Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa, msikilizaji, karibu kwa VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni tarehe kumi mwezi wa nne mwaka elfu mbili na ishirini. Kutoka hapa Washington tumejitayarisha kweli kweli. Jina langu mia ni BMJ Mridhi na mimi ni Patrick Nduimana. Matarajio yangu msikilizaji wetu ni kwamba uko salama salimini kwa siku ya leo ya Ijumaa Takatifu. Katika matangazo ya Express kama desturi, utapata ripoti kamili kuhusu hali ya janga la COVID-19 katika maeneo tofauti ya dunia. Na huko DRC tunarifiwa kuwa wafuasi wa mkuu wa utawala kwenye afisi ya rais wa DRC Vital Kamerhe ambaye yuko rumande jela Kutokana na tuhuma za ufisadi wameandamana leo mjini Goma wakiomba kiongozi wao waachiwe huru. Katika kipengele cha jicho letu tutasikia changamoto zinazokabili mashirika ya kutoa mikopo midogo midogo kwa raia huko Tanzania, na kama kawaida Ijumaa utapata makala ya burudani na michezo kutoka kwa wenzetu huko Mombasa. Basi bila y kuchelewa namkaribisha mwenzangu BMJ ya mridhi atupe mengi kuhusu hali inavyoendelea ulimwenguni kutokana na, kutoka na janga la korona. E, basi tuanzie hapa Marekani ambapo maafisa wa serikali wanaeleza kwamba mji wa New York umerekodi visa vingi zaidi vya maambukizi ya korona hata kuliko nchi yoyote duniani. Nchini kote Marekani kufikia leo asubuhi watu 16686 walikuwa wamepoteza maisha yao kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Karibu nusu ya vifo hivyo vilitokea mjini New York kwa mujibu wa takwimu za kituo cha chuo kikuu cha Johns Hopkins hapa Marekani, zaidi ya watu elfu 466 wamepatikana na virusi hivyo kufikia leo, na 1162 kati yao ni kutoka New York. Utafiti uliofanywa na wachumi maarufu hapa Marekani unaonyesha kwamba uchumi wake tayari umedorora kwa kiasi cha kutia wasiwasi, na wanabashiri kwamba hali hiyo huenda ikaendelea kwa kipindi cha miezi kadhaa kote duniani kuna takriban visa milioni 1.6 na zaidi avifo, na tano, elfu. ya vifo 95,000. Vyombo vya habari hapa Marekani vimeonyesha picha za kusikitisha za watu waliovalia magwanda ya kujikinga dhidi ya virusi vya korona, wakiwazika watu waliofariki katika kaburi moja kubwa katika mji wa New York. Huko China, wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo imesema inavilaani vitendo vya unyanyasaji na ubaguzi dhidi ya wa Waafrika wanaoishi nchini humo, hususan katika jimbo la Guangdong. Hii ni baada ya video na picha kusambaa kwenye mitandao ya kijamii ikiwaonyesha e, Waafrika wengi wakiwa wamefurika mitaani huko China wakiwa wamebeba mizigo yao wakidai kwamba wanabaguliwa na kwamba wamefukuzwa kutoka kwa nyumba zao na mahoteli. Baadhi ya wanafunzi kutoka Kenya na Uganda wamenukuliwa na vyombo vya habari wiki hii wakisema kwamba maafisa wa serikali wa China wamekuwa wakiwakandamiza raia wa kigeni, hususan wa Afrika kwa madai kwamba wanasambaza virusi vya korona nchini humo. Wamesema Waafrika wanaoishi katika nchi ya China hawaruhusiwi kununua bidhaa kama chakula katika masoko makubwa na pia wanazuiliwa kula katika migahawa ya nchi hiyo. Lakini akijibu tuhuma hizo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China, Zhao Lijian, amesema tangu mlipuko wa corona nchini China, nchi za Afrika zimekuwa zikishirikiana na nchi hiyo kupigana na ugonjwa huo hivyo hatuwezi kusahau msaada uliotolewa na nchi za Afrika wakati ambapo tulikuwa tumeathirika zaidi na ugonjwa huo, mwisho wa kunukuu. Haya najiri huku wanasiasa nchini Burundi wakionekana kutolichukulia suala la covid 19 kwa uzito unaostahiki, shirika la habari la AFP limemnukuu mgombea wa urais wa chama kinachotawala Jenerali Evariste Daishi Miye akisema kwamba ugonjwa huo hutadhibitiwa na Mungu na kuwataka Warundi waendelee na shughuli zao za kawaida. Burundi ni moja ya nchi ambazo hazijachukua mikakati mikali ya kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona katika bara la Afrika. Hadi tulipokuwa tukitayarisha ripoti hii, Zanzibar ilikuwa imeripoti jumla ya visa 9 vya COVID 19, Rwanda ilikuwa na 113, Kenya ilikuwa na 184. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa na visa 215, Tanzania visa 25, Uganda 53, Mayote ikiwa na visa 186. A baada ya hapo basi, ni mpisho mwenzangu Patrick Ndwima na atueleze kuna nini hususan huko DRC. Karibu Patrick. Asante sana BMJ Mridhi kwa ripoti yako hiyo. Moja kwa moja tuelekee huko DRC tunaungana na mwandishi wetu wa mjini Goma Ouster Malevika akituarifu kuhusu maandamano yaliyofanywa leo asubuhi na wafuasi wa mkuu wa utawala kwenye ofisi ya Rais wa DRC Vital Kamerhe, ambaye amezuiliwa jela kwa tuhuma za ufisadi. Hao ni wafuasi wake Vital Kamere wa chama cha UNC hapa katika mji wa Goma wakiandamana na kufunga barabara katika eneo la Ndosho. Tumezungumza naye Ale Chuma, mmoja wa viongozi wa chama cha UNC hapa Kivu Kaskazini. na tunawaza kabisa sisi kama wanamemba wa chama cha UNC na wakongomani wote ambao wameona vitu ambavyo vimepatikana, sisi tumeomba tu bwana Vital Kamere kutoka uh, gerezani, ila kama inatoka uh, uinje ya hiyo ambao tumeomba nasema nchi ya Kongo itashimama ita, ita kwa sababu hakuna mtu ataye kuitika vitu vya kimo kama vile viendelee kati ya nchi yetu ya Kongo. Hata hivyo, nimezungumza naye Jedeo Sepengwa kutoka chama cha UDPS, chama cha Rais Felix Tshisekedi, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa sasa hakuna mtu ambaye iko juu ya sheria, kila mtu anapashwa kuwa chini ya sheria na anapashwa akiheshimia sheria. Kila mtu uwe mkubwa uwe nani uwe liwali auwe bunge, ukaenda pembeni ya sheria, lakini unapashwa kiadhibiwa na hiyo sheria na ukaenda mahakamani. Ni funzo ya mpya kwa sisi raia. Wananchi nao wasemaje? wekwa kwa vitale kamere sense nyale for kwani itafata na wengine ambao walifanya tendo kama hiyo ni vizuri kumweka mahakamani. Eh, mi ndasema cet injuste kuweka Vital Kamerhe mu prison paske kuko vatu ve vanapashwa kamatiwa avae, me je me pose la question pourquoi enjo wanakimbilia ko kukamata mage pale vule wamefanya vile vengine watonea pale awatongeza afanya wenye alifanya vomutu mwenye alifanya makose lifo kumwadibishi Kamerhe. Hivi sasa amekamatwa na kuwekwa gerezani katika jela kuu la Makala kwa tuhuma ya kutumia vibaya pesa za serikali huku mahakama ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiendelea na uchunguzi kuhusu nyaraka alizokuwa akitumia oser Malivika, VOA express Goma. Basi baada ya ripoti hiyo kutoka kwake Malivika, tuangalie habari za dunia zikisomwa na Idi Ligongo. Mamilioni ya watu kote duniani leo wanasherekea Ijumaa Takatifu, siku ambayo Wakristo wanaamini Yesu alisulubiwa wa huko Jerusalem. Lakini ibada zitafanyika kwa namna tofauti mwaka huu kwa sababu waumini wengi watalazimika kutizama sherehe za sikukuu hiyo kupitia vyombo vya habari badala ya kukusanyika makanisani. Wakati huu ambapo ulimwengu unapambana na janga la COVID-19, watu wengi katika maeneo tofauti ya dunia wanasali majumbani kwao ili kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Zaidi ya watu milioni moja na laki sita duniani wameambukizwa virusi hivyo, kulingana na ripoti ya chuo kikuu cha hapa Marekani cha John Hopkins. Marekani inaongoza kwa idadi kubwa ya maambukizi ambapo hadi jana ilikuwa na zaidi ya visa laki nne na elfu sitini na sita. Spain na Italia ndizo zinazofuata na zaidi ya visa laki moja na elfu hamsini na tatu upande wa Uhispania na zaidi ya visa laki moja na elfu arobaini na tatu huko nchini Italia, kulingana na takwimu zilizotolewa jana Alhamisi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres jana ameuambia mkutano wa faraha wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba janga la korona ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kimataifa. Mawaziri wa fedha wa nchi 19 za kanda ya Umoja wa Ulaya jana walikubaliana kutenga zaidi ya yuro nusu trilioni ili kusaidia makampuni, wafanyakazi na mifumo ya huduma ya afya kupunguza athari za kiuchumi zilizosababishwa na mlipuko wa korona. Mario Conteno, rais wa kundi hili la mawaziri wa fedha, amesema fedha hizo ni moja ya hatua muhimu ambazo hazijawahi kuchukuliwa. Amesema kiwango walichoafikiana ni sawa na asilimia nne ya uchumi wote wa bara la Ulaya. Hatua zilizochukuliwa na mawaziri hao zitaziwezesha Italia na Uhispania, ambazo zimetaabika sana kutokana na korona, kupata msaada wa fedha wa yuro bilioni 240 ili mradi zitumiwe kwa ajili ya mahitaji ya mifumo yao ya huduma za afya. Yemen leo imethibitisha kisa cha kwanza cha maambukizi ya korona kilichotokea katika jimbo la kusini lenye utajiri wa mafuta la Hadhramaut. Kamati ya kitaifa ya dharura kwa ajili ya covid-19 imetoa taarifa hiyo kwenye Twitter bila ya kutoa maelezo zaidi. Imesema mgonjwa anaendelea vizuri na anapewa huduma za afya zinazohitajika. Maafisa wa Umoja wa Mataifa walielezea wasiwasi wao, wakisema iwapo virusi hivyo vitasambaa nchini Yemen, athari zake zitakuwa ni kubwa kwa sababu ya mfumo wa huduma za afya kwa nusu ya raia wote wa Yemen ni duni na taifa hilo linakabiliwa na uhaba wa vifaa muhimu vya matibabu, uwezo wa kutosha na vituo vya kutoa huduma. Yes, Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Patrick Nduimana, tuna tumaini kwamba unaendelea kuenjoy haya. Basi tuangalie jicho letu hivi leo, na nisizungumze zaidi tumwachie mwenyewe Lucy Patrick atueleze kuna nini. Ninakualika msikilizaji katika jicho letu. Langu jina ni Lucy Patrick, na leo jicho limeangazia swala zima la vikoba. Watu wamekuwa wakilizwa au wakiumizwa na pesa zao kupotelea huko na tumekuwa tukisikia mengi kuhusiana na mambo haya. Sasa ni sababu zipi zinapelekea haya mambo kutokea? Hapa niko na mtaalamu, yeye atatuambia nini kinapelekea mara nyingi vikoba kupitia katika changamoto kama hizi. Karibu. Mi naitwa Kienda. Kuhusu vikoba, yani maada ambayo saa hizi ukiangalia watu wengi uh, wame wameumizwa sana kuhusu mitaji yao, kuhusu pesa zao Vikoba ni moja ya sehemu kubwa sana ambayo watu wameumizwa, watu wanaumizwa kupitia vikoba kwa sababu utaratibu, mtu anasikia kikoba akisikia rafiki yake kwamba kuna siku labda alichukua laki tano, laki nne kupitia kikoba akiba aliokuwa anajiwekea kwenye kikoba si na riba na, na fidia zote ambazo ilitokea mle akaondoka na laki tano mwisho wa mwaka au akaondoka na milioni yeye. Yeah, anahamasika na, na, ile na, na, na, na ile ripoti ambayo inatoka ya faida. Ule, ule upande mwingine ambao ni negative, upande ambao anaweza akapoteza, wala hata hausikilizi na wala hajui atauepukeje ili, ili isitokee ule upande, upande wa negative ambao anapoteza kwao. Sasa, Viongozi wengi wa vikoba wamekuwa natumia nafasi hiyo kuangalia wanachama wao. Na kwa nini wanaangalia wanachama? Wanaangalia wanachama wao kupitia katiba na mwongozo wa kikoba jinsi wanavyokiendesha wanavokiendesha. Kwa hiyo wanajua kabisa kwamba hawa wanachama tulionao, tunaweza tukaibia kwa njia hii na hii na hii na hii alafu, na chochote kisi kisitokee, labda itokee nguvu nyingine ya pembeni ambayo iko nje na kikoba, unaona kwao. Sasa wao wakishaona vile vitu tena wanajipanga kuwaibia kutokana kwamba wameshagundua wanachama wao ni watu wa namna gani, ni watu wanafikiria nini, ni watu wanajua nini kuhusu pesa. Nini kifanyike ili kuweza kusaidia kikoba kisikutane na changamoto hizi za watu kulizwa, ili kikoba kisiwe labda na, na, na, na changamoto za kuibiwa? Ni lazima mwakishe mtengeneze mfumo sahihi wa uhifadhi wa fedha pamoja na kuhi chukua ile fedha ambapo sehemu umehifadhi ule mfumo. Hakikisheni kwamba nyie, kwa sababu mfumo mara pengine una, una, unategemea na, na nyie nyie ni, ni watu wa namna gani? Ni nyie ni, ni wakulima? Ni wafanyabiashara? Ni nani? Mko kijijini sana, au mko sehemu ambayo imechangamka, ambao mnaweza mkafungua benki? Mko wapi? Kwa hiyo inategemea, hii mifumo inategemea vitu kama hivyo. Sasa mkishatengeneza mifumo kama ile inakuwa inawabeba na kuwasaidia nyie, msipoteze kile kitu chenu. Alafu na kitu kingine hakikisheni kwamba mna kikoba, ili kisitengeneze mambo, ni lazima wakishe, mnakuwa na watu waaminifu sana, hasa wale wanaoongoza, kwa sababu wanaoongoza wanaweza wakatengeneza tu muunganiko wa watu watano wale wanaoongoza, na wakawaliza, na hela zote zikapotea. Hata mkawa na milioni mia wakagawana, alafu baadaye kuzifuatilia ikawa ni ngumu sana. Hapa ndipo tunatia nanga kwa siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Baada ya jicho letu na Lusi Patrick kutoka huko Dar es Salaam. Kawaida siku ya Ijumaa huwa inaitwa furaha dei, lakini kutokana na janga la korona watu wengi wanakaa ndani, hawaendi kwenye maeneo ya burudani. Lakini VOA itakuburudisha tu, msikilizaji wetu, na vibao safi vya muziki. Basi tusikie ngoma hii itwayo Spotlight na mwimbaji Jennifer Hudson. Baada ya ngoma hiyo, safi kabisa. Basi, kama ilivyo ada ya msikilizaji, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunaangalia kipengele kingine ambapo huwa tunaangazia michezo na burudani, ambapo mwenzangu Josphat Kioko anasema kwamba katika siku ambapo Kenya Rugby Union imetangaza kufutilia mbali matokeo ya ligi zote kutoka a, a, yani kutokana na coronavirus, wachezaji zaidi wa Harambee Stars, timu ya taifa ya nchi hiyo, wamejitolea kusaidia umma kukabili virusi hivi vya corona. Na katika burudani hivi leo, mwanamuziki Kidum kutoka Burundi naye anajitosa kwa wimbo mpya kabisa kuhusu COVID-19. Kwako Josphat Kioko. Niwashukuru sana wenzangu hapo katika VOA Express, na kwanza nianze na taarifa za kandanda. Wachezaji wanaosakatia timu ya taifa Kenya Harambee Stars wamejitokeza zaidi wiki iliyopita walikuwa ni wawili, lakini sasa ni hadi watano waliojiunga katika kampeni ya kuhamasisha umma na pia kuwapa vifaa vya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Eric Ouma, ambaye kwa sasa anachezea klabu ya AAK huko nchini Sweden, ametoa mchango kwa watu wa mitaa aliokulia Nairobi, ili watu wahamasishwe zaidi kuhusiana na maambukizi ya virusi vya korona. Mwingine ni Johana Omolo, huyu pia anasakatia ya timu ya taifa Harambee Stars na wakufu wake yaani Johana Omolo Foundation. Yeye anasakata huko Belgiji, pia ametoa mchango wake mkubwa ili kusaidia umma. Mwingine ni Michael Olunga, tangu juma lililopita amejiunga na orodha ya wanasoka wa Harambee Stars. Olunga yumo katika ligi kuu ya kandanda huko Japan. Yeye pia ametoa mchango mkubwa katika kusaidia raia ya vifaa vya matibabu na vinginevyo wanavyohitaji wakati huo wa maambukizi ya korona. Yupo pia Francis Kahata, anasakatia Simba Sports Club ya Tanzania, naye pia ametoa maji, ili watu wasaidie wakati huo ambapo maji yanahitajika kwa wingi kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Victor Wanyama anakamilisha orodha hiyo ya wanasoka tunaoripoti hapa kwamba wamesaidia nyumbani kusaidia jamii zao katika kukabili maambukizi ya coronavirus. Haya, chama cha Kenya Rugby Union kimetangaza rasmi kwamba mechi zote ambazo zilichezwa msimu huu zimefutiliwa mbali, hazitamtambuliwa tena. Hii ni taarifa rasmi ambayo imetolewa na kutiwa saini na katibu katika Kenya Rugby Union Muganda, kwamba sasa hamna timu itakopanda daraja au kuteremsha daraja kwa kutegemea mechi zilizochezwa kufikia sasa kabla ya kuvurugwa na korona. Tukamilishe na burudani. Mwanamuziki kutoka Burundi, Kidum, ameishi Kenya miaka mingi ha, ametoa kibao kipya kinachoitwa korona. Anaanza kwa kusema virusi vya korona vimetuvamia. Katika wimbo huo, Kidum anayotaja korona kama adui katili ambaye sasa ulimwengu mzima unastahili kuungana ili kukabili maambukizi yake. Anasikika pia akiambia watu wafuate maagizo ya wa serikali zao kwa kunawa mikono. Basi kidumu amejiunga na wengine kama vile lavalava wa Tanzania, yupo pia dogo chali wa Kenya, ameimba wimbo unaitwa korona, na wapo wengine wengi sana kama vile Rayvanny pia kutoka Tanzania. Ni wasanii wengi wanaozungumzia korona kuburudisha wafuasi wao. Naona kwa sasa ni hayo basi niliyokuandalia katika spoti na burudani. Niwatakie ijumaa njema ya Pasaka kwa wale Wakristo. Naamini hivyo. Mimi ni Josephat Kioko, ni kurejeshe Washington DC katika VOA Express. Express pia tumekuandalia ushauri, utamaduni wa kuvalia saa ya mkononi hakika unaonekana haupo tena, kutokana na maendeleo ya teknolojia ya mawasiliano. Je, leo hakuna umuhimu wa kuvalia saa? Basi tusikia ushauri kuhusu uvaliaji wa saa ya mkononi. nimefanya kazi ya ufundi wa saa kutoka mwaka wa 1990 mpaka saa hii, lakini hapo zamani watu wengi walikuwa wanapenda kuvaa saa kwa sababu kulikuwa hakuna simu na kulikuwa hakuna mambo mengine kama kompyuta na vitu vingine. Kwa hivyo kila mtu alikuwa anataka avae saa, bila saa atajalea kazini. Zamani saa za betri zilikuwa hakuna, kulikuwa tu ni saa ya kuweka majira. Ilikuwa ni Rado, Lusina, Movado na Oris. Kulikuwa na Karimu, Riko, Seiko zimekuja baadaye unaweka majira, majira masaa ishirini na nne unaweka tena. Sasa mafundi wengi walikuwa kazi, ilikuwa kazi nzuri sana, na zamani pesa zilikuwa ni nzuri. Mwaka wa 2000 simu zikaanza kuja, tunaona sasa nini? Value, sasa ikaanza, unaona sasa ikaanza kupungua. Sasa hii ukiangalia, ukitembea vizuri, hautaona kwamba watu wengi wamevaa wamevaa saa kwa mkono, na watu wengi sahii wanavaa saa kwa sababu ya show. Anapotaka kuangalia time, unaona kwamba anatoa simu kumaanisha kwamba time bado iko sawa lazima tuende na wakati lakini kwa sababu teknoloji imekuja, kwa sababu simu ilipokuja ikaharibu mambo mengine na si saa peke yake. Imeharibu hata mambo ya posta, imeharibu mambo ya kuandika barua. Lakini wengi bado wanavaa sa kwa sababu ya fashon saa kama vile walivyokuwa, uh, navaa saa awali, ya kwamba ni kitu cha muhimu. Wateja walikuwa wanafunga laini, wanapanga laini kwa sababu saa zilikuwa ni manual pekee yake. Mara mtu ameweka saa amekatika winding huyu na hawezi kufanya kazi bila saa kwa hivyo inabidi mpaka afanye nini, apange laini. Lakini wanawake wengi wanapenda saa ndogo ndogo, waume sana wanapenda saa kubwa kubwa, especially vijana wa saa hii wanapenda ila masaa ile ambayo iko na fes kubwa, fes round kubwa. Lakini kama wako na miaka ma hamsini hamsini na tano hivi sitini, bado wanapenda sasa automatic na majira. Sasa yule ni mzee ambaye, alivyozaliwa akazaliwa, kama watu wanavaa saa na hakuna siku ambaye atavaa atatembea bila saa, ni kama tu vile mimi sahi, saa hii nilipoanza kuvaa saa nimezoea. Saa nikitoka nyumbani bila saa kwa mkono ninaona kama niko uchi, na saa ni kitu cha muhimu. Na kusema kweli, hata saa hii unapoangalia, uhuru wetu hakuna siku utamwona uhuru bila saa. Wale watu wakubwa wakubwa ambao wanafanya kazi vizuri lazima na saa. Kwa mfano angalia Mheshimiwa Songo, utamwona na saa Songo, na ukiangalia ni saa ya dhahabu. Mskari Kombo unaona navaa saa mbili na anavaa saa ambayo iko na ukanda wa nini wa leda nyingi, ni fashion. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express. Naona mwenzangu Patrick Ndwimana yuko tayari kabisa kukuletea vitu kutoka yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii. Amepekuapekua kuangalia ni nini ambacho kinasemwa kwenye mitandao. Bila kupoteza wakati, Patrick kazi kwako. Habari inayoendelea kuzungumziwa kwenye mitandao ya kijamii hapa Marekani ni kuhusu utafiti ulioonyesha kuwa Wamarekani weusi wanaathiriwa sana na ugonjwa wa COVID-19. Hasa wanaofariki wengi ni Wamarekani weusi kuliko jamii zingine. Sababu kadhaa za hali hiyo zimetolewa. Kuna watafiti wanaosema kwamba jamii hiyo ina watu wengi, hasa wazee, wanaoumwa maradhi ya kisukari, mshtuko wa moyo, matatizo wa kupumua, ya kupumua. Maradhi hayo yakichangia sana kwenye vifo kwa wagonjwa wa kirusi cha korona. Wengi wameelezea kuwa mfumo wa huduma ya afya wa hapa Marekani unawabagua wa Marekani weusi. Wa wengine wanasema kwamba kutompa fursa kila mtu kupimwa iwapo ameambukizwa korona au la naye imechangia kusababisha maafa mengi kwa jamii wa Marekani weusi. Basi watu wengi wametoa hisia zao kutokana na hali hiyo. Huyu Rick anasema watu wengi hawaheshimu agizo la kujiepusha na mikusanyiko ya watu wengi. Anasema mfano, katika kaunti ya Jackson katika jimbo la Mississippi, watu bado wanaonekana wakikaa katika vikundi. Meya wa kaunti hiyo alipiga marufuku mikusanyiko ya watu wengi, lakini watu wakapuuza. Lee anasema kuna pia utamaduni wa kutotii amri tabia ya kutosikia na kuheshimu ushauri wa wataalamu wa afya nayo inachangia sana kwenye hali hii. Mike anasema, sitaki kuzungumzia masuala ya kijamii hapa, lakini naweza kusema bila kusita kwamba Wamarekani weusi wa hasa wanaume wanasumbuliwa sana na maradhi ya moyo kuliko jamii zingine. Video aliyotoa jana Rais wa Uganda Yoweri Museveni, ikimwonyesha anafanya mazoezi ndani ya ofisi yake wakati huu wa janga la korona, kama njia ya kuhamasisha watu kuendelea kujali afya yao katika kipindi hiki ambacho wanasalia nyumbani, imetazamwa na watu wengi sana kwenye mitandao ya kijamii. Wengi sana wametoa maoni yao kwenye ukurasa wa Facebook wa rais Museveni. Huyu anaitwa Biamukama Nicolas anasema, asante sana kwa kuwa kiongozi bora kwa kila jambo, Mungu mbariki baba yetu. Kabla ya kukamilisha matangazo ya Express, kuna swali ambalo tulibandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook na wasikilizaji wetu wamejibu kwa wingi kabisa swali lenyewe lilikuwa, utasherekea vipi sikukuu ya Pasaka wakati wa janga hili la COVID-19 lililopelekea nyumba za ibada kufungwa? BMJ, tusomee baadhi ya majibu ya wasikilizaji wetu. Ni kweli kabisa, msikilizaji, hatuwezi kumaliza au kukamilisha matangazo haya ya VOA Express bila kuangalia ni nini mmesema katika swali la leo. Ni kawaida yetu kukusomea majibu yenu. Alfonsi Ndinda Mzinda Kaya akijibu swali hilo kuhusu kusherekea Pasaka anasema yeye ni mkongwe wa salamu wa Afrika Mashariki, kutoka Nzemulwa na Akwala Kwacha, Mpanda Katavi, Tanzania. Anasema, mimi kiukweli siwezi kwenda sehemu, nitabaki tu nyumbani, maanake ugonjwa huu sio mchezo. Haya, Ndovya Kasiki wa Bukavu DRC anasema Napenda kusherekea Pasaka kwa moyo wa kumshukuru Mungu, licha kwamba nyumba za ibada zimefungwa, ila imani yetu juu ya Yesu Kristo haijakoma. Bado naamini Yesu Kristo kuwa Bwana na Mwokozi wangu. Natumai kwa imani, ifikapo siku hii ya Pasaka, yani ugonjwa huu wa korona utakwisha katika jina la Yesu Kristo. Haya. Basi, ndiye huyo Ndovya Kasiki Matiku Juma anasema kwa kule Katoro, Geita, Tanzania. Mimi nasherekea nikiwa nyumbani na familia yangu, na nawashauri watu wa mataifa mbalimbali wachukue tahadhari dhidi ya ugonjwa wa korona, ni hatari sana. Haya msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumekuwa nayo katika, uh, matangazo haya ya VOA Express kwa leo. Ni mshukuru aliyesimamia matangazo haya, Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi ni BMJ Mridhi, na kama unavyojua tumeshirikiana hapa moja kwa moja na mwenzangu Patrick Nduimana. Basi kwa pamoja tunawatakia weekend njema na afya njema pia, na uendelee kusikiliza yale yanayoelezwa na maafisa wa afya. Tutaonana tena wiki kesho, panapo majali wa. Msikilizaji, endelea kuenjoy wikendi yako popote pale ulipo, na uwe na Pasaka njema iwapo unasherehekea.