Kutoka studio 15, hii ni VOA Express nam namnam nam. popote ulipo, karibu sana kwenye VOA Express ikiwa ni Jumatatu poa sana, nikiamini kwamba mwishoni mwa wiki ulikuwa vizuri, huku ukiendelea kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi ya virusi vya Korona. Basi karibu sana studio zetu hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Karibu msikilizaji kwa matangazo haya ya takriban dakika 30 ambapo kama ilivyo ada tumekuandalia mambo mazito mazito, mambo chungu nzima, ikiwa ni pamoja na habari za hivi punde kabisa eh, kuhusu ugonjwa wa COVID-19. Tutakupatia muktasari wa hali ilivyo duniani na pia tutakwenda moja kwa moja hadi huko barani Afrika kusikia mambo yalivyo kwenye show hivi leo. Pia kama kawaida, msikilizaji, tutakuwa na kikao chetu cha barazani, tusikie ni nini kinachosemwa kuhusu mada ya leo. Hali kadhalika tutaangazia habari gushi zinazosambazwa mitandaoni kuhusu ugonjwa wa korona, ikiwa ni pamoja na watu wanaodai kwamba wanatiba. Basi ni vizuri ukae nasi hadi wakati huo msikilizaji, na pia tutakuwa na swali la leo na vilevile yavumayo mitandaoni kwa hivyo utaona kwamba show ya leo imeshona kweli kweli kama wanavyosema baadhi ya wakenya wenzangu. Lakini kabla ya tujasikia yote hayo, kwanza kabisa tupate update ya kimataifa uh, ikiletwa kwako hapa na mwenzangu Harison Kamau. Kazi kwako kwa Harison. Janga la virusi vya corona limeendelea kuenea na kutatiza karibu sehemu zote za ulimwengu, wakati serikali tofauti zikichukua hatua madhubuti katika kujaribu kudhibiti hali. Kabla ya kutazama hali ilivyo katika baadhi ya mataifa ya afrika mashariki kwanza kabisa tuangalie takwimu za kimataifa kutokana na virusi hivyo. Kwa mujibu wa mtandao wa waldomita unaofuatilia takwimu za maambukizi kote ulimwenguni, watu milioni 1278654 na na wameambukizwa kufikia leo, huku idadi ya vifo ikikaribia elfu 70. Habari nzuri ni kwamba watu elfu 266968 wanasemekana kupona tayari. Tukiangazia mataifa ya Afrika Mashariki, Kenya jana Jumapili imetangaza maambukizi 16 zaidi yanayofikisha jumla ya visa kuwa 142. Licha ya amri ya kutotoka nje nyakati za usiku kuwekwa nchini humo, utafiti uliofanywa na kampuni ya kukusanya takwimu ya Infotrak umeonyesha kuwa asilimia 75 ya Wakenya wanahofia maambukizi ya korona, huku asilimia 68 wakipendekeza kufungwa kabisa kwa shughuli zote kwa muda wa wiki mbili. Miongoni mwa nchi za Afrika Mashariki ni Uganda na Rwanda pekee ambazo zimechukua hatua kama hiyo kufikia sasa. Uganda imetangaza maambukizi 52 huku Rwanda ikiwa na zaidi ya 80 Tanzania ina visa 22 Burundi naviwili ikitangaza visa vinne. Katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, visa na maambukizi vimeendelea kushuhudiwa mashariki mwa taifa hilo, hasa katika miji ya Goma, Butembo na Beni, ambazo ama ambapo inasemekana kwamba uenezi unaendelea zaidi. Basi mwishoni mwa wiki, rais wa Marekani Donald Trump ameonya kuwa katika wiki za karibuni vifo vingi vitashuhudiwa hapa Marekani, ikiwa taifa ambalo linaongoza kwa maambukizi sasa hivi kote ulimwenguni. Basi Marekani tunapozungumza, ina maambukizi 33739 na vifo 9643 vilivyotangazwa. Hispania ikiwa nayo ina ikiwa ya pili kwa maambukizi 1185 huku na 32 na, na, na vifo 1013. Italy inafuata kwa maambukizi 1128 na vifo 1508, kisha Ujerumani, China, Ufaransa mtawalia. Ripoti zinasema kuwa waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson aliyekuwa kwenye karantini nyumbani kwake kutokana na maambukizi ya kirusi hicho amepelekwa hospitalini kwa maangalizi zaidi ya kimatibabu. Na katika tukio lisilo la kawaida chui milia au taiga mmoja mjini New York amepatikana kuambukizwa virusi vya Korona wakati akiishi kwenye bustani ya wanyama ya Bronx, akiwa mnyama wa kwanza kuthibitishwa kuugua. Ni baadhi tu ya maswala yanayohusiana na maambukizi ya Korona huu bila shaka Harrison Kamau hapo amekuwa akiangazia kabisa kabisa kuangalia ni nini kinasemwa kuhusu ugonjwa huu ulimwenguni. Asante sana Harrison Kamau. Sasa tuelekee maziwa makuu. Mwandishi wetu huko mashariki mwa DRC, Oso Malivika, amenidokezea kwamba serikali ya Kongo sasa imelazimika kutenga baadhi ya miji na pia wilaya kutokana na ongezeko la maambukizi ya korona ambayo inaendelea kutikisa mji mkuu wa Kinshasa. Asubuhi ya leo, kwa mfano, miji ya Goma, Butembo na vilevile vile Beni imetengwa. Tupate mengi zaidi kutoka kwa mwandishi wetu wa Malivika. Hatimaye serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imechukua hatua mbalimbali mbali, hasa kutenga baadhi ya miji na mikoa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona ambayo inazidi kuongezeka ikiwa sasa imefikia watu 164 kote jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, 18 wakiwa wote ndio wamefariki dunia na watano wakiwa wamepata nafuu. Katika mkoa wa Kivu ya Kaskazini kukiwa tu ni watu watano ambao wamepatikana na virusi vya korona, watatu wakiwa katika muji wa Goma na wawili katika muji wa Beni. Serikali ya mkoa Kivu ya kaskazini imetenga miji ya Butembo, Beni pamoja na Goma ili wananchi wasiweze kuwasiliana na wale wa wilaya kama njia moja ya kuepusha wanavijiji kuambukizwa na virusi vya korona. Wananchi katika eneo la Beni wakiwa na wasiwasi kwa sababu wao wameteseka kwa muda mrefu na maambukizi ya virusi vya Ebola na kwa sasa korona ikiwa imeripotika mara nyingine katika maeneo yao. Patrick Matembo ni mwendeshaji pikipiki ambaye tulizungumza naye katika mji wa Beni. Taka taka kutombeva nuna ntuka juu ile ile, ile kushangala tunashangala kwa ma virusi nini koronavirusi naingia japo havadeklare vire mwisho a nini ya, ya Ebola don hapa tunakuwa afasi ya defleo virusi Ebola na virusi koronavirusi na koronavirusi. Wanawake wakiwa na uhoga hapa, nimekutana na mama mmoja mkazi masika kachurana nilijisikia mubaya. juu tuko Vatu venye, tuko na, tuko kwanza muzone ruje tukunangolelewa na bakata tunakuako ebola tena tukwako vya korona, lijisikia mbaya kufanya biashara vile vile wakishangazwa kuona kwamba miji yao ya Butembo pamoja na Beni imekatwa na hakuna tena mawasiliano. Pierre Mwimbi ni mfanyabiashara katika soko kuu ya Kilokwa mjini Beni. Ugonjwa wa Ebola unaisha sivitema, tunakia kutanisha tena madeklaretdeka ya virusi vya korona sasa. Kwa hiyo ujumbe tunaoga kubwa sana anaeta tena wakomensa, tunakosa kama tutaishi namuna gani? Beni epi mwile Angle anglais waanza tuambia vingine vitu vya kusema no, hakuna sorti ya Butembo, hakuna sorti ya Beni metenatusiewakazi wakalisha Beni, tunakosa kama tutaishi namna gani? Biashara ikiwa inaendelea, lakini watu wanaendelea kuogopana kama vile katika muji wa Goma, Butembo vile vile Beni. Hoser malivika VOA Express, Goma. Habari zilizotufikia hivi punde ni kwamba rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametoa amri ya kufungwa shughuli zote, kufungwa barabara, usafiri wa reli na anga katika miji ya Nairobi, Mombasa, Kilifi na Kwale, kuanzia leo saa moja usiku majira nyumbani. Amri hiyo ambayo imechukuliwa kutokana na ongezeko la maambukizi ya korona itadumu wiki tatu. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ambaye alikutwa na virusi vya korona wiki moja iliyopita leo amesalia hospitali ili kufanyiwa vipimo zaidi baada ya kuendelea kukabiliwa na homa kali. Ofisi yake imesema tahadhari kuhusu afya ya waziri mkuu inaendelea na bado anaendelea kuongoza serikali. Uingereza jana Jumapili imeripoti zaidi ya vifo mia sita kutokana na janga la korona. Maeneo mengine ya Ulaya yamepata afueni baada ya kuathiriwa vibaya na virusi vya Covid 19 kwa muda wa wiki kadhaa na kupelekea serikali za mataifa hayo kuchukua hatua za kufunga shughuli zote ili kuziwia kusambaa kwa ugonjwa huo. Italia na Spain zimeripoti idadi ndogo sana ya vifo vya kila siku pamoja na maambukizi mapya. Hapa Marekani, majimbo ya Oregon na Washington yamesema yatatuma vifaa vya kusaidia wagonjwa kupumua kwenye jimbo la New York ambalo limetaabika sana kuliko majimbo yote ya Marekani. Thuluthi moja zaidi ya vifo, elfu tisa na mia sita, ilivyokwisha ripotiwa hapa Marekani hadi jana Jumapili ni kutokea jimbo la New York. Korea Kusini leo imeripoti maambukizi mapya 47. Hayo yakiarifiwa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa serikali za dunia kuchukua hatua za kulinda wanawake baada ya vitendo vingi vya manyanyaso dhidi ya wanawake kuripotiwa katika kipindi hiki cha janga la korona. Bei za hisa zimeongezeka leo kwenye masoko ya hisa ya Ulaya na Asia kufuatia afueni ya maambukizi ya virusi vya korona katika mabara hayo mawili, thamani ya soko la hisa la Uingereza FTSE imeongezeka kwa karibu asilimia mbili wakati thamani ya masoko ya Ufaransa CAC 40 na Ujerumani DAX ilipanda kwa zaidi ya asilimia tatu asubuhi ya leo. Habari hiyo njema kwenye masoko ya Ulaya imetokea baada ya masoko ya Asia kufunga bei zake zikiwa juu. Soko la Japan la Nikei na lile la Australia la SNP ASX yamefunga kwa thamani ya asilimia 4.2, ikiwa ni thamani ya juu kuliko ile ya siku ya Ijumaa. Soko la hisa la Korea Kusini la Cosby limeongezeka bei kwa karibu asilimia 4 nalo, na soko la Hong Kong la Hang Seng limefunga thamani yake ikiwa juu kwa asilimia 2.2. ikiwa ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwako bmj nam, bila shaka ni wakati mwafaka kuangalia barazani, ambapo watuna kutana na kuchambua kuangalia mengi ambayo yanajiri ikiwa leo mada ilikuwa ni swali tuliouliza, kwamba unadhani madaktari na wauguzi wako tayari kabisa kuhudumia idadi kubwa ya watu endapo wataambukizwa korona? Naona mmejibwaga kwa wingi, wasikilizaji, mmejibwaga kwa wingi pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook na vilevile vile wengine wamezungumza kwa njia ya simu, na naona tu moja kwa moja twende kwake huyu msikilizaji, jina lake ni Ochieng George ambaye yuko katika maeneo ya magharibi mwa Kenya. Otieng George nimezungumza naye msikilizaji dakika chache zilizopita kwa njia ya simu nikimuuliza vipi anaona hali hiyo, na haya ndio maoni yake. Okay, mimi kwa maoni yangu naona ya kwamba hao wauguzi na madaktari hawako tayari kuweza kukabiliana na haya changamoto ya virusi vya korona, kwa maana nilisikia wakisema ya kwamba serikali haijaweza kuwasaidia jinsi inavyotakikana, hasa kuwasaidia na zile vifaa za wao wenyewe kujikinga na walitishia, walitishia hata kugoma ikiwa hawatapewa vifaa hivi. Kwa hivyo mimi maoni yangu ni kwamba U, ikiwa uh, watakosa kupewa hivi vifaa, naona watashindwa kabisa kukabiliana na virusi hivi, ikiwa vitaendelea kuenea kwa kasi zaidi, hasa katika maeneo haya ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo mimi ningependa tu kuomba uh, wale wahusika wakuu kuweza kujali hawa wauguzi na madaktari, maana hao ndio wanajeshi wetu ambao wanapigana na hii ugonjwa kabisa kabisa kabisa. Asante, asante sana BMJ Mridhi. Haya, asante sana Ochengi Georgi. Tuangalie tena sasa eh, kule mjini Nairobi, Kenya, ambako kama mnavyojua hospitali ijulikanayo kama Mbagathi eh, iliyo nje tu kidogo ya katikati mwa jiji la Nairobi, ni ambako wagonjwa wengi wa coronavirus ama, um, ukipenda virusi hivi vya corona wamekuwa wakilazwa pale au waki, wakiwekwa katika uangalizi katika hospitali hiyo, na tumebahatika kuzungumza na mwenyekiti wa hospitali hiyo, mwenyekiti wa bodi ya hospitali hiyo, e, jina lake nani? George Osewe. E, George Osewe pia anazungumzia suala hili la madaktari na wauguzi kuwa tayari e, na pia akieleza kwamba vifaa vinavyohitajika vitakuwa vya manufaa sana. Sasa hususan kwa wale ambao wameambukizwa virusi hivi, nimejua kuna problem ya ventilator iko dunia mzima, yenye ni, ni tabu sana na vile sisi watu wa Kenya tuko na ile chache na tunatumia vile wezekanavyo, despite hizi challenges zetu, unakuta hata Marekani awana hiyo ventilator, inaleta tabu, unakuta hiyo mambo imekuwa mambo kubwa sana. Sasa sisi ile tuko nayo, ile tuko nayo, ile chache tuko nayo, tunatumia vizuri tunatumia vizuri na tunatumia kwa haki, ili kila mtu mwenye amekuwa mgonjwa apate nafasi pia ya kutumia. Na juzi umeona hata watu wetu wawili walipona, wale walikuwa na hiyo Covid 19. Hiye inaonyesha madaktari wetu ni washupavu na wanafanya kazi na na moyo wote kama wazalendo wa Kenya, na pia kama na madaktari wetu, nasi tunasema wako kwa mstari wa mbele. Pia tunajaribu wapatiwe ile gia yenye wanafanya naye na wanapatiwa, na tunawashukuru sana kwa uzalendo wao na kwa unyenyekevu wao kama binadamu. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, tuko bado katika barazani, na naona litakuwa si jambo la busara iwapo tutaondoka kabla hatujaangalia ni nini wasikilizaji wetu sema kwenye mtandao ambao hakufanikiwa kuwasiliana uh, nasi moja kwa moja kwa njia ya simu. E, namwona mfano huyu Issa Hamisi anasema, hii mada mmekosea, si bora ningesema walipwe posho za maana. Maana sidhani kama kuna mfanyakazi anaweza kukataa. majanga mengi ya kitaifa wanapambana ikiwemo corona, walipwe posho zao, watu wa hospitali na mishahara mizito, ofisi zote zina likizo, wao wanapambana. Haya ni maoni yake e, Isa Hamisi. Naye huyu nani, The Richard Kambale kutoka kule Beni, DRC anasema ni vigumu sana kupata waganga wa kutosha. Ndiyo maana utasikia mambo maambukizi yanaanza kwa mtu mmoja mpaka mamia, lakini inaponyesha mtu uh, hao wawili au uh, wawili, yaani waganga ni wachache. Mtu pesa Mwanambuke anasema yuko kule Misisi eh, Katavi, Tanzania, anasema sidhani kama wataendelea kuhudumia iwa endapo wagonjwa wataendelea kuongezeka, maana hao pia watahofia kuambukizwa. Haya, msikilizaji e, naona mmeandika kwa wingi, naona muda nao unakimbia. Ni somo yake mkina John wa shule she, Shelui e, kule Singida Tanzania. Sina hakika sawasawa sawa, kama wataendelea kusaidia watu, kwa sababu hao nao pia ni binadamu wanahofu pia. Likiwepo ongezeko la wagonjwa, wanaweza kuwa miongoni mwa wagonjwa wa korona ila tumwombe Mungu atusaidie. Mwisho kabisa, uh, huyu ambaye naona anaongoza katika uh, haya yaliyosemwa kwenye mitandao anasema, uh, Ramazani Maragara, kwamba kwanza waganga ni wachache, huduma ni ndogo, na ndio maana korona inapanda kwa kasi. Haya, mwishoni waganga watakimbia. Haya, na matumaini yangu kwamba hawatakimbia Ramadhani Muragara, lakini ndo maoni yako hayo, msikilizaji e. Naona tukomee hapo katika barazani, ili tupate nafasi ya kuangazia masuala mengine. Asanteni sana kwa kushiriki kwenye barazani hivi leo. Basi wakati umefika wangoma, kama ilivyo ada ndani ya VOA Express. Uh, kamwona mwanamziki kutoka Afrika matata kabisa, Davido anasema uh, <laughs> how long yote yakifanyikia hapa Washington DC. Patangoma, pata ngoma How long basi tunaendelea tu vizuri kwenye VOA Express kwako, BMJ. Haya basi, msikilizaji, tukiachana na masala ya muziki, turejelee tena kuhusiana na ugonjwa huu ambao kama umekatalia eh, miongoni mwetu. Kwa hivyo, habari zake zitaendelea kuwepo eh, kwa muda mrefu inaonekana. Kadri vifo vinavyotokana na maambukizi ya virusi vya korona vinavyoripotiwa na maambukizi hayo kusambaa zaidi kote kote ulimwenguni ndivyo uongo na taarifa gushi na dhana potofu zinavyoendelea kusambaa kwa umma kama maelekezo na njia mbadala ya kutibwa au kujinasua kutoka kwa virusi hivyo hatari. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera amekuwa akifuatilia na ameleta vitengo kadhaa kuhusiana na suala hili lenyewe, na hapa ni baadhi ya mambo ambayo anayazungumzia kuhusu habari ghushi na vilevile potovu. Mwishoni mwa wiki jana, ripoti zimeibuka Mombasa, pwani ya Kenya, watu kadhaa wakiwapigia wengine simu kuwataka mapema asubuhi kutayarisha chai ya majani na kubugia ikiwa moto, kwamba ingeweza kuwatibu kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Waliosambaza ujumbe huo walieleza kuwa iwapo utafanya hivyo basi utaweza wakati wowote kupata ugonjwa huo, kwamba dawa ya korona ni chai ya rangi. Daktari Manuel Okunga anakariri kuwa hiyo ni porojo na haipo ithibati kuwa majani chai yanayoweza kuwa kinga dhidi ya virusi vya korona. Kweli tuliyasikia hayo, lakini vile wizara ya afya imeendelea kueleza wananchi na serikali kwa jumla kwamba tuweze kupata uh, mawaida yanayofaa kutoka kwa vyombo vya habari na vyombo vya serikali vilivyosajiliwa na serikali na ambavyo tuwajua ukweli ukweli wao. Sikia kwamba ukinywa chai ya stungi au chai ya majani chai bila maziwa unaji eti inakusaidia ina, lakini ukweli ni kwamba ingawa chai ni, ni kinywaji kizuri na tuna wale ambao tunakipenda, tuendelee kukinywa, akikuzuii kupata maradhi haya ya COVID kwa hivyo kama unapenda kunywa chai chako wewe, kunywa, lakini ujue sio kinga kwa maradhi ya COVID. Maelezo mengine yamejikita katika utumiaji wa kitunguu saumu, kwamba ni kinga na tiba tosha ya virusi vya korona. Wanaoamini haya wanaeleza kuwa ulaji wa vitunguu hivi unaweza kukuepusha milele kupatwa na maambukizi ya virusi vya korona, japo haipo ithibati ya kiafya kuhusu hii. Daktari Moses Masika anakariri kuwa hizo ni porojo tu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naona muda unakimbia kweli kweli, na kabla hatujatamatisha, uh, basi tuangalie vuma, ni nini kinavuma, ni yapi anasemwa kwenye mitandao ya kijamii uh, trending topics. Inamwona mwenzetu uh, mkamiti kibayasi yuko standby kabisa uh, tayari kukuletea kile kinachovuma mitandaoni. Kazi kwako mkamiti. Shukran sana wenzangu hapa studio kwa kunipa fursa hii ya kueleza yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii bila ya kupoteza muda basi, uh, kwenye mtandao wa Twitter kinachozungumziwa zaidi ni kutokana na Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ambaye amelazwa hospitali kwa kuwa bado anataabika na dalili za COVID-19, ikiwa ni siku kumi baada ya kugunduliwa na virusi hivyo na kulazimika kujitenga na jamii pamoja na familia yake lakini alikuwa akiendeleza shughuli zake zote za serikali kupitia video call na mpaka sasa, japo yupo hospitali, bado anaongoza nchi. Lashanda ameandika aa, kwa kweli ugonjwa bado tunasema hauchagui mtu. Na nchini Tanzania habari inayotanda ni kuhusiana na raia mmoja wa Marekani mwenye asili ya Tanzania ambaye alikwenda nchini humo aa, siku kadhaa zilizopita, lakini aliepuka karantini iliyoamrishwa na serikali kuu ya Tanzania, hivyo basi amekamatwa katika mkoa wa Dodoma. Bosco ameandika ewe Mtanzania, kwa nini basi unataka kusambaza virusi hivyo kwa wengine? Kwa nini usingejitenga ukakaa peke yako ukatulia? Lulelo amesema ah, hatujui pengine alitimiza hayo aliyotakiwa kufanya. Ema amesema kwa kweli, elimu kwetu bado ni ndogo sana, ukizingatia watu wafahamu vizuri kuhusu korona. Sem Kwambo ameandika huyu jamaa inabidi tumchunguze, nia yake ni nini? Kingine kinachozungumziwa katika Facebook ni kuhusiana na chui, mnyama mwenye miaka minne, ambaye amekutwa na virusi vya korona katika eneo la wanyama la Bronx Zoo huko New York hapa nchini Marekani. Kulingana na maafisa wa serikali kuu na wale wafanyakazi wa Bronx wenyewe wameliambia shirika la habari la, la AP kwamba inaelezwa kuwa kesi hii ni ya kwanza kujulikana ya maambukizo kwa mnyama hapa nchini Marekani. Basi Novatus ameandika ni sehemu ya maisha wetu. Kalexit ameandika hapa suluhisho ni kupatikana tu kwa dawa haraka. Catherine amesema jamani, ugonjwa huu kwa kweli utatumaliza. Naona na, na mengi sana ya kuzungumza lakini muda auruhusu, basi nirudi kwenu studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukrani kwa kuwa nami basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni VOA Express. Na tukirudi kwenye swali ambalo tuliuliza, tuliuliza, je, misaada ya mashirika ya kimataifa kwa Afrika kwa ajili ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona na athari zake itatumika vyema? Majibu yamemiminika kweli kweli kupitia mtandao wetu wa Facebook. Namwona Priskusi Anaeli Sabaya anasema anatoka kule Nzega, anasema Afrika tunapaswa kubadilika, tujisimamie wenyewe. Wazungu hawana uh, wema kwetu. Basi kidogo tujiulize, kwa nini majaribio ya wa magonjwa wanakuja huku kwetu na wanatuona kama wanyamabita jong anasema nipo Kagongo, Muleba, Karega, Tanzania. Kiukweli naona nchi husika zinapaswa kuvalia njuga Uh, jambo hilo, kama wamepokea misaada basi zinapaswa kutumika ipasavyo. Namwona huyu nani, Edward Kabamba anasema haiwezi kutumika vyema, maana tunajua Afrika kwa wajukumu iko mstari wa mbele, uh, ama kuhujumu fedha ni kwa mstari wa mbele. James Kive anasema inafaa sana kuashiria hapa, kama Kenya nyumba hadi nyumba, mlango kwa mlango, la sivyo hamna lolote. Uh, litakalowafikia wanaohitaji misaada. Te, ni miongoni mwa maoni tunaona wengi, na washukuru Kinabuchumi Egidio Jean Pere Ngoma Babu Alex Mwaka Mabuku Dova Kasiki Maneke Ganga Livini, uh, Kalist Ndege Karim Quadrado, miongoni mwa wengine wengi, asante sana kwa kushiriki VOA Express Nashukuru sana kwa muda tuliokuwa nao ndani ya VOA Express, mimi na wewe kutoka hapa Washington. Jina langu Harizon Kamau, tumeshirikiana na BMJ Muridhi kwa upande wa pili, produsa wetu Aida Isa, bila kumsahau msimamizi Adija Riami kutoka hapa Washington DC na kutakia jioni njema, nikiendelea kuhimiza kwamba endelea kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Usafi, usafi, usafi, na vilevile uweke vile nafasi kati yako na aliye karibu nawe.