kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji pote paye unapotusikiliza katika matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki inayokaribisha siku ya leo jina langu ni sandey shomari Nitakuwa na mwenzangu Meri Mgawe. ikiwa leo ni Jumatatu ya Pasaka, Aprili 13 mwaka 2020, tasikia katika maeneo yote ya maziwa makuu katika matangazo ya kumekucha Afrika hii leo. Huko nchini Tanzania, wakazi wa maeneo vijijini wana wasiwasi na ongezeko la virusi vya korona. Ni asilimia zaidi ya sabini ambao wako vijijini, kwa kweli kuchukua tahadhari wenyewe bado ni janga kubwa, kwa sababu kunawa tu mikono peke yake haitoshi, kwa sababu tukiangalia hizi bidhaa hizi ndoo hizi za kuweka koki gharama yake ni kubwa. Kule vijijini watu hawawezi kuafodi hizo hizo gharama, kwa hiyo ningeishauri serikali sasa iongeze juhudi kwa ajili ya kufikisha elimu kule vijijini. Na katika habari nyingine, Shirika la Afya Duniani linasema bado lina nia ya dhati ya kumaliza mlipuko wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi alimwisha matangazo yetu, lakini kwanza kabisa Mery Mgawe anakusomea habari muhimu za dunia. Mtaalamu wa juu wa magonjwa ya kuambukiza amesema uchumi wa Marekani utaanza kufanya kazi tena pengine mwezi Mei mwaka huu katika baadhi ya maeneo ya nchi akisema kuwa maafisa wa afya wanaweza kuanza kuwatambua haraka na kuwatenga watu walioambukizwa na ugonjwa wa COVID-19. Dr Anton Fauci pia amesema hawezi kuhakikisha kwamba ni salama kwa Marekani kupiga kura ana kwa ana mwezi Novemba katika uchaguzi mkuu. Amesema kuliko kufungua utendaji wa kazi katika nchi yote, anasema utaratibu utahitaji ufanyike kwa awamu kulingana na mlipuko wenyewe kwenye maeneo mbalimbali ya Marekani na uwezo wa kupima utakao kuwepo. Mara pale idadi ya watu walioambukizwa wanaougua zaidi ikishuka kwa kasi, maafisa wanaweza kuanza kufikiria kuhusu kurejesha hali ya kawaida nchini katika baadhi ya maeneo. Amesema inaweza kutokea mapema mwezi Mei. Hali ya kuto kukaribiana iliwekwa na rais wa Marekani Donald Trump inatarajiwa kuisha mwezi Aprili tarehe thelathini. Trump anatamani sana uchumi urejee katika hali ya kawaida, ambapo kwa sasa kila kitu kimesimama kwa sababu Wamarekani wengi wameamriwa kubaki nyumbani ili kusaidia virusi visienee zaidi. Lakini magavana watahitaji kuwa na nguvu kubwa kusema kuhusu ni lini inastahili kuondoa masharti katika majimbo yao, kuendana na hali yenyewe ilivyo. Shirika la afya duniani WHO limesema bado lina wajibu wa dhati kutokomeza ugonjwa wa Ebola mashariki mwa Congo baada ya kugunduliwa kwa kesi mpya ya ugonjwa huo kabla ya mamlaka za DRC kutegemea kutangaza ugonjwa huo umekwisha. DRC, janga la Ebola linatangazwa kuwa limekwisha baada ya siku arobaini na mbili kupita bila kuwa na visa vyovyote vya ugonjwa huo vilivyothibitishwa. Taarifa zinasema baada ya siku hamsini na mbili bila kuwa na kesi ya Ebola, mwanaume mmoja mwenye umri wa miaka ishirini na sita alikufa kwa ebola katika mji wa Beni, DRC. Mkuu wa WHO Tedros Gebreyesus amesema hizi sio habari njema. Hata hivyo, WHO ina ripoti visa 3456 vya ebola ikiwemo vifo 2276 tangu mlipuko kutokea Agosti mwaka 2018. Huu ni mlipuko wa pili mbaya kuzuka nchini humo baada ya ule wa kihistoria mwaka 2014 katika Afrika magharibi kuathiri watu elfu ishirini na nane na kuua watu elfu kumi na moja na mia tatu. Mkuu wa kamati ya dharura ya WHO Michael Ryan anasema habari za kufurahisha ni kwamba ujumbe wa kimataifa unaofuatilia janga la ebola ulikuwa katika hali ya tahadhari na umewajibika kwa haraka. Sudani ilitangaza Jumapili kuwa inapiga marufuku usafiri wa abiria katika barabara zote kati ya miji nchini humo na kuwekwa sheria za dharura ili kuhakikisha wanafuata hatua za kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Sande Shomari anasoma taarifa kamili. Idadi ya kesi zilizothibitishwa nchini Sudani ni chini ya watu 19 tu mpaka sasa ambao wamekutwa na homa ya COVID-19 huku wawili wakiripotiwa kufariki dunia, lakini maafisa wanakabiliwa na changamoto ya kiuchumi na mfumo dhaifu sana wa afya na wana hamu ya kuchukua hatua mapema ya kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo mamlaka ya mpito nchini humo ambayo ilichukua madaraka baada ya kupinduliwa kwa Rais wa zamani Omar al Bashir mwaka mmoja uliopita wameweka amri ya kutotoka nje kwa masaa kumi na mawili, kufunga shule, vyuo vikuu, vilabu na kupiga marufuku mikusanyiko. Utaratibu wa kufuata hatua hizo hauko sawa kila mahali. Wale wanaokiuka vizuizi, kuvunja sheria za kuwekwa karantini, kuficha habari au kukataa matibabu sasa wanaweza kukabiliwa na mashtaka ya jinai chini ya sheria za dharura. Taarifa kutoka ofisi ya waziri mkuu wa nchi hiyo ilieleza marufuku ya magari ya binafsi na ya kibiashara yanayosafiri katika miji nchini humo na majimbo yanaanza mara moja, kwa mujibu wa taarifa kutoka baraza kuu la utawala. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington, DC. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameongeza muda wa masharti ya kutotoka nje katika mji mkuu wa Abuja, Lagos na Ogan. Amri hiyo ilitakiwa kuisha leo Jumatatu, lakini katika taarifa rais amesema itaendelea kupunguza maambukizo ya virusi vya korona. Pia amewashukuru wa Nigeria kwa kuwa wavumilivu na kuunga mkono juhudi za kupunguza maambukizi hayo. Wakati huohuo wa serikali ya jimbo la Delta imesema masharti yaliyowekwa na gavana bado hayajaondolewa. Maafisa wameonya wakazi kuacha uvumi kwamba masharti yameondolewa ili kuruhusu Wakristo kwenda kanisani kusherehekea sikukuu ya Pasaka. Maelezo hayo yamekuja baada ya jimbo hilo kuthibitisha kisa cha korona. Charles Aniwagu, kamishna wa maelezo wa serikali, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba gavana anataka Wakristo kuadhimisha siku ya Pasaka wakiwa majumbani kwao kwa lengo la kuzuia maambukizi jambo ambalo limefanyika. Chama cha upinzani cha Gambia, APRC, kimesema akifurahishwi na juhudi za serikali kuzuia maambukizi ya korona. Chama hicho kimesema rais wa zamani Yahya Jammeh angeweza kufanya zaidi kuliko utawala uliopo kutatua changamoto za kiafya zilizosababishwa na maambukizi ya korona pia kimetoa wito kwa serikali kuondoa raia wake waliokwama katika nchi zilizo na maambukizi ya korona, lakini wafuasi wa chama tawala wametupilia mbali shutuma hizo. Wamesema rais Adam Baro anaendelea kuonyesha utawala bora katika janga hili kwa kuhakikisha masharti yaliyowekwa yanafuatwa. Hata hivyo, Doduja amesema msemaji wa chama cha upinzani ameiambia Sauti ya Amerika kuwa rais wa zamani alikuwa na uwezo wa kupambana na mlipuko wa Ebola miaka michache iliyopita. Wakati huo huo, alifunga mipaka na kuchukua hatua nyingine kulinda raia kutokana na ugonjwa huo unaosababisha vifo kwa haraka. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Shirika la Afya Duniani, WHO, linasema bado na nia ya dhati kumaliza mlipuko wa Ebola huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufuatia kugundulika kwa kesi mpya ya ugonjwa huo siku kadhaa kabla ya maafisa nchini humo kuwa na matumaini ya kutangaza kumalizika kwa mlipuko wa Ebola. Mlipuko wa Ebola unatangazwa kumalizika baada ya siku 42 kuisha bila kuthibitisha kesi yoyote mpya ya ugonjwa huo. Mwandishi wa Sauti Amerika Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Lakini baada ya siku hamsini na mbili bila kutokea kesi ya Ebola, mwanaume mmoja mwenye umri wa miaka ishirini na sita alifariki katika mji wa Beni kutokana na no ugonjwa huo. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adnanom Ghebreyesus Anasema hii siyo habari njema, lakini anaongeza kuwa ni hatari ambayo haikutarajiwa. tumekuwa tunajiandaa kutangaza habari njema na tunashuhudia kesi zaidi. Kwa bahati mbaya, hii inamaanisha serikali ya DRC haitakuwa na uwezo wa kutangaza kumalizika kwa mlipuko wa ebola hii leo Jumatatu kama ilivyotarajiwa, lakini WHO na washirika wote bado wapo kwenye eneo nanania na ya dhati kufanya kazi na serikali chini ya uongozi wa serikali na jamii iliyoathirika pamoja na washirika wengine kumaliza mlipuko huu. WHO inaripoti kesi 3456 za ebola ikijumuisha vifo 2276 tangu mlipuko ulipotangazwa Agosti mosi mwaka 2018 huu ni mlipuko wa pili mbaya sana kutokea baada ya mlipuko wa kihistoria mwaka elfu mbili kumi na nne huko Afrika Magharibi ambao uliambukiza zaidi ya watu elfu ishirini na wanane na kuwa watu elfu kumi na moja na mia tatu. Mkuu wa kamati ya afya ya dharura katika WHO, Michael Ryan anasema habari za kuhuzunisha zinajitokeza kuhusu mlipuko huu, zinakwamisha operesheni ya kimataifa inayofuatilia mlipuko wa Ebola iliyokuwa kwenye tahadhari ambayo ilijibu haraka. Every day. We investigate 2,600 alerts across the two of... Kila siku bado tunachunguza tahadhari elfu mbili na mia sita kwenye majimbo mawili yaliyoathiriwa. Tunachukua maelfu ya sampuli kila wiki na tutaendelea kufanya hivyo, tutafanya tena hivyo kwa siku arobaini na mbili nyingine. WHO ina inaripoti juhudi zinaendelea kutafuta kila mtu ambaye huenda amekuwa na mawasiliano na mtu aliyeambukizwa Ebola Shirika hilo linasema kila mtu atapatiwa chanjo ya kuzuia Ebola na hali ya afya zao zitakuwa zikifuatiliwa. Inasema timu inayotoa majibu kimataifa itaendelea kuchunguza na kufuatilia kila kesi katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri yaliyopo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, hadi mlipuko huu unatokomezwa. Mimi ni Mkamiti Kibayasi kutoka Washington DC. naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa napenda pia kukumbusha matangazo haya yanakujia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com tunaendelea na habari zaidi za dunia mashirika ya kiraia na makundi ya kutetea haki za binadamu nchini uganda yametoa wito kwa serikali kuhakikisha haki za raia zinalindwa wakati wakitekeleza hatua zilizowekwa kuzuia maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Wanashutumu taarifa za shirika la usalama kwa ukatili dhidi ya raia wakati wanahakikisha utekelezwaji wa masharti yaliyowekwa ikiwemo kukaa nyumbani. Makundi hayo pia yameshitumu kile walichokiita unyanyoswaji kwa mchora katuni maarufu James Spire. Mwanasheria wa mwandishi huyo amesema mteja wake alirejeshwa kutoka safari ya Ulaya wakati alipolazimishwa kutengwa kwa zaidi ya siku kumi na nne kama zilivyohitajika na serikali, hata pale ambapo alipopimwa na kukutwa hana virusi. Mwandishi huyo anasema aliachiliwa na kuambiwa anatakiwa kukaa siku zaidi za kujitenga nyumbani. Kufuatia ukosoaji kutoka makundi ya kutetea haki za binadamu, serikali hata hivyo inakanusha shutuma dhidi yake kwamba inamlenga mwandishi huyo. Maafisa wanasema wako kwa ajili ya kutekeleza masharti ya kutotoka nje. Baba Mtakatifu ametoa wito wa kuwa na umoja dunia nzima kupambana na changamoto ya virusi vya korona katika kipindi hiki ambacho dunia inakabiliana nacho, wakati yeye na Wakristo kote duniani wanaadhimisha sherehe za Pasaka hapo jana ambapo katika baadhi ya mataifa leo Jumatatu ni siku kuu pia. Baba Mtakatifu amesema ni jambo lisilo la kawaida watu kuadhimisha sherehe hizi, wengine kwa kufanya ibada wakiwa majumbani mwao, wakati makanisa mengi akiwa yamefungwa, na polisi imewekwa vituo vya ukaguzi huko Ulaya kuhakikisha watu wanabaki majumbani na kufuata masharti yaliyowekwa. Bado watu wameendelea kukumbuka siku hii ya kufufuka Yesu Kristo. Watu wameachana na utamaduni wao wa kwenda makanisani katika baadhi ya nchi na kutazama ibada kwa njia ya televisheni, simu na mitandao ya kijamii na kuhakikisha wanaadhimisha siku hii. Baba Mtakatifu katika ujumbe wake amesisitiza kuwa na umoja, wakati huu ambao watu wanahitaji sana kushirikiana mmoja baada ya mwingine. Na sasa tuelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hii leo tunaungana naye mwenzetu Austeri Malivika akiwa huko maeneo ya Goma kufahamu yale yaliyofanyika hapo jana wakati wa ibada ya Pasaka, kwani makanisa yote hakuna yaliyofunguliwa kufuatia amri ya rais wa nchi hiyo Felix Shisekedi kuzuia maambukizi ya korona. Hali ilikuwaje siku ya Pasaka hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kote katika mikoa kama vile wilaya na miji milango ya kanisa na zahebu mbalimbali ilibaki inafungwa kufuatia amri ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Felix Tshisekedi aliomba makanisa yote iwe shule pamoja na baa zote ziweze kufunga milango kama njia moja ya kupambana na ugonjwa wa korona. Kanisa Katolika linalokuwa na Wakristu wengi wote walibaki nyumbani, kila mtu akifata redio nyumbani. Wili Ngumbi ni kasisi wa kanisa Katolika katika mji wa Goma tulikuwa na shurti ya kuomba siku za leo, makanisa iwezi kufungwa, maanake wakristo wanakuwa wanasali katika nyumba zao. Kuasisi, ni shida kwa sisi, kwani wakati wa Paska ni wakati mkubwa sana walazima, kwani Paska ndio eh, siri ya imani yetu, fumbo la imani yetu, wajikinge na magonjwa hii ya coronavirus. Tulikubali hata wakati wa paska Kusue misa katika ma makanisa. Ifahamike kwamba katika sehemu nyingi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo lake la mashariki, watu wengi wamekuwa wakielekea kanisani kama njia moja ya kuweza kuwasaidia kiroho kwa sababu wameteswa na vita. Kiamundu Serge ni Mkristu wa kanisa Katolika katika muji wa Beni, sehemu ambako watu wamekuwa wakiuliwa kila siku, vilevile vile kukiwa na ugonjwa wa Ebola na Korona. sisi tunaheshimu yale ambayo rais anasema. Pasaka ni ufufuko wa Yesu ni kusema hata kama siende ikaluni Yesu atafufuka ndani yangu. Hata mimi mwenyewe Mungu mwenyewe alisema, niko ikalu la kwana mchana, nakuja kazini, kusudi Yesu atakuwa amefufuka ndani yangu, na nili ambayo itakuwa imekuwa pasaka yangu. Beni ambako kwa mara nyingine kwa makesha ya pasaka kumetangazwa kisa kipya cha Ebola, kisa hiki ambacho kimezua utata kizito. bini hangi ni kiongozi wa mashirika ya kirahia katika mji wa Beni. Kira kirahia, tunapenda kuambia, ama kuomba, kwa wale ambao wanahusika, waganga ambao wanahusika na mambo ya Ebola wangetuambia kwa kweli, chanjo ya hiyo Ebola ambayo imetokea leo katika mji wa Beni, watuambie imetoka wapi, kwa sababu inakuja nyuma, baada ya siku kadhaa hapa karibu karibu msiku mbili wangeweza kutangaza kumalizika kwa Ebola. Sasa Ebola inakuja baada ya siku zote hizo na ndio maana unaona watu wanashika, wananchi wa Beni wakisema kwamba kisa hicho kinakuja kuongeza mateso. Mumbere Auguste ni mwendeshaji pikipiki katika mji wa Beni. Manake hoga ilingia sana sana sana, na paka saa hii hoga tu bado ingali, ila tuko oblige tueshimie, tueshimie maregle ya hygiene gisi wanatuambia kujikinga lakini kwa sasa vilevile vile, wakiomba wananchi wa Beni kuwa makini kwa ajili ya kupambana na kisa cha Ebola ambacho kimeripotika hoseri malivika Kumekucha Afrika Goma, naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na kuendelea kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona nchini Tanzania kumeanza kuibua hofu kwa wananchi wa vijijini, wa asilimia kubwa wakiwa ni wale ambao wana uwezo mdogo wa kumudu gharama za kununua hitajika kujikinga na maambukizi hayo kama vile maji yanayotiririka na pia vitakasa mikono. Mwandishi wetu Asiraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Wananchi hao wamesema hofu inachangiwa na taarifa iliyotolewa na waziri wa afya wa Tanzania, Ummy Mwalimu, mwishoni mwa wiki hii, ambayo pamoja na kuendelea kusisitiza umuhimu wa wananchi wote kuchukua tahadhari, inaeleza kuwa tatizo la maambukizi kwa sasa linaendelea kuwa tishio, kwani maambukizi yako ndani ya jamii. Kwa kweli sisi kama wananchi tumeanza kushtuka, kwa sababu swala la korona ni janga la, la kidunia. Kila kukikucha tunapata taarifa kwa waziri mwenye dhamana kwamba watu wana, wanaongezeka. Kwa mujibu wa maelezo ya waziri Ummy, baada ya maambukizi ya awali kuonyesha kutoka nje ya nchi, kwa sasa mambo yamebadilika, kwani yapo miongoni mwa Watanzania wenyewe. Kwa hali hiyo, wananchi hao wakiwemo vijiji vya wafugaji wamesema kutokana na mwingiliano mkubwa kati ya watu wa mijini na vijijini, uwezekano wa virusi hivyo kusambaa kwa kasi kutoka katika miji mikubwa ambayo ina watu wenye maambukizi kwenda vijijini ni mkubwa. Kwa kweli hali ilivyo kule vijijini, nafikiri kule serikali lazima ishuke kule, kwa sababu kule vijijini kuna ndugu zao ambao wanakaa mjini. Kule kuna minada, ile minada inatoa watu vijijini, watu mijini kupeleka bidhaa kule vijijini. Sasa kama elimu haijafika kule vijijini, kwa mfano tunaambiwa kama vipimo hivi lazima viende maabara na maabara labda iko Dar es Salaam. Sasa imagine kule kijijini wamezoea labda kujitibu na mitishamba au kwenda kwenye vituo vya afya. Hata hivyo, wanasema pamoja na kuwepo kwa uhamasishaji wa jamii kutilia mkazo suala la kunawa mikono kama moja ya hatua kubwa za kukabiliana na virusi hivyo, tatizo bado ni kubwa, kwani gharama za vifaa vinavyohitajika vikiwemo vyombo vya kuhifadhia maji, ambazo asilimia kubwa ya wananchi wa vijijini hawawezi kumudu. Kule vijijini, sehemu ambayo maisha ni duni, kuna wakulima na wafugaji. Kunawa tu mikono peke yake haitoshi, kwa sababu tukiangalia ata hizi bidhaa zaraita hizi ndoo hizi za kuweka koki gharama yake ni kubwa. Kule vijijini watu hawawezi kuafodi hizo gharama. Kwa hiyo ningeishauri serikali sasa iongeze juhudi kwa ajili ya kufikisha elimu kule vijijini. Hata hivyo, licha ya wananchi wengi wa mijini kuelewa umuhimu wa kunawa mikono, bado kuna baadhi ya changamoto, ikiwemo ya uhaba wa mahitaji kama vile sabuni na pia madawa ya kuweza kuua vijidudu. Kwa mujibu wa waziri wa afya wa Tanzania, Ummy Mwalimu, hadi sasa mkoa unaoongoza kwa kuwa na maambukizi mengi ni Dar es Salaam huku mkoa wa Arusha katika makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki, ambao ulikuwa wa kwanza nchini Tanzania kupata mgonjwa wa korona, kwa sasa ukiwa hauna mgonjwa hata mmoja baada ya aliyekuwepo kupona na kuruhusiwa kuendelea na majukumu yake. Tatizo la maambukizi ya virusi vya korona katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki bado ni kubwa, ambapo hadi sasa Kenya ndiyo nchi inayotajwa kuwa ya kwanza kuwa na waathirika wengi ikifuatiwa na nchi ya Rwanda. Asraji Mvungi, Sauti ya Amerika, Arusha. Na katika makala ya jamii na maendeleo hii leo, mwenzetu Georgi Njogopa anaangalia jinsi kituo cha utafiti wa mifugo kilichopo Mpwapwa, Dodoma, kilivyoendesha majaribio ya kuzalisha ng'ombe wa kisasa na hatimaye majaribio hayo kuanza kuzaa matunda huko nchini Tanzania. Wafugaji wengi sasa wameanza kufaidika na mpango huo wa uzalishaji wa ng'ombe wa kisasa ambao awali ukifanywa huko Afrika ya Kusini. Tuungane naye kwa taarifa kamili. Wanasayansi wa utafiti wa mifugo nchini Tanzania wamekamilisha majaribio ya kuongeza kasi ya uzalishaji wa ng'ombe kupitia njia inayojulikana kama upandikizaji mbegu iliyozalishwa kitaalamu kwenda kwa ng'ombe mwingine, yaani mleaji wa mimba. Tayari uzalishaji wa ng'ombe hayo umeanza na katika siku chache za usoni huenda neema kubwa ikawajia wafugaji wengi nchini. Kwa maana hiyo, tayari Tanzania imeanza kupata ng'ombe bora wa kisasa kwa kasi kubwa. Kazi hii ya upandikizaji mbegu inajulikana kama kuvuna mbegu kutoka ng'ombe dume ambaye ni wa kisasa na mbegu zake kupandikizwa kwa ng'ombe wa kike atakayekuwa na uwezo wa kutoa vini tete y, yani embryos, inafanywa na wataalamu wa kituo cha utafiti wa mifugo kilichoko Mpwapwa, Dodoma. Kituo hicho ambacho pia hujishughulisha na utafiti wa mifugo mingine kama vile mbuzi, nguruwe, kuku kinasema kinatembea katika njia sahihi ya kuifanya teknolojia ni mkombozi mkubwa kwa wafugaji. Mkurugenzi wa kituo hicho Dkt Eliakim Kimbi anasema kwamba jambo kubwa ambalo Tanzania inaweza kujivunia ni uwepo wa kituo hiki, hasa kutokana na tafiti zake nyingi kutoa mchango mkubwa kwa wafugaji. Uh, sisi kimsingi tunajenga teknolojia ambazo ndio muhimu sana kwa wafugaji wetu na tunajua wote kwamba bila kutumia teknolojia nzuri uwezi ka, ukaongeza kasi na ufanisi wa ufugaji wa mifugo, kwa hiyo ufanisi mkubwa wa ufugaji wa mifugo vilevile, na sisi ni tunaita ni wadau tuseme. So, kwa mfano tunafanya tafiti gani? Tumefanya tafiti nyingi sana kwanzia kituo kikianzishwa, na kituo hiki kina historia kubwa kabisa. Kituo hiki kimeanza mwaka elfu moja mia tisa na tano kipindi hicho kimeanzishwa na Wajerumani, lakini kimepita kwenye miongo mingi kutokwanzia Wajerumani wakaja Waingereza na sasa hivi tunakiendesha sisi Watanzania. E, kituo hiki kimetengeneza ng'ombe bora kwa ajili wanaofaa kwa ajili ya wafugaji wetu. Mfano mmoja ni ng'ombe anaitwa ng'ombe aina ya Mpopwa. Huyu ng'ombe anaitwa Mpopwa uzalishaji wake wa msingi umefanyika kwenye kituo hiki na ndiyo maana akaitwa Mpwapa. Na ng'ombe huyu ni ng'ombe ambaye ana sifa nzuri sana kwa wafugaji. Ni ng'ombe ambaye anastahimili mazingira mengi ya Watanzania na anaweza akafugwa na wafugaji akiwaanzia wafugaji mdogo hadi mkubwa. Ni ng'ombe ambaye anaweza akastahimili mazingira mengi ya nchini. Awali inaeleza kwamba kazi ya uzalishaji wa mbegu za ng'ombe wa kisasa ilikuwa ikifanywa nchini Afrika Kusini na kisha mbegu hizo kusafirishwa katika mitungi maalum hadi nchini. Hata hivyo kazi hiyo ilikuwa ghali na yenye hasara kubwa kwa vile karibu asilimia themanini ya mbegu hizo ziliharibika wakati wa usafirishwaji. Kutokana na hilo, Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia, yani COSTECH, kupitia uruzuku ya serikali ilitoa fedha kwa ajili ya kuboresha maabara katika eneo la utafiti la Mpwapwa, maabara ambayo sasa imefanya kazi ya kuvuna mbegu na kupandikizaji kufanywa hapa hapa nchini. Tunashukuru Kostek walitufatia takriban shilingi milioni mia nne kwa ajili ya kununua vifaa vya msingi kwa ajili ya kazi hiyo, na tunashukuru kwamba vile vifaa tumeshavinunua vyote vya msingi. Na baada tu ya kumaliza kununua vile vifaa Tukasema ngoja tuanze jaribio la kwanza kabisa. Je, tunaweza kuzalisha vinitete? Aa, tunashukuru Mwenyezi Mungu kwamba watafiti wetu walikwanza wali, wali, walipata mafunzo ya msingi ya mwanzo na sasa hivi tume, tumeweza kuzalisha vinitete na tumeweza kuvipandisha kwa majike wa bebaji Kabuni. Thomas Kabuni ni mtafiti na msimamizi wa mradi wa uzalishaji vinitete vya ng'ombe katika kituo hiki. Anasema kwamba kwa kawaida, kabla ya kuanza shughuli za uzalishaji vinitete, kuna mambo mengi ya msingi yanayozingatiwa, ambayo yanamhusisha ng'ombe dume wa kisasa na ng'ombe jike. Hatua ni kama zifuatazo. Unaposema multiple ovulation embryo transfer, yani MOET, kwa Kiswahili inaitwa uhawilishaji inakuwa na hatua zifuatazo. Ya kwanza ni uchaguzi wa wanyama ambao tuwatumia sasa. Kwenye uchaguzi kuna makundi mawili, na kundi la kwanza ambalo ni la wanyama wazazi, yani donor cows. sasa hao nao wanakuwa na vigezo vyao au sifa zao: wawe na afya nzuri, mwonekano mzuri, hawana e, historia ya magonjwa, historia nzuri ya uzazi na kadhalika. Sasa kundi hili linachaguliwa kulingana na lengo la vile vinitete vinavyolengwa kuzalishwa. Mfano, kama unataka kuzalisha vinitete vya ng'ombe wa maziwa basi utachagua wale ng'ombe bora wa maziwa, wa nyama kadhalika, hivyo hivyo. Tanzania ikiwa ni nchi ya pili barani Afrika kwa kuwa na idadi kubwa ya mifugo, ya mifugo ikitanguliwa na Ethiopia, bado inaandamwa na jinamizi la migogoro ya mara kwa mara kati ya jamii ya wafugaji na wakulima, migogoro ambayo kwa kiasi kikubwa inachangiwa na uhaba wa maeneo ya malisho na, na yale yanayofaa pekee kwa shughuli za kilimo mpaka wakati mwingine mimi ni choo chinjogopa. Kwaheri ya kuonana, naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Mtaalamu mbukiza wa juu wa magonjwa ya kuambukiza amesema uchumi wa Marekani utaanza kufanya kazi tena pengine mwezi Mei mwaka huu katika baadhi ya maeneo ya nchi, akisema kuwa maafisa wa afya wanaweza kuanza kuwatambua haraka na kuwatenga watu walioambukizwa na ugonjwa wa COVID-19. Shirika la afya duniani WHO limesema bado lina wajibu wa dhati kutokomeza ugonjwa wa Ebola mashariki mwa Congo baada ya kugunduliwa kwa kesi mpya ya ugonjwa huo. Sudani ilitangaza Jumapili kuwa inapiga marufuku usafiri wa abiria katika barabara zote kati ya miji nchini humo na kuwekwa sheria za dharura ili kuhakikisha wanafuata hatua za kuzuia kuenea kwa virusi vya korona matangazo hayo ya VOA Express pia yatakujia kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, ambayo yatakuwa hapo alasiri. Usikose, ungana nasi alasiri kujiunga na matangazo hayo ya VOA Express. Na hapa ndiyo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu ya alfajiri ya leo, jina langu ni Sandey Shomari. Msimamizi wa matangazo haya ni Mery Mgawe. Mwelekezaji ni Diodon Chubahiro. Tunatakieni wote Jumatatu ya Pasaka njema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.