia mbili themanini na tisa. Ni hayo tu niliyokukusanyia kwa wakati huu. Naitwa Mkamiti Kibayasi kutoka VOA Washington DC. Shukran sana, Mkamiti Kibayasi kwa taarifa hiyo. Kwingineko, wizara ya afya katika jimbo la Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema visa vya Ebola vinaendelea kuongezeka hii leo ikifikia watu watatu, mmoja akiwa ni mtoto wa miaka saba. Hadi sasa Ebola imewaua watu zaidi ya elfu mbili katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Ugonjwa huo umejitokeza tena wakati ambapo shirika la afya duniani WHO ilikuwa ikijitayarisha kutangaza rasmi kwamba umeisha. Mwandishi wa VOA Ausel Malivika anatuarifu zaidi akiwa mjini Goma. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia waziri wake wa afya Kivu Kaskazini, Dkt. Moise Kakule Kanyere amesema kwamba kwa sasa ni watu watatu ambao wamethibitishwa kuwa na ebola katika mji wabeni, wa Beni, kisa cha mwisho akiwa ni mtoto mmoja wa miaka misaba. Tena watu watatu ambao wameonekana kwa siku ya leo wamepatikana na magonjwa haya hatari zaidi haya magonjwa mawili kukutana, hata ingekuwa tu ugonjwa umoja, sababu ni magonjwa ambayo yanaua. Tuko tunaona habari kupitia taarifa mingi mingi. Wananchi katika mji wa Beni kwa upande wao wakisema visa vipya vya Ebola vimewatia katika hali ya wasiwasi, kwani ugonjwa huo uliwaua watu wengi zaidi ya elfu mbili siku ilizopita tangu ugonjwa huo ulipotike katika mji mdogo wa Mangina ulioko magharibi mwa mji wa Beni mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Mumbere Auguste naye Fidel Ngeve ni wananchi katika mji wa Beni Ebola. Ilikuwa saa mwenye vanachoma mkuki ndani ya roho, sababu gani imetuumiza, imetulilisha sana. Na tulikuwa tumefurahi wakati valisema inaenda isha, inabakia tu siku moya vanaproklameke inaishi. Sasa tuna kiasi yake tena, kanvo inaonekana ilitokea wapi, na sio vile tu kunajiuliza ni kesi yenyewe mtu, kila mtu na mtoto mdogo, kunajiuliza ilitokelea wapi, nika inaonekana mtu mwenye anapatikana na ugonjwa wa Ebola. Wasiwasi kabambi sana, tunajua gizi Ebola ilitutesa katika mji wa Beni, iliua watu wengi. Kwa sasa Beni inashuhudia visa viwili vya korona. Korona kwa sasa imekuwa na visa 241 kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na visa vitatu vya Ebola. Upande mwingine, kushambuliwa na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF, jiminzali raia wa Goma ya muhimu ni sisi kujikinga na kuendelea kufata ili ambao wanatuambia ili tujikinge vizuri na ili tuweze kufikia kiwango ambacho sisi sote tutapiga mikono na kusema kwamba maradhi imeisha, na hiyo hiyo hatua tutakuwa tumeipita na tunaelekea mambo mengine. Wizara ya afya hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiomba wananchi wa Beni walinda usafi kama vile wakati wa mbele. Oser Malivika, VOA Express, Goma. Nasikitika sana. Kando na janga la korona, hivi sasa inabidi basi uh, washuhudie maswala hayo, na ebola imerudi tena nchini humo. Kufikiria vile wanajilinda wasiambukizi wa virusi vya korona, kisha ebola ambayo imewahangaisha ime hapo nyuma, sawa na nchi kama vile Liberia na nini, imerudi sasa kuwatesa watu e, tunawatakia salama watu wa Congo DRC na majanga hayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Matangazo haya ni ya VOA Express. Na sasa tuungane na Patrick Ndwimana atuletee habari za dunia. India, Ufaransa na Nigeria ni miongoni mwa nchi nyingi ambazo viongozi wao wameongeza muda wa amri ya kusitisha shughuli zote ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona wakati idadi ya maambukizi ya COVID-19 ulimwenguni imefikia milioni mbili. Waziri mkuu wa India, Narendra Modi, leo amesema shughuli zitaendelea kufungwa kote nchini hadi Mei tatu, wakati zaidi ya watu elfu kumi wamekwisha ambukizwa korona nchini humo. Katika hotuba aliyoitoa kwa njia ya televisheni Jumatatu usiku, rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, ametangaza kuendeleza hatua ya kufunga shughuli zote hadi tarehe 11 Mei na hapo ndipo viongozi wataanza kufikiria kufungua wa shughuli. Nigeria imerefusha amri ya kufunga shughuli zote kwa wiki mbili zaidi katika majimbo matatu ambayo ni Lagos, Abuja na Ogun. Marekani bado inaongoza kwa idadi kubwa ya maambukizi, ambapo mapema leo ilikuwa imefika laki sita. jimbo la New York ndilo limetaabika sana na maambukizi. Jana idadi ya maambukizi ilikuwa imefika laki moja na elfu tisini na tano ikiwa ni zaidi ya maambukizi yaliyokwisha ripotiwa huko Spaini na Itali. Itali imeanza kupata afueni, leo imeruhusu baadhi ya maduka kufungu, kufunguliwa tena kufuatia athari za kiuchumi zilizosababishwa na janga hilo. Shirika la kimataifa la fedha duniani IMF jana lilipitisha msaada wa dola milioni 500 ili kusaidia nchi 25 kwa kuziruhusu nchi hizo kutoendelea kulipa madeni kwa IMF katika kipindi cha miezi sita. Miongoni mwa nchi zilizosamehewa kutolipa madeni kwa muda ni Afghanistan, Kongo, Haiti, Mali, Sierra Leone na Yemen. Korea Kaskazini leo imefanya jaribio la kurusha makombora ya masafa mafupi, kitendo kinachochukuliwa kama chokochoko choko ya kijeshi wakati nchi jirani ya Korea Kusini inaandaa uchaguzi mkuu hapo kesho Jumatano. Baadhi ya makombora yamerushwa kutokea mwambao wa mashariki mwa Korea, mengine yanaonekana yamerushwa kutokea kwenye ndege ya kijeshi. Maafisa wa jeshi la Korea kusini wamesema Korea kaskazini imefanya majaribio matano ya kurusha makombora ya masafa mafupi mwaka huu, na mara nyingi inafanya majaribio hayo ya chokochoko za kijeshi kabla ya uchaguzi nchini Korea kusini, ili aidha kuwashawishi wapigaji kura au kuishinikiza serikali ya Seul. Wananchi wa Korea Kusini kesho wanawachagua wajumbe mia tatu wa Bunge la Taifa. Matokeo ya uchaguzi huo yataonyesha mwongozo wa rais Munjai In katika miaka mitano ijayo. Bei za masoko ya hisa ya Asia leo zimekuwa juu kutokana na matarajio ya habari nzuri za kiuchumi huko China. Bei ya soko la Japan la Nikei imeongezeka kwa zaidi ya asilimia mbili nukta tano baada ya mauzo ya hisa la siri majira ya Japan. Nayo bei ya soko la Cosby ilikuwa juu karibu asilimia mbili. Bei ya soko la hisa la Australia la SNP ASX imeongezeka kwa zaidi ya asilimia moja. Hisa za masoko ya Hong Kong na Shangai zimeuzwa kwa bei iliyo karibu na asilimia moja. Beijing leo imetangaza kwamba mauzo ya bidhaa zake nje yalishuka kwa asilimia 11.4 katika miezi mitatu ya mwanzo ya mwaka huu ukilinganisha na kipindi hicho hicho mwaka uliopita. Shirika la habari la Reuters awali lilitabiri kwamba mauzo ya nje ya China yatashuka kwa asilimia 14 katika kipindi cha miezi mitatu ya mwanzo ya mwaka huu. Ama kweli kibao hicho kimetuongoa hapa studio. Salma, utawezana? <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Ha, mimi siku huu kabisa, nakuuliza kupewa simu utawezana barazani? <laughs> Leo barazani tumekuliza, hivi nyakati hizi za masharti makali ya kupunguza maambukizi ya korona, ni nini unafanya kinachokusaidia kupisha wakati? Maanake watu wana muda mwingi sana ndiyo, wanaotumia mambo ambayo wale walikuwa hawafanyi, kama ni kazini, sasa huendi kazini, unafanyia kwa nyumba. Tumeona wengi mpaka wame, wametunga nyimbo kuhubiri Injili, kwa hivyo mambo ni mengi, watu wako nyumbani wametambua mambo mengi. Ndiposa leo tumekuuliza swali hilo: nyakati hizi za masharti makali ya kupunguza maambukizi ya korona, wewe unafanya nini kinachokusaidia kupisha wakati? kabla ya kusoma ujumbe wao naona tuwashirikisha kwanza kwa njia ya simu na moja kwa moja. Tunaanza na Imani Classic Toko, anasema yuko eh, DRC jimboni huko Bukavu. tumpate kwa njia ya simu Naam. Imani asante sana kwa kushiriki leo katika kitengo hicho cha barazani, moja kwa moja tunakupata kupitia line zetu za simu Hali, eh, habari ya leo? Habari ni salamu Imani, hebu tuelezee ni kanuni gani hizi ambazo una, unafuata nyakati hizi za masharti makali ya kupunguza yakupunguza maambukizi, na mimi nafata kanuni za afya kwanza, kwa sababu wametuambia kusafisha mikono, kufunika pua na kinywa, mambo kama na hayo. Ndio kanuni ambazo serikali yetu ya DRC imetupatia, na basi manyumbani utatembea tembea, ili usije ukawakutana na janga hili la korona, kwa sababu ni virusi ambayo inatembea hata angani. Unachoka sana uketi kwa nyumba bila kufanya mambo mengi, ndio tunauliza labda una kipawa ulikuwa utumii, sasa ni wakati na wa Mia. Uh, talanta bora natumia e, yani tumeweka maji kwenye beseni nyumbani. Yani kabla hujaingia ndani ya upango unanawa mikono hapo, tumeweka na sabuni, yani tunaita hiyo sabuni tunaita na sabu zinayai wafu tunanawa mikono vitu kama na hivyo, kwa sababu e, wametuagiza serikali ya DRC na Wizara ya afya ya kwamba ugonjwa huu unabidi usafi kwanza uwepo. Kama usafi haupo kabisa, ni kupata eh, virusi vya korona. Nam, Imani, asante sana kwa kushiriki nasi kwa kuchangia ile, tumekutafuta sana na tumefurahi leo, uh, tumekupata. Asante sana, asante uh, sana vio, na mimi uh, nawamiaja sana, ile ako nipigia mnikiji, tunaendelea kukupigia Naam, huyo ni Imani Classic Tiko akiwa huko jimboni Kivu Kaskazini, huko DRC Congo. Naona Salma, tuendelee kutafuta walioshiriki zaidi kwa njia ya simu. Tuende wapi? Tutakwenda kwake bing, huyu Muhamed Salimu Dinya ni bingwa wa midia Afrika Mashariki eh? mm -hmm. toka Kondoa Baura, anawakilisha Magic Sound Media Team TZ. Anasema anaomba kushiriki kwa njia ya simu, kwa hivyo tunakwenda kwake moja kwa moja. Tunapenda watu kama hawa kujitolea. Mohamed, unanipata na nakupata vizuri kabisa? Karibu katika Vio Express, na hii leo tungependa mchango wako kama ulivyoomba kushiriki katika kitengo hichi cha barazani. Tumekuuliza, nyakati hizi za masharti makali ya kupunguza maambukizi ya korona, wewe unafanya nini kinachokusaidia kupisha wakati? labda umegundua una kipaji fulani ambacho ulikuwa umekilalia. Ndiyo kwanza, kwa majina Muhamidi Salim Ginya kutoka Kondoa, Dodoma, Tanzania. Na mimi nazingatia elimu inayotolewa na viongozi wetu pamoja na wataalamu wa afya jinsi ya kuepukana na huu ugonjwa wa covid19. Hicho ndicho ninachokuzingatia, mm-hmm, na kuepukana na mikusanyiko ambayo haina ulazima wowote wewe, muda wa ziada uliopata kwa sababu ya COVID 19, nini cha ziada unachofanya kando na, ya nimi, na mmbani, kazi yako zi ya kawaida? Kwa mimi huwa najituliza tu nyumbani, kama hivi vikazi vidogo vidogo vya nyumbani na kaa na familia, tunapeana ushauri jinsi ya kujikinga na huu ugonjwa wa COVID-19. Oyo kwa hiyo mi nadhani kwa hilo itapunguza tiataya maambukizi ya COVID-19 kwa maana kutakuwa ni ule mikusanyiko kusanyiko ambayo haina haina piga haina faida yoyote kule mm, kujituliza nyumbani itakuwa itasaidia itasaidia nam. Asante sana Mohamed, kwa kushiriki nasi leo hii. Haya, nashukuru sana Mwenyezi Mungu aweze kubariki vioa Kiswahili. Ok, karibu sana. Hawa ni wa kushiriki kwa njia ya simu, lakini tuna wengine waliotuma ujumbe hapa. Tuwasomee bila kuweka nambari zao za simu. Tuanze nani? Salma. Tuende kwake Selin Francis, akiwa kule maeneo ya sokoni, wana Arusha, Tanzania, anasema kwa kipindi hiki cha mlipuko wa Covid 19 nimejifunza mengi sana. Kwanza nayafata maagizo ya serikali na nawa pale panapohitajika, naepuka mikusanyiko. Kutokana na kukaa peke yangu, sasa ninafanya sana kazi ya mikono, nimebuni design nyingi za urembo kushinda hapo zamani. Naye Baba Agustin Mahela anasema ule msemo wa vigezo na masheti kuzingatiwa ndio sasa ninaofuata na kufanyia kazi katika harakati hizi za kujikinga na janga la COVID-19. Anasema yeye ni wachuma chuma. Uh, twende kwake Rambo Majasiri akiwa kule maeneo ya Afrika Kusini. Anasema talanta ndio niliyogundua mimi, baadhi ya vijana wengi hawaweki akiba ndani. Kupitia huu ugonjwa wa korona, mimi nimejifunza mengi kuhusu akiba kwa maana sisi hapa Afrika Kusini wengi wetu wanategemea kipato chao. Naye Paul Miki akiwa Mwanza huko Tanzania anasema nachokifanya kutumia kanuni zote zilizowekwa na serikali, lakini nimebuni pia mbinu mbadala ya kupata pesa ambayo ninaifanya nisiwe katika mpishano wa watu wengi, kwa sababu maisha ni lazima iendelee kama kawaida licha ya covid 19. Jones Bita John akiwa kule Kagugu, Muleba, Kagera, Tanzania, anasema kiukweli, muda huu unafanya kazi ya kuhubiri juu ya ufalme wa Mungu, watu waache dhambi na kumpenda Mungu pia. Asante sana Jones Bita, wakati huu wa janga hili la covid 19 ni mtihani huu ambao tunapitia kwa hivi sasa, hivyo basi, Mungu sharti tumweke mbele, amina. Na kwa kweli baada ya bara zani tunasema, VOA Express bila muziki haiendi kabisa. Hapa tunakuletea kibao kizuri, ni kipya. Halikiba hapo ametoa kibao chake kipya, naye mrembo wa Misa Mobeto na kuambia, kinaitwa Dodo hicho kiba naye ameonyesha hapo, kafanya mambo kweli kweli, nami na hapa katika Vue Express kibao hiki na kituma kwa msikilizaji wetu wa Vue Express anaitwa Diamond. <laughs> kwa kweli hekima kubwa katumia hapa likiba, maanake kazo utata kwa kumshirikisha mpenzi wa zamani Hamisa Bobeto, mpenzi wa zamani wake wa Diamond. Na kwa kweli kwa utata huo kibao hichi kitajiuza bora, tu hajamchokoza <laughs> na mnaendelea kuabiri Review Express siku hii ya Jumanne, tuna mengi zaidi tumekuandalia katika siku ya leo, na dada yetu Amina Chombo anatuambia kuna watu wanaokereka na watu wasiofuata masharti ya serikali kuhusiana na masuala ya COVID 19. Ali Masito wa kutoka Kenya, yeye anakerwa na kuona watu wakiketi vijiweni hapa Kenya tunasema maskani, wakitumia miadharati na kupuuza masuala ya COVID-19. Tumpate katika kero langu. Jambo linalonkera sana ni utovu wa nidhamu, hususan kwa muda huu wa janga hili la korona, hususan ndugu zangu ambao wanatumia madawa ya kulevya, unawapata hawatwai tahadhari yoyote. Hilo jambo linanikera sana, unawapata bado wengine wako vile vile, wanatangamana pamoja, hawazingatii maagizo yoyote, kuto kuvaa barakoa, labda kukaa umbali Yaani bado kabisa nii, yani, jambo linanikera sana. Unaweza pata mbali na maagizo tuliopewa na serikali, lakini watu wanapuuza sana. Unapata bado watu wako katika maisha yale yale ya zamani, bado watu wanatangamana, watu hawana vitu vyovyote vya kujikinga na maambukizi. Yaani watu wamedharau, nikana kwamba hakuna lolote lilotuka katika dunia hii kiasi yes, cha kwamba endapo kutatokea maambukizi katika magenge yao, basi mmoja awe na hivyo virusi, basi ujue karibia wote wataambukizika na nao pia watavisambaza katika majumba yetu na jamii kwa ujumla. Sasa ni jambo ambalo lananikera, na si hao tu wanaotumia madarati, hata watu wa kawaida, watu na akili zao timamu, lakini unawapata wameapuza tu maagizo haya. Hili ni jambo linanikera sana, nikizingatia huyu mtu bado hajaona athari zinazoletwa na nayo hili janga ama ni vipi? Saa walinanikera sana nikiona watu yani, hawachukui tahadhari zozote ambapo kuwa janga lenyewe limeathiri ulimwengu mzima. So huu utovu wa nidhamu kwa wakati huo, walahi unanikera sana. Shukran amina chombo kwa kitengo hicho cha kero langu na sasa ni wasaa wa kupata vumae mitandaoni. Naona Harison Kamau yuko tayari kabisa kutupasha kutupasha yanayovuma katika mitandao jamaa la ming'aro, ananipa kompe akivakia tu mpaka juu. Karibu sana, Harison Kamau. Asanti sana, wenzangu Salma Muhamed na Jospat Kioko. Salamu pia kwa wapenzi wa VOA Express popote mlipo. Basi imani yangu ni kwamba mmeendelea kudumisha masharti yaliyowekwa na wataalamu wa afya katika kujikinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Basi tukigeukia baadhi ya mambo yanayotia fora kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, ni kwamba angazia huko Sudan Kusini ambako kando na janga la virusi vya korona na homa ya manjano sasa imeripotiwa kutokea tena. Taarifa iliyotolewa awali leo na shirika la afya duniani WHO imesema kuwa ugonjwa huo umelipuka tena kusini mwa taifa hilo. Imeongezea kusema kuwa kesi mbili zimepatikana kwenye eneo la Kajokeji karibu na mpaka wa Uganda, ambako homa hiyo ilikuwa imeripotiwa tena mwanzoni mwa mwaka huu. Na tukigeukia taarifa ambazo katika siku za karibuni haziepukiki za virusi vya korona. Na wa mji wa, uh, wa, wa jimbo la New York Andrew Cuomo amesema kuwa huenda kilele cha maambukizi kikawa kimefikiwa. Cuomo amesema kuwa iwapo wakazi wataendelea kuheshimu kanuni zilizowekwa basi, uh, hali huenda ikabadilika. Na tukigeukia mtandao wa Twitter, dada mmoja kutoka Korea Kusini ambaye huweka video zake kwenye YouTube anaonekana kuchochea maoni tofauti baada ya kuonekana akila wanyama walio hai, na hasa wakati huu ambapo watu wengi wanashuku kuwa virusi vya korona vilianzia kwenye soko la wanyama mjini Wuhan, China. Na wakati watu wengi wakiendelea kubaki manyumbani kutokana na tahadhari dhidi ya maambukizi ya korona, kuna show moja kupitia Netflix ambayo imeibua mjadala mkali ambao unahofiwa huenda ukafichua siri za muda mrefu. Nazungumzia kipindi cha Tiger King ambacho imeibua maswali mengi kuhusu historia ya majaribio ya mauaji, mauaji yaliyofichwa, pamoja na ukatili dhidi ya wanyama. Mjadala ulioko umeanza kufichua siri za maisha ya star kwenye kipindi hicho, Joe Exotic, aliyekuwa mmiliki wa bustani ya wanyama wa Oklahoma, na ambaye amedaiwa alikusudia kumua mhifadhi wa wanyama ambaye ni hasimu wake mkubwa, Carole Baskin. Show hiyo pia imeibua maswali ya uwezekano wa Baskin naye kumuua mume wake aliyedai katoweka miaka ya tisaini. Nafikiri watu wana muda mrefu sana nyumbani kuangalia mambo kwa kina zaidi, na hatujui ni mangapi yatafichuka kabla ya hali ya kawaida ya maisha kurejea. Basi kwenyu wanavo express ni baadhi tu ya mambo kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Shukran sana kwa kitengo hicho. Tunasonga mbele katika kitengo chetu cha swali la leo. Tumekuuliza kupitia kurasa yetu ya Facebook VOA Swahili. Hii leo tumekuuliza, je, bei za bidhaa ambazo ni mahitaji muhimu zimepanda katika eneo unaloishi? Ujumbe wa kwanza ninaopata kutoka kwa Robert Mwanzi wa Village Market huko Nairobi, Kenya, anasema kwenye niko bei ya bidhaa muhimu haijapanda katika supermarket, lakini mitaani naona inapanda kati ya shilingi kumi na shilingi thelathini. Anasema mwingine, bei inapanda kweli, ukienda kwenye duka wamepandisha bei, hata wauza vitembele nao wanasema dola inapanda, inabidi nao wapandishe, sijui twende wapi? We korona, ni nani aliyekutuma? Huyu ni Joseph Kataya Abubakar, bila shaka anatoka maeneo ya TZ. Huyu akusema yuko wapi, lakini nimeelewa hicho Kiswahili vitembele. Ae, anasema korona ni nani aliyekutuma? wanifurahisha naye <laughs> Faith Anyula anasema vitu vinapanda kila uchao, mwananchi kawaida anateseka kutokana na, na kuzorota kwa uchumi, uongozi usiofaa, ubinafsi ukiwa bado ndio chanzo kuu cha maovu haya katika jamii zetu. Isa Amiri Shenkarwa, huku kwetu Tanga TZ, sukari kilo elfu nne. Kabla ya korona, sukari ilikuwa kilo ni elfu mbili mia nne. Da, shikamo korona, se tutakoma ujumbe wake. Oh, asante sana. Katika swali la leo ndiyo tumekuuliza hii leo, kama bei kwenu zimepanda, na majibu ni kama hayo, muliasikia wenyewe, mpaka wanashikamua korona <laughs> <laughs> Hatuna muda uliosalia zaidi katika kukamilisha matangazo ya VOA Express. Umesafiri nasi tangia mwanzo hadi sasa, tunakuaga lakini, tuwashukuru waliosimamia matangazo ya leo, wasimamizi wetu BMJ Muredhi, bila kumsahau Aida Isa naye Collins Liberty Adede. Mimi ni Josphat Kioko na mimi ni Salma Mohamed. Hadi wakati mwingine.