Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako hivi sasa anaitwa Mkamiti Kibayasi. Dikteta wa zamani wa Chad Hissein Habre amepewa msamaha wa miezi miwili na jaji mmoja wa Senegal kutoka kwenye kifungo chake cha maisha. Alikutwa na hatia ya uhalifu dhidi ya binadamu. Mwanasheria wake inaripotiwa aliomba msamaha wa kibinadamu kwa sababu umri wake upo kwenye miaka ya sabini na kwamba watu wazima wenye rika kama lake wanatakiwa kuwa makini sana kuepuka maambukizo. Jaji alisema maafisa wa Senegal wanatumia gereza la Cap Manuel mjini Dakar kuwashikilia wafungwa wapya, wakae peke yao, wasikutane na wengine, hususan wakati huu wa karantini ya virusi vya korona ili kuepuka uwezekano wowote wa kusambaza virusi hivyo, Habre atatumia mapumziko ya siku sitini akiwa nyumbani kwake huko Kwankam kwenye wilaya ya Dakar. Shirika la habari la Ufaransa AFP lilisema. Ushirika wa waathirika wa utawala wake ulikosoa vikali uamuzi wa kumwachia kiongozi huyo wa zamani wa Chad, wakihoji kwamba tatizo la afya lisitumiwe kama kisingizio cha kutolewa mapema gerezani kwa Hisen Habre. Mpaka wakati huu Senegal ina rekodi ya kesi zilizothibitishwa mia mbili ishirini na sita za virusi vya korona na watu wawili wamekufa. Kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch HRW linaisii serikali nchini Afganistan kumfungulia mashtaka ya uhalifu wa vita dhidi ya kiongozi aliyekamatwa wa Islamic State of Khorasan Province ISKP, kundi lenye uhusiano na kundi lenye msimamo mkali la Islamic State IS. Katika taarifa ya jana jioni, HRW ilisema Afghanistan lazima iendeshe kesi kwa haki kulingana na viwango vya kimataifa vya haki za binadamu kwa Aslam Faruk ambaye alikamatwa siku mbili kabla katika jimbo la Kandahar. Faruk ambaye jina lake halisi ni Abdallah Orakzai alikuwa kiongozi wa ISKP mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na tisa. Kundi hilo linadai kuhusika na mashambulizi kadhaa kote nchini Afghanistan ambayo yameua raia kadhaa. HRW ilisema kukamatwa kwa Faruk ni fursa kwa maafisa nchini Afghanistan kuonyesha kwamba wana uwezo wa kuhakikisha haki inapatikana kwa waathirika wa uhalifu wa vita na mauaji mengine. Afghanistan ina rekodi mbaya sana ya kuwafikisha mbele ya sheria wakiukaji wa haki za binadamu na uhalifu wa vita, ilieleza HRW. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Waziri mkuu wa Italy Giuseppe Conte anatangaza msaada wa kiuchumi wa dola bilioni mia nne thelathini na nne kwa makampuni ya aina yoyote ya Italy yanayotaabika kutokana na tatizo la virusi vya korona ambavyo vinaiathiri sana nchi hiyo. Kwenye mkutano na wanahabari pamoja na baraza lake la mawaziri mjini Rome leo Jumanne, Conte alisema fedha hizo zitagawanywa kati ya kusaidia uchumi wa ndani na kuboresha soko la nje. Alisema msaada huo utatolewa kama mikopo kupitia benki. Wafanya biashara wa Italy wanakabiliwa na tatizo kubwa kutokana na kufungwa kwa viwanda vyote visivyo vya lazima na biashara kuwekewa vidhibiti ili kupunguza kusambaa kwa virusi hivyo. Wakati huo waziri wa elimu nchini humo Lisia Azolina aliwaambia waandishi wa habari kwamba serikali ya nchi hiyo inatonga dola milioni 76 kununua vifaa vya mawasiliano vya mkononi pamoja na kompyuta kwa wanafunzi wasiokuwa na uwezo. Alisema haki ya elimu lazima iheshimiwe kulingana na katiba. Conte alikataa kusema ni lini marufuku ya kutotoka nje bila sababu maalum kwa nchi nzima itaondolewa. Italy inaongoza duniani kwa vifo vya COVID-19 ikiwa na vifo zaidi ya elfu kumi na sita na mia tano. Masoko ya hisa ulimwenguni yanafurahia ongezeko la hisa kwa siku ya pili mfululizo leo Jumanne. Mwisho wa habari za dunia. Kutoka hapa mjini Washington DC, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo huwa tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, basi sehemu yetu ya kwanza tutamsikiliza mtaalam ambaye atatupa e, hali halisi ya namna virusi vya korona vinavyosambaa na wapi dunia ipo hivi sasa katika kukabiliana na a, swala hili la virusi vya korona, hali kadhalika dawa ambazo zimekuwa zikitajwa kwa namna moja manyingine kama a, njia sahihi ya ku E, maliza virusi hivi vya korona. Katika sehemu ya pili tutaangalia hali ya mambo ilivyo katika ukanda wa Afrika Mashariki ambapo hivi sasa baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki yakiendelea e, kuongeza idadi ya maambukizo, hali kadhalika kuweka juhudi mbalimbali za kukabiliana na virusi hivi. Ninawakaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo Namuwe, karibu katika kwa undani, katika kwa undani hii leo. Kama nilivyokugusia, tutakuwa na mtaalam Dr. Frank Minja ambaye yupo hapa Marekani katika hospitali ya chuo kikuu cha Yale eh, ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya mionzi, lakini kwa hivi sasa amekuwa mstari wa mbele kabisa eh, katika kusimamia ama kutoa elimu mbalimbali eh, kwa wa Uh, raia eh, wa Marekani wenye asili ya Afrika hasa ukanda wa Afrika Mashariki, wazungumzaji wa, wa Kiswahili wa namna hivi sasa eh, hali ya maambukizo ya virusi vya korona uh, ilivyo. Lakini kabla ya kumsikiliza uh, Dr. Frank Minja moja kwa moja, tuangazie tu kwa muktasari eh, hali ya kidunia hivi sasa tukoje katika maambukizi haya ya virusi vya korona kwa siku ya leo, ambapo mpaka leo bado uh, wale ambao wameambukizwa virusi hivi wapo, ni zaidi ya milioni moja laki tatu na sabini na nane elfu, vifo vikiwa ni zaidi ya sabini na nane elfu kote duniani, na wale ambao wamepona wakiwa ni zaidi ya watu laki mbili na tisini na nne elfu eh, huku Marekani ikiwa bado inaendelea eh, kuwa na maambukizo mengi zaidi eh, ikiwa ni watu zaidi ya laki tatu na sabini na saba elfu na, na kwa siku ya leo tu Marekani imeandikisha jumla ya maambukizo elfu kumi eh, mia nne tisini na tano kwa takwimu za hivi sasa, lakini hili linaweza likabadilika wakati wowote wa huku vifo kwa ujumla vikiwa tayari ni zaidi ya kumi na moja elfu na mia saba na themanini, na vifo vya leo ambavyo vimetangazwa ni watu mia uh, tisa na kumi wameshapoteza maisha hapa nchini Marekani kwa virusi hivi vya korona. Lakini Uhispania uh, yenyewe ipo katika nafasi ya pili uh, ikiwa na maambukizo zaidi ya laki moja na arobaini elfu ikifuatiwa na nchi ya Italia yenye uh, maambukizo zaidi ya laki moja na thelathini uh, na mbili elfu huku Ujerumani yenyewe ikiendelea uh, kuandikisha uh, namba Uh, kubwa katika maambukizo ya virusi hivi vya korona ya maambukizo laki moja na elfu nne. Ufaransa bado haijafikia hatua ya kufikia uh, watu laki moja. Basi tumsikilize uh, Dr. Frank Minja ambaye alifanyiwa mahojiano na mwenzangu Mkamiti Kibayasi eh, juu ya hali halisi ya virusi vya korona. Karibu Mkamiti, na uendelee na mahojiano hayo. Dr. Minja, kutokana na hali ilivyo hivi sasa, hebu utueleze nyinyi madaktari pamoja na wauguzi wa afya ni namna gani mnavyo uh, fanya kazi katika mazingira haya magumu, na wakati huo mnajikinga kuhakikisha kwamba virusi hivi vya korona haviwapati nyinyi? Uh, nakushukuru sana mtangazaji kwa hilo swali uh, kwa madaktari na wauguzi uh, cha msingi sana ni kuzingatia Uh, usafi wetu pamoja na vifaa kinga kama ulivyokuwa wameona wametangazwa kwamba ni muhimu sana kuvaa barakoa, na barakoa hizo sio zile za kawaida ambazo zinapatikana mtaani uh, barakoa ambayo inashauriwa asasa wakiwa na wagonjwa ambao tayari aidha wamethibitika ama wanashukiwa kwa kiasi kikubwa ni barakoa ya N95 ama N95, ambayo ina uwezo wa kuzuia vijidudu kwa asilimia tisini na tano. Hiyo ndio inashauriwa kama kinga muhimu kabisa. Pamoja na hayo, tunavaa glovu, tunavaa haya magauni am speciali ambayo unaweza ukayabadilisha baada ya kumwona mgonjwa, na pia tunavaa kinga ya macho. Kwa hiyo unakuwa umevaa mask ambayo inazuia pua, lakini pia inaziba Uh, inaziba, inaziba na na, na macho pia kama mawani fulani ambayo yamezuia. Rais Donald Trump katika mkutano wake na wanahabari ametoa uh, tahadhari kwamba Marekani itakuwa katika wakati mgumu uh, wiki mbili zijazo. Nyinyi kama madaktari pamoja na wauguzi wa afya, mmepokea vipi taarifa hii na mmejipanga vipi uh, taarifa ambazo tumekuwa tukijipanga nazo kwa muda mrefu. Kama unavyoelewa katika ugonjwa huu aa, baada ya maambukizi nachukua takriban siku kumi mpaka kumi na nne ili kuonyesha zile dalili, hasahasa kwa wale ambao watapata dalili ambazo zitapelekea kwa wao kuwa kwenye, kwenye hospitali. Kwa hiyo huu mlipuko ambao unategemewa kwamba utatokea katika hizi wiki mbili zinazokuja ni kutokana na maambukizi ambayo ilifanyika uh, wiki mbili zilizopita. Uh, nadhani hiyo ndo kwamba uh, wamepelekea kuwa na uo utabiri, na kadri siku ambazo zimekaribia mpaka hapo walipotangaza, tumeona kabisa kwamba idadi ya wagonjwa imeendelea kuongezeka, idadi ya vifo nayo imeendelea kuongezeka. Kwa hiyo kwa kiasi kikubwa hospitali na mifumo ya kiafya ndio inajitahidi zaidi katika kuongeza uwezo wa kihospitali, wedha ni kuongeza vitanda, kuongeza mashina za kupumulia. Uh, pamoja na kuwaita madaktari wengine na wauguzi wengine labda ambao walikuwa uh, na wamestaafu, nao wameitwa kujiunga kwenye mstari wa mbele, na pia hata wanafunzi wa mwaka wa mwisho uh, uh, wa shule za udaktari nao wameitwa waingie, na, wame na mstari wa mbele uh, wengi wao wali walikuwa wahitimu uh, mwezi wa sita, lakini wameruhusiwa kuhitimu mapema ili waingie nao mstari wa mbele kusaidia ili wimbi la wagonjwa ambao tunajitegemea alitakuwepo katika hizo wiki mbili zinazokuja. Inafahamika mpaka hivi sasa kwamba hakuna tiba katika ugonjwa huu hatari wa virusi vya korona, lakini pia kumekuwepo na fununu za hapa na pale kwamba dawa ambayo ilikuwa ikitibu malaria Chloroquine ni mojawapo ya dawa ambazo zinasaidia katika kutuliza maambukizi ya virusi hivi. Mpaka hivi sasa ni dawa gani hasa au mbinu zipi mnazoweza kutumia kusaidia wagonjwa uh, kupata nafuu kutokana na ugonjwa huu wa COVID-19 wakuminatiu? Uh, so kwa kwa kwa, kwa, kwa namna mbili. Moja kitu uh, ambacho kinawasaidia uh, wagonjwa zaidi kuliko yote na ambacho labda watu wanakuwa wakisikia ni oxygen yaani, oxygen yaani ndio kitu cha msingi sana. Uelewe kwamba hii ni homa homa ambayo inashambulia mapafu <coughs> na ikishambulia mapafu, inapelekea uwezo wako wewe wa kupumua na kubadilisha hewa na kupokea hewa akuathirika kwa kiasi kikubwa, na ndiyo maana tunajaribu kutafuta hizi mahamulia ambazo zinamsaidia kumpa mgonjwa oxygen. Kwa hiyo katika uh, aina ya tiba tuseme, ambacho ni cha msingi zaidi katika huu mgonjwa ni kumpatia mgonjwa oxygen. Uh, na aidha kumpatia oksijeni zaidi ama kumsaidia kupumua. Kwa kuzungumzia hiyo dawa ya malaria, yani kwa maana ya koroqin tuseme kwamba utafiti wa awali sana, yani o kwamba utafiti bado ni bichi sana, na utaona kwamba madaktari wengi wa Marekani wanakuwa wakitahadharisha kwamba hu utafiti bado haujahakikiwa, na hata huku Marekani ikitumika, inatumika chini ya uangalizi, kwa maana utafiti, japokuwa tunaona kwenye vyombo vya habari watu wanakuwa wakisemea kama kana kwamba na, sorry, kuyuliza, ni tiba ambayo imethibitika. Na swali dogo tu kwa watazamaji na wasikilizaji kujiuliza ni endapo hii dawa ingekuwa imethibitika kweli, tungeona Wamarekani wakiendelea kufa kwa maelfu ya watu kwa siku ama ma, mia na maelfu ya watu tunaona Italia, Hispania na kwengineko, kama kweli tuna dawa ambayo imethibitika? Nadhani hiyo iwaweke wazi tu kwamba hizi uh, nchi za Marekani na Ulaya zina uwezo wa kununua hizo dawa na zimeshashehena madawa hayo ya kutosha, lakini pamoja na kushehena dawa hizo ba hatujaweza kuzuia uh, ili wimbi la watu uh, kufariki kutokana na ugonjwa huu. Kwa hiyo nisema ni kwamba tunamatumaini kwamba huenda ikasaidia, lakini hatujajua inasaidia mgonjwa yupi, inasaidia kwa dozi gani, uh, inasaidia katika steji gani ya ugonjwa. Lakini tunachofahamu kwa uhakika ni kwamba endapo mgonjwa anakuja kwenye hospitali wakati ana homa kali ya mapafu, asipopata oksijeni, huyo mgonjwa hataweza kupona. Uh, kwa hiyo hilo ndio cha cha msingi ambacho watu ningependa wakielewe, kwamba uh, wale ambao watakuwa na shida ya kupumua ama wana kikohozi kinazidi kiasi kwamba wanazidiwa na kupumua kuna, na, ku, na kuhema kunakuwa ni kwa shida, hapo ndipo nahitaji uh, huduma ya kitabibu kwa maana ya hospitali ili waweze kuongezewa oxygen. Cha nyingine, natumiza, homa, labda, nazoka, kia, jipo, na hicho ndocho kitu cha msingi. Kuna dawa nyingine lakini ambazo zinakuwa labda zinatumiza homa labda unaweza ukawekewa na kadhalika. Uh, lakini hizo ni dawa ambazo nasema ni za support, yani ni kwamba mgonjwa wote akifika hospitalini kuna dawa ambazo anapewa za kuacha tu, yani kwamba mambo mengine yaendelee, na ili uh, mifumo mingine ya kiafya mapafu isiathirike, mathalan maini, figo Uh, na kadhalika ndio hivyo. Dkt. Minja, wakati janga hili la Covid kumi na tisa linaendelea kote ulimwenguni, huko barani Afrika, hata huko nchini China, kumekuwepo na dhana pamoja na mazungumzo kwamba dawa za asili ni dawa ambazo zinafaa sana uh, kutibu Covid kumi na tisa Ambacho napenda uh, wasikilizaji waelewe ni kwamba mpaka sasa tumezungumzia hapo awali kwamba oxygen ndio kitu cha msingi ambacho kinaweza kumsaidia mgonjwa endapo atafika kwenye hali ya kuhitaji huduma ya kihospitali, lakini haijagundulika hata kama kuna mitishamba yoyote, dawa yoyote ya tiba ya asili ambayo inaweza ikatibu, yani kwa maana ya kuondoa na kupambana na hichi kirusi cha korona ambacho kinapelekea ugonjwa wa COVID-19. Kitu na ambacho nawashauri wananchi wa kawaida ni kwamba wasija wakapotezea ushauri ambao tunasema kwamba, kunawa mikono kwa sana na kuepuka mikusanyiko ya watu kwa, kwa sababu ya hizi fununu ya kwamba labda tiba za asili huenda zikasaidia. Sasa, na tukimalizia hapo, tuseme ni hivi, ni kwamba tiba za asili kwa maana ya watu wamesema labda watumie Uh, tangawizi na vitu vingine ambavyo huwa vinawasaidia watu wakipata kukohoa, na kama vitu kama asali labda na maji ya limau na kadhalika, hizo zinasaidia tu kupunguza ukali wa zile dalili, na hiyo sio kutii. Yani, so kwamba wewe kama utakuwa una shida ya kupumua, hata ukinywa tangawizi gani ama ukinywa dawa gani ya jani na usipokwenda hospitali ukapata oxygen, kwa kweli hatujajua hatuamini kama hivyo inaweza kasaidia. Kwa hiyo watu, nadhani wa ambacho nawashauri zaidi kwa sasa, kinga ya kutokupata ugonjwa ndio kitu cha msingi kuliko vyote, pamoja na kwamba watu wanataka kuwapa watu matumaini. Hivyo ni vitu ambayo vinatakiwa vifanyiwa tafiti, na hata huko China ambapo wao wamebobea katika tiba za jadi, hawakufanikiwa kutibu watu wao, wamepoteza maelfu na maelfu ha, ya, ya Wachina na, na pamoja na wao wamekuwa wakitumia dawa hizi kwa muda mrefu. Kwa hiyo itakupa tu taswira ya kwamba hizi dawa hazijathibitika, yes. Na kama kweli ingekuwa imethibitika, tungeona wao wasingekufa kwa, kwa mamia na maelfu na ningesema kabisa kuwakumbusha watu, kama kwa kweli ingejulikana kuna mea fani katika nchi zetu ambao unaweza ukatibu ugonjwa, au watu wa Ulaya na Marekani wakuja kuinyanyua bimea yote wakaja wakatibu watu hao. Sidhani kama kuna nchi yote inapenda kupoteza mamia na maelfu wa, ya watu kwa a kwa hiyo ni, ni cha msingi pamoja na kwamba tunatafuta habari za tumatumaini, pia tunapenda kuwapa watu tahadhari ili wasija wakapuuzia. Uh, zile uh, uh, tahadhari za msingi ambazo ni kunawa mikono kwa sana na kupunguza mikusanyiko ya watu na kwa kiasi kikubwa kuepuka kuwa karibu na watu sio wafahamu, liska kwa umbali wa mita moja va atadi, ambapo tutaweza kutimiza hivyo vitu viwili. Nadhani hiyo itasaidia sana katika kupunguza kasi ya maambukizi ya ugonjwa. Shukran kabisa Dr. uh, Frank Minja eh, kwa kutupatia maelezo hayo. Hali kadhalika shukran mwenzangu mkamiti kibayasi eh, kwa kukaa chini na Dr. Frank Minja kuzungumza naye kwa njia hiyo e, ya Skype akitokea katika jimbo la Connecticut hapa Marekani, e, eneo ambalo jimbo ambalo linapakana na jimbo la New York lenye maambukizo mengi zaidi kuliko jimbo lolote lile hapa Marekani. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa Undani. Katika kipindi hiki hii leo e, tunaangazia basi hali ya mambo jinsi inavyoendelea, e, katika ukanda wa Afrika Mashariki. Eh, hali hivi sasa ikoje ya maambukizi mpaka hivi sasa Kenya. Uh, inaendelea kuandikisha maambukizo mengi zaidi kuliko taifa lolote lile la Afrika Mashariki. Ukumbukwe hapo jana, rais wa taifa hilo Uhuru uh, Kenyatta alitangaza juhudi za kufunga baadhi ya kaunti eh, kuto kuwepo na usafiri kutoka kaunti moja kwenda nyingine kaunti eh, ambazo zimeonekana kuwa na maambukizo mengi takribani, e, asilimia tisini na tano ya maambukizo ambayo yamepatikana katika kaunti hizo e, basi ya Kenya yametokea katika kaunti hizo nam. Lakini kwa upande wa Kenya e, yenyewe kwa siku hii ya leo ya Jumanne imetangaza wagonjwa kumi na wanne zaidi e, na kufanya idadi ya wagonjwa ambao wameambukizwa virusi vya korona e, katika taifa hilo Uh, la Kenya kufikia watu 172 wenye maambukizi ya korona ambapo waziri wa afya Mutahi Kagwe ametaarifu uh, siku ya Jumanne kuwa kati ya wagonjwa hao wapya kumi na wawili ni raia wa Kenya na wawili ni wageni. Amesema wanne uh, wana historia ya kusafiri eh, huku wanne walikuwa karantini tayari na kumi walikuwa kwenye vipimo tu eh, Kagwe alisema kumi na nne hao ni miongoni mwa watu mia sita tisini na sita ambao walifanyiwa vipimo ndani ya saa ishirini na nne Lakini zaidi anayo uh, mwanahabari wetu Kenneth Wandera kutoka uh, Nairobi. Kenneth Wandera, hebu tueleze yale ambayo yanaelezwa kwa siku hii ya leo eh, maanake juhudi mbalimbali zimekuwa zikifanyika nchini humo, nini kinaendelea Kenya? Tayari imetangaza vifo vya watu sita kutokana na, na maambukizi ya virusi vya korona pia imetangaza kuwa watu saba wengine miongoni mwa watu mia moja sabini na wawili wanaothibitishwa kuwa na maambukizi nchini Kenya kufikia sasa kupata nafuu na kutokuwa katika hatari ya virusi hivi. Sasa Kenya inaeleza kuwa siku za usoni italazimika kuchukua hatua nyingine ngumu zaidi kulemaza usambaaji wa virusi vya korona na ili kuweka nafasi ya watu kuwa umbali na wengine angalau mita moja unusu, serikali ya Kenya imetangaza viwanja vyote vya mpira wa gofu kufungwa mara moja na mchakato wa kuanza kuwafanyia vipimo vya afya madaktari na wahudumu wote wa afya katika hospitali za umma na za kibinafsi pia umeanza. Katika kipindi cha siku moja, maafisa wa afya wamepima sampuli za watu 696. miongoni mwa hizi kumi na nne zimethibitisha kuwa na maambukizi ya virusi vya korona na kufikisha idadi hiyo kwa mia moja sabini na mbili niliyotangulia kutaja hapo awali. Watu kumi na mbili ni raia wa Kenya, wawili raia wa nchi za kigeni watu wanne kati ya hawa wana historia kuzuru mataifa kama vile Tanzania, Afrika Kusini na nchi nchi za milki ya Kiarabu na Marekani. Wanne walipatikana kuwa kwenye karantini, huku kumi wakifuatiliwa na maafisa wa afya kama watu waliotangamana na wagonjwa waliotangazwa. Hawa wote wamepelekwa kwenye maeneo ya kutengwa, watu wenye maambukizi ya virusi hivi na watu saba kati ya kumi na nne waliotangazwa wanatoka mji wa Nairobi, wawili Mombasa, watatu mji wa Machakos, mmoja kutoka mji wa Kiambu, wawili kutoka mji wa Mandera na mmoja kutoka mji wa Kisii. Pia serikali ya Kenya inasema kwamba imewafuatilia watu elfu moja mia tisa ishirini na nane Kati ya hawa elfu moja mia nne kumi na tano wameachiliwa 513 wengine wanafuatiliwa mpaka sasa. Maafisa wa afya nchini Kenya wamefanya vipimo vya afya sampuli za watu 4973 na watu wengine watatu wameachiliwa kutoka hospitali baada ya kupata nafuu na kufikisha idadi ya watu waliojinasua kutoka katika maambukizi hayo kufikia watu saba. Lakini waziri wa afya Mutahi Kagwe anaeleza hali hii huenda ikawa mbaya zaidi iwapo raia wa Kenya hawatakuwa waangalifu. Lazima tujitayarishe, lazima tujue ya kwamba hii siyo kitu inakuja ipite haraka haraka. Tukiangalia mbele, tunaona ndio tutafanya chochote tuwesavyo, ndio watu wasije wakaumia ama kufa. Lakini ni lazima tujue ya kwamba kama kama vile kumefanyika nchi zingine, ni lazima pia tuwe tayari hapa katika nchi yetu ya Kenya kwa sababu vile kunyafanyika kwingine, na pia tunajua hata hapa pia kutafanyika. Kwa hivyo nataka ku, kuwasihi kila mtu kumsihi kila mtu tafadharini, tufanye vile serikali inasema. Usijaribu, usijaribu, usione wewe kama ni mwelevu sana. Hii virusi haina mtu mwelevu. Hii virusi ukicheza nayo sio uelevu ni ujinga. Pia nimezungumza na Michael Agwana ambaye ni mfuatiliaji wa maswala ya utawala nchini Kenya na kumuuliza iwapo mkakati wa kuwabana watu eneo moja utasaidia serikali kupunguza ueneaji wa maambukizi ya virusi vya korona. Lazima tuwe na scientific evidence ya kuonyesha kwamba watu wa Nairobi wako na korona, na scientific evidence inaweza tu kufanywa hivi: ukienda katika mji na kutest watu, na baada ya kutest watu, unaweza kusema tumetest kama uh, watu elfu moja na watu mia mbili tayari wamepatikana katika mjini, lakini sio kule quarantine. Hizi hesabu yenye tunapewa ni wale watu tayari wako quarantine. Hivyo ndivyo hali ilivyo. Kwa Kenya kwako, Idi Ligongo. Shukran kabisa uh, Kennedy wa Ndera eh, kwa kutueleza uh, habari hizo ambazo kwa namna moja ma nyingine, eh, zimekuwa zikisubiriwa kwa hamu kufahamu kile kinachoendelea nchini Kenya. Rwanda yenyewe kwa mpaka hii leo imefikisha wagonjwa uh, 105 ambapo juhudi mbalimbali zinaendelea katika kuhakikisha kwamba uh, watu hawatoki majumbani mwao na kupunguza maambukizi. Ikumbuke serikali ya Rwanda ilitangaza kuwapatia vyakula wale watu ambao wako katika mahitaji e, katika kipindi ambacho serikali imetangaza watu wasitoke majumbani mwao. Hali kadhalika taifa la Uganda e, taifa lingine la Afrika Mashariki, lenyewe lina jumla ya uh, wagonjwa hamsini na wawili ama wale ambao wame yagundulika e kuwa na virusi hivi vya korona ni hamsini na wawili. Na kile ambacho uh, kimekuwa kikiendelea uh, ikumbuke, kwamba uh, Rais Museveni alitangaza siku kumi na nne za watu kutotoka uh, majumbani mwao na uh, mpaka juma hili ndio tunafikia juma la kwanza, kwa hiyo bado siku saba nyingine na ionekani kama swala hili ama hali hii itaendelea kuwepo nchini humo au la. Kwa upande wa Tanzania uh, yenyewe ikiwa nchi ya tatu yenye maambukizi izo mengi zaidi kwa upande wa Afrika Mashariki, ikiwa imeandikisha eh, wagonjwa ishirini na wanne, kwa mujibu wa ripoti ambayo uh, imetolewa uh, na Wizara ya Afya nchini Tanzania, imethibitisha kuwa wagonjwa wengine wawili wamepona ugonjwa wa korona uh, katika hali ambayo imekuwa ikielezea. Uh, waziri wa afya wa Tanzania Ummy Mwalimu amesema uh, kwamba uh, mtu mmoja ambaye alikuwa na maambukizi uh, uh, ambaye amepona ni mkazi wa Arusha na mwingine ni mkazi wa Dar es Salaam. Na kwa siku ya leo hakuna taarifa ambazo zinaweza zikasema kwamba zinaonyesha kuna maambukizo yaliyoongezeka zaidi maambukizo ambayo yalitangazwa siku ya jana na juzi juzi, ikiwa ni wagonjwa wawili e, kutoka Zanzibar waliotoka katika uh, mkoa wa Tanga e, Tanzania bara na wawili kutangazwa hapo jana na kufanya idadi kuwa wanne na jumla ya wagonjwa wote nchini Tanzania wakiwa ni ishirini na nne. Burundi e, bado wenyewe wanashikilia idadi ndogo kabisa katika ukanda huo wa Afrika Mashariki ambapo e, mpaka hivi sasa juhudi mbalimbali zinaelezwa kufanyika nchini humo, licha ya kuwepo changamoto za hapa na pale, kama mataifa mengine e, yote ambayo yanakabiliwa ya na virusi hivi uh, vya korona. Sudan Kusini yenye bado ina mgonjwa mmoja basi. Tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi naitwa Kubwa. Fata ushauri wa madaktari, Kaa nyumbani kama huna jambo la msingi la kwenda nje. Hali kadhalika fata juhudi zote, nawa mikono na hakikisha unakaa mbali. Epuka kukaa katika, katika mikusanyiko ya watu, ili usiambukizwe ama usiambukize, vilevile vile virusi vya korona. Huwezijua, pengine umeambukizwa kwa namna moja ama nyingine. Shukran kwa kuwa nami na usikose kuungana nasi kesho katika matangazo mengine ya kwa undani.