Mwaka 2020 imetimia saa 12 jioni afrika kati, saa 1 na nusu jioni afrika mashariki. Hapa Washington DC, Marekani, ni saa 6 na nusu mchana. Asante kwa kuchagua kusikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire, na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, pamoja na internet www.voaswahili.com, na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. ya leo utakaoyasikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK zimekubaliana kutumia mwongozo mmoja katika kupambana na virusi vya korona. Kwanza maradhi haya ya, ya ya ni janga hili limetukumba, lime na sasa tulikuwa tunashughulikia tuna, tuna, tuna kwanza kuhakikisha kwamba eh, huduma muhimu na bidhaa muhimu zinaendelea kupita katika mipaka yetu nchini kenya wataalamu wa afya wanaitaka serikali kuimarisha vipimo vya maambukizi ya virusi vya korona huku wizara ya afya ikisema maambukizi yanaripotiwa sasa ni ya ndani mwa nchi na wala sio wageni kutoka nje testing lazima ifanywe kuna nchi kama south africa ambazo tumesema wanafanya idadi ya elfu tano kwa siku sisi tunafanya chini ya elfu moja tunafanya zingine unasikia mia tatu ama mia nne kwa hivyo mgonjwa bado uko kwenye population yenyewe baadaye utasikiliza makala ya wanawake na Hadija Riami. Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa afya nchini China wanaripoti hakuna vifo vipya kutokana na mlipuko wa virusi vya korona katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita. Hii ni ripoti yake ya kwanza ya aina hii tangu mwezi Januari. Taasisi ya afya ya taifa ilisema leo Jumanne kwamba ilikuwa na kesi mpya ya thelathini na mbili pekee zilizothibitishwa za COVID 19 na zote kutoka watu ambao wamerejea kutoka nje ya nchi kupungua idadi ya kesi mpya pamoja na vifo kumetokea wakati maafisa huko katikati ya jimbo la Hubei wanafanya mipango zaidi ya kuondoa karantini ya lazima katika mji wa Wuhan, mahala ambako ni kiini cha virusi vipya vya korona tangu mwishoni mwa mwaka jana. China ina rekodi ya zaidi ya jumla ya kesi zilizothibitishwa elfu themanini za maambukizo ya virusi vya korona ikijumuisha jumla ya vifo elfu tatu mia tatu thelathini na mmoja. Taasisi ya afya inasema wagonjwa elfu moja thelathini na watatu ambao hawaonyeshi dalili zozote za ugonjwa, lakini bado wanaweza kuambukiza wengine, hivi sasa wamewekwa sehemu maalum peke yao, ikijumuisha wagonjwa kumi na nane huko Ubei. Waziri mkuu wa Italy Giuseppe Conte anatangaza msaada wa kiuchumi wa dola bilioni mia nne thelathini na nne kwa makampuni ya aina yeyote ya Italy yanayotaabika kutokana na tatizo la virusi vya korona ambavyo vimeiathiri sana nchi hiyo. Kwenye mkutano na wanahabari pamoja na baraza lake la mawaziri mjini Rome hii leo, Conte alisema fedha hizo zitagawanywa kati ya kusaidia uchumi wa ndani na kuboresha soko la nje. Alisema msaada huo utatolewa kama mikopo kupitia mabenki. Wafanya biashara wa Italia wanakabiliwa na tatizo kubwa kutokana na kufungwa kwa viwanda vyote visivyo vya lazima na biashara kuwekewa vidhibiti ili kupunguza kusambaa kwa virusi hivi. Wakati wa waziri wa elimu nchini humo Lisia Azolina aliwaambia waandishi wa habari kwamba serikali inatenga dola milioni 76 kununua vifaa vya mawasiliano vya mkononi pamoja na kompyuta kwa wanafunzi wasiokuwa na uwezo. Alisema haki ya elimu lazima iheshimiwe kulingana na katiba. Conte alikataa kusema ni lini marufuku ya kutotoka nje bila sababu maalum kwa nchi nzima itaondolewa. Italy inaongoza duniani kwa vifo vya COVID-19 ikiwa na vifo zaidi ya elfu kumi na sita na mia tano. Masoko ya hisa ulimwenguni yanafurahia ongezeko la hisa kwa siku ya pili mfululizo leo Jumanne, kwa hisa kubwa za Ulaya kuwepo kwenye hali nzuri majira ya asubuhi, na kutoa matumaini kwamba athari zilizopo za kiuchumi kutokana na janga la virusi vya korona huenda zikatoweka. FTSE mjini London imeongezeka kwa zaidi ya asilimia mbili. CAC 40 ya Paris ipo juu karibu asilimia tatu nukta tano, na DAX ya Frankfurt ipo juu zaidi ya asilimia nne. Namba za juu za Ulaya zimeendelea kupanda tangu jana Jumatatu kwa ongezeko la asilimia saba au zaidi kwenye Wall Street Ongezeko hilo limejiongeza tena leo Jumanne huko Asia, wakati Nikkei ya Japan ipo kwenye asilimia mbili hadi soko lilipofungwa, huku taifa likimsubiri waziri mkuu Shinzo Abe kutangaza rasmi kwa mpango wa kunusuru uchumi wa dola bilioni mia tisa na tisini. Hang Seng huko Hong Kong na hisa za Shanghai pia zilimalizika kwa kuwa juu kwa asilimia mbili, wakati hisa za Kospi ilikuwa juu kwa asilimia moja nukta saba hisa ya Australia ilishuka takriban moja na nusu ya asilimia moja wakati wa kufungwa katika masoko ya baadaye. Dow Jones, SNP na Nasdaq zote zilikuwa kwenye biashara kati ya asilimia mbili nukta tano na asilimia tatu. Rais Paul Kagame wa Rwanda leo ameongoza maadhimisho ya ishirini na sita ya mauaji ya wenyewe kwa wenyewe ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne kwa kutoa hotuba kwa taifa lakini kwa njia tofauti na ilivyo kawaida. Hotuba yake imerushwa moja kwa moja kupitia runinga ya taifa na wala hakukuwa na mikusanyiko ya watu. Kagame amewahimiza wananchi kuchukulia hatua wa changamoto iliyopo ya sasa ya ugonjwa wa korona kama jaribio la kuwaunganisha pamoja Wanyarwanda. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Karemera na akaanza kwa kumuuliza jinsi maadhimisho ya leo yalivyokuwa. Kilichofanyika leo hali ilikuwa imetulia kabisa. Uh, rais Kagame pamoja na mkewe Zaneti Kagame pamoja na watu wengine wachache, yaani watu hawakufikia kumi, wamekwenda moja kwa moja kwenye jumba la makumbusho la Kigali. Uh, na kuweza kuwa amani, ama mwenge wa amani ambao, uh, kama ni mwanzo wa kuanzisha mauaji hayo, ambao utawaka mpaka mwezi wa saba ambao utakuwa ni sawa na siku mia moja yalipodumu mauaji haya. Uh, lakini hakuna jambo ambalo limefanyika kama kawaida kutokana na virusi vya korona. Kwa hivyo rais aliwasha mwenge, na hotuba ambayo kwa kawaida huwa anaitoa alikuwa ameirikodi mapema na imepita katika runinga ya taifa na redio ya taifa, uh, ikiwaambia wananchi kwamba yani wa-, wa waendelee kukaa majumbani, uh, kwamba hali ndivyo ilivyo huu, na kuna lolote ambalo labda limefanyika katika maeneo mengine, na wananchi wamesema chochote kwa njia moja au nyingine. Kwa kawaida, kwa kweli, maadhimisho ma hayo yal-, yalikuwa yakifanyika kwa siku nzima, na ungeona harakati za hapa na pale, wananchi wakikutana na kitu ambacho labda kime kimekuwa si cha kawaida. Maadhimisho hayo yanafanyika wakati ambapo katika eneo moja la kaskazini mwa nchi katika mji maarufu ambao ni wapili kwa ukubwa wa, wa Rwanda wa, wa Musanze ambako mahakama moja kuu ina- inaandaliwa kufanya, kufanya kufanya jumba la makumbusho ni mwandishi wetu wa Kigali Rwanda Silvanus Karemera akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Diktekta wa zamani wa Chad, Hisen Habre, amepewa msamaha wa miezi miwili na jaji mmoja wa Senegal kutoka kwenye kifungo chake cha maisha. Alikutwa na hatia ya uhalifu dhidi ya binadamu Mwanasheria wake inaripotiwa aliomba msamaha wa kibinadamu kwa sababu umri wake upo kwenye miaka ya sabini na kwamba watu wazima wenye rika kama lake wanatakiwa kuwa makini sana kuepuka maambukizo. Jaji alisema maafisa wa Senegal wanatumia gereza la Cap Manuel mjini Dakar kuwashikilia wafungwa wapya wakae peke yao, wasikutane na wengine wakati huu wa karantini ya virusi vya korona ili kuepuka uwezekano wowote wa kusambaa virusi hivyo. Habre atatumia mapumziko ya siku zake sitini akiwa nyumbani kwake huko kwa Cam, kwenye wilaya ya Dakar, shirika la habari la Ufaransa AFP lilisema. Ushirika wa waathirika wa utawala wake ulikosoa uamuzi wa, wa kumwachia kiongozi huyo wa zamani wa Chad wakihoji kwamba tatizo la afya lisitumiwe kama kisingizio cha kutolewa mapema gerezani kwa hisen abre. Mpaka wakati huu Senegal ina rekodi ya kesi zilizothibitishwa mia mbili ishirini na sita za virusi vya korona na watu wawili wamefariki. Mahakama moja nchini Nigeria imetoa amri mwigizaji filamu mwanamke Funke Akindele Bello kufanya huduma za kijamii baada ya kukubali kosa la kukiuka masharti yaliyowekwa na serikali kutofanya shughuli zozote zisizo rasmi, ambapo yeye alifanya sherehe ya kuzaliwa mume wake, wakati kuna kampeni kwa umma ya kuwataka kukaa nyumbani. kufuatia kukamatwa kwao wawili hao Walifikishwa mahakamani jana Jumatatu kwa mashtaka ya kuvunja kanuni za magonjwa ya kuambukiza mwaka elfu mbili na ishirini kwa jimbo la Lagos, na walitakiwa kulipa faini na kufanya shughuli za kijamii kwa siku kumi na nne Mpaka wakati huu taasisi ya kudhibiti magonjwa nchini Nigeria ina rekodi ya zaidi ya kesi mia mbili za virusi vya korona, na watu watano wamekufa kutokana na ugonjwa huo. habari za dunia zimesomwa na Mkamiti Kibayasi. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Matangazo haya, msikilizaji, pia yanasikika kupitia Redio Free Afrika katika eneo zima la maziwa makuu, Redio Kaya pwani mwa Kenya, Redio Racom Bunagana mpakani mwa DRC na Uganda, Dodoma FM Tanzania, Malaika Redio Lubumbashi na Radio Citizen kote nchini Kenya, miongoni mwa redio nyingine nyingi, washirika wetu. Mimi ni Kenneth Bwire. Nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika, SADC, zimekubaliana kushirikiana katika kupambana na maambukizi ya virusi vya korona. Nchi hizo tayari zimepitisha mwongozo utakaotumika na nchi zote wanachama kupambana na janga hilo la dunia. Uamuzi huo umefikiwa katika mkutano wa dharura uliowashirikisha mawaziri mbalimbali waliojadiliana kwa kina njia bora ya kukabiliana na maambukizi hayo. George njogopa na taarifa zaidi. Mawaziri hao walioendesha mkutano wao kwa njia ya video, kama hatua mojawapo ya kuepuka kukaribiana kwa hofu ya maambukizi ya virusi vya COVID-19, wamesema nchi zote wanachama hazipaswi kujitenga, hasa wakati ambako wa maambukizi hayo yakiendelea ya kuisumbua dunia wakiongozwa na Tanzania ambayo kwa sasa ndiye mwenyekiti wa zamua SADC, mawaziri hao wameafikiana kuendelea kufungua mipaka ili kuruhusu mahitaji muhimu kama vile madawa, chakula, vifaa tiba na huduma nyingine za kijamii ziendelee kusafirishwa, ingawa wameonyesha haja ya kuongeza umakini katika utekelezaji wa hadia, mikakati hiyo iliyopitishwa. Viongozi hao wameafiki umuhimu wa kuongeza kasi katika kushughulikia tishio hilo ambalo bado limeendelea kusababisha vifo vingi duniani. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Tanzania, Profesa Palamagamba Kabudi, aliyoendesha kikao hicho cha siku moja, amesema kipaumbele kikubwa kilichozingatiwa na viongozi hao ni kuona kwamba nchi za SADC zinavuka salama za za zote katika kipindi hiki bila kuathiri huduma zozote za kijamii, bidhaa zote zinazohusika katika utengenezaji uchakataji na uhifadhi wa chakula, lakini pia vifaa vya usalama na vifaa vya dharura vinavyotumika katika kuwaokoa watu wakati wa majanga, lakini pia bidhaa ambazo nchi na nchi zinaweza kukubaliana kwamba hizo ni e, bidhaa muhimu na huduma muhimu. Maazimio ya mawaziri hayo yanakuja wiki chache baada ya maazimio mengine yaliyofikiwa katika kikao cha dharura kilichojumuisha mawaziri wa afya kutoka nchi wanachama wa sedik waliokutana nchini na kutathmini njia bora za kukabiliana na maambukizi hayo. Ama kikao hicho kimefanyika katika wakati ambako baadhi ya nchi zikiendelea kurekodi viwango vipya vya maambukizi ikiwemo Tanzania ambayo hadi jana Jumatatu ilikuwa imethibitisha kuwa na wagonjwa 24 ikiwemo wale waliopona ambao walikumbwa na virusi vya korona. Kwa upande mwingine, janga la korona limekuwa likizua wasiwasi wa kiuchumi huku wataalamu wa kimataifa wakionya nchi za Afrika kuwa katika wakati mgumu wa kuporomoka kiuchumi katika siku za usoni. Hata hivyo, waziri Kabudi anasema bado nchi za SADIK zingali zikitathmini kuhusu athari hizo za kiuchumi zinazoweza kujitokeza hapo baadaye. Hiyo tathmini bado inaendelea kwa sababu ndio kwanza maradhi haya yaani ya ya janga hili limetukumba, lime na sasa tulikuwa tunashughulikia tuna, tuna, tuna kwanza kuhakikisha kwamba eh, huduma muhimu na bidhaa muhimu zinaendelea kupita katika mipaka yetu. Eh, lakini tulishakubaliana katika kikao kilichopita kwamba sekretariat ianze kufanya shughuli hiyo kwao, kila nchi inafanya tathmini na sekretariat imeanza tathmini. Wachambuzi wa mambo wanaona kuwa ili kukabiliana na maambukizi hayo, nchi za Afrika zitaongeza matumizi ya fedha katika matibabu, wakikadiria kwamba zaidi ya dola za Marekani bilioni 10.6 zitaongezwa. ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Tuelekee nchini Kenya ambapo wataalamu wa afya wameshauri serikali kuongeza uwezo wake wa kufanya vipimo vya maambukizi ya virusi vya korona kati ya raia. Hayo yanajiri wakati wizara ya afya ya Kenya inaripoti kwamba maambukizi yanayoripotiwa sasa ya korona ni ya ndani mwa Kenya, baina ya wakazi wa nchi hiyo. Kufikia sasa, watu saba wamepata nafuu na kuruhusiwa kuondoka hospitalini. Kennedy Wandera anaripoti kutoka Nairobi. Tayari to... Kenya imetangaza vifo vya watu sita kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Pia imetangaza watu saba wengine miongoni mwa 172 waliothibitishwa kuwa na maambukizi nchini Kenya kufikia sasa kupata nafuu na kutokuwa katika hatari ya virusi hivi. Lakini haya yote yakiendelea, kile kinachoonekana kuwapa maafisa wa afya nchini Kenya wakati mgumu ni kukabili maambukizi ya ndani kwa ndani. We we are praying and hoping for the best But clearly, we must also prepare for the worst. Mara si moja, waziri wa afya Mutahi Kagwe amekariri kuwa ueneaji wa virusi hivi unasambazwa na watu wanaoambukizana wenyewe kwa wenyewe, hususan kutoka kwa watu kutoka miji ya Nairobi, Mombasa, Kwale na Kilifi, kwa sababu miji hii ndiyo inayoripoti asilimia kubwa mno ya maambukizi ya virusi vya korona lazima hii siyo kitu inakuja ipite haraka haraka. Tukiangalia mbele tunaona ndio tutafanya chochote tuwezavyo, ndio watu wasije wakaumia ama kufa. Lakini ni lazima tujue ya kwamba kama vile kumefanyika nchi zingine, ni lazima pia tuwe tayari hapa katika nchi yetu ya Kenya tangu kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi vya korona kuripotiwa nchini Kenya Machi mwaka huu, ufanyaji wa vipimo vya afya kutambua maambukizi umekuwa wa kiwango cha chini. Upimaji wa sampuli za watu 636 ndio upimaji wa juu wa vipimo vya afya ambao umewahi kufanywa nchini Kenya tangu wakfu wa Jack Ma kuleta vifaa nchini Kenya. Daktari Mark Nanyingi, na nyingi mtaalamu wa magonjwa ya kusambaa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Liverpool nchini Uingereza na vilevile mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi anaeleza kuwa upimaji huo wa chini huenda ndio unaipa Kenya idadi ya chini mno ya maambukizi ya virusi vya korona na kwamba ipo haja ya kuongeza uwezo huo. Testing lazima ifanywe. Kuna nchi kama South Africa, ambazo tumesema wanafanya idadi ya elfu tano kwa siku, sisi tunafanya chini ya elfu moja Uh, tunafanya zingine, unasikia mia tatu ama mia nne Kwa hivyo ugonjwa bado huko kwenye population yenyewe, ugonjwa tuwezi sema kwamba zile kesi ambazo tunaona zile chache Uh, zinaweza kuwa pengine asilimia ishirini, asilimia ishirini na tano ambazo zinaonekana. Maambukizi ya juu ya virusi hivi yaliripotiwa kwa jumla ya watu 29 wakati maafisa wa afya nchini Kenya walifanya uchunguzi wa kiafya sampuli za watu mia sita siku kadhaa zilizopita. Na sasa Daktari na Nyingi anaeleza kuwa serikali ya Kenya haifai tu kuwaangazia watu walio kwenye karantini. Aidha, Daktari na Nyingi anaeleza idhaa hii kuwa anakubaliana na ukadiriaji uliowekwa na wizara ya afya, lakini ukadiriaji huo uta ambatana na maafa iwapo serikali haitoweka mikakati zaidi ya kupunguza ueneaji wa virusi hivyo. m-wamefanya forecasting model na wakaona kwamba eh, mwezi wa- wanne ukiisha tutakuwa na kesi kama elfu kumi. Wenyewe walisema hivyo. Kwa hivyo ukitumia zile model, ambazo si tunatengeneza inamaanisha kwamba wakiwa na elfu kumi na unafanya ile pasenti ya 3 to 4 tunaweza kuwa tunaangalia kwamba tutakuwa na janga lote kama mia nne ambao wanaweza fariki. Kama hatua ya kulemaza maambukizi ya virusi hivi, Bwana Kenyatta Jumatatu alipiga marufuku usafiri wa watu kuingia na kutoka miji ya Nairobi, Mombasa, Kilifi na Kwale kwa kipindi cha siku ishirini na moja kuanzia wiki hii. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Wa maeneo ya Rwenzori mpakani mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Uganda katika wilaya ya Beni wanataka serikali kuwapa ulinzi wa kutosha kutokana na mashambulizi ya watu wanaodaiwa kuwa waasi wa Allied Democratic Forces ADF. Hii ni baada ya watu watano kuuawa usiku wa kuamkia leo kwa kupigwa risasi. Wakazi hao vilevile vile wanataka serikali kuimarisha juhudi za kuzuia maambukizi ya korona, anavyoripoti mwandishi wetu wa Goma. na Jafar mwe bale ba yora bambili nzo jina mwe Joseph. Ami sio bote tu kia karema mwe sio bote hatuko ba ambako kimeshuhudia kwa mara nyingine mauaji ya watu watano na wengine kujuruhiwa kwa risasi na watu ambao hadi sasa hawajulikani. tukakutanisa basoda tu na banavala tu pile ba komando tu uliozana bi na fa patrui ne kanyota mwenzangu hapa tunakufa, nzo sinye nilianza na pale nikasimama pembeni, mbo kimi nini ndio tena kimi te Tunilifiga tu nilifika tu hakuiza eh, tu metre na na kwa wala tu pale pembeni bakatonga grali sasa uki kichwa zina kipiro sasa. Niliona lisasi anaanguka chini pale, nilianza mbio, baka nifatisha masasi, kunifatisha masasi, Mungu akanisaidia. mgomo ilikuwa na zebana. Siku zilizopita kijiji hiki kilichomwa moto, pikipiki kuchomwa na duka kuporwa, na hata watu zaidi ya kumi kuuliwa na watu ambao serikali kupitia jeshi lake ilisema ni wasi wa ADF ambao walikuwa wakilipiza kisasi kwa mashambulizi makali wanayoipata katika misitu ya Beni. Hapa twakutana na mkaazi mmoja akiwa na bumbwazi kwani aliponea bahati usiku wa leo baada ya wenjie wote wakiwa ni wanaume ndio wameuliwa kwa risasi ndiyo kuna watu tano walifariki na wote ni wanaume mmoja alikufa na wengine hapa chini ya kwa shefu na wengine walikufa pale mbele karibu na kanisa katolika wanajeshi walioko eneo hili walijitahidi kulinda wananchi lakini mauaji yakafanyika. Tangu leo hakuna kuingia kwenye mashamba ya Van Witer na hakuna kupatikana kwenye shamba na Swesero. Akakukuta kwenye mashamba kule, tutakuona kama unakuwa sisi. Huku mashirika ya kiraia visa viwili vya korona na bado swala la ebola likiwa halijamalizika. Oser Malevika, Sauti ya Amerika, Goma. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia tatizo la ajira kwa watoto nchini Nigeria. bado ni kubwa licha ya kuwepo kwa juhudi za kisheria kupunguza hali hiyo. Mwaka wa 2003 rais wa wakati huo wa taifa hilo Olusegun Obasanjo alitia saini sheria inayohusu haki za mtoto ili kulinda haki za watoto na kuwalinda kutumiwa vibaya katika ajira. Lakini miaka 167 baadaye mamilioni ya watoto nchini Nigeria bado wanakumbwa na changamoto kubwa za kimwili ili kuweza kujipatia fedha ili kuishi na kuzisaidia familia zao. Hadija Riami anayesoma ripoti ya mwandishi Efiok Etang kutoka Jos huko Nigeria. Katika gereji ya kutengeneza magari katikati ya mji, Awala Abdullahi mwenye umri wa miaka 13 na rafiki zake wanasukuma gari aina ya Toyota Starlet ya mwaka 1988 ambayo imeharibika na hivyo wanaisukuma ili kujaribu kuiwasha tena. Abdullahi amekuwa akijifunza jinsi ya kutengeneza magari katika gereji hiyo kwa muda wa miaka mitatu iliyopita. Na basiri, na bakuwa, na Abdulahi anasema anafahamu jinsi ya kutengeneza power steering, redio kwenye gari na kuishtua gari ili iwake. Mara nyingi inakuwa nimechoka sana kutokana na kazi hiyo, kwa vile nakuwa nafanyia kazi hiyo nje kwenye jua wazazi wa Abdulahi hawana uwezo wa kumhudumia yeye na ndugu zake sita, lakini anashukuru kuwa ameweza kuwa na uwezo wa kuisaidia familia yake. <tiple> <tiple> Nalipwa ujira wa dola moja kwa siku, anasema Abdulahi, ninapoipata pesa hiyo siitumii na kwenda na kuiweka katika kasha langu la akiba ili niweze kuitumia pale ambapo nitakuwa na ihitaji kuna zaidi ya wavulana ishirini walio na umri wa chini ya miaka kumi na nane wanaofanya kazi katika gereji mbalimbali mbali za kutengeneza magari. Wengi wao hawaendi shule, na hivyo badala yake wanafanya kazi hiyo kwa siku nzima kama mafundi wanafunzi. Waajiri wao wanasema watoto hao hawalazimishi kufanya kazi kwa nguvu. Wanasema wanaohudumia vizuri watoto hao kama vile ni watoto wao wa kuwazaa wenyewe. Alaba Omoori anaelezea zaidi. When we close we give them some change tunapofunga tunawapa pesa kiasi angalau ya kuweza kununua chakula na sabuni kwa ajili ya kufua nguo zao, ambazo zitawasaidia kimaisha, badala ya kukaa nyumbani na hawana chochote cha kufanya, wajiingize katika mchezo mbaya au wazurure kuokota vitu kutoka kwenye mapipa ya taka. Hapa tunawatia moyo ili nao pia wawashawishi wenzao kuja hapa na kujipatia kiasi kidogo cha pesa kwa kufanya kazi, kwa sababu kazi ni nzuri. Chini ya kilomita tatu kutoka kwenye gereji hiyo watoto wengine kama Abdul Mutalif na kaka yake Yusuf inawalazimu kuombaomba mitaani ili kuweza kupata mahitaji yao ya kila siku. Bahati mbaya, katika sehemu hii ya dunia na kiwango like cha kutojua kusoma na tamaduni za kimila, masuala ya dini ni baadhi ya sababu ambazo kwa hakika zinaathiri sana utekelezaji mzuri wa sheria ya haki za mtoto nchini Nigeria. "Kwa kweli sitaki kuomba," Abdul anasema. "Natamani ningekuwa na pesa kiasi ili ninunue peremende na chokleti niweze kufanya biashara." Mwaka elfu mbili na tatu Rais Obasanjo alitia saini sheria ya haki ya mtoto ili kulinda maslahi na haki za mtoto wa Naijeria, lakini mtaalamu wa kisheria Ibrahim Carson anasema kuna vigezo vingi ambavyo vinazuia sheria hiyo kuimarishwa. Shirika la kimataifa la kazi duniani ILO linasema kiasi cha asilimia 43 ya watoto nchini Nigeria wanahusishwa na aina mbalimbali mbali za ajira kwa mtoto, licha ya maazimio ya kimataifa kupiga marufuku. Wataalamu wanasema mpaka marufuku hiyo itekelezwe kikamilifu, watoto wengi nchini Nigeria hawatakuwa na uwezo wa kufurahia utoto wao. Shukran, Hadija Riyami, na makala hayo ya afya. Na sasa nampisha Mkamiti Kibayasi kukusomea muhtasari wa habari. Maafisa wa afya nchini China wanaripoti hakuna vifo vipya kutokana na mlipuko wa virusi vya korona katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita. Hii ni ripoti yake ya kwanza ya aina hii tangu mwezi Januari. Taasisi ya afya ya taifa ilisema leo Jumanne kwamba ilikuwa na kesi mpya 32 pekee zilizothibitishwa za COVID-19 na zote kutoka watu ambao wamerejea kutoka nje ya nchi. Waziri Mkuu wa Italy, Giuseppe Conte, anatangaza msaada wa kiuchumi wa dola bilioni 434 kwa makampuni ya aina yeyote ya Italy yanayotaabika kutokana na tatizo la virusi vya korona ambavyo vimeiathiri sana nchi hiyo. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. BMJ Muridi amesimamia matangazo haya, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Kennes Bwire. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, tunakukumbusha msikilizaji, kufuata maagizo ya maafisa wa afya. Jikinge mwenyewe, kinga jamii yako dhidi ya korona. Uwe na usiku mtulivu.