ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunasikika kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania na 93.7 fm kaya mombasa na bila kusahau fm za voa 107.5 nairobi na vilevile 107.8 Mombasa Kenya, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, bila kuacha 104.3 Kigali Rwanda. Ninawakaribisha hivi leo, jina langu Harrison Kamau. Katika matangazo yetu hivi leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump amewaeleza wa Marekani kutarajia kiwango cha juu cha vifo kutokana na maambukizi ya virusi vya korona katika siku zijazo, wakati nchi kikabiliana na kile alichokiita wiki ngumu sana za janga hili. kutakuwa na vifo vingi sana, Trump aliwaeleza wanahabari katika mkutano wake wa kila siku kuzungumzia hali ya mlipuko wa korona Marekani. Alitupilia mbali ukosoaji kwamba serikali yake haijafanya vya kutosha kupata vifaa vya kusaidia kupumua kwa ajili ya wagonjwa ambao ni mahututi kutokana na virusi vya korona, ili viwasaidie kupumua, ambavyo vinahitajika sana katika majimbo mbalimbali mbali, akisema baadhi ya magavana wanataka mashine zaidi kuliko wanavyohitaji. Trump amesema kuwa hofu ya uhaba ndio imewafanya waombe idadi kubwa ya vifaa hivyo, akiongezea kuwa utawala wake umepokea vifaa kutoka kwenye shehena ya taifa. Marekani ina idadi kubwa sana ya kesi za COVID 19 ambayo husababisha matatizo ya kupumua na mgonjwa kujihisi kama ana mafua makali. Zaidi ya watu laki tatu na elfu sita wamegundulika na COVID 19 baada ya kupimwa na vifo ni zaidi ya elfu nane mia tatu kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters wataalam wa White House wametabiri kwamba kati ya wamarekani laki moja na laki mbili huenda wakafariki kutokana na janga hili hata kama amri za kuwataka wabaki majumbani zitafuatwa. Sudan Kusini imethibitisha kisa cha kwanza cha COVID-19, makamu rais wa nchi hiyo amesema hivi leo Jumapili, na kuwa taifa la karibuni la Afrika kuripoti kesi ya ugonjwa huu unaosababishwa na virusi vipya vya korona. Riek Machar amesema mgonjwa mwenye umri wa miaka 29 aliwasili nchini humo akitokea Ethiopia na alikuwa ametengwa akipatiwa matibabu. Idadi ya vifo kutokana na virusi vya korona nchini Spain imepanda kwa 674 na kufikia watu 12418. Wizara ya afya nchi hiyo imesema hivi leo mapema. Jana idadi ya vifo ilipanda kwa 809. Idadi hiyo imerekodiwa jana na kufikisha idadi ya kesi kuwa laki moja elfu thelathini mia saba hamsini na tisa kutoka laki moja elfu ishirini na nne mia saba thelathini na tisa wizara hiyo imesema idadi ya vifo nchini Uingereza kutokana na virusi vya korona huenda ikawa ni kati ya elfu saba na elfu ishirini kwa mujibu wa hatua ambazo zimechukuliwa kupunguza kasi ya kuenea kwa virusi hivyo. Neil Ferguson, mprofesa katika chuo cha Imperial huko London ambaye alisaidia kuandaa majibu ya serikali kwa janga hili, amesema hivi leo Jumapili. Amesema hivi sasa, hatuna uwezo wa kupima watu wangapi wameambukizwa. Hilo litakuja baada ya watu kupimwa, na hivyo hayo ni mkadirio tu, amesema Andrew ma ambaye ni mtaalam wa magonjwa ya mlipuko alipokuwa akizungumza na shirika la utangazaji la BBC. Rais wa mawaziri wote katika serikali wanachukua punguzo la asilimia kumi kutoka kwenye mishahara yao kila mwezi kwa kipindi cha miezi mitatu ili kukabiliana na mlipuko wa virusi vya korona. Rais Peter Mutharika alitoa tangazo hilo wakati akizungumzia mkakati wa kifedha ili kusaidia kufufua uchumi ambao utaathiriwa pakubwa na ugonjwa huu. Malawi imeripoti kesi ya kwanza ya virusi vya korona siku ya Alhamisi wiki iliyopita. Nchi hiyo ni miongoni mwa nchi maskini sana duniani ambazo zimetangaza hali ya dharura. Hakuna hatua za kuzuia watu kutoka nje, lakini shule zimefungwa na serikali inasema inawasihi watu kufanyia kazi kutoka nyumbani na kufuata kwa karibu sana miongozo ya kuosha mikono na kutokaribiana kwa watu. Mikusanyiko yote ya kijamii ya zaidi ya watu mia moja kama vile mazishi misa kanisani na mikutano ya kisiasa imepigwa marufuku. Shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limeripoti kusambaa kwa ghasia nchini Burkina Faso na kuwasukuma maelfu ya wakimbizi kutoka Mali kuondoka kwenye kambi na kurejea katika majumba ambayo waliondoka kwenye nchi zao, nako huko kuna mzozo uliowakimbiza kutafuta sehemu salama umoja wa mataifa wanaripoti kwa ghasia za bukina faso zimewalazimisha watu zaidi ya laki moja na kuondoka nywa jumbani mwao tangu januari mwaka jana idara ya kuhudumia wakimbizi ya umoja wa mataifa unhcr inaripoti kusambaa kwa mashambulizi ya wanamgambo ambayo pia yameathiri kwa kiasi cha wakimbizi elfu ishirini na tano raia wa mali walikuwa wanaishi katika kambi za ndani karibu kabisa na mpaka unaozitenga nchi hizo mbili msemaji wa UNHCR Baba Baloch ameiambia VOA kwa wakimbizi wengi wanachagua njia ya kurejea majumbani kwao, kwa sababu ya kuongezeka kwa ghasia nchini Burkina Faso, na hivyo wanaona ni heri warudi makwao. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. Barabara kabisa. Ni wakati mwingine, msikilizaji, ambapo tunakutana hapa hewani siku ya Jumapili, wakati ambapo wanakupeperushia salamu zako na mziki wako upendao ya kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Jina langu ni BMJ Mridhi, kaa nami na kwa takriban dakika 22 upate vitu upate vitu moto kutoka hapa studio, ingawaje natangazia kutoka nyumbani, lakini hali ndivyo ilivyo. Naona mmetuma salamu kwa wingi kutoka kule kwenye kupitia kwenye Facebook, naona salamu zimemwagika pale. Nitajaribu kadri ya uwezo wangu kuzisoma nyingi niwezavyo, lakini kwanza pata vitu hivi. Naenda moja kwa moja kwa wale wametuma salamu zao kupitia barua pepe manake. E, email naona waziri wa mambo ya salamu Juus Masunga Buhungukila Wasikonge Tabora, Tanzania anasema salamu zangu za kwanza zimwendee Maringo Jisena Lugobi B. Asha Shabani Ali na N. Kamba Kanisa Ndula Mapema Ndula na vilevile vile Joey Yaga na James Tano. Haya, msikilizaji mwingine ambaye anatuma salamu hapa ni Nazareth Mwakipembe, huyu Uh, ni shabiki wa siku nyingi wa kipindi cha salamu na muziki. Uh, Nazareth Mwakipembe wasema huko kule Kiwira, Tukuyu, Mbeya uh, na fikiri nafikiri ni huko Tanzania. Nasema kwanza kabisa salamu zangu ziende kwako kwa mtangazaji wa zamu, nami nazipokea uh, kwa mikono miwili, shukrani sana. Na wengine unaotaka kuwajulia hali ni fikiri Dario Gekala Uh, Vufojei Mwamloka, Rutahiwa Busisi, Anakret Anatoli, Feruze, William Kitengai, Nail Siombela, uh, Charles Jumanne Fundi na vilevile vile Safari Kopo Gwiji uh, uh, Kuchi Jogom Kongwe na akinyozi mstaafu Sidia Fugula pamoja pia na Saenda Mabula Magesha Babariki, uh, Bubariki Kipenda na Majariwa Bosusu. Haya, hizo salamu zinatoka kwa Uh, msikilizaji huyu, shabiki uh, wa siku nyingi, Nazareth Mwakipembe. Na sasa nichukue salamu zake huyu Makolo Ntiga, ameandika kwenye Facebook kwamba uh, yuko kule Maswa, Simiyu, Tanzania, asema salamu zangu ziwafikie Masanja Kosambo, Charles James, Gilia Gumalija, uh, Gimbe Ntiga, Milembe Ntiga, Simon Masasi, Abeli uh, Bemba Masunga Sita, na watangazaji wote wa VOA ujumbe maisha ni vita na vitani kuna maarifa. VOA inatuongezea, inatuongezea maarifa, tuendelee kuisikiliza. Shukran sana Makolo Ntiga, hasa kwa ujumbe huo na pia kwa salamu zako kwa watangazaji wote, ikiwa pamoja na mimi na wenzangu wote hapa VOA. Ali Mrangi Gigiri Muresa anasema ni mdau asiyechuja wa Power Family Group, ziende kwa Suke Joni wa Ilangasinga Ilangasika, msikilizaji Geita Henry Kishiwa a, j, sijali Shomari Juma Dunga, Emmanuel Messi, salamu nyoha mudi mudi madogo niite Ali Mrangi Gigiri Mresa. Haya basi, haya basi, anasema jina lake hilo kwa mara nyingine tena. Shukrani sana Ali Mrangi Gigiri Mresa. Neto Shantiwa anasema ako kule Songwe, Tanzania, na anasema salamu zake ziende kwa Yusto Ajabu na Uyole Mbeya, Tedamu, Mdolo Mbozi Songwe na binti yake Patricia wa Mlowo, Songwe. Haya, Moses Edward Mdela, huyu pia wa Power Family Group. Uh, pia ni mwana salamu wa siku nyingi huyu, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. anasema yuko wapi? Yuko Manyara Tanzania. Sema salamu zake zimwendee Musa Abdullah, Goligota Magabe, mkono Bakari Hamisi, na laga, Padri Moshi Matikiti, Mohamed Dixon, waitu waitu Filipo Memba, uh, Joseph Asenga Babu Alhaji Makumba Muharam Mabula Musa Abdullah Samueli na Ernesti au mtoto wa Kinyaturu. Haya ni salamu zake Moses Edward Mdela na ni wakati mwafaka sasa tuangalie upande wa pili. Eh, kuna nini? Naona kuna vitu vinatoka jikoni hapa studio. Ni kama mziki special huu, kwa sababu msikilizaji, eh, unavyojua ni kwamba ni wakati ambapo dunia inaendelea kutikisika kwa sababu ya janga hili la corona na namwona mwanamuziki Lava Lava ameweka vitu pamoja eh, sikiliza ujumbe, pia na unaweza pia kufarijika iwapo eh, kuna matatizo ambayo yamekukumba kuhusiana na korona, na vile vile pia utaburudika na kibao hiki chake Lava Lava eh, kikipewa kichwa cha korona. Haya, sikiliza. Vituawako tumesimama tuonyeshe suluhisho kutwa tumeshika tama, hatuishi ama hizi ndo zile zama ziloandikwa za mwisho, mtoto oh, analia papa mama, wote manung'uniko, nilidhani utani, wanatudanganya waongo, nikawaona kawaona, kawaona, sinajua vijana wa maskani wajua timutimu na timu, nasikia habari ila nikipita waziri umi mwalimu katangaza tayari, unawathirika makundikundi, matimu tamko la serikali, marufuku kukusanyika. Ukanipata wazimu, utapata wapi ugari? shoo zote zimevunjika. mm -hmm. Sekondari, primary na vyuo vyote vifungwe. Ukiona una mbaya dalili Uone dokto sifunge, eh, iligonjwa hatari kabisa tujicunge, sije ukafanyasiri, itakuwa korona korona. Eh, unataka nini korona? Korona atumefata nini korona? Korona tumekukosea nini korona Alamu, yule mwana asha post Instagram hey, sasa wasafi kweupe, hakuna watu ofisini nao ni marupeupe. Jamani, twe makini, sekondari primary na viho vyote vifungwe. Ukiona una mbaya dalili muone dokta usipunge hey, iligonjwa hatari kabisa, tujichunge sije ukafanya siri, anaondoka hapo chini kwa chini lavalava lava, sema korona. Msikilizaji, endelea kusikiliza kama alivyokueleza uh, wiki iliyopita, endelea kuusikiliza na kutii uh, amri, kusikiliza ushauri ambao unatolewa na maafisa wa afya kuhusiana na jinsi ya kujikinga na virusi hivi vya korona, ikiwa ni pamoja na kunawa mikono kwa muda usiopungua sekunde 20, msikilizaji msikilizaji, eh, usinawe mkono tu bila sabuni na unawe kwa zaidi ikiwezekana ya sekunde 20. Kuna mengine ambayo pia mnaulizwa eh, muyafanye ili kujikinga na ugonjwa huu, ni pamoja pia na kutokaribia watu eh, pasina sababu. Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza ah, salamu na muziki, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi na mimi nakuporomoshea vitu nakuporomoshea salamu kama ulivyozituma, uh, kutoka hapa studio uh, zetu hizi za nyumbani uh, zikiwa ni pia ni studio za sauti ya Amerika. Naona huyu Zakaria Lukorito na Maswa anasema yuko kule Nairobi, Kenya, anasema nawapata kupitia radio Citizen. Salamu zangu za zimwendee Pite na Maswa, Emily na Maswa, Farishto Mganda, Nebat Anyenda, Saimo wa Logir, Jeffrey Jeffrey Mchele na Lumbasi Liambila, pamoja na Abrahamu wa Mboko na Edwin Matere, mupokee salamu hizo. Pia amemsalimia Kapedo Shem, mupokee hizo salamu kutoka kwake Zakaria Lukorito na Maswa akiwa jijini Nairobi Eh, huko nchini Kenya. Clinton Tarimo, Clinton Tarimo akiwa kule Namanga Tanzania, asema zangu salamu, ningependa zimfikie Patrick Damian, Chacha Johannes, Mniko Iranda wakiwa Tarime, Severine, Valerian, Hamisi Makuburi, Makuburi msikilizaji na vile vile eh, tunata tunatazenjao Godfrey Tarimo wakiwa Arusha na vile vile Zagreb, na mwisho kwenu watangazaji wote wa VOA Swahili mkuu wa Washington DC, ujumbe, mwenda usiku husifiwa pasipokucha basi tunashukuru sana wewe Clinton Tarimo. Clinton ukiwa huko na manga kwa salamu zako hizo hasa zile ambazo umetutumia sisi wa watangazaji wako hapa VOA. E, Patrick Kaduji naye anasema, yuko wapi? Yuko kule Kalemie, DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kule tuna mashabiki wengi kweli kweli. Msikilizaji, nimekuwa nikiangalia wale ambao wanatuma salamu hapa, wengi wanatokea kule DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa huyu Patrick anasema zake angependa zimwendee babu Abdala, uh, Madha Saranga na John Kaswi pamoja na Mbuyu na watangazaji wote wa VOA. Shukrani sana Patrick kwa salamu hizo. Uh, James C. Muli Kimanzi anasema zangu ni kwa my beloved wife, manake mke wangu mpendwa Dorcas Mweni na watoto Blessing na Vivian wako pale Migwani mwingi Kitui. Msikilizaji ni kule nchini Kenya, kaunti ya Kitui. E, nafahamu huko manake nishatembea, nishatembea kule. Mama Ngilu ndiye e, e, gavana wa kule E, nimetembea maeneo hayo, ninajua kabisa. Uh, hizo uh, barabara ambazo unazitaja hapa. Anasema pia angependa kumsalimia mama yake Mary Kimanzi na baba yake eh, Kimanzi kilu, Kilundi wote wakiwa pale Kalitini Mwingi, Kitui Kaunti, na ndugu zake na dada zake wote popote pale walipo. Na pia anasema nimalizie kwa kumsalimia James Muli Kimanzi eh, akisema kwamba yeye antuma salamu hizo akiwa kule Kongo Weya, Mombasa Feruzi Anaklet Anatoli anasema yuko Unguja, Zanzibar anaomba apeperushiwe salamu zake kwa Fikiri Gekara, Anaclet Ferdinand, Fribert Chenzambi. E, jina hilo, msikilizaji, huwa linanikanganya sana, Firibert Chenzambi. Anasema Baraka Mganga, Basila binti Kimario, Judith Mpara Malisa, Mashaka Subi, Nkonole Mimwani, Kenneth ujumbe, nawatakia weekend njema na wasikilize Sauti ya Amerika. Haya basi, msikilizaji, mambo ni kama hayo, ukiendelea kuyapata kutoka hapa Washington DC, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mambo mazito sana, salamu zinamiminika kwa wingi, zinatiririka kama maji na naona sasa pia kwa upande wa muziki, ni wakati mwafaka tupate kibao hiki chake Nadia Mukami, Nadia Mukami. Ah, si semi mengi manake Nadia Mkami mwenyewe wanakwambia, ni maombi. Twende kazi. Kitawa shukura ni hadharani, wakasema najigamba, Haubina damu walinipa wiki. Sasa imepita miaka, bado wanasubi huyo Nadia Mukami maarufu kweli, kweli na kitu kizito hicho, akikwambia uh, ni maombi. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Ni kipindi Salamu na Muziki. Naona muda umekimbia kweli kweli, lakini mimi nitakimbia pia nihakikishe kwamba nimesoma kadhaa kabla hatujafunga ukurasa huu wa Salamu na Muziki jumapili ya leo. Masanja Kanone, msikilizaji wa Igate Geita DRC, uh, geita kule Tanzania anasema salamu zangu ziwafikie wafuatao: Elias Masanja, Marieta Masanja, mke wangu Agnes Mashiku. Ujumbe, utamu wa kahawa ni maneno yako tu. Mashaka Juma Kayungilo anasema yuko Geita Tanzania, salamu zangu zipeperushwe kwao: Juventus, Josh Ntalima, Miraji Zakaria Mjangwa Omar Masaidi, Masud, Mashaka Subi, Majarua Bususu, Furaha James, Njile kinyozi msimamizi ama msitazi Sidi ya Fuguru Hamisi Churi Mbaga Karimu Solomon Njiku Dalala Tajiri na kas, Kashinje mjomba wa watu baadhi ujumbe wa, tukumbukane kupitia VOA amesalimia watu wengi kweli kweli. Na mimi kidogo leo niko na mudi nzuri, manake si kati mtu nasoma wote haya Hekima hekima, mimi najulikana kama Hekima Lusiga. Sio mimi, huyu ni msikilizaji ambaye ha ameandika vile Anasema yuko kule Moshi, Kilimanjaro, ampenda ningependa, anasema angependa kupeleka salamu zake kwa baba yake, Mzee Hamisi Mtazi, mama yake Veronica Mtungwa, Emilia Kizito aponyaye. Uh, also known as Yusto, anajulikana pia kama Yusto na wadogo zake wote. Ujumbe, tuzidi kuombeana uzima. Ujumbe safi kabisa, ujumbe mufti kabisa huo, msikilizaji. Nifunge salamu hizi ama kipindi hiki cha salamu na Kalele Lugembe wa Igunga, kwa sasa anasema yuko Dar es Salaamu, angependa kutuma salamu zake kwa mama yake Kalele wa Igunga, Ngwabi eh, Lugembe wa Igunga, na vilevile Mbalu Lugembe wa Igunga, Kalele Ngagati wa Igunga na Mchalilu Ngagati wa Igunga. Ujumbe, nawapenda sana haya. Msikilizaji, naona nina sekunde chache zilizosalia. Aa, basi tupate zake Fuso, Fuso anasema yuko kule ile mela Mwanza, Tanzania, nipeperushe salamu zangu kwanza kabisa na kwake Sande Shomari akiwa VOA Swahili. Bila shaka msikilizaji, popote ulipo, hizo salamu zitamfikia Sande Shomari. Iwapo hata sisikiliza nitahakikisha kwamba nimemfikishia moja kwa moja. VOA ndio baba lao. Haya basi, naona uh, msikilizaji, kwa huo ujumbe, naona ni wakati mwafaka kukomea hapo, lakini kama ilivyo ada, wasikuachi bila kibao cha muziki. Uburudike na mwanamuziki huyu uh, BM uh, featuring Awilo uh, Longomba uh, twende kazi. Tuonane wakati mwingine, msikilizaji, jina langu ni BMJ Mridhi, nikiwa hapa studio za nyumbani lakini studio za VOA kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Ni kushukuru pia kwa kuendelea kuwa nasi na kusikiliza matangazo yetu ambayo kujia kila siku ya Jumapili, matangazo ya salamu na muziki. Hayo basi, tusikilize Awilo Longumba hapa wakishirikiana na BM twende kazi. Yafuatayo ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump amewaeleza Wamarekani kutarajia kiwango cha juu cha vifo kutokana na maambukizi ya virusi vya korona katika siku zijazo, wakati nchi ikikabiliana na kile alichokiita wiki ngumu sana za janga hili. kutakuwa na vifo vingi sana, Trump aliwaeleza wanahabari katika mkutano wake wa kila siku kuzungumzia hali ya mlipuko wa korona Marekani. Sudan Kusini imethibitisha kisa cha kwanza cha COVID-19, makamu rais wa nchi hiyo amesema hivi leo Jumapili, na kuwa taifa la karibuni la Afrika kuripoti kesi ya ugonjwa huu unaosababishwa na virusi vipya vya korona. Riek Machara amesema mgonjwa mwenye umri wa miaka 29 aliwasili nchini humo akitokea Ethiopia na alikuwa ametengwa akipatiwa matibabu. Rais wa Malawi na mawaziri wake katika serikali wanachukua punguzo la asilimia kumi kutoka kwenye mshahara wao wa kila mwezi kwa kipindi cha miezi mitatu ili kukabiliana na mlipuko wa virusi vya korona. Rais Peter Mutharika alitoa tangazo hilo wakati akizungumzia mkakati wa kifedha ili kusaidia kufufua uchumi ambao utaathiriwa pakubwa na ugonjwa huu. Malawi imeripoti kesi ya kwanza ya virusi vya korona siku ya Alhamisi wiki iliyopita. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limeripoti kusambaa kwa ghasia nchini Burkina Faso na kuwasukuma maelfu ya wakimbizi kutoka Mali kuondoka kwenye kambi na kurejea nyumbani ambako nako kuna mzozo uliowakimbiza kutafuta sehemu salama. Umoja wa Mataifa wanaripoti kuwa ghasia za nchini Burkina Faso zimewalazimisha watu zaidi ya laki moja kuondoka majumbani mwao tangu Januari mwaka jana. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Harrison Kamau nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.