Ni saa 8 mchana katika studio ya sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa 3 usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia, msomaji ni mimi Patrick Ndwimana. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ambaye alikutwa na virusi vya korona wiki moja iliyopita leo amesalia hospitali ili kufanyiwa vipimo zaidi baada ya kuendelea kukabiliwa na homa kali. Ofisi yake imesema tahadhari kuhusu afya ya waziri mkuu inaendelea na bado inaendelea kuongoza serikali. Uingereza jana, Jumapili, imeripoti zaidi ya vifo mia sita kutokana na janga la korona. Maeneo mengine ya Ulaya yamepata afueni baada ya kuathiriwa vibaya na virusi vya covid-19 kwa muda wa wiki kadhaa, na kupelekea serikali za mataifa hayo kuchukua hatua za kufunga shughuli zote ili kuziwia kusambaa kwa ugonjwa huo. Italy na Spain zimeripoti idadi ndogo sana ya vifo vya kila siku pamoja na maambukizi mapya. Hapa Marekani, majimbo ya Oregon na Washington yamesema yatatuma vifaa vya kusaidia wagonjwa kupumua kwenye jimbo la New York ambalo limetaabika sana kuliko majimbo yote ya Marekani. Waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe amesema atatangaza hali ya dharura ya siku 30 katika baadhi ya maeneo ya nchi ili kukabiliana na ongezeko la maambukizi ya korona. Waziri mkuu ametamka nia ya yake hiyo leo katika hotuba iliyopitishwa kwenye televisheni baada ya kukutana na timu maalum iliyoundwa kukabiliana na mlipuko huo. Abe amesema anatarajia kutangaza rasmi amri hiyo kesho Jumanne, ambayo inahusu mji wa Tokyo na wilaya zingine sita, mkiwemo mji wa bandari wa Osaka. Ameongeza kuwa serikali yake itatenga kitita cha dola bilioni 990 ili kuchochea uchumi ulioangamizwa na janga la korona. Na huko Singapore, serikali imewaamrisha wafanyakazi wahamiaji kuwekwa katika hali ya karantini baada ya idadi ya maambukizi kuongezeka katika mabweni mawili ya wahamiaji. Hapo jana serikali iliripoti kwamba kuna watu 120 walioambukizwa katika mabweni hayo ambayo ni makazi ya raia wa Bangladesh na nchi za kusini mwa Asia. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu Marekani Washington DC. Wizara ya mambo ya nje ya Tanzania imekanusha ripoti ya Baraza la Haki za Binadamu la Umoja Mataifa ambalo lilisema serikali ya Tanzania inaendelea kuvunja haki za binadamu wakati taifa hilo la Afrika Mashariki likielekea kwenye uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Kulingana na gazeti la The East African, katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje Wilbert Ibuge amesema katika taarifa kwamba ripoti ya baraza hilo la Umoja Mataifa ya tarehe 17 Machi imeegemea upande mmoja, ina madai yasiyokuwa na msingi na pia inachafua sifa kima ya kimataifa ya Tanzania na inaingilia uhuru wa taifa. Baraza la haki za binadamu hivi karibuni limelaani hukumu iliyopewa viongozi wengi wa upinzani nchini Tanzania kwa tuhuma za uchochezi na kufanya mikutano kinyume cha sheria, ikisema huo ni uthibitisho mwengine wa kukandamiza wapinzani na kuhujumu uhuru wa kutoa maoni. Irani kamwe haitoiomba Marekani msaada wa kupambana na ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Abasi Musavi amesema leo kiongozi mkuu Ayatola Hamenei ametupilia mbali pendekezo la Washington kuipa Irani msaada wa dharura wakati taifa hilo likiathiriwa vibaya na janga la korona, ambapo zaidi ya vifo elfu tatu na mia saba na maambukizi ya watu elfu sitini na mia tano vimeripotiwa kulingana na takwimu za leo Jumatatu. Musavi amesema katika mkutano wa waandishi wa habari kwamba Irani haitoiomba Marekani hata siku moja msaada wa kupambana na mlipuko wa korona, bali Marekani inatakiwa kuiondolea Iran uchumi ambavyo ni kinyume na sheria. Raia watatu wa China waliokuwa wanafanya kazi maeneo ya migodi huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo waliuawa katika shambulizi la watu wenye silaha. Shirika la habari la serikali la China Sinjua limeripoti leo likinukuu balozi wa China nchini DRC. Kulingana na ripoti ya shirika hilo, shambulizi hilo lilitokea Jumamosi katika mkoa wa Ituri unaopakana na Uganda. Lakini ripoti hiyo haikusema ni mgodi upi ulioshambuliwa wala ni kampuni ipi ya china iliyokuwa inaendesha shughuli kwenye mgodi huo. Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo ni mzalishaji mkubwa wa madini ya kobalt ulimwenguni, ikiwa ni kiungo muhimu kwa utengenezaji wa betri za magari. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, katika matangazo yetu haya ya Kwa Undani ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani basi tunaangalia hali ya virusi vya korona kote ulimwenguni. Tutaangalia Marekani hapa hali kadhalika, hali jinsi ilivyo hivi sasa kwa mataifa ya Ulaya na vilevile vile, e, tutaangazia ukanda wa Afrika Mashariki na Afrika kiujumla ya nini hasa kinachoendelea. Ni kwa undani ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, ambapo kama kawaida huwa tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi, na hivi sasa ulimwenguni kote swala kubwa kabisa ni kusambaa kwa virusi uh, vya korona ambapo mpaka hivi sasa maelfu ya watu wameshapoteza e, uhai huku e, mamia ya e, maelfu tayari wamekwisha ambukizwa. Ninaye kukaribisha katika kipindi hiki mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam karibu katika uh, kwa undani hivi sasa ambapo tunakukaribisha e, kama nilivyokuambia katika vidokezo vyetu, ni kwamba leo tunaangalia hali ya korona hivi sasa, uh, kote ulimwenguni, ambapo kwa takwimu zilizopo mpaka hivi sasa, uh, watu zaidi ya milioni moja, uh, na laki tatu na elfu mbili na mia nne, uh, wamesha ambukizwa uh, virusi hivi vya korona. Vifo ambavyo vimeshatokea ulimwenguni kote ni jumla ya watu sabini na moja elfu mia tisa hamsini na nane na idadi hii, msikilizaji wangu, inaweza ikapanda muda wowote ule. Kwa hiyo tunaweza kusema kwamba watu zaidi ya sabini na moja elfu ama sabini na mbili elfu e, mpaka mwisho wa siku ya leo wanatarajiwa kupoteza maisha kutokana na virusi hivi uh, vya korona kote ulimwenguni. Lakini wale ambao wameshapona virusi hivi e, wanaelezwa kuwa ni watu Uh, zaidi ya laki mbili na sabini na tatu elfu kote ulimwenguni, kama ilivyo uh, kuwa wiki iliyopita. Marekani bado inaendelea kuandikisha E, maambukizi mengi zaidi ambapo kwa siku hii ya leo mpaka muda huu tunavyozungumza zaidi ya watu uh, alfu tatu na mia sita wamekwisha ambukizwa kwa siku hii ya leo tu na kuandikishwa kama uh, maambukizi mapya nchini Marekani. Lakini kiujumla, Marekani yenyewe hivi sasa ina uh, jumla ya wagonjwa uh, laki tatu arobaini elfu mia tatu sabini na moja, na idadi hii inaweza kuongezeka, lakini ukumbuke kwamba uh, uh, maambukizi haya ama idadi hii inajumuisha vilevile na wale ambao tayari wameshapona na kupoteza maisha, lakini kile ambacho uh, kinaonekana mpaka hivi sasa watu ambao wamepoteza maisha nchini Marekani ni zaidi ya watu alfu tisa uh, na mia saba, na mpaka muda huu ambapo tunazungumza uh, nawe hapa majira ya mchana Marekani uh, vifo ambavyo vimeandikishwa vya Marekani ni watu tisini na nne kwa upande wa Uhispania yenyewe hivi sasa ina wagonjwa zaidi ya laki moja na thelathini na tano elfu na hii leo tu yenyewe ikiwa uh, imeandikisha wagonjwa zaidi wapya 3386 uh, na ikumbuke kwamba Uhispani hivi sasa imeipita Italia ambayo ilikuwa ikiwa katika nafasi ya pili baada ya Marekani kwa kuwa na idadi kubwa ya wale watu ambao wameambukizwa virusi vya korona kwa hii leo tu. Mpaka hivi sasa tunavyozungumza, uh, idadi ya vifo nchini Uhispania ni watu 13160 9 huku vifo vya leo tu ikiwa ni jumla ya watu 528 wameshapoteza maisha. Italia yenyewe iko katika nafasi ya tatu ikiwa na wagonjwa 132547. E, na kwa leo tu e, maambukizi mapya ambayo yameandikishwa nchini Italia ni watu 3599. Uh, na idadi hii inaweza ikapanda kwa wakati wowote wa Uh, idadi ya vifo kwa Italia ikiwa ni zaidi ya watu kumi na sita elfu na mia tano na kwa siku ya leo Itali ikiwa imeandikisha uh, vifo vya watu 636, lakini kumbuke kwa siku ya jana eh, mataifa yote haya ambayo yana maambukizi mengi yani Umarekani, Uhispania uh, na Italia yaliandikisha vifo vichache ukilinganisha na siku zilizopita, na wataalamu wanaendelea kuomba kwamba hali hii iendelee kuwa hivi hivi eh, kwa sababu Uh, ndivyo ubashiri unavyoonyesha kwamba ikifikia idadi kadhaa uh, basi maambukizi na idadi ya vifo vitaanza kupungua na pengine hali kurudi shwari na dunia y kurejea katika hali yake ya kawaida. Lakini Ujerumani vilevile na yenyewe inaongeza maambukizi kwa kasi kabisa ikiwa na takriban uh, wagonjwa Laki moja na alfu moja eh, na themanini na tisa mpaka hivi sasa, kwa siku ya leo ikiwa imeandikisha zaidi ya wagonjwa mia tisa na sitini uh, vifo mpaka hivi sasa vya Ujerumani vikiwa ni watu alfu moja uh, na mia sita kumi na mbili, na kwa siku ya leo kwa mujibu wa taarifa zilizotokea ni kwamba vifo uh, ambavyo vimetokea eh, leo ni ishirini na nane. Jiji la New York hapa Marekani ndiyo jiji ambalo kwa kweli linaonekana kuwa lenyewe liko katika hali ngumu kwelikweli kwa sababu nusu e, takriban nusu ya maambukizi na vifo vilivyotokea hapa Marekani vinatokea e, hapa Marekani, ambapo wakati miji mingi duniani ikiwa imebaki mitupu kutokana na amri ya kutotoka majumbani e, maambukizi ya jiji la New York yameendelea kuongezeka, ambapo Marekani ya mashariki e, ni siku ya thelathini tu tangu mgonjwa wa kwanza alipogundulika kutokana na virusi vya korona ambapo gavana wa New York Andrew Cuomo anaendelea eh, kupambana na hali ngumu ambayo imelikumba jimbo lake, ambapo mpaka hivi sasa kuna hospitali za dharura ambazo zinajumuisha wataalam kutoka kwa serikali kuu, uh, na si wataalamu kutoka katika jimbo la New York ambao wamekwenda kuwahudumia uh, wagonjwa, halikadhalika na kuweka hali eh, ya kuweka mazingira ya kupunguza idadi ya vifo. Lakini kumbukwe kwamba New York ni jimbo la Marekani ambalo limeathiriwa vibaya zaidi eh, ambapo mambo yanaendelezwa, lakini katika hali ambayo bado imeendelea kusikitisha watu zaidi eh, ilitangazwa na lile jopo la White House yani Ikulu ya Marekani kusimamia corona ambapo ilieleza wazi kwamba tutarajie vifo vingi zaidi. Mwenzangu mkamitiki basi alizungumza na Dr. Frank Minja ambaye yeye anatokea katika hospitali ya Chuo Kikuu cha Yale eh, katika jimbo la Connecticut hapa Marekani, na katika kumuuliza kwa nini ubashiri eh, wa Dr. Fauci ambaye anaongoza taasisi ya hapa Marekani ya magonjwa ya milipuko ali hadharisha kwamba wiki mbili zijazo hali kadhalika hali itakuwa mbaya zaidi. Daktari Minja, hebu tueleze kwa nini hili wataalam wanazungumza hili? uh, uh, iko hi kweli ni uh, taarifa ambazo tumekuwa uh, tukijipanga nazo kwa muda mrefu. Kama unavyoelewa katika ugonjwa huu uh, baada ya maambukizi ninachukua takriban siku kumi uh, mpaka kumi na nne ili kuonyesha zile dalili hasa hasa kwa wale ambao watapata dalili ambazo zitapelekea kwa wao kwenye kwenye hospitali. Kwa hiyo huu mlipuko ambao unategemewa kwamba utatokea katika hizi wiki mbili zinazokuja ni kutokana na maambukizi ambayo ilifanyika uh, wiki mbili zilizopita. Uh, nadhani hiyo ndio kwamba wao uh, wamepelekea kuwa na huo utabiri, na kadri siku ambazo zimekaribia mpaka hapo walipotangaza, tumeona kabisa kwamba idadi wa ya wagonjwa imeendelea kuongezeka, idadi ya vifo uh, nayo imeendelea kuongezeka. Kwa hiyo kiasi uh, kikubwa hospitali na mifumo ya kiafya ndio inajitahidi zaidi katika kuongeza uwezo wa kihospitali, wedha ni kuongeza vitanda, kuongeza mashina za kupumulia uh, pamoja na kuwaita madaktari wengine na wauguzi wengine labda ambao walikuwa wamestaafu, nao wanaitwa kujiunga kwenye mstari wa mbele, na pia hata wanafunzi wa mwaka wa mwisho Uh, wa shule za udaktari nao wameitwa waingie nao mstari wa mbele. Wengi wao walikuwa wahitimu mwezi wa sita, lakini wameruhusiwa kuhitimu mapema ili waingie nao mstari wa mbele kusaidia ili wimbi la wagonjwa ambao tunalitegemea litakuwepo katika hizi wiki mbili. Uh, nam shukran na kabisa uh, Dr. Minja kwa uh, kutueleza hayo lakini mpaka hivi sasa uh, ikumbuke kwamba New York imepokea meli yenye vifaa alfu moja vya kusaidia kupumua uh, siku ya Jumamosi kutoka Uchina, ambapo mahospitali yamekuwa yakomba vifaa vya kupumulia kwa ajili ya wagonjwa na vifaa vya kujilinda ambavyo madaktari na wafanyakazi wa afya wanavaa ili kuepusha kusambaa maradhi eh, kati yao na wagonjwa. Ikumbuke kuna wataalam kadhaa wa afya, madaktari na wauguzi, tayari wameshapoteza maisha, wengine hivi sasa wakiwa bado wako vitandani wakiugua uh, virusi hivi vya korona walivyoambukizwa wakati wakiwahudumia uh, wagonjwa wao. Nimezungumza na Dr. uh, David Monda ambaye yeye yupo E, katika jiji la New York e, na amekuwa mkazi wa hapo a, na atueleze hali halisi jinsi ilivyo, lakini kwanza tunataka kufahamu, a, kwa kile ambacho kinaonekana kwa Marekani kiujumla. Dr. Monda, hebu tueleze hali jinsi inavyokwenda na namna serikali kuu ya Marekani inavyolishughulikia swala hili. Je, Marekani inafanyaje kabisa katika kuangazia swala hili? Mimi nafikiria kwa wakati huu Marekani eh, imefika kiwango cha sintofahamu kati ya serikali kuu Washington na majimbo. Hivi karibuni ni kama mikakati ya kuweza kudhibiti hali hii ya corona eh, virus imepigwa na hizi changamoto kati ya bwana Trump kwa upande mmoja na magavana wa majimbo. Kwa hivyo, ingawa kuna shughuli tofauti tofauti za kuweza kudhibiti hali hii ya ongezeko la idadi ya walioambukizwa na virusi vya korona, uh, inaonekana ya kwamba inaelekea uh, uh, kiwango cha kisiasa ambapo kuna hali ya sintofahamu kati ya uh, Bwana Trump anayesema ya kwamba korona, huwa viwango vya kuambukizwa vya uh, korona huwa vitapungua uh, mwezi ujao, na upande wa majimbo, kwa mfano huku New York, ambapo gavana anasema ya kwamba uh, maambukizi yanaendelea kuongezeka mara tatu kila kukicha. Shukran kabisa uh, Dr. David Monda kwa kutueleza hayo uh, kutoka hapo uh, jijini New York. Ikumbukwe kwamba barani Afrika, E, nchi ya Afrika Kusini hivi sasa yenyewe inaendelea kuwa kama nchi iliyopata maambukizi mengi zaidi ya virusi vya korona uh, ambapo imekuwa ikifanya juhudi mbalimbali, mmojawapo ikiwa ni kuwazuia watu e, kutotoka majumbani mwao, na suala hilo limekuwa likifanyika hata kukusanya wale ombaomba omba, ama wale wazururaji, watu wasiokuwa na makazi maalum, kuhakikisha kwamba e, hali hiyo basi inapungua na kuzuia maambukizi mapya katika hali ambayo imekuwa ikiendelea hivi sasa. Uh, shirika la afya ulimwenguni WHO lilitangaza majuma mawili yaliyopita kwamba wiki mbili tatu zijazo e, bara la Afrika linaweza kushuhudia hali mbaya kabisa ya maambukizi ya kuongezeka. Afrika kusini yenyewe tu mpaka hivi sasa ina jumla ama ina zaidi ya watu walioambukizwa virusi vya korona elfu moja na mia sita ambapo mpaka hivi sasa vifo vilivyotokea nchini humo ni watu kumi na moja tu, lakini katika hali nyingine, mataifa ya Afrika Mashariki hivi sasa na yenyewe bado yanaendelea kukabiliana na kushuhudia maambukizi mengi zaidi yakitokea. Hii leo taifa e, la Kenya limetangaza wagonjwa kumi na sita zaidi e, na kufanya idadi ya watu ambao wamepata maambukizi haya e, wakiwa ni Uh, 158 mpaka hivi sasa. Vifo vipya kwa siku ya leo mpaka hivi sasa tunavyozungumza ni watu wawili ambao, ambao wamepoteza maisha, na kwa ujumla vifo ambavyo vimetokea nchini Kenya ni watu sita, lakini nchi nyingine ya Afrika ya Mashariki ambayo na yenyewe imeandikisha maambukizi mengi ni nchi ya Rwanda ambayo mpaka hivi sasa uh, ina wagonjwa 104 na, na hakuna mtu hata mmoja ambaye amepoteza maisha uh, lakini kwa siku ya leo mpaka hivi sasa hakuna uh, kilichotangazwa kama kuna maambukizi zi mapya zaidi. Uganda yenyewe inaendelea vilevile kuongeza idadi ya wale ambao wameambukizwa virusi vya korona ikiwa na jumla ya wagonjwa hamsini na wawili e, mpaka hivi leo huku nchi inayofuata nyingine ya Afrika Mashariki ni Tanzania ikiwa na jumla ya wagonjwa ishirini na wanne ambapo hii leo eh, wagonjwa wawili wametangazwa na jana wawili, jumla ikawa na wagonjwa wanne, ambapo mpaka hivi sasa kifo ni kimoja, uh, nchini Tanzania. Lakini kwa taifa lingine la Afrika ya Mashariki eh, taifa la Burundi lenyewe linaendelea kuandikisha uh, uh, maambukizi ya watu watatu uh, mpaka hivi sasa. Huku taifa la Sudan Kusini ambalo lilikuwa halina mgonjwa hata mmoja uh, na lenyewe mwishoni mwa juma lilitangaza kupatikana kwa uh, virusi hivi uh, vya korona ambapo uh, kwa hali jinsi ilivyo, kwa maana hiyo mataifa yote ya Afrika Mashariki yana uh, Uh, wagonjwa wa virusi vya ukimwi. Lakini kwa siku ya leo, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametangaza eh, marufuku ya kuingia na kutoka katika kaunti za Nairobi, Kilifi, Kwale pamoja na Mombasa, eh, huku idadi ya maambukizi ikiwa inazidi kuongezeka kama tulivyoeleza hapo uh, awali, visa kumi na sita vikiwa vimetokea uh, zaidi. Sasa tuungane na mwanahabari wetu wa Kenya Kennedy Wandera, tueleze kile ambacho kipo uh, nchini Kenya. Kenya inaendelea kuripoti idadi nyingi ya maambukizi ya virusi vya korona na Jumatatu imetangaza maambukizi mapya watu 16 na kufikisha jumla ya idadi ya maambukizi nchini Kenya kufikia 158. Vifo vya watu wawili vimetangazwa na kufikisha jumla idadi ya watu waliofariki kutokana na maambukizi ya virusi vya korona kufikia kufikia sita. Mpaka sasa waliojinasua kutoka katika maambukizi ya virusi hivi ni watu wanne. Tahadhari imewekwa ya kuhusu maambukizi ya ndani kwa ndani, yaani watu wanaoambukizana wenyewe kwa wenyewe, wala si maambukizi kutoka kwa watu waliosafiri nje ya nchi, na hili hili linaonekana kuipa serikali wakati mgumu. Hadi Jumatatu watu 4277 wamefanyiwa vipimo vya afya kubaini wapo wana maambukizi ya virusi hivyo. Kati ya hawa ni hao 158 waliopatikana na maambukizi. Maelfu bado wangali kwenye karantini. Wengine waliowekwa kwa kipindi cha lazima cha siku 14 wamekamilisha kipindi hicho, lakini serikali inaeleza kuwa hawawezi kuondolewa baada ya kuibuka ripoti kuwa kulikuwa na ueneaji wa maambukizi katika karantini hizo. Kwa hivyo watasalia hapo kwa siku nyingine 14. Na Rais Uhuru Kenyatta amehutubia umma Jumatatu, akisistiza kuwa serikali yake hailichukuli janga hilo kimzaha au kwa wepesi. Hivyo basi, ameweka marufuku na maelekezo kadhaa kwa raia wake. Bwana Kenyatta ametangaza marufuku ya kuhusu usafiri wa watu wa aina yote kuingia au kutoka miji ya Nairobi, Mombasa, Kilifi na Kwale kwa kipindi cha siku ishirini na moja. Marufuku hiyo inaanza kutekelezwa mara moja jijini Nairobi na itaanza kutekelezwa Mombasa, Kilifi na Kwale kuanzia Jumatano wiki hii. Na ilikuwa kinga wa Kenya. Zaidi, Rais Kenyatta ameagiza Benki Kuu ya Kenya kuweka katika matumizi shilingi bilioni mbili zinazotokana na visa vya ufisadi kuwapa raia wake katika miji huduma muhimu kama maji na stima. Pia sasa raia wote wa Kenya wanatakiwa kuvaa maski au barakoa katika maeneo yote ya umma ili ligongo. Ni hayo tu kutoka Nairobi. Naam, shukran kabisa, uh, Kennedy Wandera eh, kwa kutueleza hayo ambayo yamejitokeza hapo Uh, nchini Kenya kwa siku hii ya leo. Lakini tukiendelea kuangazia uh, sehemu nyingine uh, taifa la Tanzania kupitia waziri wake eh, wa afya Umi Mwalimu hii leo ametangaza uh, wagonjwa uh, wawili kuongezeka kwa siku ya leo na wawili kwa siku ya jana ambao walipatikana katika visiwa vya Zanzibar. Kwa maana hiyo wagonjwa wapya wanne na kufanya idadi uh, ya wagonjwa wa Tanzania uh, kufikia ishirini na wanne na, wa na katika taarifa ambayo imetolewa, miongoni mwa wagonjwa wapya hao uh, wa Tanzania Bara ni mwanaume mwenye asili uh, ya Tanzania ambaye ana umri wa miaka arobaini na moja. Uh, na vilevile vile, uh, mtu mwingine ambaye alitajwa ni raia wa miaka 35 wa Tanzania eh, ambaye ni mfanya biashara katika mkazi wa jiji eh, la Dar es Salaam, jiji ambalo lina idadi kubwa ya watu kuliko jiji lolote lile katika ukanda eh, ama mataifa ya Afrika ya Mashariki. Katika hali hiyo ambapo hivi sasa Tanzania inachukua juhudi mbalimbali eh, tupate kusikia kutoka kwa mwanahabari wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali. Hebu tueleze Dina Chahali, uh, taarifa za hapo zinaeleza nini juu ya tangazo la leo la Waziri wa Afya umi Mwalimu, akitueleza kwamba idadi ya wagonjwa wa virusi vya korona inaongezeka nchini humo. mpaka leo jioni Tanzania ilikuwa na wagonjwa ishirini na nne waliothibitika kuwa na ugonjwa wa homa ya mapafu Covid 19 ambapo watatu kati yao wamepona na kuruhusiwa kutoka hospitali, mmoja amefariki dunia na wagonjwa ishirini wanaendelea kupatiwa matibabu. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amejieleza leo bunge mjini Dodoma kuwa serikali imeendelea kuwafuatilia watu mia sita themanini na watano waliokutana na wagonjwa hao, ambapo watu mia mbili themanini na tisa wamemaliza siku kumi na nne za kufuatiliwa na vipimo vyao vimethibitisha kuwa hawana maambukizi ya virusi vya korona. Watu wengine 396 waliobaki wanaendelea kufuatiliwa ili kujiridhisha iwapo hawana maambukizi ya virusi vya korona. Waziri mkuu amesema hatua zinazochukuliwa katika kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona ni pamoja na kufanya ukaguzi, yaani screening, kwa wageni wote wanaoingia nchini kutoka nje ya nchi pamoja na kuwaweka katika uangalizi kwa siku kumi na nne. Amesema ndege zimezuiliwa kufanya safari za nje. Wamezuia wafanyakazi kwenda nje ya nchi, wanaimarisha mipaka sambamba na kuhakikisha wasafiri wote wanaoingia nchini wanalazimika kuwekwa chini ya uangalizi wa lazima kwa siku kumi na nne kwa lengo la kudhibiti mienendo ya wasafiri hao chini ya ulinzi wa masaa ishirini na nne. Waziri mkuu amesema kutokana na umuhimu wa kuwatenga watu wanaofuatiliwa, serikali imeagiza mikoa yote hapa nchini itenge maeneo maalumu kwa ajili ya uangalizi na kujiridhisha iwapo hawana maambukizi. Akielezea hatua mbalimbali mbali ambazo zinachukuliwa na serikali hivi sasa, waziri mkuu amesema serikali inaimarisha ina maabara mbalimbali mbali nchini ili ziweze kutoa huduma za upimaji, ikiwemo maabara zilizopo kwenye mikoa ya Arusha, Dodoma, Kigoma, Mbeya, Morogoro, Mwanza, Pwani na Tanga. Waziri mkuu amesema Tanzania inaendelea kushirikiana kwa karibu na shirika la afya duniani WHO, jumuiya ya afrika mashariki na jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika Sadek katika kuweka mikakati ya pamoja ya kuimarisha mapambano dhidi ya ugonjwa huo wa homa kali ya mapafu Covid-19, na kwamba itaendelea kufanya tathmini kuhusu changamoto zinazoweza kusababishwa na ugonjwa huo na namna ya kuzitatua. Nam shukrani kabisa uh, Dina Chahali, kwa kutueleza hayo yanayoendelea hapo nchini Tanzania. Basi hivi sasa tuelekee nchini uh, Rwanda e, Rwanda ambayo yenyewe vilevile imeweka marufuku ya watu kutotoka majumbani e, na mpaka hivi sasa ikiwa ni nchi ya pili iliyoandikisha maambukizo mengi zaidi katika mataifa ya Afrika Mashariki, ikiwa na wagonjwa mia moja na nne, uh, licha ya kwamba haijaandikisha uh, kifo hata kimoja. Rwanda imekuwa ikifanya juhudi mbali mbali ikiwemo kuwapatia watu vyakula, lakini kuna juhudi nyingine zinazoendelea zinazofanywa na serikali ya Rwanda. Na huyo hapa ni mwanahabari wetu wa kutoka Kigali, Silvanus Karimera. Hebu tueleze kile ambacho kinaelezwa hapo nchini Rwanda juu ya virusi hivi vya korona na juhudi zinazochukuliwa. Naam, kwa ujumla kinachoendelea ni kwamba taarifa zinazosikika hapa na pale ni watu kuendelea kukaa majumbani na habari za ka, mpya kabisa ni kule kuachiwa kwa watu wanne ambao wamepona kabisa, na kuna tetesi kwamba yumkini wakapatikana watu wengine watakaoachiwa. Lakini usiku wa kuamkia leo walipatikana watu wengine wawili ambao walikuwa na virusi vya korona na kuifanya idadi jumla ya wagonjwa wa korona nchini Rwanda kufikia watu mia moja na wanne. Sasa ukiwaacha hao wanne walioachiwa, wa, uh, walioachiwa kutoka hospitali, basi wanasalia ni watu mia moja uh, wenye virusi vya korona hapa nchini Rwanda. Kwa hiyo kitu kingine ambacho kinazunguka kinaendelea sasa hivi ni, ni ule mchakato wa kwa sababu usiku wa kuamkia leo a, ofisi ya waziri mkuu ilitoa tangazo ambalo linasema kwamba serikali imeamua kwamba wafanyakazi wa serikali kuanzia ngazi ya mawaziri, makatibu wakuu, manaibu waziri, wakurugenzi wa mashirika ya serikali pamoja na viongozi wengine, kwa mujibu wa tangazo hilo, hawatapokea mshahara wao wa mwezi huu wa nne, yani mwishoni hawatapokea mshahara wa mwezi wa nne, mshahara mzima, kila mtu na wakasema kwamba pesa hiyo itaelekezwa katika vitendo vya kuwasaidia uh, wananchi ambao hawana chakula, kwa sababu kama unavyojua, tarehe ishirini na nane uh, mwezi uliopita watatu, rais Kagame alianzisha mchakato wa kuweza kuwasaidia wananchi ambao uh, walikuwa hawana chakula na ambao awali walikuwa wanategemea kupata chakula uh, wakati wa kutoka zao nje kufanya kazi, kwa mfano vibarua na watu wengine wana ajira ambazo ni za, ni za kudumu. Kwa hivyo, kitu kinachoendelea sasa hivi ni kuhakikisha kwamba Uh, ndio taarifa kwa kweli, tunachokisubiria ni jinsi gani watatekeleza agizo hilo na kadhalika na kadhalika, na mchakato unaoendelea ni kuweza kuwapa chakula hawa watu ambao uh, hawajiwezi katika maeneo mbalimbali. Naam, shukrani Silvanus Karimera. Lakini kwa taifa la Uganda eh, lenyewe linaendelea uh, kuandikisha Uh, wagonjwa kama nilivyogusia hapo, licha ya kwamba Rais wa uh, taifa hilo Yoweri Museveni alitangaza uh, juhudi mbalimbali ama mikakati mbalimbali mbali ambayo ilikuwa uh, ikiwa na lengo la kupunguza haya maambukizi, ambapo juma lililopita kupitia matangazo ya televisheni alisema kwamba uh, wagonjwa wote uh, ambao wamekutwa na virusi hivyo wako uh, karantini, na wengi wao wametokea mataifa ya nje. Lakini mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran za dhati kwa wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo. Nikutakie kila laheri, shukran kwa kuwa nami na nikutakie uh, jioni njema. Kikubwa, fata ushauri wa madaktari, kaa nyumbani kama huna jambo la msingi la kwenda nje ama nyingine. Shukran kwa kuwa nami na usikosi kujiunga nasi kesho katika matangazo mengine ya kwa undani.