Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii, Aprili 8 mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, na vilevile vile kwenye tovuti yetu www.voaswahili.com na kwenye redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Miongoni mwa yale utakayoyasikia: mkuu wa sikia utawala kwenye afisi ya rais wa DRC Vital Kamerhe asikilizwa leo na waendesha mashtaka kuhusu tuhuma za ufisadi. Wafuasi wake katika mji wa Bukavu wafanya maandamano kupinga kusikilizwa kwa kiongozi wao wa kisiasa. kwa kuonyesha ile umoja wetu na upendo wenye tunatia kwenye prezida wetu wa chama Vitale Kamere, ndio tukasema, kama baba wakimwita mahakama, watoto wote hauwezienda, mkazi hauwezi bakia kunyumba, wanapaswa waonyesha ile huzuni wao, na njomaana shi tulisema hatuwezi bakia munyumba na katika ripoti nyingine, waziri wa habari nchini Afrika Kusini aagizwa kuchukua likizo ya lazima kwa tuhuma za kupuuza utaratibu uliowekwa na serikali wa kupambana na maambukizi ya korona. Ni miongoni mwa mengi utakayoyasikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza, BMJ muridhi anakusomea habari muhimu za dunia kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba atazuia fedha ambazo Marekani inazipeleka kwa shirika la afya duniani WHO, akililaumu shirika hilo la Umoja wa Mataifa kwa kushindwa kubaini ukubwa wa janga la Covid-19. Trump amewaambia wanahabari hapa White House kwamba hawakubaini usahihi na walikosea, akimaanisha kwamba huenda walifanya hivyo ili kuiheshimu China wakati virusi vya korona viliporipotiwa kwa mara ya kwanza. Marekani ni mchangiaji mkubwa wa kifedha wa WHO. Hadi tulipokuwa tukitayarisha ripoti hii, WHO haikuwa imetoa majibu kuhusiana na maoni ya Trump. Vita vya kimataifa dhidi ya janga la covid-19 vinaendelea huku Marekani na Uingereza zikiripoti idadi ya juu ya vifo. Idadi ya waliofariki Ufaransa imepita elfu kumi. Kwa ujumla kulingana na shirika la afya duniani WHO, kufikia leo asubuhi, watu wapatao elfu themanini na tatu na mia tano wamefariki kote duniani, huku idadi ya walioambukizwa ikiongezeka na kuwa zaidi ya milioni moja na laki nne. Kulingana na takwimu za shirika hilo, kuna wagonjwa wapatao laki sita na elfu themanini na tano katika nchi za Ulaya kwa jumla. Uhispania hivi sasa ni nchi ya pili baada ya marekani kuripoti wagonjwa wengi. Italia hata hivyo, ingali ndiyo nchi yenye vifo vingi hadi kufikia sasa, ambapo zaidi ya elfu kumi na saba wamefariki eh, kutokana na ugonjwa huo. Licha ya hayo, WHO inasema kwamba kuna dalili nzuri kwamba watu wanazidi kupona na baadhi ya nchi kutoripoti vifo. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa amelazimisha waziri wake wa mawasiliano kwenda kwa likizo ya lazima ya miezi miwili kwa kile alichokiita kukiuka kanuni za serikali za kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa wa korona. Ramafosa amechukua hatua hiyo baada ya picha kusambaa kwenye mitandao zikimwonyesha waziri Stella Ndabeni Abrahams akishiriki hafla ya chakula cha mchana nyumbani kwa naibu wa waziri wa zamani wa elimu Mduduzi Manana. Rais Ramaphosa alimuita waziri huyo na kueleza kutoridhika kwake na hatua yake hiyo, na amesema kwamba waziri huyo hatopata mshahara wa mwezi mmoja kati ya miezi miwili ambayo atakuwa kwenye likizo ya lazima. Afrika Kusini imesitisha mikusanyiko yote, kati ya shughuli zingine, katika juhudi za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Na ushirikiano ndiyo njia sahihi pekee kwa China na Marekani katika kupambana na janga la ugonjwa wa virusi vya korona, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China Zao Lijian hii leo Jumaa tano. Zao ametoa matamshi hayo kwenye mkutano na waandishi wa habari katika e kujibu taarifa ya pamoja iliyochapishwa hivi karibuni na wanachama mia moja wa baraza la mikakati ya ushirikiano na Marekani. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Taarifa hiyo inatoa wito kwa China na Marekani kushirikiana katika mapambano ya janga la COVID-19. Zhao anasema mapambano ya janga hili yanatoa nafasi na kwa China na Marekani kufanya kazi pamoja. Alielezea matumaini kwamba Marekani itaungana na China kuimarisha ushirikiano katika kukabiliana na ugonjwa huo. Msemaji huyo alisema virusi havifahamu mpaka au kabila na hivyo ni changamoto ya pamoja kwa binadamu wote. Amesisitiza kwamba jumuiya ya kimataifa itaweza kulishinda janga hilo kwa kushirikiana pekee. Zao alisema upande wa China pia unashirikiana vyema na, na serikali ya Marekani pamoja na makampuni kupata vifaa vya kupambana na ugonjwa huo kutoka China. Makampuni ya dawa na wanasayansi kutoka pande hizi mbili wanawasiliana na kushirikiana katika kupata chanjo na maendeleo ya utafiti wa dawa za ugonjwa huu. Wakati huo, Zao alikemea matamshi ya uongo, taarifa inayoeleza kwamba China imeeneza janga hili na kutokuwa wazi katika siku za mwanzoni, akisema huo si ukweli hata kidogo. Amesema China imekuwa wazi na kuwajibika tangu mlipuko kutokea na haraka iliripoti janga hili kwa shirika la afya duniani WHO. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba seneta wa jimbo la Vermont hapa Marekani, Bernie Sanders, ambaye alikuwa akiwania tikiti ya chama cha Democratic ili kushindana na rais Donald Trump kwenye uchaguzi wa urais wa mwezi Novemba hapa Marekani amejiondoa kwenye mchakato huo. Sanders amefanya tangazo hilo wakati akizungumza na wafanyakazi wa kampeni yake na kusema kwamba hataendelea na kufanya kampeni na hivyo basi kumwachia aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani Joe Biden kama mgombea wa pekee wa chama hicho tutakuletea habari zaidi katika matangazo yetu ya baadaye. Yakishangazwa na habari za kuongezeka kwa vifo kutokana na virusi hivyo vya korona, soko la Japan Nikkei limemaliza siku yake kwa kupata faida ya asilimia mbili, huku lile la Australia SNP ASX na Kopsi la Korea Kusini yakishuka kwa chini ya asilimia moja na soko la hisa la Shanghai likimalizikia kwa hasara ya takriban robo ya asilimia moja. Soko la hisa la Hong Kong Hang Seng lilishuka kwa zaidi ya asilimia moja mpaka mchana wa leo. Wakati huo huo, masoko ya Ulaya yalikuwa na hasara mpaka majira ya asubuhi, huku bei za mafuta zikipanda. Mafuta hafi ya Marekani yalipanda mpaka dola ishirini na tano kwa pipa baada ya kushuka kwa asilimia tisa nukta nne siku moja kabla, na mafuta hafi ya sehemu nyingine duniani yalipanda bei kwa dola moja na kuuza kwa dola thelathini na mbili kwa pipa. Afisa mmoja wa Uingereza amesema Waziri Mkuu Boris Johnson hali yake inaendelea vizuri baada ya kukaa kwa usiku wa pili katika kitengo cha watu mahututi kwenye hospitali moja mjini London akipatiwa matibabu kutokana na virusi vya korona. Waziri wa afya Edward Arga amesema Johnson alikuwa anaendelea katika hali nzuri. Waziri mkuu alilazwa hospitali siku ya Jumapili baada ya dalili za ugonjwa kuendelea akiwa katika kipindi e, cha karantini kufuatia kugundulika e, kuwa ana virusi vya korona. Uingereza imefungwa kwa kiasi cha wiki mbili kutokana na mlipuko wa virusi hivyo ambapo watu elfu hamsini na sita wa wamethibitishwa kuambukizwa na vifo kufikia elfu sita na mia moja. Na serikali ya Msumbiji imetangaza hii leo kwamba imewachilia zaidi ya wafungwa elfu tano kama moja ya njia za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona katika eh, taifa hilo la Afrika Kusini. Bunge juzi Jumatatu lilipitisha sheria inayowapa msamaha wafungwa elfu tano na thelathini na wawili wakiwa ni pamoja na raia wa kigeni ili kupunguza msongamano katika magereza ya nchi hiyo. Walioachiliwa hii leo ni wale waliokuwa wakitumika vifungo vya chini ya mwaka mmoja. Waziri wa sheria wa Msumbiji, Helena Kida, amesema kwamba jela za nchi hiyo zinashikilia mara tano ya idadi ya wafungwa ambao wa kufuata kanuni wanatakiwa kuwepo. Kufikia sasa nchi hiyo imeripoti visa kumi vya maambukizi ya COVID-19. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kutoka huko DRC ambapo mkuu wa utawala kwenye afisi ya rais wa DRC Vital Kamerhe amesikilizwa leo na waendesha mashtaka juu ya tuhuma za ufisadi wa fedha zilizotengwa na serikali kutekeleza mpango wa siku mia moja wa uongozi wa rais Chisekedi. Kutokana na hali hiyo, wafuasi wa Kamerhe katika mji wa Bukavu wameandamana wakidai kiongozi wao anafanyiwa njama za kumdhuru kisiasa. Mitima De La Chance anaarifu zaidi kutoka mjini Bukavu. Kupitia filimbi, nyimbo na huku wakichoma matairi, wafuasi wa chama cha UNC chake Vital Kamere mjini Bukavu waliandamana kwenye nafasi inayoitwa Essence Major Vangu ili kuonyesha hasira yao kwa vile Kamere alialikwa kujieleza mbele ya mwendesha mashtaka Biumanine. Rumesha Chuma Vyane ni miongoni mwa waandamanaji. kwa kuonyesha ile umoja wetu na upendo wenye tunatia kwenye president wetu wa chama Vital Kamere, ndio tukasema kama baba bakimwita mahakama watoto wote hauwezienda mkazi, hauwezibakia kunyumba, wanapaswa waonyeshe ile uhuzuni wao. Na njomana shii tulisema hatuwezibakia munyumba, kama ile vitakuwa bikuwe bortu, tujue sa, tunajua gisi vyote viko na njo gisi tunatoka hapa, kabla hatuyajua vile hatutatoka hapa hata usiku, tutakuwa tuko. Wanachama hao wanahisi kwamba mwendesha mashtaka angesikiliza kwanza shutuma mbalimbali zilizotangazwa tangu zama za rais wa zamani Joseph Kabila kuliko kumfuatilia Vital Kamerhe. Fidel Mugisho ni kiongozi wa vijana wa chama cha UNC chake Vital Kamerhe mjini Bukavu. Haujue kama kuko ripoti ya mwalimu mkuu Luzolo Bambi ambaye alisema ya kwamba Kongo inapoteza miliarde kumi na tano kila mwaka, ilo ripoti. Kwa sababu gani sheria haipendi kufanya kazi yayo? Waliua watu safi, leo Arosi Mukendi leo sheria iko wapi? Shimu ambao walizika ndani watu kule Maluku, sheria iko wapi? tunapenda sheria ifanyike, lakini yaanzie pale kwenye sheria. Wakongomani wanapenda ianzie hata hivyo. Maoni yanatofautiana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu aliko hilo la Vital Kamerhe kwa mwendesha mashtaka huko Matete mjini Kinshasa, Bertin musombwa ni mkazi wa Kivu Kusini. Tunashukuru kuona kama nchi yetu inaanza fanya kazi na inaanzia kwa wale watu wa kule yuu Lusagisi ba viongozi wetuko, tunachagua kama kiongozi anafanya kosa, banapashwa wafatililia kosa na ajustifie kusema kosa yenye alifanya alifanya juu ya nini upande wake Mkazi huyu mwingine Swing Lukobe anaitaka sheria ya Kongo ifanye kazi yake na hivyo anapinga maandamano hayo yaliyofanyika na wafuasi wa chama cha UNC wakati huu ambapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapambana dhidi ya kutapanywa kwa ugonjwa wa korona. Sisi hii yenye watu yake ukaika tufanyizia hapa kufasi yetu ya makazi, kwanza tuko na manjala yetu ya makorona, kisha wakatuletea hivi a hivi apa itufurahishe, raisi alikataa vitu kama hivi. Wafuasi wa chama hiki cha UNC waliandamana pia mjini Kinshasa mbele ya ofisi ya mwendesha mashtaka huko Matete ili kumpongeza kiongozi wao Vital Kamerhe, aliyealikwa na kufika mbele ya mwendesha mashtaka ili kutoa ushuhuda kuhusu mpango wa siku mia moja uliotangazwa mnamo mwezi Machi mwaka jana na rais wa Kongo Felix Tshisekedi. Upinzani wa kisiasa pia umealika wanachama cha UNC kutulia na kuiacha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo igeuke kuwa nchi yenye kuheshimu sheria zake. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Viongozi wa nchi za Afrika wanatoa wito kwa Marekani kuweka kando siasa na kuungana pamoja kwa kupambana na janga la COVID-19 baada ya rais Donald Trump wa Marekani kusema kwamba huenda katafakari juu ya kusitisha msaada wa Marekani kwa shirika la afya duniani WHO. Akizungumza kwenye mkutano wake wa kawaida juu ya hali ya COVID-19 hapa Marekani, Trump alidai kwamba WHO haijafanya vizuri kazi yake katika kupambana na janga la korona. Kennes Bwire anatusomea ripoti kamili. Katika ujumbe wa Twitter, mwenyekiti wa Umoja wa Afrika au Mosa Aki Mahamat amesema kwamba ameshutushwa sana na kampeni ya serikali ya Marekani dhidi ya shirika la afya duniani WHO. Mahamat amesema ujumbe wa Afrika unaunga kwa dhati juhudi za WHO katika kupambana na virusi vya korona na kutaka viongozi wote wa dunia kuungana katika kuzuia maambukizi na vifo kutokana na virusi hivyo. Rais wa Rwanda Paul Kagame naye kwa kutumia ujumbe wa Twitter amesema anakubaliana na matamshi ya mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ya kutaka ushirikiano katika kuangamiza maambukizi ya virusi vya korona. Kagame amesema inasikitisha kwamba nchi kadhaa duniani na mashirika mbalimbali ikiwemo Marekani, China na Shirika la Afya Duniani yanakabiliwa na tishio la maambukizi ya korona, akiongezea kwamba hamna haja ya viongozi kuanza kushambuliana ama kushambulia wengine au shirika lolote kwa sasa. Kagame ametaka viongozi kuweka kando siasa kwa sasa na kuangazia jinsi ya kuangamiza virusi hivyo hatari, akimalizia ujumbe wake wa Twitter kwa kusema kwamba Afrika haitaki siasa zinazoanza kujitokeza kwa sasa kuhusiana na ni nani anastahili kuwajibika kwa kufanya nini kutokana na janga la virusi vya korona. Rais Donald Trump ametishia kufutilia mbali msaada wa kifedha kwa shirika la afya duniani akidai kwamba shirika hilo linapendelea China. WHO, that's shirika la afya duniani hupokea kiasi kikubwa cha fedha kutoka kwa Marekani. Tumewapa zaidi ya dola milioni 58. Walikosoa na kukataa mpango wangu wa kuweka marufuku kwa safari kuingia na kutoka nchini. Walifanya makosa na wamekuwa wakifanya makosa kila mara. Walipata taarifa mapema kuhusu maambukizi ya korona. Wanaonekana kupendelea sana China. Hilo ni jambo ambalo tunastahili kufuatilia sana. Awali kabla ya kusema hayo katika kikao na waandishi wa habari Trump alishambulia WHO kupitia ujumbe wa Twitter akilishutumu kwamba linapendelea sana kusifia jinsi China imeshughulikia janga la maambukizi ya korona. Trump anadai kwamba China ilitoa habari za uongo kwa Marekani na kupelekea kuendelea kufungua mipaka yake kwa wasafiri kutoka China. Shirika la afya duniani halijatoa taarifa kujibu matamshi na vitisho vya Trump. Kwingineko, kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis ameshutumu kile ametaja kama watu wanaotumia janga la maambukizi ya korona kujibinafsisha kibiashara. Papa Francis amesema baadhi ya wanasiasa wamejaa unafiki kutokana na jinsi wanavyoshughulikia janga la korona. Francis amewaomba watu wanaojifaidhisha kutokana na korona kubadili mioyo yao na kutenda yaliyo ya haki kwa binadamu na kwa Mwenyezi Mungu, akiomba Mungu kubadilisha mioyo na nafsi zao. Jumla ya watu 183,471 wameaga dunia kutokana na maambukizi ya virusi vya korona kote duniani kufikia wakati tunaandaa ripoti hii. Kufikia sasa maambukizi zaidi yanaripotiwa nchini Marekani kuliko nchi yoyote ile duniani watu 1399929 wakiwa wameambukizwa virusi vya korona, vifo vya watu 12911 vikiripotiwa hadi sasa. Maambukizi na vifo yanaendelea kuripotiwa katika nchi kadhaa za Afrika. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. <mukizi> Nchini Burundi, wananchi wanaendelea kukusanyika kwa wingi katika ibada za makanisa na katika mikutano ya kisiasa licha ya kuarifiwa tayari visa vitatu vya virusi vya korona nchini humo. Hali hiyo inawadia wakati upinzani umeitaka serikali kupiga marufuku haraka iwezekanavyo shughuli zote zinazosababisha mikusanyiko ya watu wengi ili kuepusha kuenea kwa maambukizi ya kirusi hicho. Mengi zaidi na Jean Marie Vianney Burundi, kutoka mjini Kigali. Mikutano ya aina mbalimbali inaendelea mbali kuandaliwa kote nchini Burundi na kuwakusanya watu wengi, hali ambayo imezusha hofu mkubwa wa kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona miongoni mwa raia wa kawaida, wakati visa vya virusi hivyo tayari vimeripotiwa kuathiri watu watatu. Mke wa rais wa jamhuri ya Burundi Denis Ngurunziza aliongoza siku ya Jumapili muhadhara wa kidini uliohudhuriwa na watu wengi, pakiwemo maafisa wakuu wa taasisi za uongozi wa serikali. Wakati huo ibada iliyotolewa ililenga kumwomba Mwenyezi Mungu awalinde wananchi wa Burundi na maambukizi ya virusi vya COVID-19. Hali kadhalika katibu mkuu wa chama cha SNDD FDD Evarist Ndaishimie, akiwa pia ni mgombea wa kiti cha uraisi kwa niaba ya chama hicho madarakani alishiriki katika ibada ya maombi katika kanisa mojawapo ya kimetodisti nje kidogo na mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura. Akihutubia waumini wengi waliohudhuria ibada hiyo, mwanasiasa huyo alishukuru kwa kuona Warundi wakiendelea kukutania katika makanisa mbalimbali kumwabudu Mola, wakati katika nchi zingine watu wamelazimika kusalia ndani ya nyumba zao wakiwa hawaruhusiwi kuondoka nje kufanya ibada makanisani. Kwa upande wake chama mashuhuri cha upinzani nchini Burundi Senel kwa ufupi kiliandaa mikutano ya kisiasa katika mikoa kadhaa ya Burundi na kuwajumuisha wafuasi wake wengi bila wasiwasi wowote. Jambo lingine ni kwamba shughuli za burudani za muziki na mechi za soka zinafanyika kama kawaida na kusababisha mikusanyiko ya mashabiki wengi kwa kuepusha shughuli zote zinazoweza kuwajumuisha watu wengi ili kuwalinda raia na maambukizi ya virusi vya COVID-19. Emmanuel Ndereimana, kamishna mkuu wa habari katika muungano wa vyama vya upinzani vilivyouhamishoni sefora Arusha, ameomba yafuatayo kwa kusema tuepukane na hayo magonjwa kabisa. Cha kwanza, naweza nikaomba ni kusimamisha ibada zote makanisani na misikitini, unajua hapo panakutania watu wengi sana. Cha ninaweza nikaomba kupiga marufuku mikutano yote katika vyama vya siasa. Unajua katika siku hizi vyama vya siasa wako katika vuguvugu vugu za kutayarisha uchaguzi, mikutano ni mingi sana. Cha tatu, naweza nikaomba kusimamisha kuendelea kwa ligi ya soka nchini Burundi, yani mpira wa miguu. Inaweza kuwa vizuri serikali ya Burundi ifate sheria zingine, nchi ziko zinafuatisha, watu wakae nyumbani, wapunguze mambo ya kukutana wanakutana vikundi vikundi, ajili ya kuepukana na kuambukizana. Itafahamika kuwa hadi sasa serikali ya Burundi inahisi kwamba wakati bado haujawadia wa kusitisha shughuli zote zinazowakutanisha watu wengi, licha ya kuharifiwa kuwa kuna watu watatu ambao wameisha ambukizwa na janga hilo la virusi vya korona kote nchini Burundi. Jamari Vaneichu, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Katika makala ya afya hivi leo, tunazungumzia kuhusu moja ya kifaa muhimu kinachosaidia katika kupambana na ugonjwa wa COVID-19. Ni mashine zinazosaidia watu kupumua, lakini dunia inakabiliwa na upungufu mkubwa wa vifaa hivi, kwa sababu nchi nyingi hazikuwekeza vya kutosha katika kifaa hicho kwenye chumba cha wagonjwa mahututi. Upungufu huo umelazimisha serikali kuyaomba makampuni ya magari na watengenezaji wengine kuacha uzalishaji wao wa kawaida na kuanza kutengeneza kifaa hiki muhimu cha kuokoa maisha ya watu. Hapa Marekani, kampuni ya Ford Moto na GE wanashirikiana pamoja kutengeneza vifaa vya kusaidia wagonjwa kupumua wa. Lakini ni jinsi gani wagonjwa wa covid-19 wanavyotibiwa? Meri Mgawa anatuarifu zaidi katika makala hii. Kuna hatua kadhaa zinazotakiwa kuchukuliwa ili kutibu wagonjwa wa covid-19 walioathiriwa na virusi vya korona, lakini kifaa hicho kina mchango mkubwa kuwasaidia kupumua, kwa sababu mapafu ndio yaliyoathiriwa na virusi. Lakini sababu kubwa ya upungufu wa vifaa hivi ambavyo mara nyingi hutumika katika chumba cha wagonjwa mahututi ni kwa sababu kina gharimu maelfu ya dola kampuni ya vifaa vya kiteknolojia vya kitabibu California hapa Marekani, ijulikanayo kama Nectar Inc imezindua kampuni mpya Breath Direct ili kutengeneza kifaa kipya kwa gharama ya dola elfu kumi chenye utaalamu rahisi kuliko vingine. Jopo la wataalamu wanne wakiongozwa na Daktari Zong Xiang kutoka chuo cha udaktari cha Peking Union huko Beijing aliyesaidia kuwatibu wagonjwa wengi wa COVID-19 kwenye mji wa Wuhan, China, anasema ni muhimu kuanza kutibu mgonjwa mapema kwa kutumia mashine za kusaidia kupumua. Ni muhimu kumpa mgonjwa mahututi mashine ya kusaidia kupumua na oksijeni kwa wakati. Tiba hiyo lazima ifanyike mapema na kwa haraka. Daktari Zoo na jopo la madaktari wa magonjwa magumu walitembelea Wuhan China, na amewaambia waandishi wa habari kwamba licha ya kuhitaji mashine hizo, mgonjwa wa covid 19 anahitaji matibabu ya jamii ya antiretroviral na katika mfumo wa kupumua. Zoo pia amesema maelezo ya ndani ya tiba yana mchango mkubwa na muhimu, kuonyesha kuamua kama hali ya mgonjwa itabadilika na kuwa nzuri. Kuangalia chukua, usimamizi wa msukumo wa damu, kiwango cha damu na kipimo cha sukari kwenye damu. Kwa mfano, utunzaji mzuri wa maelezo haya utalinda viungo vingine vya wagonjwa na kutengeneza hali nzuri zaidi ya kupona mapafu. Madaktari wamesema waliona vidole vya mikononi na miguuni vya wagonjwa vikiwa vimebadilika rangi na kuwa rangi ya zambarau au hata nyeusi. Hali hii hutokea kwa mgonjwa maututi kwa mara ya kwanza. Madaktari kutoka chuo cha Peking Union waligundua hali hiyo inahusiana na virusi vipya. Madaktari wanasema kuwa na oksijeni ya kutosha inaweza kusaidia kutibu hali ya namna hiyo. Jopo la madaktari lilikamilisha na kusema kuwa COVID-19 inaweza kuharibu mfumo wa mzunguko wa damu na kusababisha damu kuganda. Hivi sasa jopo la madaktari linazingatia zaidi kuwatibu wagonjwa walio katika hali mbaya zaidi, lakini kwa wakati huo huo wanafanya utafiti jinsi ugonjwa unavyoendelea ili kujifunza jinsi ya kuzuia kesi za awali kutokuwa mbaya zaidi. Ulimwengu hivi sasa unakabiliwa na ugonjwa wa COVID-19 unaoathiri mapafu ya mwanadamu, huku serikali mbalimbali zikitoa tahadhari kwa raia wake kufuata masharti yaliyowekwa ili kujikinga zaidi na kuepuka vifo. Bara la Afrika ambalo lilichelewa kupata maambukizi haya sasa linashuhudia virusi vikienea kwa kasi. Tayari nchi kadhaa zimefunga mipaka yake kwa lengo la kupunguza harakati mipakani zinazoweza kuongeza kasi ya maambukizi. Rais wa Marekani Donald Trump wiki hii katika maelezo yake ya kila siku kuhusu COVID-19 amesema taifa hili linaweza kushuhudia vifo kuanzia laki moja hadi laki mbili na arobaini. Amewataka watu kufuata masharti yaliyowekwa na utawala wake pamoja na taasisi za afya. Kabla ya kutamatisha matangazo haya namkaribisha tena BMJ Muridhi akusomee muktasari wa habari za dunia. Kwa muktasari ni kwamba seneta wa jimbo la Vermont hapa Marekani, Bernie Sanders ambaye alikuwa akiwania tikiti ya chama cha Democratic ili kushindana na rais Donald Trump kwenye uchaguzi wa urais wa mwezi Novemba amejiondoa kwenye mchakato huo. Afisa mmoja wa Uingereza amesema Waziri Mkuu Boris Johnson hali yake inaendelea kuwa vizuri baada ya kukaa kwa usiku wa pili katika kitengo cha wagonjwa mahututi kwenye hospitali moja mjini London akipatiwa matibabu kutokana na virusi vya korona. Waziri wa Afya Edward Aga amesema Johnson alikuwa anaendelea katika hali nzuri. Waziri huyo alilazwa Jumapili usiku baada ya dalili ya ugonjwa kuendelea, akiwa katika kipindi cha karantini kufuatia kugundulika kwamba alikuwa na virusi vya korona na serikali ya Msumbiji imetangaza hii leo kwamba imewaachilia zaidi ya wafungwa elfu tano kama moja ya njia za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona katika eh, taifa hilo la kusini mwa Afrika. Muktasari huu ndio unakamilisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema na afya njema.